Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

thinhviolin

Active Member
Ôi, em hâm mộ & bái phục bác quá.
Hệ thống như thế này ku nào ném đá bác bảo em. :)

toanck39

Member
Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

Đánh dấu phát tham khảo!!! Còn để xây dựng được như bác chắc đối với em còn phải lâu lắm!!! Mua cái tivi thôi mà còn đang trầy trật!!!

baamboo8

Member

bác chủ đầu tư khiếp quá, hâm mộ...

daovanhuy

Active Member

em đã xem đc film hot của bác qua nook tablet dùng wifi cable quang công nhận xem đã thật
bác chủ quả là bá đạo trong hdvietnam rồi
tốc độ download film từ server của bác về máy em cũng bá đạo vô cùng
tốc độ kinh hoành luôn

duvd

Well-Known Member
Re: Ðề: Giới thiệu hệ thống Media Server ở nhà cho bác các ném đá !

em đã xem đc film hot của bác qua nook tablet dùng wifi cable quang công nhận xem đã thật
tốc độ kinh hoành luôn
Bác này cứ tung tin, làm gì có phim nào hot đâu, nhà em nghiêm túc mà.

baamboo8

Member

tốc độ kinh hoành luôn
làm sao để down phim từ server của bác chủ được vậy bạn, chỉ mình với. Thanks bạn!

do_long_khach

Well-Known Member

Có thể dùng HDP Dune để truy cập từ xa vào kho của bác ko ạ? Bác đúng là No1.

HTPC Supporter

Có thể dùng HDP Dune để truy cập từ xa vào kho của bác ko ạ? Bác đúng là No1.

Muốn để Dune của bạn truy nhập và xem được phim trên NAS của bác chủ thì có 3 cách

Cách thứ nhất mạng của bạn và mạng của bác chủ NAS phải mở port cho giao thức SMB hoặc NFS (Cách này khó)

Cách thứ hai là NAS của bác chủ kích hoạt chế độ Web Server để từ Dune vào qua Browser và chơi (Cách này cũng không thuận tiện lắm vì Browser trên Dune khá chuối)

Cách cuối cùng là xây dựng 1 hệ thống server/client như HayHayTV trên con nas của bác chủ để biến NAS bác chủ thành dạng như hayhayTV. Còn trên dune cài thêm App để có thể chọc vào và xem kiểu HayhayTV.. Cái này mình đang lọ mọ nghịch theo hướng dẫn của hdtv.ru với Dune và NAS của mình mà chưa được.

thanhyk

Well-Known Member

Muốn để Dune của bạn truy nhập và xem được phim trên NAS của bác chủ thì có 3 cách

Cách thứ nhất mạng của bạn và mạng của bác chủ NAS phải mở port cho giao thức SMB hoặc NFS (Cách này khó)

Cách thứ hai là NAS của bác chủ kích hoạt chế độ Web Server để từ Dune vào qua Browser và chơi (Cách này cũng không thuận tiện lắm vì Browser trên Dune khá chuối)

Cách cuối cùng là xây dựng 1 hệ thống server/client như HayHayTV trên con nas của bác chủ để biến NAS bác chủ thành dạng như hayhayTV. Còn trên dune cài thêm App để có thể chọc vào và xem kiểu HayhayTV.. Cái này mình đang lọ mọ nghịch theo hướng dẫn của hdtv.ru với Dune và NAS của mình mà chưa được.

Chừng nào có thông tin gì về cách cuối cùng bác chỉ ae với nhé. Sẵn em hỏi dịch vụ tạo web làm trang web giống hayhaytv chừng bao nhiêu (em thấy nhiều nơi quảng cáo độ 1 - 3 triệu), mình phải thuê server trả tiền hàng năm (khoảng bao nhiêu) hay sử dụng Nas làm server được. Cái quan trọng phải viết app để cài vào hdp hả bác, cái này dịch vụ tạo web làm được không và ...khoảng bao nhiêu. Thanks

do_long_khach

Well-Known Member

Sao em bấm thử vào 1 phim ko thấy nó play gì cả, hình như download về máy của em thì phải. Làm sao để để bật lên là chạy?

Em vào không được bác ạ.
Nó báo Your account has been disabled. Please contact the administrator.

daovanhuy

Active Member

đúng rồi
từ trưa nay vẫn vào từ wifi android đc
từ chiều tới giờ thì tịt ngóm rồi
chắc bác chủ đổi pass hoặc ở chỗ bác chủ đang mất điện

duvd

Well-Known Member

Nếu chỉ có 3 cách này thì cách thứ nhất là dễ nhất, tuy nhiên với tốc độ upload maximum nhà em được 4Mb/s ở nhà em thì không xem nổi phim HD đâu. Muốn xem qua Internet thì em đang dùng 2 cách sau:
1. Dùng iPhone hoặc iPad cài DS Video để truy cập và chiếu phim (DS Video nó có chức năng tự động giảm chất lượng hình ảnh nếu đường truyền chậm để tránh bị giật hình), và dùng Apple TV để làm cầu nối giữa iPhone, iPad với TV. Cách này hơi lích kích do nhiều thiết bị quá.
2. Dùng android tv rồi cài DS Video ra thế là truy cập từ xa và trình diễn online vô tư.
Tóm lại là em vẫn phải dùng cái DS Video đó để đỡ bị giật hình.

