Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

duvd

Well-Known Member
Mình cũng đang xài Synology 1812 + 8 bays. Rất tiện lợi cho coi phim. Có thể coi phim , nghe nhạc trên IOS nhưng không được mượt lắm khi air play. Có điều chưa tìm hiểu về team view hay có thể remote download từ máy khác.Có bác nào biết về vấn đề này có thể chia sẻ và chỉ dẫn được không
Cám ơn nhiều
Em không hiểu ý bác lắm, Remote download từ máy khác nghĩa là sao ạ ?

Vậy thì lập hội chia xẻ đi bác chủ, em xài nas buffalo ts-8vhl nhưng không rành hdh linux mấy nên chưa hài lòng, mail của em [email protected], bác cho xin email của bác với. Theo sự chia xẻ trên của bác hình như bác không chạy raid, như vậy việc tạo thư mục bị giới hạn bởi chính dung lượng ổ cứng mà nó chứa thư mục, theo hiểu biết nông cạn của em thì nếu bác chạy raid 5 thì 12 hdd còn lại 1 hdd có dung lượng của 11 hdd (cái hdd còn lại để backup data nếu chết 1 hdd bất kỳ vẫn phục hồi data lại được). Việc raid để thấy còn 1 ổ tổng giúp việc tạo thư mục có dung lượng lớn, vd như trên của bác thì bất kỳ thư mục nào cũng bị giới hạn nhỏ hơn 3tb (chính xác là còn 2.7tb), khi chạy raid 5 thì thư mục tạo có thể chứa tới 33tb (11 hdd x 3tb), như vậy đỡ phải tạo thư mục 'phim hanh dong 1', 'phim hanh dong 2'...chẳng hạn, và khỏi copy/paste thường xuyên để chọn ổ cứng còn trống. Con nas của bác mình thấy copy cũng chậm (hơn 9mb/s so với quảng cáo trên 100mb/s), nếu copy/ paste 3tb chắc chết...luôn. Các bác chia xẻ thêm làm sao tăng tốc độ copy. Bác chủ mua nas bao nhiêu vậy, em ngưỡng mộ quá...

Dạ, em không hiểu về Raid lắm nên không dám vọc, để 12HDD thế này thì nếu hỏng cái nào thì mất cái đó thôi chứ không mất hết tất cả được mà lại không mất tí dữ liệu nào. Nhưng nếu như bác nói dùng 1 cái làm backup thì quá hay. Trước đây em nghiên cứu thì chỉ có raid 0, 1 và 5 thôi. Và quan trọng là việc đặt dữ liệu này em đã làm từ ngay xưa, qua bao lần nâng cấp nhưng vẫn phải giữ nguyên kiểu như cũ, không biết thiết lập raid có bị mất dữ liệu không vì em không tài nào backup dữ liệu ra được.
Còn tốc độ copy thì bác hiểu là luôn luôn theo cái chậm nhất, cái này 9mb/s là do cái HDD của laptop em đang down nhiều thứ nên tốc độ đọc nó bị chậm, bình thường có thể lên đến 80-90MB/s, nếu dùng 2, 3 máy để copy thì sẽ cao hơn nhiều.
Mời bác xem thử em vừa copy vào xong:

