Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

duvd

Well-Known Member
Em không biết nên post vào mục nào, nếu mod nào đi qua move giúp em đến đúng chỗ, thanks !

Với mong muốn có một hệ thống xem phim (HD) dễ sử dụng và hiệu quả để việc xem phim trở nên đơn giản em đã đầu tư hệ thống Media ở nhà, sau gần 2 năm sử dụng và qua 2 lần nâng cấp đến nay em đã tương đối ưng ý nên hôm nay post lên khoe các bác cũng như chia sẻ kinh nghiệm:
Nền tảng của hệ thống ở nhà em là công nghê DLNA, cái này trên diễn đàn nói nhiều rồi nên em không đề cập nữa. Em sắm một cái NAS (là cái ổ cứng mạng đó ạ) có khả năng phát DLNA và em đã chọn Synology 2413+ mua tại Tân Long.
Nó đây ạ:

Bên trong gồm có 12 cái HDD WD 3Tb:

Nó được kết nối đến hệ thống mạng gia đình bằng 2 công LAN Gigabits tới cái Swicth Gigabit rẻ tiền ở phía trên đây ạ:

Hệ điều hành được điều khiển qua web, đây là 12 HDD của nó và các thư mục bên trong:

Phần mềm Media Server (Phát DLNA)

Một phần mềm khác là Video Station cũng là media server nhưng không theo công nghệ DLNA có vẻ do Synology tự phát triển, phần mềm này hay ở chỗ có thể truy cập được qua Internet, tức là em ở Thanh Hoá nhưng thưởng xuyên xem phim từ nhà rất tốt. Thậm chí em đi xe ô tô vẫn xem phim bằng iPad qua 3G kết nối đến cái này bình thường.

Tạm thời như thế, nếu các bác yêu cầu hoặc thắc mắc em sẽ bổ sung sau, và đây là kết quả của hệ thống:
Bất kỳ một TV nào có khả năng nối mạng LAN (có dây hoặc không dây) và hỗ trợ DLNA mà kết nối vào mạng gia đình em có thể khai thác khôgn hạn chế hệ thống Media nói trên (do em không đặt Password)
TV Samsung ES7500:

Sau khi chọn xong vào thì các chỉ mục sẽ hiện ra thế này:

Hỗ trợ rất nhiều định dạng, các phim em down về cho đến nay đến hàng ngàn nhim nhưng chưa có phim nào không chạy được, từ 2D đến 3D, từ DVDRip cho đến 1080P... Hỗ trợ cả phụ đề mux lẫn phụ đề rời

Cổng ra quang học của TV được nối đến bộ loa Z5500 hỗ trợ tốt Doby và DTS, nếu không bật loa thì có thể sử dụng ngay loa của TV

Em TV đời 2010 Samsung D6600 cũng chạy tốt không vấn đề gì:

Trình diễn qua wifi:

iPhone, iPad dùng phần mềm Good Player để xem qua DLNA:

Tuy nhiên vấn đề lớn nhất là không hỗ trợ phụ đề rời mà chỉ hỗ trợ phụ đề đã mux sẵn

Nhưng giải pháp thì tốt hơn nhiều khi sử dụng phần mềm DS Video, nó sẽ kết nối đến Video Station (Miễn phí trên iOS, Adroid và Windows Phone)
Đăng nhập:

Giao diện không khác gì trên TV:

Thêm một tính năng là phần mềm nó thêm phần giới thiệu qua về nội dung:

Hỗ trợ phụ đề đầy đủ và một tính năng rất quan trọng là nó tự động giảm chất lượng hình ảnh xuống nếu đường truyền internet bị chậm để tránh bị giật khi xem phim

Ở trong TH em lắp thêm một bộ Apple TV nữa vào cái TV LCD trong đó thế là suốt ngày kết nối vào cái này ở nhà (Hà Nội) để xem phim.
Nội dung phim thì em down trên mang về, phân loại và copy vào HDD

Copy trực tiếp như giữa các HDD với nhau:

Bác nào có iOS hoặc Android vào Maket cài đặt miễn phí phần mềm DS Video rồi vào xem thử phim nhà em xem có được không ạ
Thông tin truy cập:
Address: lamkinh.synology.me
User: hdvietnam
Pass: hdvietnam
Nhớ sort theo Folder để tìm cho dễ nhé và với hệ điều hành android thì các bác phải cài code để xem được MKV trước thì mới xem phim được. (Dùng phần mềm miễn phí MX Video Player chẳng hạn)

Nếu các bác muốn truy cập vào hệ thống file server thì từ My Computer, tại dòng địa chỉ các bác gõ:
ftp://lamkinh.synology.me
User: hdvietnam
Pass: hdvietnam
Cái này chỉ để xem thôi, chứ nếu muốn copy thì các bác phải sử dụng phần mềm chuyên dụng CuteFTP thì mới ổn định để copy được.

