Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

Ga_M

Member
Ðề: chọn dock ổ cứng

Có bác nào biết về ICY DOCK MB235SPF-1B và MB453SPF chỉ cho em với. Ở HN có chỗ nào bán không?

Cám ơn nhiều!

anhngayngo

Hỏi xin/mua que nhựa gài HDD cho case Cen5

Chào tất cả anh em !

Tớ ở Hà Nội.

Tớ dùng con case CEN 534, nhưng khi tớ mua đồ cũ thì chỉ có 1 đôi gài HDD vào khay, dùng duy nhất 1 ổ HDD đó thôi.
(2 thanh nhựa màu trắng - gá vào 2 bên thành của HDD, cắm cái PHẬP vào là xong - đít HDD chổng ra, cắm nguồn và SATA vào đó)

Giờ tớ muốn mua thêm HDD mà không có cách để gài nó vào.

Vậy bạn nào có thể vui lòng bán/cho/tặng ... tớ 2 cái thanh nhựa trắng gài ổ HDD vào khay được ko. Rất cảm ơn và xin hậu tạ!

Vì nếu ko có thanh nhựa gài đó thì coi như bỏ ổ hhuhuhuhu....

Mà bắt lên khay HDD bằng ốc thì phải tháo ram, rút nguồn Cạc hình .... nghe đã thấy muốn khóc...

Mong tin anh em !

Chỉnh sửa lần cuối:

shinichi294

Ðề: Hỏi xin/mua que nhựa gài HDD cho case Cen5

chủ topic ở HN mừ
có bác nào ở HN giúp đỡ giùm nà

anhngayngo

Chả lẽ lại đành lọ mọ tháo case: Rút nguồn, Rút RAM, tháo GPU...., để lắp con 1t5 vào.

Hết sạch chỗ để Film roài huhuuhuh....

accuphase

Member

Chả lẽ lại đành lọ mọ tháo case: Rút nguồn, Rút RAM, tháo GPU...., để lắp con 1t5 vào.

Hết sạch chỗ để Film roài huhuuhuh....

Khi nào coi phim thì mới dùng ổ này chứ bác, để ở ngoài đi, còn đi chép phim chứ.

Tốt nhất là bác dùng cái đầu esata thò ra, cắm vào HDD, thò cái dây điện ra, khi nào xem phim thì cắm nóng vào, không thì mua cái dock gắn ngoài, có esata thì tốt, đỡ hao điện và không nóng máy.

anhngayngo

Khi nào coi phim thì mới dùng ổ này chứ bác, để ở ngoài đi, còn đi chép phim chứ.

Tốt nhất là bác dùng cái đầu esata thò ra, cắm vào HDD, thò cái dây điện ra, khi nào xem phim thì cắm nóng vào, không thì mua cái dock gắn ngoài, có esata thì tốt, đỡ hao điện và không nóng máy.
OH hóa ra tớ ẾCH món này !
Nghe có vẻ tiện hơn đấy nhỉ!

Về việc đem đi chép - tớ là GÀ nên sợ hỏng, đã mua con Seagate Free AgentGo 320GB chuyên để đem đi copy và sao chép roài, giờ chỉ để cố định ở nhà thôi.

Để trong máy cắm liên tục sợ tốn điên và nóng - nhỉ !

Nghe bạn nói về cái Dock gắn ngoài hay ghê - để tớ Search thử cái - bạn gợi ý cho trót- chi tiết hơn đc không !
VD: Tên hiệu DOCK, giá cả, cấch sử dụng vv....

Cảm ơn bạn nhiều !

Ðề: xin tư vấn về hdd

Hô hô, là e thì chắc chắn e chọn WD rùi, hok bít hdd transcend ra sao chứ usb hư quài

ivy68

Huyền Thoại

các bác cho hỏi nên chọn hdd transcend hay western

Theo tớ thì sài loại nào cũng tốt. Tớ đang dùng cả hai loại sau:
1 WD loại nhỏ 160Gb, giá khi mua 150$, sx tại Thái, dùng 3 năm nay vẫn ngon.
1 Trenscend loại nhỏ 320Gb, giá 75$, sx ko biết, chống sốc, có thêm đầu cắm USB để tăng nguồn điện cho ổ, mới tậu, dùng êm.
Vậy bạn tùy túi tiền mà chọn thôi.

