Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Bác cứ hiểu là nas tương tự cái box hdd mà có cổng lan, nếu tivi đọc được hdd có file định dạng ntn thì nas thế ấy (tivi xịn nhất hiện giờ chỉ đọc hdd tối đa 4tb thôi). Theo em hiểu thì bác chủ xem bằng pc để giải xử lý phần mềm xem phim/ nghe nhạc cũng đồng thời pc giải mã luôn tín hiệu hình ảnh/ âm thanh, kém hơn chút thì dùng hdp mà chơi. Nas ở nghĩa hẹp này chỉ là thiết bị lưu trữ mạng lan hoặc chia xẻ không dây (wifi). Tivi hiện giờ chức năng chưa thay thế pc hoặc hdp bác ạ.
Cái này thì rõ ràng là bác này đang không đúng nhé.
- Cái NAS chỉ như cái HDD Box có cổng LAN khi bác sử dụng PC thôi, còn đối với nhưng thiết bị chuyển dụng khác kiểu như đầu HD, TV, Điện thoại thì vấn đề nó khác hẳn nhau đấy ạ.
- Thế nên thời kỳ sử dụng PC của em để giải mã, trình diễn đã qua lâu lắm rồi ạ.

chủ thớt cho mình hỏi, con NAS này chạy Unix, vậy trong quá trình bác sử dụng các định dạng file .mkv có vấn đề gì xảy ra không ? ( lỗi dữ liệu ?)
Bác chủ có vẻ không phải dân network mà set up đc 1 server như thế này là quá ngon rồi :D

Ngoài ra, TV của bác connect đến NAS qua cable Lan , vậy có tình trạng giật hình hay là âm thanh đi trước hình theo sau không bác ? ( bác dùng switch Lan 1Gbps nhưng em sợ cổng Lan của TV không support đến 1Gbps -> tín hiệu gửi đến TV sẽ có vấn đề ?!

Thêm 1 điểm chưa hiểu là nếu TV bác connect trực tiếp đến NAS để đọc phim, vậy TV của bác có thể đọc trực tiếp luôn !? không cần thông qua đầu HD hay là HTPC !?

Tốc độ copy giữa 12 ổ này là bao nhiêu ? Tốc độ copy giữa PC và NAS qua Lan cable là bao nhiêu, và tốc độ copy PC và NAS qua wifi là bao nhiêu ?

Khi cắm HDD vào NAS thì định dạng ổ cứng là gì ??

Mong đc học hỏi thêm từ bác :)

1. Em hỏi vấn đề định dạng file vì 1 số NAS yêu cầu định dạng riêng UFS cho Unix chứ không hỗ trợ thực sự tốt các định dạng của windows, không biết bác hiểu ý em không
2. Em không thấy bác chủ nói đến thiết bị Renderer nên đoán con NAS kia kiêm luôn DLNA Server để streaming tín hiệu cho em TV, tuy nhiên em không hiểu như vậy hiệu năng renderer của NAS có bằng đc mấy em đầu HD chuyên dụng hay không ? chất lượng hình ảnh thế nào ?
3. Bác nói NAS là thiết bị lưu trữ mạng LAN là chính xác, NHƯNG nói nó là thiết bị lưu trữ không dây thì lại phụ thuộc vào Wireless Route hoặc phục thuộc vào việc bác có public nó ra Internet hay không :)

anw chờ chủ thớt vào giải đáp, em muốn build 1 Network như thế này từ lâu mà điều kiện chưa cho phép. Con nas của chủ top có thể tận dụng làm Camera Server IP hay là Webserver nữa, nếu có thể tận dụng hết đc cả những cái đó thì quá tuyệt vời

