Tư vấn mua loa 5.1 với giá 4 triệu!!!

Ðề: Tư vấn mua loa 5.1 với giá 4 triệu!!!

Như vậy bạn chỉ cần chọn loa nữa thôi. Tầm đó bạn chon Creative là hợp lý nhất đó bạn.

ali hoahoc 9x

Có lẽ mình sẽ thêm tiền để được em loa tốt hơn. Mình đang xem xét 2 em là Logitech Z906 5.1 giá 7.1 triệu (loa.com.vn) và Loa Edifier DA5000Pro giá 6.6 tiệu (loa.com.vn). Các bạn ơi tư vấn giúp mình về 2 em loa này với.

Ah thêm nữa là laptop mình có sẵn phần mềm Creative Sound Blaster Xfi MB 1.2 rồi thì có cần phải thêm cạc sound âm thanh không. Thực ra mình cũng không rõ nó là phần mềm hay là phần cứng nữa.

Mong các bạn tư vấn giúp mình. Cảm ơn các bạn nhiều!!!

danhthangvn

Member

Laptop của bạn là loại tốt đấy, hố trợ đầy đủ 5.1. Theo tôi thì Creative là sự lựa chọn sáng giá, âm trung rất sáng, âm trầm chắc và gọn. Bạn thao khảo thêm Creative Megaworks G500, giá hơn 6t. Trước tôi có dùng qua Inspire T5400 (công suất nhỏ, tương đương với Inspire M5300) nghe nhạc tốt, xem phim cũng hay. Logitech có âm trầm qua mạnh sẽ át hết các âm thanh khác nên nếu kết hợp nghe nhạc thì dở lắm. Không nên chơi Soundmax hay Microlab..., âm thanh nghe tệ.

danhthangvn

Member

Có lẽ mình sẽ thêm tiền để được em loa tốt hơn. Mình đang xem xét 2 em là Logitech Z906 5.1 giá 7.1 triệu (loa.com.vn) và Loa Edifier DA5000Pro giá 6.6 tiệu (loa.com.vn). Các bạn ơi tư vấn giúp mình về 2 em loa này với.

Ah thêm nữa là laptop mình có sẵn phần mềm Creative Sound Blaster Xfi MB 1.2 rồi thì có cần phải thêm cạc sound âm thanh không. Thực ra mình cũng không rõ nó là phần mềm hay là phần cứng nữa.

Mong các bạn tư vấn giúp mình. Cảm ơn các bạn nhiều!!!

Cái này là phần mềm bạn à, nó hỗ trợ cho các dòng sound card cao cấp (HD). Cái này kết hợp với loa Creative thì chuẩn luôn đấy.

megaultima

Active Member

Laptop của bạn là loại tốt đấy, hố trợ đầy đủ 5.1. Theo tôi thì Creative là sự lựa chọn sáng giá, âm trung rất sáng, âm trầm chắc và gọn. Bạn thao khảo thêm Creative Megaworks G500, giá hơn 6t. Trước tôi có dùng qua Inspire T5400 (công suất nhỏ, tương đương với Inspire M5300) nghe nhạc tốt, xem phim cũng hay. Logitech có âm trầm qua mạnh sẽ át hết các âm thanh khác nên nếu kết hợp nghe nhạc thì dở lắm. Không nên chơi Soundmax hay Microlab..., âm thanh nghe tệ.

Chuẩn nhưng còn thiếu 1 thương hiệu : altec lansing , được rất nhiều người cho là vô đối về âm thanh cho vi tính trong khoản nghe nhạc :)

megaultima

Active Member

Chuẩn nhưng còn thiếu 1 thương hiệu : altec lansing , được rất nhiều người cho là vô đối về âm thanh cho vi tính trong khoản nghe nhạc :)

ali hoahoc 9x

Các bạn ơi mình muốn sử dụng em nó trong cả nghe nhạc và xem phim. Nhưng vì mình nghe nhạc chủ yếu là video có hình, ít khi nghe thuần mp3 . Vì thế nên mình cũng không biết nên chọn em nào.

Hơn nữa mình mnog muốn là em loa này có thể điều chỉnh âm thanh riêng cho từng loa phụ một vì chỗ mình ngồi không cân xứng. Trong khi loa trước quá gần chỗ mình ngồi thì loa sau lại nằm xa quá. Vì thế nếu không điều chỉnh thì âm thanh từ loa trước sẽ át hoàn toàn âm thanh từ loa sau.

Chỉnh sửa lần cuối:

ThanhtrangHTKT

Active Member

+ Laptop của bạn không xuất được 5.1 alanog đâu, bạn nên xem lại phương án đấu dây nhé.
+ âm thanh giả lập 2.0 thành 5.1 nghe dở hơn để 2.0 nguyên bản đó.
-> bạn chỉ có thể chọn loa có digital in phù hợp.
Bạn có thể mua yamaha TSS1, TSS10 2nd giá khoảng 3 tr, creative 5700 khoảng 2.5 triệu.

yamaha TSS1, TSS10, 2 cái này phòng nhỏ thì chơi tạm được, sub tần số 40hz nên tiếng bass hơi nông! trước em mua dùng 2 tuần thì giải tán!

ali hoahoc 9x

Hôm nay mình đi nghe thử thực tế loa để cảm nhận rõ ràng nhất. Nhờ đó mình phát hiện ra là laptop mình có thể xuất được âm thanh 5.1 bình thường và hơn nữa lại xuất được hoặc qua 3 cổng analog 3.5 hoặc 1 cổng S/P DIF. Và mình thấy là âm thanh xuất qua cổng S/P DIF nghe to hơn và hay hơn so với dạng analog.

