Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

Ðề: chọn dock ổ cứng

Có Bác nào có thể cho biết dùng loại Box chứa 4 HDD loại nào thì tốt và ổn định. Đã chơi và sưu tầm HD thì kiểu gì mà chẳng phải đầu tư, Terastation của Buffalo liệu có ổn không?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Có Bác nào có thể cho biết dùng loại Box chứa 4 HDD loại nào thì tốt và ổn định. Đã chơi và sưu tầm HD thì kiểu gì mà chẳng phải đầu tư, Terastation của Buffalo liệu có ổn không?

terastation kiểu dáng rất chi buffalo, bền, cục mịch, công nghệ cơ bản. Điểm yếu là tốc độ truy xuất chậm, dùng để xem phim thì ok chứ copy thì lâu lắc.

Chào bác Chíp!
Vậy theo Bác hiện có em nào dùng được ngon ngẻ cho cả 4 ổ HDD không ?

hauvnn87

Anh em nào biết SG chỗ nào bán Dock ICY nhỉ ? Em tìm hoài chưa ra !

HDSaiGon

Super Moderators

Thắc mắc của mình là không biết nên chọn dock hdd loại nào chất lượng, tốc độ truy cập dữ liệu cao và khả năng mở rộng số ổ cứng từ 2 cái hdd trở lên.
Mình ở Sài Gòn
cảm ơn các bác đã dành thì giờ ngó qua cái thread

Icy Dock vẫn là lựa chọn số 1 của mình. Thiết kế đẹp, chất lượng cao, dĩ nhiên giá thành cũng tương đối cao 1 chút.

Link:http://www.icydock.com/product/mb662ueab-2s.html

Trước mình có để ý mấy box của Icy Dock vì thiết kế của nó rất pro, nhưng rút cục giá cao + phải bắt vít từng ổ

Không biết cái này Dương đang xài model nào, anh xài con 662-2s chẳng có bắt ốc gì cả. Đưa hdd vào cái gờ đầy vô 1 cái là nó dính hà giống kiểu của K200.

http://www.youtube.com/watch?v=msStq8TgHUE

Đối với loại dùng cho 1 HDD mình vote cho ICY DOCK vì kiểu dáng pro, gọn nhẹ, vừa khít ổ, không phải bắt ốc chi hết, cắm điện vào là chạy vô tư, phụ kiện cũng đầy đủ.
Vấn đề mình muốn hỏi các bro là loại dùng cho 4 ổ HDD trở len có loại nào dùng ok không ?

duonglv

Well-Known Member

Icy Dock vẫn là lựa chọn số 1 của mình. Thiết kế đẹp, chất lượng cao, dĩ nhiên giá thành cũng tương đối cao 1 chút.

Link:http://www.icydock.com/product/mb662ueab-2s.html

Không biết cái này Dương đang xài model nào, anh xài con 662-2s chẳng có bắt ốc gì cả. Đưa hdd vào cái gờ đầy vô 1 cái là nó dính hà giống kiểu của K200.

http://www.youtube.com/watch?v=msStq8TgHUE

Em thử model cắm 4 ổ cứng anh ạ :D

nó bắt phải bắt vít từng ổ, với lại phải cắm 4 dây esata liền cho nên em mới chuyển qua CFI vì nó chỉ cần cắm 1 dây thôi :D

Ý kiến của em là thế này ạ:

- Nếu mọi người muốn mua box 1 ổ thì Icy dock vẫn là lựa chọn số 1 :x có cả USB và eSata, mỗi tội phải bắt vít.

Ngoài ra có em Mbox UNICORN MH-5000 trông cũng na ná nhưng vỏ nhìn không tinh bằng em Icy dock, được cái em Mbox này không phải bắt vít.

- Nếu box 2 ổ thì phải cân nhắc, vì box 2 ổ của Icy dock lại ko có eSata mà chỉ có USB và Firewire thôi (ai dùng MAC thì ngon), được cái tháo lắp ổ dễ dàng.

Ngoài Icy dock thì có thể cân nhắc thêm em Datamore Twin, thiết kế rất gọn gàng và pro, lại có cả esata và USB, mỗi tội lại phải vít viếc T_T

Ứng cử viên thứ 3 là em CFI‐B4023CR, nhưng CFI thì bị cái là hoặc eSata hoặc USB chứ không thấy loại nào có cả 2, kiểu dáng tương đối xấu xí :)) mang vác đi hơi ngại vì cánh cửa có thể bung ra, nhưng được cái vận hành trơn tru và giá thành hợp lí :x

- Đến lượt box 4 ổ cứng: Ứng cử viên thứ nhất là em Icy dock

Ưu điểm: quá đẹp, chạy ngon lành. Nhược điểm: bắt vít ổ cứng, phải cắm 4 dây eSata T_T Nói chung em này để mang vác đi thì ngon lành. Cắm 4 dây eSATA cho nên tốc độ 4 ổ đều có thể lên max.

Ứng cử viên thứ 2 là em CFI, thứ 2 từ phải sang

như em đã nói, CFI thì một là chọn USB, 2 là chọn eSATA T_T ưu điểm là hoạt động trơn tru, gắn ổ không cần vít, có PCI express Card đi kèm

Cắm 1 dây eSATA vào máy tính, máy sẽ nhận ra 4 ổ riêng biệt, và cho phép safe remove từng ổ. Tuy nhiên do cắm 1 dây cho nên tốc độ đọc + ghi tối đa giữa máy tính với box là khoảng 120MB/s. Nếu nhiều ổ cùng đọc ghi 1 lúc thì tốc độ sẽ bị chia ra.