Trả lời bác mấy ý:
- Hệ điều của con NAS này do Synology tự phát triển giao diện, em không phải dân IT nên không rõ nó phát triển trên nền tảng nào, tuy nhiên nó đơn thuần chỉ là 1 cái HDD để lưu trữ dữ liệu có thêm khả năng trở thành 1 DLNA Server đầy đủ tính năng cần thiết (Trước đây dùng cái Buffalo em phải dùng thêm 1 cái PC cài phần mềm Wild Media Server làm DLNA Server nên lích kích hơn).
- Tốc độ copy giữa các ổ trong NAS thì em không biết đo nhưng tương đối nhanh, còn giữa PC (máy để bàn) và NAS thì vào khoảng 80-90MB/s nếu cả 2 cái đều hoạt động tốt.
- Các bác là người hiểu biết nên thực chất là LAN hay Wifi thì thực ra đều như nhau đối với người sử dụng, chỉ khác nhau về tốc độ, nếu wifi chuẩn G maximum được 54Mbs (khoảng 7MB/s) thì thực ra là xem phim HD vô tư nhưng nhiều phim bitrate cao hoặc tốc độ wifi thường thì không ổn định nên có khả năng sẽ bị giựt hình, nếu wifi chuẩn N thì khá hơn nhưng thỉnh thoảng vẫn có lúc bị giật nên em chuyển hết sang có dây gigabit thì chưa bị giật bao giờ. Cũng vì lý do này mà em phải thử wifi chuẩn G, wifi chuẩn N, swicth 100, switch 1000, cuối cùng chốt lại gồm có 1 cái witch gigabit, 2 cái wifi chuẩn N có 4 cổng LAN gigabit cho cái hệ thống này.
- Thực ra em không hiểu cơ chế của cái DLNA này lắm tuy nhiên em nhận thấy việc giải mã hoàn toàn do thiết bị đầu cuối chứ không phải do cái NAS cho nên việc sử dụng TV để tự giải mã từ NAS thì cũng không khác gì cắm cái USB vào TV cho nó phát cả. Và như vậy thì rõ ràng là cái TV đó ngoài khả năng hỗ trợ DLNA phải hỗ trợ cả việc giải mã, hỗ trợ cả phụ đề ... thì mới xem được. TV Samsung hỗ trợ rất tốt việc này.
- Về định dạng của HDD trong NAS thì mình cũng không cần quan tâm lắm, mà quan trọng là cái NAS nào nó cũng hỗ trợ cái gọi là "Windows file service" nên Windows nó đọc bình thường thôi, cũng như một cái máy chạy Linus nó share một thư mục ra cho một em Windows đọc trên mạng vậy. (Nó sử dụng bảng mã ext4 nên em luôn đinh ninh cái này nhân Linux)
- Thêm một cái ngoài lề nữa mà có thể bác quan tâm là ở phòng khách nhà em em có lắp một chiếc Dune HD Base 3D, cũng có wifi chuẩn N (tuy nhiên em đã cắm dây LAN cho nó rồi) thì hỗ trợ tuyệt vời, đọc trực tiếp file từ NAS, âm thanh đưa trực tiếp lên ampli bằng dây optical, hình ảnh đưa lên TV bằng dây HDMI (hình ảnh cũng chẳng hơn em TV Samsung tự giải mã đâu) và quan trọng là nó hỗ trợ được file ISO nên rất tiện, ghét mỗi cái là thiết bị lỉnh kỉnh, điều khiển một đống nên cũng chỉ thích hợp cho phòng khách với lại chắc nó còn nhiều tính năng nữa mà em chưa đủ trình độ để tìm hiểu.
- Em TV Sharp em mới mua cũng hỗ trợ DLNA tuy nhiên chỉ có thể đọc được mấy định dạng đơn giản kiểu như AVI hay MP4, không hỗ trợ phụ đề rời, nói chung là tính năng này chắc chỉ để cho có thôi không sử dụng được.
- Thêm 1 cái nữa bác quan tâm do không không liên quan đến chuyên mục của HD Vietnam nên em không nói thôi chứ nhà em cũng lắp thêm 2 cái Camera IP và sử dụng chính cái NAS này làm Sever dùng rất hay ạ, chất lượng HD hoặc Full HD, xem trực tuyến vô tư, tự động ghi hình khi có chuyển động...
- Nó còn rất nhiều tính năng như Mail Sever, Web Server, VPN Server nhưng em không (hoặc không biết cách) sử dụng.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDmediaplus1