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Đúng là khi raid thì phải format lại hdd nên dung lượng 12 hdd biết chứa vào đâu bây giờ... nhưng muốn làm chắc cũng tìm được cách. Raid 5 có cái hay nhưng cũng có cái dở, hình như hư 1 lúc 2 hdd thì toi hết dữ liệu (nó chỉ cho hư 1 hdd bất kỳ), raid 6 thì cho hư 2 hdd 1 lúc nhưng bác chỉ còn 10 hdd nên cũng hao (thường 4 đến 6 hdd chạy raid 5, trên 6 hdd chạy raid 6). Tuy có cái dở nhưng thực tế chẳng biết ổ cứng nào die (thông thường chạy 3 năm với 12 hdd vì chủ quan hay khách quan thế nào cũng die cái ổ nào đó...chẳng biết trước) nên raid là khuynh hướng tất yếu khi bác muốn chơi lâu dài, ngoài ra có cái hay là raid sẽ thấy còn 1 ổ tổng duy nhất nên tha hồ đặt các thư mục mà không sợ hết dung lượng (nas em cũng không raid vì dùng đủ dung lượng hdd không đồng bộ, 1 x 3tb, 2 x 2tb, 2 x 1.5tb. Em hiện chỉ chứa file bluray iso, lossless 96/192khz nên chỉ 30 phim bluray ngốn hết ổ 1.5tb, khi chứa thêm phim buộc phải tạo thư mục mới kiểu 'phim hanh dong 1', 'phim hanh dong 2' rất thiếu khoa học...). Tốc độ copy của em giữa các ổ trong nas chỉ đạt 27mb/s (dùng pc), copy giữa ổ cứng pc và ổ cứng nas tầm 42mb/s, còn nếu copy giữa 2 hdd trong pc đều trên main thì mới cao tầm 80mb (pc i5). Bác có rành linux chỉ em cách copy nhanh chứ 27mb/s chờ lâu lắm... (nas buffalo này tốc độ 1.66ghz 2 nhân, ram 2gb dd3 cũng không phải tệ). Về truy cập nas của bác thì nếu 10 người xem phim online thì tốc độ giảm 10 lần so với 1 người hả bác, sao em thấy các server cho cả 100 người xem cùng lúc vẫn được, hổng lẽ băng thông internet họ là max x max x max của cáp quang à (em chưa thấy đường truyền nào lớn thế), bác rành kỹ thuật giải thích hộ em.

keobeond

Member
Mình vào bằng PC xem rất ngon, nhưng ko hiểu sao cái biểu tượng loa lại bị gạch chéo nên ko có tiếng bác ạ !!!

CuQuang9x

Active Member
Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Mình mở được thư mục nhưng click vào file film mãi ko thấy nó chạy :D

mrkom

Em hỏi hơi ngu tý, em dùng tivi nhà em có thế xem đc k ạ? Tivi kết nối đc với internet

xitrum

Member

Em vừa connect bằng ipad vào server của bác, xem khá ngon đấy bác ợ. Tks bác nhiều :D

Ðề: Re: Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Đây bác ạ, loa BW với Ampli Pioneer LX53 mua tại Hoàng Hải, trước em mua bộ này cũng gần 100tr đấy nhưng chẳng xem bao giờ, toàn xem trong phòng ngủ, cái TV kia có 42 inches thôi, em đang định nâng cấp lên 65 inches thì may ra mới sử dụng đến bộ loa này.
!! dàn xinh thế mà it xài phí thế bác :))

T08

Hết xẩy ! Mình coi trên ipad mượt mà. Cám ơn bác nhiều

nokia6681

Member

Thank bác chủ cái

nqhung

Ôi...... Nhà có điều kiện quá.
Hôm nào bác cho copy nhờ cái HD11 nhá :)

phduyanh

Well-Known Member

không xem được trên pc tiếc quá. :|

thinhsve

Well-Known Member

Em test thử trên PC, phim nào đuôi .AVI click chuột phải chọn "Open in New Windows" thì sẽ xem được bằng WMP (Tự động mở WMP). Còn file các đuôi khác thì thua.
Cảm ơn Bác chủ nhiều.

Connor

Well-Known Member

Ngưỡng mộ bộ media server của bác :x em cũng mê HD nhưng chỉ chơi kiểu cắm usb vào TV mà xem, so với bác đúng là tẩm quá :D để em test thử cái server của bác thế nào. À mà bác để công cộng như thế có sợ quá tải server k?

artruong

ước gì được như bác. Em cũng ở Thanh Hóa, hôm nào cho em qua copy ké cái HDD 11

chipintel_li

Bác thay pass rồi ạ, em ko login trên ipad đc \m/

quynhngo

Member
search Synology DS2413+ Tân Long mà hết hồn. Giá chưa có HDD cũng đã gần 38 triệu. Bác đúng là biết ăn chơi.

rua bo

Well-Known Member

Bác chủ đúng là dân HD thứ thiệt. Em bái phục! Em hỏi bác tí: lúc này sao ko vo được, bác có thay đổi gì ko, bác báo ae biết với.

Con này thì quá khủng rồi. Mail Server, Media Server, Camera Ip Server, Itune Server, file server
Mình mới lấy một e về cấu hình thử rồi

Bên trên