- Ngoài ra còn có box CFI gắn 8 ổ cứng, tuy nhiên em không chọn vì phải cắm 2 dây eSata, phải bắt vít vào khay, giá cao hơn 2 box 4 ổ CFI, cho nên thà mua 2 box 4 ổ kia còn có lý hơn!! Box này chắc dành cho bác nào chạy raid 10 :D

Hiện tại em đang dùng box 4 ổ của CFI (cắm eSATA) vì copy phim cho khách phải rút ra rút vào liên tục, nhưng nếu có điều kiện nhất định sẽ mua thử 1 em ICY DOCK 4 ổ xem sao :x

Haihard

Member

Chào bác Chíp!
Vậy theo Bác hiện có em nào dùng được ngon ngẻ cho cả 4 ổ HDD không ?

Những cái main mới ngày nay đa số có hỗ trợ e Sata cắm ra ngoài rất thích hợp cắm HDD nhanh chóng. Em hay copy cho khách hàng nên giải pháp dùng loại box cơ động như CFI là thích hợp nhất, không ốc vít gì cả. Trước khi dùng loại này em thường vứt lăn lóc ra cạnh chú PC nhìn rất mất thiện cảm. :!!

thoaitien

Những cái main mới ngày nay đa số có hỗ trợ e Sata cắm ra ngoài rất thích hợp cắm HDD nhanh chóng. Em hay copy cho khách hàng nên giải pháp dùng loại box cơ động như CFI là thích hợp nhất, không ốc vít gì cả. Trước khi dùng loại này em thường vứt lăn lóc ra cạnh chú PC nhìn rất mất thiện cảm. :!!

box CFI chỉ có mỗi loại eSata or USB , giá như có cả 2 cổng 1 lúc như Icy Dock thì good job , không biết có dây chuyển từ eSata to USB không vì em hay xài trên laptop

92thaiha

- Nếu mọi người muốn mua box 1 ổ thì Icy dock vẫn là lựa chọn số 1 :x có cả USB và eSata, mỗi tội phải bắt vít.

Hi bro dương lờ vờ :d

Icydock loại phải bắt vít ổ cứng là MB559 còn loại MB664 thì không cần vít, đẹp hơn nhiều , giá nó hơn 1 triệu ( em không nhớ chính xác )

Loại 2 BOX có cái MB662US-2S là có cả USB + eSATA đấy chứ ạ ? giá nó 1,950,000 VND mà bro loại MB662UEAB mới là USB + firewire 400, 800 giá 2,950,000 mà :)

Ở SG các bro có thể call số 0908 66 01 01 - có đủ loại ICYDOCK

Link đây nè http://www.icydock.com/product/mb664us-1sb.html

http://www.icydock.com/product/mb662us-2s.html

Ảnh em 664US-1SB

Ảnh em MB662US-2S

HDCanTho

Hi bro dương lờ vờ :d

Icydock loại phải bắt vít ổ cứng là MB559 còn loại MB664 thì không cần vít, đẹp hơn nhiều , giá nó hơn 1 triệu ( em không nhớ chính xác )

Loại 2 BOX có cái MB662US-2S là có cả USB + eSATA đấy chứ ạ ? giá nó 1,950,000 VND mà bro loại MB662UEAB mới là USB + firewire 400, 800 giá 2,950,000 mà :)

Ở SG các bro có thể call số 0908 66 01 01 - có đủ loại ICYDOCK

Link đây nè http://www.icydock.com/product/mb664us-1sb.html

http://www.icydock.com/product/mb662us-2s.html

Ảnh em 664US-1SB

Ảnh em MB662US-2S

Hôm rồi có mua cái ICydock 4 HDD bên TamNhinSo về gắn mấy cái ổ source giá 4T5. nói chung là đáng đồng tiền bác gạo

Bác có thể giới thiệu kỹ hơn về con ICY DOCK 4 HDD được k? CHo 1 ít ảnh thì tốt quá.

Đầu tiên xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn cho mình về dock hdd
Qua một số lời góp ý của các bác, mình đã đi đến quyết định là sẽ mua em CFI 4 slot eSATA (CFI-B4043ER)
Điều còn băn khoăn là giá thành của nó như thế nào, bác nào mua rồi cho mình biết để tham khảo. Và có cửa hàng nào ở Sài Gòn có bán sp này giá phải chắng và làm ăn uy tín không

Chỉnh sửa lần cuối:

5fire

Đầu tiên xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn cho mình về dock hdd
Qua một số lời góp ý của các bác, mình đã đi đến quyết định là sẽ mua em CFI 4 slot eSATA (CFI-B4043ER)
Điều còn băn khoăn là giá thành của nó như thế nào, bác nào mua rồi cho mình biết để thanh khảo. Và có cửa hàng nào ở Sài Gòn có bán sp này giá phải chắng và làm ăn uy tín không
Giá của box CFI 4 slot eSATA hiện giờ là 180$, ở Tấn Thành đường Tô Hiến Thành Q.10 bác có thể tìm địa chỉ và số phone trên link hôm trước mình gửi cho bác.
Chúc bác tìm được HDD Box như ý.

ninhhip89

Cái này cắm ngoài,muốn xem phim trực tiếp ở ổ này có bị giật hay đơ ko bác ơi???

vuchaulong

Active Member

Bác mua loại có e-Sata đấy. Nếu giật hay đơ thì do cấu hình máy chứ không do con CFI đâu ạ.

Đơ rồi thôi thì do máy! Đơ luôn xem lại dock. Dùng dock để xem và duyệt thì tiện chứ copy thì thôi dành tắt máy rồi plug & play.

Bên trên