Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Tức là sau khi chọn RAID xong thì nó cho add tiếp vào ợ, nếu thế thì để em làm luôn. Mà bác cho hỏi là em chọn lại RAID nào ạ, trước đây chỉ có RAID 0 với 1, bây giờ nó nhiều quá rồi ?

Dùng RAID5 bác nhé. Chế độ này là 3+. Cho phép hỏng 1HDD. Rút HDD hỏng, thay mới HDD hệ thống sẽ build lại, dữ liệu sẽ không bị mất tí nào. Dung lượng tổng = (x-1)3TB (X là số HDD)
Tuy nhiên nếu số đen, hỏng 2 HDD cùng 1 lúc thì bác có tin buồn, toàn bộ dữ liệu của bác sẽ mất sạch.:((
Bác tiến hành theo các bước sau:

1. Dọn sạch 3 HDD 3TB. Đánh số từ 1 đến 12 cho HDD
2. Rút hết các HDD khác ra khỏi NAS, lắp 3 HDD trống vào slot 1,2,3 của NAS.
3. Khởi động NAS, chọn New Array chế độ RAID5. NAS sẽ build Logical Disk mới có dung lượng 6 TB. Vụ này mất chừng 10 tiếng.
4. Copy dữ liệu ở 2 HDD khác vào Logical Disk mới tạo để có 2 HDD trống.
5. Cắm 2 HDD trống vào NAS, chọn Add Disk, hệ thống sẽ build tiếp để thêm 2 em này vào. Vụ này mất nguyên ngày đấy. Sau khi hoàn tất, bác có dung lượng mới là 12TB.
6. Lặp lại bước 4, lần này được bao nhiêu HDD trống thì làm.
7. Lặp lại bước 5 và tiếp tục chờ.

Sau khi hoàn thành, bác có 1 Logical Disk duy nhất với dung lượng 33 TB. Trong trường hợp 1 HDD bị tèo, bác chỉ việc mua HDD mới thay vào và đợi hệ thống build lại là hoạt động bình thường. Trong thời gian build thì nghỉ xem phim nhé.:d Một hệ thống 33TB mỗi lần build lại thì chờ phát điên luôn, và hy vọng đừng bị mất điện.:((

RAID5 chỉ cho phép hỏng 1 HDD, để tăng độ an toàn, có luôn RAID6 cho phép hỏng 2 HDD mà vẫn giữ nguyên dữ liệu. Tuy nhiên lúc này hệ thống của bác chỉ còn 30 TB thôi.

Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

tạo tài khoản DS video tạo làm xao vậy bác chủ chỉ em với

tạo cái tài khoản DS video ấy , của bác là DuVD passwor **** , bây h em muốn tạo 1 cái nhưng không biết tạo

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

tạo cái tài khoản DS video ấy , của bác là DuVD passwor **** , bây h em muốn tạo 1 cái nhưng không biết tạo

Đây bác:
Bác nào có iOS hoặc Android vào Maket cài đặt miễn phí phần mềm DS Video rồi vào xem thử phim nhà em xem có được không ạ
Thông tin truy cập:
Address: thonhim.serveftp.com
User: hdvietnam
Pass: hdvietnam
Nhớ sort theo Folder để tìm cho dễ nhé và với hệ điều hành android thì các bác phải cài code để xem được MKV trước thì mới xem phim được. (Dùng phần mềm miễn phí MX Video Player chẳng hạn)

1 là đường URL
2 : Account
3: Password
HTTPS
em dùng iphone4
cuối cùng là Login ( bây h em muốn tạo 1 cái tài khoản ak bác hiều không)
trong DS video nó đòi phải có tài khoản

Chỉnh sửa lần cuối:

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

1 là đường URL
2 : Account
3: Password
HTTPS
em dùng iphone4
cuối cùng là Login ( bây h em muốn tạo 1 cái tài khoản ak bác hiều không)
trong DS video nó đòi phải có tài khoản
Bác làm ơn điền đúng như thế kia, ở dòng thứ 2 bác thay DuVD=hdvietnam, dòng 3 bác thay ****=hdvietnam giúp em.

không dc rùi, em đành bó tay

minhduy2207

sao em vào thì phải down anh nhỉ, xem online bằng phần mềm gì ạ :D

baamboo8

Member

bác chủ ơi sao mình dùng DS Video trên ipad để đăng nhập thì nó báo: Account or password is invalid. Mong bác chủ chia sẻ. Thanks!

T08

bác chủ ơi sao mình dùng DS Video trên ipad để đăng nhập thì nó báo: Account or password is invalid. Mong bác chủ chia sẻ. Thanks!
Hôm qua coi được, hôm nay pó tay:D

thangpd

tuyệt vời quá! nhưng download phim bằng torrent luôn ở NAS ah bác

HDmediaplus1

chủ thớt cho mình hỏi, con NAS này chạy Unix, vậy trong quá trình bác sử dụng các định dạng file .mkv có vấn đề gì xảy ra không ? ( lỗi dữ liệu ?)
Bác chủ có vẻ không phải dân network mà set up đc 1 server như thế này là quá ngon rồi :D

Ngoài ra, TV của bác connect đến NAS qua cable Lan , vậy có tình trạng giật hình hay là âm thanh đi trước hình theo sau không bác ? ( bác dùng switch Lan 1Gbps nhưng em sợ cổng Lan của TV không support đến 1Gbps -> tín hiệu gửi đến TV sẽ có vấn đề ?!