Nhược điểm:
- Em mới chỉ test với TV Samsung, còn những hãng khác chưa có điều kiện để test nên chưa biết thế nào.
- Phụ đề chỉ có màu trắng nên xem những phim rip từ HDTV mà có hard sub thì rất khó chịu
- Sử dụng TV Samsung từ nơi khác qua internet đến Media Server chưa được, mặc dù em đã cài Plex Media nhưng chưa biết config nên phương án tốt nhất bây giờ vẫn phải dùng Apple TV.
- Dùng TV xem lại phim đang chiếu dở thì nó bắt xem từ đầu nên phải tua, nếu dùng DS Video thì nó sẽ hỏi có xem tiếp không? nên tốt hơn.
- Dùng TV xem thì chế độ DTS và Doby phải chọn bằng tay chứ không auto.

Tạm thời thế, em mỏi tay quá !

Bổ sung thêm một số bác hay hỏi
- Về tốc độ copy giữa PC vào NAS qua mạng LAN thì em thấy rơi vào khoảng 70MB/s, có những lúc nó lên cao nhất khoảng 90MB/s.

- Em mới lắp thêm cái đầu HD Dune ở phòng khách thì mạnh mẽ hơn TV tự trình diễn nhiều
+ Hỗ trợ các file ISO xem trực tiếp như xem bằng đĩa
+ Truy cập vào NAS theo dạng Windows file

+ Duyệt các thư mục không khác gì HDD gắn trong

+ Và thêm rất nhiều tính năng như thay đổi màu phụ đề (xem phim HDTV có sẵn hart sub vô tư), nhớ vị trí phim đang xem dở...

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Bác chịu chi cho hệ thống lưu trữ phim ghê nhỉ?

Đôrêmi

Moderator

Hic, hoành tráng quá!

tqn1234

Member
Quá tuyệt. Mình download về máy bằng IDM được nhé. Tốc độ khá ổn. Không biết vài ngày nữa khi nhiều người truy cập hơn, hệ thống có bị down ko nữa :p

duvd

Well-Known Member
Các bác truy cập vào test thử thôi chứ down thật là không được đâu ạ, vì đường upload nhà em mặc dù là 32Mbs (4MB/s) nhưng thực tế chỉ được khoảng 25Mbs nên chỉ cần 5 bác down thôi là chậm ngay, không ăn thua. Xem qua DS Video thì tốt hơn, nếu chậm quá nó sẽ giảm chất lượng xuống để đỡ giật.

trannguyenhien

Active Member
Hệ thống NAS là đã khủng rồi.
nhưng chắc chắn client phải là thiết bị hỗ trợ tất cả các file.kể cả ISO và TS hoặc M2TS

tqn1234

Member
Các bác truy cập vào test thử thôi chứ down thật là không được đâu ạ, vì đường upload nhà em mặc dù là 32Mbs (4MB/s) nhưng thực tế chỉ được khoảng 25Mbs nên chỉ cần 5 bác down thôi là chậm ngay, không ăn thua. Xem qua DS Video thì tốt hơn, nếu chậm quá nó sẽ giảm chất lượng xuống để đỡ giật.

Test ok trên PC. Trên Android 2.3 với phần mềm DS video thì ko kết nối được :(

test lại trên android --> ok, hơi giật chút, chắc do đường truyền :D

Chỉnh sửa lần cuối:

duvd

Well-Known Member
Test ok trên PC. Trên Android 2.3 với phần mềm DS video thì ko kết nối được :(

Tại dòng address bác nhớ chỉ ghi: thonhim.serveftp.com (bỏ phần ftp:// đi. Và chữ server bác thay chứ r = ftp nên nó là serveftp chứ không phải là serverftp)

manhtran71

Well-Known Member

mình dùng Ipad và đăng nhập tốt, xem không giật, âm thanh, hình ảnh tốt, nhưng sao folder hài thúy nga sao poter toàn là poter film không hà :). hình như còn thiếu đề tài film hoạt hình phải không bác.
Tua hơi chậm bác nhỉ chắc đường truyền nhà mình bèo.
Ths bác chia sẽ.