HTPC Supporter

Nếu chỉ có 3 cách này thì cách thứ nhất là dễ nhất, tuy nhiên với tốc độ upload maximum nhà em được 4Mb/s ở nhà em thì không xem nổi phim HD đâu. Muốn xem qua Internet thì em đang dùng 2 cách sau:
1. Dùng iPhone hoặc iPad cài DS Video để truy cập và chiếu phim (DS Video nó có chức năng tự động giảm chất lượng hình ảnh nếu đường truyền chậm để tránh bị giật hình), và dùng Apple TV để làm cầu nối giữa iPhone, iPad với TV. Cách này hơi lích kích do nhiều thiết bị quá.
2. Dùng android tv rồi cài DS Video ra thế là truy cập từ xa và trình diễn online vô tư.
Tóm lại là em vẫn phải dùng cái DS Video đó để đỡ bị giật hình.
Synology có chức năng WebDAV mà có lẽ bạn chưa xài. Mình đã thử với con NAS 8 ổ. Dùng chức năng này thì Dune của người khác xem phim từ NAS của bạn qua Internet ngon lành.

duvd

Well-Known Member

Synology có chức năng WebDAV mà có lẽ bạn chưa xài. Mình đã thử với con NAS 8 ổ. Dùng chức năng này thì Dune của người khác xem phim từ NAS của bạn qua Internet ngon lành.
Đúng là em thấy có WebDAV ạ, cái đó tính năng là gì mà sử dụng thế nào hả bác? Bác có thể hướng dẫn giúp em được không ạ ?

HTPC Supporter

WebDAV là tính năng Web Folder của hệ điều hành Windows
Khi kích hoạt tính năng này trên NAS Synology. Bạn sẽ có 1 ổ đĩa mạng qua Internet giống như ổ đĩa mạng qua LAN vậy

Quên mất, còn 1 tính năng nữa là VPN Server. Hiện tại máy mình ở cơ quan vào con NAS của thằng bạn bằng VPN chạy băng băng.

duvd

Well-Known Member
WebDAV là tính năng Web Folder của hệ điều hành Windows
Khi kích hoạt tính năng này trên NAS Synology. Bạn sẽ có 1 ổ đĩa mạng qua Internet giống như ổ đĩa mạng qua LAN vậy

Quên mất, còn 1 tính năng nữa là VPN Server. Hiện tại máy mình ở cơ quan vào con NAS của thằng bạn bằng VPN chạy băng băng.

Ôi bác ơi, kết nối thì vẫn được mà, vấn đề là nếu cứ kết nối thẳng băng như thế thì làm sao mà xem phim HD được ạ, giật tung người bác ơi !

do_long_khach

Well-Known Member

Em vừa gà vừa già nên đọc mấy cái kỹ thuật kia ko hiểu, nhưng rất mong bác chủ làm thế nào để truy cập và xem được phim của bác từ PC khác, chứ dân HD ngồi xem trên điện thoại/tablet thì kỳ lắm. Tks

HTPC Supporter

Ôi bác ơi, kết nối thì vẫn được mà, vấn đề là nếu cứ kết nối thẳng băng như thế thì làm sao mà xem phim HD được ạ, giật tung người bác ơi !

Các pm trên PC nó còn thông minh gấp trăm lần phần mềm DS Video bạn à. Nó thừa hiểu tăng giảm frame theo băng thông đường truyền. VLC, MPC-HC là một ví dụ

Em vừa gà vừa già nên đọc mấy cái kỹ thuật kia ko hiểu, nhưng rất mong bác chủ làm thế nào để truy cập và xem được phim của bác từ PC khác, chứ dân HD ngồi xem trên điện thoại/tablet thì kỳ lắm. Tks

Nếu xem từ PC thì mình gợi ý là bác chủ NAS kích hoạt cái VPN rồi cấu hình cái VPN PPTP của NAS. Cấp mấy cái username, pasword và thư mục được quyền truy cập là xong. Anh em tha hồ VPN vào rồi dùng VLC, MPC-HC là có thể play được phim

Chứ dùng pm DS-Video chạy trên Smartphone/Tablet thì chưa khai thác hết đc tính năng của con NAS này. He he

duvd

Well-Known Member

Các pm trên PC nó còn thông minh gấp trăm lần phần mềm DS Video bạn à. Nó thừa hiểu tăng giảm frame theo băng thông đường truyền. VLC, MPC-HC là một ví dụ

Nếu xem từ PC thì mình gợi ý là bác chủ NAS kích hoạt cái VPN rồi cấu hình cái VPN PPTP của NAS. Cấp mấy cái username, pasword và thư mục được quyền truy cập là xong. Anh em tha hồ VPN vào rồi dùng VLC, MPC-HC là có thể play được phim

Chứ dùng pm DS-Video chạy trên Smartphone/Tablet thì chưa khai thác hết đc tính năng của con NAS này. He he
Tại vì em không biết kỹ thuật nên dùng cái DS kia không phải config gì. Em nghe lời bác nghiên cứu cái VPN kia xem thế nào. Nhưng làm thế nào để cái MPC nó biết tự giảm băng thông ạ ?

Bên trên