Ðề: Re: Ðề: Re: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Cảm ơn bác duvd đã nhiệt tình giải đáp :)
Em lăn tăn nhất vấn đề stream tín hiệu qua Lan cable sẽ bị giật hình nhưng bác nói thế thì em yên tâm quá rồi :D

Tuy nhiên còn 1 số điểm muốn đc trao đổi cùng bác cho rõ ràng hơn :) nhất là phần định dạng HDD sau khi cắm vào NAS

- Hệ điều của con NAS này do Synology tự phát triển giao diện, em không phải dân IT nên không rõ nó phát triển trên nền tảng nào, tuy nhiên nó đơn thuần chỉ là 1 cái HDD để lưu trữ dữ liệu có thêm khả năng trở thành 1 DLNA Server đầy đủ tính năng cần thiết (Trước đây dùng cái Buffalo em phải dùng thêm 1 cái PC cài phần mềm Wild Media Server làm DLNA Server nên lích kích hơn).
- Thực ra em không hiểu cơ chế của cái DLNA này lắm tuy nhiên em nhận thấy việc giải mã hoàn toàn do thiết bị đầu cuối chứ không phải do cái NAS cho nên việc sử dụng TV để tự giải mã từ NAS thì cũng không khác gì cắm cái USB vào TV cho nó phát cả. Và như vậy thì rõ ràng là cái TV đó ngoài khả năng hỗ trợ DLNA phải hỗ trợ cả việc giải mã, hỗ trợ cả phụ đề ... thì mới xem được. TV Samsung hỗ trợ rất tốt việc này.

phần bôi đỏ đầu tiên bác nói chuẩn, còn phần thứ 2 theo em chưa chuẩn, Tv chỉ đóng vai trò là DLNA Player, giải mã phải do NAS ( có thẻ tương lai TV sẽ tích hợp chip giúp giải mã định dạng mkv :D )
Ngay phần bôi đỏ thứ 2 đã chứng minh điều này, con NAS Buff trước đây của bác ko có chức năng DLNA Server và Renderer nên bác phải dùng 1 con PC đóng vai trò Renderer cho TV :D ( con NAS hiện tại thì là hàng xịn nên kiêm luôn cả chức năng này )
bác có thể kiểm chứng bằng cách copy 1 film .mkv vào usb, cắm vào em TV Samsung xem em nó có đọc trực tiếp được không :D

- Về định dạng của HDD trong NAS thì mình cũng không cần quan tâm lắm, mà quan trọng là cái NAS nào nó cũng hỗ trợ cái gọi là "Windows file service" nên Windows nó đọc bình thường thôi, cũng như một cái máy chạy Linus nó share một thư mục ra cho một em Windows đọc trên mạng vậy. (Nó sử dụng bảng mã ext4 nên em luôn đinh ninh cái này nhân Linux)

Gần như tất cả NAS đều chạy trên Unix kernel :D
Việc bác dùng máy tính windows connect trực tiếp vào NAS để copy thì sẽ bình thường, tuy nhiên, nếu bác tháo 1 trong 12 cái ổ đấy ra, cắm trực tiếp vào 1 con PC nào đó thì liệu có đọc được không (giống như khi anh em hay mang ổ cứng đến các cửa hàng để copy phim )? vì lúc này nó đang là định dạng của Unix nên windows sẽ không hiểu được , vì thế em không hiểu khi bác muốn copy 1 số lượng phim lớn vào NAS thì bác làm cách nào ? không lẽ cứ đẩy từ PC vào NAS thì lâu chết :(