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

mình dùng Ipad và đăng nhập tốt, xem không giật, âm thanh, hình ảnh tốt, nhưng sao folder hài thúy nga sao poter toàn là poter film không hà :).
Tua hơi chậm bác nhỉ chắc đường truyền nhà mình bèo.
Ths bác chia sẽ.
Mấy cái giới thiệu đoa là phần mềm nó tự tìm trên internet nó gán vào đó ạ, em cũng không hiểu cơ chế của nó lắm.

!! nhìn cục NAS nhà bác ..khủng quá, mà bác có vẽ chú tâm sưu tập. K quan trọng vụ nghe lắm thì phải :-?
Làm vài tấm quang cảnh khu xem phim thữ đi bác :D

soncc1984

Active Member

hay quá, đầu tư cái này tốn phết bác nhỉ? miễn free là vui rầu.

Làm thế nào xem được phim trong thư mục hả bác ,e vào mà ko xem được bắt download về mới xem được .

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Làm thế nào xem được phim trong thư mục hả bác ,e vào mà ko xem được bắt download về mới xem được .

Bác phải cài phần mềm DS Video, còn xem tren PC thì em chưa biết cách !

!! nhìn cục NAS nhà bác ..khủng quá, mà bác có vẽ chú tâm sưu tập. K quan trọng vụ nghe lắm thì phải :-?
Làm vài tấm quang cảnh khu xem phim thữ đi bác :D

Đây bác ạ, loa BW với Ampli Pioneer LX53 mua tại Hoàng Hải, trước em mua bộ này cũng gần 100tr đấy nhưng chẳng xem bao giờ, toàn xem trong phòng ngủ, cái TV kia có 42 inches thôi, em đang định nâng cấp lên 65 inches thì may ra mới sử dụng đến bộ loa này.

Hai cái loa sau đây ạ:

mình dùng pc vào trang web rùi.nhưng không xem được, mình đã cài VLC rùi mà vẫn xem k được

Chỉnh sửa lần cuối:

manhtran71

Well-Known Member

Mình dùng AVplayer trên Ipad đăng nhập hệ thống của bác, nhìn thấy 12 HDD, vào từng ổ rất tốt đã thấy đầy đủ các folder, trình xem film này xem hình ảnh khá đẹp, phụ đề có thể chỉnh được như bo viền, lớn nhỏ, không đổi màu chữ được. Nhưng nó kéo file lớn chậm do đường truyền. :) bác trải nghiệm thử phần mền này chưa.

pterpm

Well-Known Member
Mình cũng đang xài Synology 1812 + 8 bays. Rất tiện lợi cho coi phim. Có thể coi phim , nghe nhạc trên IOS nhưng không được mượt lắm khi air play. Có điều chưa tìm hiểu về team view hay có thể remote download từ máy khác.Có bác nào biết về vấn đề này có thể chia sẻ và chỉ dẫn được không
Cám ơn nhiều

thanhyk

Well-Known Member
Vậy thì lập hội chia xẻ đi bác chủ, em xài nas buffalo ts-8vhl nhưng không rành hdh linux mấy nên chưa hài lòng, mail của em [email protected], bác cho xin email của bác với. Theo sự chia xẻ trên của bác hình như bác không chạy raid, như vậy việc tạo thư mục bị giới hạn bởi chính dung lượng ổ cứng mà nó chứa thư mục, theo hiểu biết nông cạn của em thì nếu bác chạy raid 5 thì 12 hdd còn lại 1 hdd có dung lượng của 11 hdd (cái hdd còn lại để backup data nếu chết 1 hdd bất kỳ vẫn phục hồi data lại được). Việc raid để thấy còn 1 ổ tổng giúp việc tạo thư mục có dung lượng lớn, vd như trên của bác thì bất kỳ thư mục nào cũng bị giới hạn nhỏ hơn 3tb (chính xác là còn 2.7tb), khi chạy raid 5 thì thư mục tạo có thể chứa tới 33tb (11 hdd x 3tb), như vậy đỡ phải tạo thư mục 'phim hanh dong 1', 'phim hanh dong 2'...chẳng hạn, và khỏi copy/paste thường xuyên để chọn ổ cứng còn trống. Con nas của bác mình thấy copy cũng chậm (hơn 9mb/s so với quảng cáo trên 100mb/s), nếu copy/ paste 3tb chắc chết...luôn. Các bác chia xẻ thêm làm sao tăng tốc độ copy. Bác chủ mua nas bao nhiêu vậy, em ngưỡng mộ quá...

Bên trên