Thêm 1 điểm chưa hiểu là nếu TV bác connect trực tiếp đến NAS để đọc phim, vậy TV của bác có thể đọc trực tiếp luôn !? không cần thông qua đầu HD hay là HTPC !?

Tốc độ copy giữa 12 ổ này là bao nhiêu ? Tốc độ copy giữa PC và NAS qua Lan cable là bao nhiêu, và tốc độ copy PC và NAS qua wifi là bao nhiêu ?

Khi cắm HDD vào NAS thì định dạng ổ cứng là gì ??

Mong đc học hỏi thêm từ bác :)

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Bác cứ hiểu là nas tương tự cái box hdd mà có cổng lan, nếu tivi đọc được hdd có file định dạng ntn thì nas thế ấy (tivi xịn nhất hiện giờ chỉ đọc hdd tối đa 4tb thôi). Theo em hiểu thì bác chủ xem bằng pc để giải xử lý phần mềm xem phim/ nghe nhạc cũng đồng thời pc giải mã luôn tín hiệu hình ảnh/ âm thanh, kém hơn chút thì dùng hdp mà chơi. Nas ở nghĩa hẹp này chỉ là thiết bị lưu trữ mạng lan hoặc chia xẻ không dây (wifi). Tivi hiện giờ chức năng chưa thay thế pc hoặc hdp bác ạ.

HDmediaplus1

Ðề: Re: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Bác cứ hiểu là nas tương tự cái box hdd mà có cổng lan, nếu tivi đọc được hdd có file định dạng ntn thì nas thế ấy (tivi xịn nhất hiện giờ chỉ đọc hdd tối đa 4tb thôi). Theo em hiểu thì bác chủ xem bằng pc để giải xử lý phần mềm xem phim/ nghe nhạc cũng đồng thời pc giải mã luôn tín hiệu hình ảnh/ âm thanh, kém hơn chút thì dùng hdp mà chơi. Nas ở nghĩa hẹp này chỉ là thiết bị lưu trữ mạng lan hoặc chia xẻ không dây (wifi). Tivi hiện giờ chức năng chưa thay thế pc hoặc hdp bác ạ.

1. Em hỏi vấn đề định dạng file vì 1 số NAS yêu cầu định dạng riêng UFS cho Unix chứ không hỗ trợ thực sự tốt các định dạng của windows, không biết bác hiểu ý em không
2. Em không thấy bác chủ nói đến thiết bị Renderer nên đoán con NAS kia kiêm luôn DLNA Server để streaming tín hiệu cho em TV, tuy nhiên em không hiểu như vậy hiệu năng renderer của NAS có bằng đc mấy em đầu HD chuyên dụng hay không ? chất lượng hình ảnh thế nào ?
3. Bác nói NAS là thiết bị lưu trữ mạng LAN là chính xác, NHƯNG nói nó là thiết bị lưu trữ không dây thì lại phụ thuộc vào Wireless Route hoặc phục thuộc vào việc bác có public nó ra Internet hay không :)

anw chờ chủ thớt vào giải đáp, em muốn build 1 Network như thế này từ lâu mà điều kiện chưa cho phép. Con nas của chủ top có thể tận dụng làm Camera Server IP hay là Webserver nữa, nếu có thể tận dụng hết đc cả những cái đó thì quá tuyệt vời

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

1. Em hỏi vấn đề định dạng file vì 1 số NAS yêu cầu định dạng riêng UFS cho Unix chứ không hỗ trợ thực sự tốt các định dạng của windows, không biết bác hiểu ý em không
2. Em không thấy bác chủ nói đến thiết bị Renderer nên đoán con NAS kia kiêm luôn DLNA Server để streaming tín hiệu cho em TV, tuy nhiên em không hiểu như vậy hiệu năng renderer của NAS có bằng đc mấy em đầu HD chuyên dụng hay không ? chất lượng hình ảnh thế nào ?
3. Bác nói NAS là thiết bị lưu trữ mạng LAN là chính xác, NHƯNG nói nó là thiết bị lưu trữ không dây thì lại phụ thuộc vào Wireless Route hoặc phục thuộc vào việc bác có public nó ra Internet hay không :)

anw chờ chủ thớt vào giải đáp, em muốn build 1 Network như thế này từ lâu mà điều kiện chưa cho phép. Con nas của chủ top có thể tận dụng làm Camera Server IP hay là Webserver nữa, nếu có thể tận dụng hết đc cả những cái đó thì quá tuyệt vời
Nếu chỉ nằm trong vấn đề bạn nêu thì mình lập lại. Nas không xử lý tín hiệu hình ảnh và âm thanh, mà chỉ chứa data hdd, vậy nên để chạy được mọi data này (giả dụ file iso blueray) bạn cần pc/ hdp/ android box có chức năng chạy được file data này, vì tivi chưa đọc và chạy được... Với trường hợp tivi chơi được file mkv, cũng không đọc được từ nas vì dung lượng nas quá lớn.)

Bên trên