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Cảm ơn bác duvd đã nhiệt tình giải đáp :)
Em lăn tăn nhất vấn đề stream tín hiệu qua Lan cable sẽ bị giật hình nhưng bác nói thế thì em yên tâm quá rồi :D

Tuy nhiên còn 1 số điểm muốn đc trao đổi cùng bác cho rõ ràng hơn :) nhất là phần định dạng HDD sau khi cắm vào NAS

phần bôi đỏ đầu tiên bác nói chuẩn, còn phần thứ 2 theo em chưa chuẩn, Tv chỉ đóng vai trò là DLNA Player, giải mã phải do NAS ( có thẻ tương lai TV sẽ tích hợp chip giúp giải mã định dạng mkv :D )
Ngay phần bôi đỏ thứ 2 đã chứng minh điều này, con NAS Buff trước đây của bác ko có chức năng DLNA Server và Renderer nên bác phải dùng 1 con PC đóng vai trò Renderer cho TV :D ( con NAS hiện tại thì là hàng xịn nên kiêm luôn cả chức năng này )
bác có thể kiểm chứng bằng cách copy 1 film .mkv vào usb, cắm vào em TV Samsung xem em nó có đọc trực tiếp được không :D

Gần như tất cả NAS đều chạy trên Unix kernel :D
Việc bác dùng máy tính windows connect trực tiếp vào NAS để copy thì sẽ bình thường, tuy nhiên, nếu bác tháo 1 trong 12 cái ổ đấy ra, cắm trực tiếp vào 1 con PC nào đó thì liệu có đọc được không (giống như khi anh em hay mang ổ cứng đến các cửa hàng để copy phim )? vì lúc này nó đang là định dạng của Unix nên windows sẽ không hiểu được , vì thế em không hiểu khi bác muốn copy 1 số lượng phim lớn vào NAS thì bác làm cách nào ? không lẽ cứ đẩy từ PC vào NAS thì lâu chết :(

He, trong khi TOTT'HAM còn chưa ghi bàn em ngồi trả lời bác tí.
- Thì em đã nói là xem qua mạng nó cũng gần như cắm USB vào TV mà, thế nên em mới bảo là do thiết bị đầu cuối chứa không phải do cái NAS mà. Bởi vì sao em lại nói vậy, theo như em thấy (nhận thấy) thì cái DLNA Server ấy, nó chỉ có mỗi cái tính năng là làm cho cái TV nó nhìn thấy thôi, bác hiểu ý không? Cái phần mềm Wild Media Server thì có vẻ nhiều tính năng hơn nhưng do em dùng cái phần mềm đó trong thời gian rất ngắn nên em cũng chỉ sử dụng có mỗi cái tính năng đó, tức là để cho TV nó nhìn thấy ngoài ra tất cả mọi vấn đề khác từ giải mã âm thanh, hình ảnh, phụ đề, tua đi tua lại ... đều do TV thực hiện.
- Thứ 2 là cái TV Sharp mới mua thì hoàn toàn không giải mã được mặc dù do nó có hỗ trợ DLNA nên nó cũng soi thấy nhưng khi bật lên thì nó báo là tập tin không hỗ trợ.
Về cái vấn đề định dạng HDD thì như em đã nói em chọn ext4 (nó có mấy lựa chọn lúc mới lắp HDD vào nhưng em quên rồi) cho nên cắm vào PC thì thì Windows nó không nhận ra được, tuy nhiên em có giải pháp đơn giản là cài thêm phần mềm (em để ở máy để bàn nên nếu bác cần thì em gửi cho bác) cho nên việc copy qua lại thì cũng đơn giản hơn. Tuy nhiên việc copy dữ liệu vào NAS thì em hoàn toàn copy qua mạng, cái phần mềm kia chỉ sử dụng khi em thay NAS thôi, chứ bình thường cái HDD nó nằm trong cái NAS kia tháo ra làm gì đâu. Mà copy giữa 2 cái HDD cắm cổng SATA thì cũng chỉ được khoảng trên dưới 70MB/s thôi, trong khi copy qua mạng thì cũng vậy.
Một vấn đề nữa là nếu bác muốn tham quan thì mời bác qua nhà em tham quan và vọc thử, nhà em còn 1 cái Bufallo Tetastation Pro II bỏ không, cho bác mượn về nghịch thử, nhưng cái đó chán lắm, chỉ sử dụng để lưu dữ liệu thôi, nếu thêm em HD Dune nữa thì cũng rất OK.

leehuyhd

Member
Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

cuối cùng cũng tìm được bài này, bài này nhẽ ra bác phải post bên mục thiết bị lưu trữ chứ nhỉ? may là hnay tìm thấy, cảm ơn bác

duvd

Well-Known Member
Dùng RAID5 bác nhé. Chế độ này là 3+. Cho phép hỏng 1HDD. Rút HDD hỏng, thay mới HDD hệ thống sẽ build lại, dữ liệu sẽ không bị mất tí nào. Dung lượng tổng = (x-1)3TB (X là số HDD)
Tuy nhiên nếu số đen, hỏng 2 HDD cùng 1 lúc thì bác có tin buồn, toàn bộ dữ liệu của bác sẽ mất sạch.:((
Bác tiến hành theo các bước sau:

1. Dọn sạch 3 HDD 3TB. Đánh số từ 1 đến 12 cho HDD
2. Rút hết các HDD khác ra khỏi NAS, lắp 3 HDD trống vào slot 1,2,3 của NAS.
3. Khởi động NAS, chọn New Array chế độ RAID5. NAS sẽ build Logical Disk mới có dung lượng 6 TB. Vụ này mất chừng 10 tiếng.
4. Copy dữ liệu ở 2 HDD khác vào Logical Disk mới tạo để có 2 HDD trống.
5. Cắm 2 HDD trống vào NAS, chọn Add Disk, hệ thống sẽ build tiếp để thêm 2 em này vào. Vụ này mất nguyên ngày đấy. Sau khi hoàn tất, bác có dung lượng mới là 12TB.
6. Lặp lại bước 4, lần này được bao nhiêu HDD trống thì làm.
7. Lặp lại bước 5 và tiếp tục chờ.

Sau khi hoàn thành, bác có 1 Logical Disk duy nhất với dung lượng 33 TB. Trong trường hợp 1 HDD bị tèo, bác chỉ việc mua HDD mới thay vào và đợi hệ thống build lại là hoạt động bình thường. Trong thời gian build thì nghỉ xem phim nhé.:d Một hệ thống 33TB mỗi lần build lại thì chờ phát điên luôn, và hy vọng đừng bị mất điện.:((

RAID5 chỉ cho phép hỏng 1 HDD, để tăng độ an toàn, có luôn RAID6 cho phép hỏng 2 HDD mà vẫn giữ nguyên dữ liệu. Tuy nhiên lúc này hệ thống của bác chỉ còn 30 TB thôi.

Bác ơi, em đã dồn xong 5 HDD rồi, chuẩn bị làm đây, bác cho em hỏi tại sao lại phải Rút hết các HDD ra khỏi NAS, để nguyên như thế không được ạ ?

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

cuối cùng cũng tìm được bài này, bài này nhẽ ra bác phải post bên mục thiết bị lưu trữ chứ nhỉ? may là hnay tìm thấy, cảm ơn bác
He, em xin sang bên kia nhưng chẳng biết kêu ai ?

duvd

Well-Known Member
Tình hình là sau 1 tuần miệt mài cóp với pết, hôm nay đã có 6 HDD trống để sẵn sàng làm theo tư vấn của bác Thích Thì Bụp nhưng trước khi làm cũng hỏi một vài người có kinh nghiệm hơn thì mọi người đều kết luận là không thể add thêm HDD vào RAID 5 được vì còn phụ thuộc vào Card RAID và cùng với rất nhiều rắc rối liên quan đến dữ liệu đang có vân vân .... mà em nghe thì chả muốn hiểu nữa, ôi mèng ơi, sao mà mệt mỏi quá, chẳng nhẽ lại đi mua thêm 6 cái HDD 3TB mới nữa thì mình đúng là thằng chẳng ra gì !
Đang được đồng chí đại lý của Synology tư vấn là sử dụng Synology Hybrid RAID (SHR), mong rằng mọi thứ có thể ổn !

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác ơi, em đã dồn xong 5 HDD rồi, chuẩn bị làm đây, bác cho em hỏi tại sao lại phải Rút hết các HDD ra khỏi NAS, để nguyên như thế không được ạ ?

Lý do phải rút HDD ra khỏi NAS.

1. Để đánh số HDD tương ứng với slot của NAS. sau này thay thế HDD, thêm HDD, thay thế HDD hỏng.
2. Khi tạo ARRAY mới sẽ không nhầm lẫn với các HDD đang có dữ liệu.

Em NAS của bác hỗ trợ add thêm HDD vào Raid5 có sẵn, bác yên tâm mà làm. Tuy nhiên em đã xem lại, NAS của bác chỉ hỗ trợ thêm từng HDD một, không hỗ trợ thêm nhiều em cùng 1 lúc nên bác phải làm từ từ.:d

Cụ thể các bước như sau.

1. Cho 4 em HDD trống, oánh số từ 1 đến 4 vào slot tương ứng.
2. Khởi động NAS, vào Main Menu > Storage Manager > Volume và chọn Create. Chọn Custom > tạo chế độ RAID 5+Spare. Vụ này mất khoảng đôi ngày, hy vọng trong thời gian này điện không mất.

Sau khi hệ thống build xong, bác có 1 Volume mới với dung lượng 6 TB. (coi như mất 2 em để làm spare và phục hồi dữ liệu.)

3. Thêm 1 em HDD trắng vào Slot 5. vào Main Menu > Storage Manager > Volume và chọn Expand. > Chọn Expand with a disk > Next.
Trong hộp thoại Choose a disk, chọn em HDD ở slot 5. >Next.
Trong hộp thoại Confirm setting, chọn Next nếu chắc chắn. Đây là nguyên nhân vì sao phải đánh số HDD.
Trong hộp thoại Expanding volume, chọn Finish và đợi. Mất khoảng 1 ngày đấy.
4. Sau khi xong thì bác có Volume với dung lượng mới 9TB.

Tiếp tục thêm 1 em HDD vào slot 6 và làm lại từ bước 3.

Cụ thể hơn bác đọc ở đây.

Để test xem có bị xóa dữ liệu không, sau khi tạo Raid5+ spare với 4 HDD ban đầu, bác copy 1 ít dữ liệu vào Volume mới tạo và tiến hành Add thêm HDD số 5. Sau khi add xong mà dữ liệu vẫn còn nguyên thì mọi thứ đã sẵn sàng. Chiến thôi.

Chúc bác thành công.

Tình hình là sau 1 tuần miệt mài cóp với pết, hôm nay đã có 6 HDD trống để sẵn sàng làm theo tư vấn của bác Thích Thì Bụp nhưng trước khi làm cũng hỏi một vài người có kinh nghiệm hơn thì mọi người đều kết luận là không thể add thêm HDD vào RAID 5 được vì còn phụ thuộc vào Card RAID và cùng với rất nhiều rắc rối liên quan đến dữ liệu đang có vân vân .... mà em nghe thì chả muốn hiểu nữa, ôi mèng ơi, sao mà mệt mỏi quá, chẳng nhẽ lại đi mua thêm 6 cái HDD 3TB mới nữa thì mình đúng là thằng chẳng ra gì !
Đang được đồng chí đại lý của Synology tư vấn là sử dụng Synology Hybrid RAID (SHR), mong rằng mọi thứ có thể ổn !

Em NAS của bác hỗ trợ vụ xanh xanh này nhá. Bác yên tâm đi. Hàng hịn nó phải khác với mấy card RAID lởm.:p

HDmediaplus1

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

He, trong khi TOTT'HAM còn chưa ghi bàn em ngồi trả lời bác tí.
- Thứ 2 là cái TV Sharp mới mua thì hoàn toàn không giải mã được mặc dù do nó có hỗ trợ DLNA nên nó cũng soi thấy nhưng khi bật lên thì nó báo là tập tin không hỗ trợ.
Về cái vấn đề định dạng HDD thì như em đã nói em chọn ext4 (nó có mấy lựa chọn lúc mới lắp HDD vào nhưng em quên rồi) cho nên cắm vào PC thì thì Windows nó không nhận ra được, tuy nhiên em có giải pháp đơn giản là cài thêm phần mềm (em để ở máy để bàn nên nếu bác cần thì em gửi cho bác) cho nên việc copy qua lại thì cũng đơn giản hơn. Tuy nhiên việc copy dữ liệu vào NAS thì em hoàn toàn copy qua mạng, cái phần mềm kia chỉ sử dụng khi em thay NAS thôi, chứ bình thường cái HDD nó nằm trong cái NAS kia tháo ra làm gì đâu. Mà copy giữa 2 cái HDD cắm cổng SATA thì cũng chỉ được khoảng trên dưới 70MB/s thôi, trong khi copy qua mạng thì cũng vậy.
Một vấn đề nữa là nếu bác muốn tham quan thì mời bác qua nhà em tham quan và vọc thử, nhà em còn 1 cái Bufallo Tetastation Pro II bỏ không, cho bác mượn về nghịch thử, nhưng cái đó chán lắm, chỉ sử dụng để lưu dữ liệu thôi, nếu thêm em HD Dune nữa thì cũng rất OK.

Cảm ơn bác đã nhiệt tình với em :D tiếc là hiện tại em không ở Vn, nếu giờ đang ở nhà thì chắc cũng xin phép mà đc phi ngay qua nhà bác để mục sở thị rồi ạ :)
Việc định dạng ổ cứng ext này thì sẽ gặp khó khăn khi anh em mang HDD đi copy số lượng lớn ở ngoài hàng đấy bác ạ :) Em có thể khẳng định là cắm trực tiếp HDD vào PC sẽ copy nhanh hơn tốc độ 80MB bác đề cập (tốc độ lý thuyết với sata2 là 300 MB/s và 600MB/s cho sata3)
Có lẽ hiện tại bộ sưu tập của bác đã khủng bố rồi (36TB) nên bác ít khi phải vác HDD đi copy dịch vụ nên chưa thấy đc tầm quan trọng của vụ này thôi :D

@ + 1 bác Thích là bụp, tư vấn rất là logic :)

Mà nhà bác bao nhiu cái TV, mình đang tính dựng 7 cái TV 42" xung quanh quán cafe mà xài 1 cái PC xuất phim HD ra, ko lẽ nên làm như bác.

duvd

Well-Known Member
Lý do phải rút HDD ra khỏi NAS.

1. Để đánh số HDD tương ứng với slot của NAS. sau này thay thế HDD, thêm HDD, thay thế HDD hỏng.
2. Khi tạo ARRAY mới sẽ không nhầm lẫn với các HDD đang có dữ liệu.

Em NAS của bác hỗ trợ add thêm HDD vào Raid5 có sẵn, bác yên tâm mà làm. Tuy nhiên em đã xem lại, NAS của bác chỉ hỗ trợ thêm từng HDD một, không hỗ trợ thêm nhiều em cùng 1 lúc nên bác phải làm từ từ.:d

Cụ thể các bước như sau.

1. Cho 4 em HDD trống, oánh số từ 1 đến 4 vào slot tương ứng.
2. Khởi động NAS, vào Main Menu > Storage Manager > Volume và chọn Create. Chọn Custom > tạo chế độ RAID 5+Spare. Vụ này mất khoảng đôi ngày, hy vọng trong thời gian này điện không mất.

