Tích hợp Dàn âm thanh 2 kênh và đa kênh

typn30_hn

Ðề: Tích hợp Dàn âm thanh 2 kênh và đa kênh

đi từ cái đơn giản này đến cái phức tạp khác cũng là 1 điều thú vị đấy ạ
quan trọng là sau quá trình tìm tòi thì rút ra cái gì thôi

onggia

Well-Known Member

đi từ cái đơn giản này đến cái phức tạp khác cũng là 1 điều thú vị đấy ạ
quan trọng là sau quá trình tìm tòi thì rút ra cái gì thôi

Em rút ra là càng đơn giản càng tốt :))Còn làm cách nào để đơn giản mà vẫn hiệu quả cao thì lại là vấn đề khác :))

typn30_hn

Em rút ra là càng đơn giản càng tốt :))Còn làm cách nào để đơn giản mà vẫn hiệu quả cao thì lại là vấn đề khác :))

vâng, cũng chỉ bởi mấy cái chữ này mà đã làm đau đầu ko chỉ chúng ta
mà cả vạn kỹ sư âm thanh trên thế giới đó ạ !

tieuthieugia

Well-Known Member

càng đọc càng chết, càng đi càng mất dấu

ngdhieu

Well-Known Member

Em thuộc loại nghèo hèn nên chỉ dám nghĩ tới cái gì rẻ nhất mà cái túi tiền và đôi tai trâu của em chấp nhận được thôi nên mới nghĩ tới chuyện như sau để nghe nhạc:

Đầu DVD ghