Tư vấn mua loa 5.1 với giá 4 triệu!!!

ali hoahoc 9x

Mình định mua hệ thống loa 5.1 với giá khoảng 7 triệu trở xuống, thương hiệu không quan trọng. Yêu cầu của mình là

_Loa chất lượng tốt nhất phù hợp với mức giá trên

_Loa có jack cắm phù hợp có thể cắm được với đầu ra 3.5 trên laptop,..Thêm nữa dây loa phải dài vì phòng mình bố trí dây phải đi vòng khá xa và cũng có jack dễ cắm vì đợt trước mình dùng dây dây nhỏ thì hay bị lỏng và đứt.

_Thêm nữa là laptop mình có 2 ngõ ra âm thanh 3.5 và 1 ngõ mic có thể hỗ trợ các loa như sau:

+Front speakers

+Rear speakers

+Center/subwoofer speakers

+S/P DIF

Với 3 jack audio out như trên liệu laptop mình có thể xuất ra âm thanh 5.1 được không??

Mình không có kinh nghiệm lắm trong việc chọn lựa loa âm thanh vì thế mình rất mong các bạn có kinh nghiệm ở đây có thể tư vấn giúp mình bộ loa tốt nhất theo các tiêu chí trên cũng như hướng dẫn mình cách chọn định dạng ra như thế nào cho phù hợp với laptop mình.

Cảm ơn các bạn nhiều!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

ptkrelax

Active Member
Ðề: Tư vấn mua loa 5.1 với giá 4 triệu!!!

Yêu cầu bác nhiều quá. Mức đầu tư ko cao.
Thôi thì làm vài dàn nội địa Nhật đi vậy.

audio&video

Active Member

bác cố gắng thêm mới đáp ứng được tầm tiền này hơi khó.nếu đầu tư tầm này chắc cảm nhận hơn được loa vi tính thôi bác ah.để dành thóc rồi xuống một bộ đáp ứng tốt nhu cầu của bác

chobobo

Member

em nghĩ bác nên đầu tư nhiều hơn một chút.Đừng chơi bộ dàn mà nên chơi riêng lẻ mai mốt nâng cấp cho dễ^^

Connor

Well-Known Member

Tầm này có thể chọn những dòng của Divoom hoặc microlab. Hai hãng này chuyên sản xuất loa máy tính, bác search google thêm nhá

ali hoahoc 9x

Sau một hồi tham khảo trên web mnihf có tìm được 1 số sản phẩm có vẻ khá phù hợp với nhu cầu của mnihf như :

1)Microlab FC 861 5.1 : 3 triệu, dùng jack rca : MICROLAB FC861

2)Microlab X14 5.1 :4.5 triệu, jack rca: MICROLAB X14 5.1

3)Logitech Z506 có jack RCA và cả jack 3.5 cho âm thanh stereo và chuyển được âm thanhv này thành 5.1 , 2.2 triệu:
Logitech Z506

4)Logitech G51 5.1 có thể chuyển từ 2.0 lên 5.1, giá 4.6 triệu : http://www.loa.com.vn/image/speaker/g51/logitechspeakerg51.html

Các bạn thấy các sản phẩm trên như thế nào liệu có ổn không.

Mong các bạn tư vấn thêm giúp mình.

Mình cảm ơn các bạn nhiều!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

biento

Sau một hồi tham khảo trên web mnihf có tìm được 1 số sản phẩm có vẻ khá phù hợp với nhu cầu của mnihf như :

1)Microlab FC 861 5.1 : 3 triệu, dùng jack rca : MICROLAB FC861

2)Microlab X14 5.1 :4.5 triệu, jack rca: MICROLAB X14 5.1

3)Logitech Z506 có jack RCA và cả jack 3.5 cho âm thanh stereo và chuyển được âm thanhv này thành 5.1 , 2.2 triệu:
Logitech Z506

Các bạn thấy các sản phẩm trên như thế nào liệu có ổn không.

Mong các bạn tư vấn thêm giúp mình.

Mình cảm ơn các bạn nhiều!!!

theo mình thì laptop của bạn không có đường out 5.1 với jack 3,5. có thể do card sound và do thiết kế của laptop nữa. Mà mình thấy máy tính bàn lại có.
Nếu có dùng các bộ loa trên (đều hỗ trợ âm thanh 5.1 qua jack RCA và cả jack 3,5) thì không nghe hết hiệu ứng 5.1 được, chỉ là 5.1 ảo thôi vì từ laptop vào có 2 kênh.
Muốn nghe đủ 5.1 bạn dùng cây máy bàn, card on cũng hỗ trợ 5.1 mà, loa thì chơi Microlab FC 861 hoặc z506.

ps: Mua cái đầu DVD về xuất 5.1 vào mấy bộ loa này cũng là một phương án.:D

ali hoahoc 9x

theo mình thì laptop của bạn không có đường out 5.1 với jack 3,5. có thể do card sound và do thiết kế của laptop nữa. Mà mình thấy máy tính bàn lại có.
Nếu có dùng các bộ loa trên (đều hỗ trợ âm thanh 5.1 qua jack RCA và cả jack 3,5) thì không nghe hết hiệu ứng 5.1 được, chỉ là 5.1 ảo thôi vì từ laptop vào có 2 kênh.
Muốn nghe đủ 5.1 bạn dùng cây máy bàn, card on cũng hỗ trợ 5.1 mà, loa thì chơi Microlab FC 861 hoặc z506.

ps: Mua cái đầu DVD về xuất 5.1 vào mấy bộ loa này cũng là một phương án.:D

Nhưng laptop mình có 2 ngõ âm thanh ra và hỗ trợ các định dạng :Front, rear , center/subwoofer speaker va s/p dif thì liệu có thể xuất ra âm thanh 5.1 không bạn??

Mong ban tư vấn giúp mình!!!

biento

Nhưng laptop mình có 2 ngõ âm thanh ra và hỗ trợ các định dạng :Front, rear , center/subwoofer speaker va s/p dif thì liệu có thể xuất ra âm thanh 5.1 không bạn??

Mong ban tư vấn giúp mình!!!

bạn dùng laptop gì vậy? 2 đường tiếng thì không xuất 5.1 được, nhưng có thể laptop bạn có cổng quang

biento

nếu laptop có cổng spdif thì mua một cái dây Toslink S/PDIF về nối với loa, mấy bộ loa bạn chọn lại không có đường quang vào.
phương án nữa là mua cái card sound USB 5.1 nhé, có đủ kiểu kết nối phù hợp vơi mấy bộ loa trên.

ali hoahoc 9x

Mình vừa tìm thêm được 1 bộ loa nữa là Logitech G51 5.1, có thể chuyển âm thanh 2.0 thành 5,1, giá là 4.6 triệu
Loa Logitech G51

Các bạn xem giúp mình với. Không biết liệu em này có ổn không?

Vando

Well-Known Member

+ Laptop của bạn không xuất được 5.1 alanog đâu, bạn nên xem lại phương án đấu dây nhé.
+ âm thanh giả lập 2.0 thành 5.1 nghe dở hơn để 2.0 nguyên bản đó.
-> bạn chỉ có thể chọn loa có digital in phù hợp.
Bạn có thể mua yamaha TSS1, TSS10 2nd giá khoảng 3 tr, creative 5700 khoảng 2.5 triệu.

ali hoahoc 9x

May quá sáng nay mình được 1 bạn bên vozforum nói là lỗ mic out trên laptop có thể xuất ra âm thanh được.

Quả thật đúng như vậy. Mình cắm thử và em nó xuất ra được âm thanh rear speaker.

Như vậy laptop mình có 3 jack audio out 3.5 và xuất ra được âm thanh front, rear, center/subwoofer speakers.

Nghĩa là laptop mình có thể xuất ra âm thanh 5.1 thậtrồi phải không???

Chỉnh sửa lần cuối:

biento

May quá sáng nay mình được 1 bạn bên vozforum nói là lỗ mic out trên laptop có thể xuất ra âm thanh được.

Quả thật đúng như vậy. Mình cắm thử và em nó xuất ra được âm thanh rear speaker.

Như vậy laptop mình có 3 jack audio out 3.5 và xuất ra được âm thanh front, rear, center/subwoofer speakers.

Nghĩa là laptop mình có thể xuất ra âm thanh 5.1 thậtrồi phải không???

túm lại là: laptop của bạn có mấy đường tiếng?, kể cả đường mic thì phải 3 đường thì mới xuất 5.1.
nếu có 3 đường tiếng thì chỉ việc vào contropanel điều chỉnh sound thành 5.1 thôi.

biento

còn phương án mua loa giả lập 5.1 thì không hay bằng loa 2.0 đâu.

namvm

Chao Pac ali hoahoc 9x , Tôi thấy ở Nguyễn Kim có bán bộ HC Sony chỉ có hơn 3 tr thôi, pac xem thử đi.

ali hoahoc 9x

Uhm laptop mình kể cả đường mic thì coi như là đã có 3 đường audio out và trong phần audio manager của realtek mình thấy có xuất hiện hình loa 5.1. Như vậy là laptop của mình có thể xuất ra 5.1 rồi phải không bạn???

biento

Uhm laptop mình kể cả đường mic thì coi như là đã có 3 đường audio out và trong phần audio manager của realtek mình thấy có xuất hiện hình loa 5.1. Như vậy là laptop của mình có thể xuất ra 5.1 rồi phải không bạn???

Đầu tiên cắm tất cả 3 giắc vào 3 lỗ trên laptop.
- Rear Speakers cắm vào lỗ Mic
- Center + Sub cắm vào lỗ tai nghe ở giữa
- Front Speakers cắm vào lỗ tai nghe
sau khi cắm cả 3 giắc vào rồi, vào Control Panel rồi vào Audio Control Panel điều chỉnh ra 5.1 là ok

Bên trên