Sau khi hệ thống build xong, bác có 1 Volume mới với dung lượng 6 TB. (coi như mất 2 em để làm spare và phục hồi dữ liệu.)

3. Thêm 1 em HDD trắng vào Slot 5. vào Main Menu > Storage Manager > Volume và chọn Expand. > Chọn Expand with a disk > Next.
Trong hộp thoại Choose a disk, chọn em HDD ở slot 5. >Next.
Trong hộp thoại Confirm setting, chọn Next nếu chắc chắn. Đây là nguyên nhân vì sao phải đánh số HDD.
Trong hộp thoại Expanding volume, chọn Finish và đợi. Mất khoảng 1 ngày đấy.
4. Sau khi xong thì bác có Volume với dung lượng mới 9TB.

Tiếp tục thêm 1 em HDD vào slot 6 và làm lại từ bước 3.

Cụ thể hơn bác đọc ở đây.

Để test xem có bị xóa dữ liệu không, sau khi tạo Raid5+ spare với 4 HDD ban đầu, bác copy 1 ít dữ liệu vào Volume mới tạo và tiến hành Add thêm HDD số 5. Sau khi add xong mà dữ liệu vẫn còn nguyên thì mọi thứ đã sẵn sàng. Chiến thôi.

Chúc bác thành công.

Tình hình là em đang đã build 5 HDD và nghe lời bác copy 1 ít dữ liệu vào và add HDD thứ 6 thì tính đến thời điểm này là hơn 4 ngày 1 tý và đã được 83,30%. Chắc vụ này phải trả về như cũ thôi bác ạ !

1100

Member

Hoành tráng quá bác ơi !

Tình hình là em đang đã build 5 HDD và nghe lời bác copy 1 ít dữ liệu vào và add HDD thứ 6 thì tính đến thời điểm này là hơn 4 ngày 1 tý và đã được 83,30%. Chắc vụ này phải trả về như cũ thôi bác ạ !

Đầu tiên bác làm 1 phát 5 em luôn à?

Bản chất của RAID là Dung lượng càng lớn thì khi Build lại càng lâu. Em hay táy máy rút ra rút vào nên RAID đối với em là một thảm họa.
Trung bình 2TB mất chừng 1 ngày, bác cứ thế mà nhân lên thời gian chờ đợi nhé.:D

duvd

Well-Known Member
Đầu tiên bác làm 1 phát 5 em luôn à?

Bản chất của RAID là Dung lượng càng lớn thì khi Build lại càng lâu. Em hay táy máy rút ra rút vào nên RAID đối với em là một thảm họa.
Trung bình 2TB mất chừng 1 ngày, bác cứ thế mà nhân lên thời gian chờ đợi nhé.:D

Bác có cách nào copy 2 cái NAS với nhau không? Tức là làm cho cái NAS này nhìn thấy NAS kia để copy ấy, để đỡ phải qua khâu trung gian là máy tính. Vì em có thêm 1 cái NAS 4x2gb nữa, cũng là Sysnology.

Bác có cách nào copy 2 cái NAS với nhau không? Tức là làm cho cái NAS này nhìn thấy NAS kia để copy ấy, để đỡ phải qua khâu trung gian là máy tính. Vì em có thêm 1 cái NAS 4x2gb nữa, cũng là Sysnology.

Bác không dùng máy tính thì truy cập vào NAS kiểu gì ạ?

thanhyk

Well-Known Member
@duvd: trước khi raid thì nas chứa hđh trên hdd 1 phải không bác, khi bác bắt đầu chạy raid5 thì lấy tất cả hdd cũ ra (bao gồm hdd 1) rồi gắn các hdd mới vào và raid nó ntn khi không có hđh. Raid5 + space là ntn bác. Xin giải thích giúp ạ.

Bên trên