nhmt92

Theo tớ thì sài loại nào cũng tốt. Tớ đang dùng cả hai loại sau:
1 WD loại nhỏ 160Gb, giá khi mua 150$, sx tại Thái, dùng 3 năm nay vẫn ngon.
1 Trenscend loại nhỏ 320Gb, giá 75$, sx ko biết, chống sốc, có thêm đầu cắm USB để tăng nguồn điện cho ổ, mới tậu, dùng êm.
Vậy bạn tùy túi tiền mà chọn thôi.

mình thì kết cái trancend hơn vì kiểu dáng ngần hơn western và có chống sốc nhưng nhiều người nói western xài tốt hơn nên đắn đo

HDM1

mình thì kết cái trancend hơn vì kiểu dáng ngần hơn western và có chống sốc nhưng nhiều người nói western xài tốt hơn nên đắn đo

Vote cho WD 1 phiếu! Đang xài ở nhà toàn WD cả gắn trong lẫn gắn ngoài!

ivy68

Huyền Thoại

Không rõ giá WD nay có giảm nhiều hay không? Nhưng lựa chọn Trenscend thì giá tốt hơn, dung lượng Gb lớn hơn.
Quan trọng nhất là bạn mua hàng chính hãng, có cam kết bảo hành đàng hoàng. Thì cứ an tâm mà dùng.

ivy68

Huyền Thoại

Thêm 1 phiếu cho WD.
Vừa dùng Trenscend đấu vào TViX không nhận được vì không có thêm USB để cắm đầu hỗ trợ nguồn, nên không sài được thoải mái như WD đâu.

Mình vote cho cả hai vì đều hợp lý cả về giá và chất lượng :D

vietbeovnn

Em đã sài qua mấy cái hdd box transcend 2,5" roài có nhận xét như sau. thiết kế ngọn gàng, vỏ nhôm đẹp, bền, hdd thường sử dụng của hitachi. Tuy nhiên ko biết có phải số êm hổng hợp với hãng này hay ko mà mua về cái đầu tiên sài được tầm hơn 3t thì lăn quay ra ngẻo (1 lô xích xông data nhé). Đem bảo hảnh đổi cái mới luôn -> chán hắn. Hỏi data của em thì sao? -> Về chịu khó tải lại nhé (kú ko làm gì được) ~X(. Cầm về sài được 8t nửa lại bị như lần trước -> lại đem ra BH -> Lại đổi -> Lại mất hết Data roài :-ss. Cái thứ 3 cầm về cũng vậy, hơn 6t sau. Em chán hẳn luôn, chẳng thèm đi BH nửa :-t, tháo tung hết ra nghịch cho bõ tức -> Thế mới biết nó sài ổ Hitachi đó đó :))
Bi giờ sài WD hết roài, hình như hợp mạng hay sao ấy, chẳng sao cả :D
Em thay 1 cái 320gb 7200rpm vô lappy IBM chạy em lắm, êm hơn cái hitachi nguyên bản các bác ợ.

Em đã sài qua mấy cái hdd box transcend 2,5" roài có nhận xét như sau. thiết kế ngọn gàng, vỏ nhôm đẹp, bền, hdd thường sử dụng của hitachi. Tuy nhiên ko biết có phải số êm hổng hợp với hãng này hay ko mà mua về cái đầu tiên sài được tầm hơn 3t thì lăn quay ra ngẻo (1 lô xích xông data nhé). Đem bảo hảnh đổi cái mới luôn -> chán hắn. Hỏi data của em thì sao? -> Về chịu khó tải lại nhé (kú ko làm gì được) ~X(. Cầm về sài được 8t nửa lại bị như lần trước -> lại đem ra BH -> Lại đổi -> Lại mất hết Data roài :-ss. Cái thứ 3 cầm về cũng vậy, hơn 6t sau. Em chán hẳn luôn, chẳng thèm đi BH nửa :-t, tháo tung hết ra nghịch cho bõ tức -> Thế mới biết nó sài ổ Hitachi đó đó :))
Bi giờ sài WD hết roài, hình như hợp mạng hay sao ấy, chẳng sao cả :D
Em thay 1 cái 320gb 7200rpm vô lappy IBM chạy em lắm, êm hơn cái hitachi nguyên bản các bác ợ.

Chắc hên sui thôi mình mấy đời lap mình dùng Hitachi chẳng biết bad biếc gì cả :))

nvk310809

KO BIẾT CABLE CUA HDD EXTERNAL TRANSCEND NỐI KIỂU GÌ, DÙNG CÁP TƯƠNG TỰ KHÔNG CHẠY (THỬ 2 LOẠI TRÊN CÙNG 1 CỔNG USB).

Bên trên