Hôm nay mnihf nghe thử 2 loa là Logitech Z906 và Edifier DA5000. Nghe thử thì mnihf có nhận xét thế này.

Loa Logitech Z906 : 505W (67W*5 +167W sub) :7.1 triệu (Loa Logitech Z906 5.1)

_dễ điều khiển với cần điều khiển và thanh console, chọn được cổng input vào (trong số 6 cổng), chế độ âm thanh 3D, 4.1, 2.1,, chỉnh được âm thanh của loa rear, center và sub, không chỉnh được âm thanh của loa front riêng biệt tuy nhiên không chỉnh được âm treble hay mid range vì loa nhỏ là phát chung cho cả 2 âm treble và mid-range nên không điều chỉnh được 2 âm này

_Âm thanh nghe to vang, ấm , xem phim nghe tiếng bass rất đã, rõ hiệu ứng 3D và lời thoại nhân vật

_Hiệu ứng giả lập âm surround nghe tốt, không bị méo tiếng hay bị dè

_Tuy nhiên mình thấy nghe nhạc (Mp3 và video clip) thì tiếng cũng hay nhưng cảm giác không hay bằng loa Edifier DA5000 vì tiếng hơi đục, âm bass nhiều qua lấn át âm treble dù mình có hạ bass xuống mức 4 thì âm vẫn không trong bằng loa Edifier

Loa Edifier DA5000: 108W (12W *3 front and center, 6W*2 rear, 60W sub), 6.1 triệu (Loa Edifier DA5000 Pro)

_không có điều khiển console, chỉ có cần điều khiển và điều khiển trên sub, không chọn được cổng input vào, nhưng chỉnh được âm thanh của các loa front, rear, center/sub và hơn cả là chỉnh được âm treble và mid range vì thực tế là trên loa con 2 âm treble và midrange được tách ra và phát bởi 2 loa riêng

_Âm thanh nghe trong và cao hơn âm của Logitech, nghe rõ hơn cả âm treble và âm mid-range, nhất là âm treble khiến nghe nhạc hay hơn hẳn loa Logitech

_Hiệu ứng giả lập surround tốt, nghe không bị dè hay méo và loãng tiếng

_Tuy nhiên âm thanh nghe lại nhỏ hơn và không vang như loa Logitech, âm thanh mất cân đối do loa sau công suất quá nhỏ, chỉ bằng 1/2 so với loa trước và loa center vì thế nghe cả 5 loa thì gần như tiếng loa trước và loa center át hoàn toàn loa sau.

_Vì thế nên lúc xem phim không cảm nhận được hiệu ứng âm thanh 3d và vì nghe bé nên không hay bằng Logitech

Vì thế mình cũng không biết chọn em nào nữa vì với loa logitech tiếng to hơn, xem phim hay hơn, hiệu ứng tốt hơn và âm thanh cân bằng giữa các loa trừ loa sub tiếng bass quá to còn loa Edifier thì tiếng trong hơn, cao hơn, nghe rõ âm treble và mid-range tiếng bass nghe dễ chịu hơn nhưng tiếng thì nhỏ, mất cân đối giữa các loa khi loa rear công suất quá nhỏ so với loa front và center làm hỏng hiệu ứng 3D khi xem phim.

Thêm nữa là còn loa Creative Giagawork G500 (giá 7 triệu, Creative GigaWorks® G500) mình chưa nghe thử nên cũng không biết như thế nào nữa.

Các bạn tư vấn thêm cho mnihf với.

Cảm ơn các bạn nhiều!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

vespa_tre

Active Member

coi mòi bộ z906 có vẻ ngon bác ạ...em cũng đang phấn đấu tết mua em nó

danhthangvn

Member

G500 được thiết kế cho mục đích xem phim và chơi game, vậy nên công suất các loa vệ tinh là bằng nhau và tạo hiệu ứng âm thanh vòm rất tốt, công suất không lớn lắm nhưng trong những pha hành động cũng làm rung bàn ghế trong nhà đấy. Về nghe nhạc thì G500 cũng khó để so sánh với Edifier DA5000, Edifier giàu tiếng leng keng của loa tép nhưng âm trung thì không ngọt bằng Creative. Tuy nhiên, nếu để nghe nhạc thì Creative ăn đứt Logitech rồi. Nhưng Logitech lợi thế là đầy đủ các kết nối digital, trong khi Creative và Edifier thì chỉ là analog input (nên không dùng kết nối S/PDIF được).

danhthangvn

Member

Cái thương hiệu này thì âm thanh nghe nhạc rất hay, nhưng lại không có 5.1, hồi trước nó có ra cái 2.1 nhưng lại làm giả lập âm thanh vòm cho 5.1, gọi là công nghệ độc quyền gì gì ấy, không có 5.1 thật.

bth8888

Member

Bác thử xem bộ em mới dựng chỉ nhỉnh 7 triệu tí thôi .

http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/283923-htpc-co-trong-phong-ngu.html
- Reciever : Sony giá : 2 triệu
- Fr : 1 cặp onkyo cũ : 1,2 triệu
- Center : Tannoy ( chẳng biết có phải center ko nhưng em kết nhất em này ) : 2,6 triệu đề xuất mua 1 em khoảng 1 triệu
- Sub : Yamaha SW60 giá 2 triệu đề xuất mua em SW40 khoảng 1triệu5
- Sr : Yamaha NS-E120 giá 800k
Dây dợ 200k
Tổng : 6 triệu 700k em đảm bảo Z5500 chạy mất dép mà nghe nhạc cũng oke .
Laptop bác xem có cổng quang không nếu có thì chỉ cần cắm dây qua để receiver giải mã 5.1 .

ali hoahoc 9x

G500 được thiết kế cho mục đích xem phim và chơi game, vậy nên công suất các loa vệ tinh là bằng nhau và tạo hiệu ứng âm thanh vòm rất tốt, công suất không lớn lắm nhưng trong những pha hành động cũng làm rung bàn ghế trong nhà đấy. Về nghe nhạc thì G500 cũng khó để so sánh với Edifier DA5000, Edifier giàu tiếng leng keng của loa tép nhưng âm trung thì không ngọt bằng Creative. Tuy nhiên, nếu để nghe nhạc thì Creative ăn đứt Logitech rồi. Nhưng Logitech lợi thế là đầy đủ các kết nối digital, trong khi Creative và Edifier thì chỉ là analog input (nên không dùng kết nối S/PDIF được).

Có thể mình thích nghe âm treble hơn nên khi nghe loa Edifier mình thấy nghe nhạc hay hơn. Thật sự thì mình thích loa có âm trong, sáng, rõ ràng thiên về cao độ với nhiều âm treble, âm bass mình thích vừa phải thôi không cần to quá vì mình thích nghe nhạc nhiều hơn (dù là video clip chứ không phải là thuần mp3)

_Còn về loa Creative G500 thì sáng nay mình hỏi 1 anh bên chỗ mình thử loa Logitech và Edifier thì anh ấy bảo là bên cnet hay gì gì đó so sánh bảo là còn thua em Logitech Z5500 vì thế nên không là gì khi so với em Logitech Z906 mới ra. Mình cũng không biết có đúng không nữa.

Mong các bạn cho thêm ý kiến.

Cảm ơn các bạn nhiều!!!

bth8888

Member

Có thể mình thích nghe âm treble hơn nên khi nghe loa Edifier mình thấy nghe nhạc hay hơn. Thật sự thì mình thích loa có âm trong, sáng, rõ ràng thiên về cao độ với nhiều âm treble, âm bass mình thích vừa phải thôi không cần to quá vì mình thích nghe nhạc nhiều hơn (dù là video clip chứ không phải là thuần mp3)

_Còn về loa Creative G500 thì sáng nay mình hỏi 1 anh bên chỗ mình thử loa Logitech và Edifier thì anh ấy bảo là bên cnet hay gì gì đó so sánh bảo là còn thua em Logitech Z5500 vì thế nên không là gì khi so với em Logitech Z906 mới ra. Mình cũng không biết có đúng không nữa.

Cảm ơn các bạn nhiều!!!
Mua mấy em trên xem phim thì được nghe nhạc thì ôi thôi rồi :)|.

danhthangvn

Member

Cảm ơn các bạn nhiều!!!

Thấy trên mấy diễn đàn người ta chê Z906 thua Z5500 nhiều, vậy nên anh bán hàng nói chưa hẳn đã đúng. G500 ra trước Z5500 nhiều nên có thể về công nghệ thì nó thua (digi vs ana), công suất nó cũng bé hơn nhiều. Nhưng bạn hãy so sánh: Z5500 đầy đủ kết nối digi, công suất lớn hơn hẳn (505w vs 310w), vậy mà giá thì cũng chỉ ngang ngang nhau thôi, vậy thì điều gì xảy ra? Bạn hãy kiểm nghiệm thực tế nhé. Mấy đứa bạn bên Nga nó khen Edifier nhiều lắm, không biết loa bên đó có tốt hơn ở VN không.

ali hoahoc 9x

Hic hôm nay mình gọi điện sang bên Tân Quang audio (đại lý chính hãng của Logitech) để hỏi về loa Creative G500 thì họ thông báo là model này đã ngừng sản xuất và hết hàng rồi. Như vậy là mình không thể có cơ hội để trải nghiệm thử em nó. Vì thế nên cũng không biết chất lượng em nó ra sao và không thể so sánh nó được với 2 loa Logitech Z906 và Edifier DA5000 Pro. Chán quá.

Bên trên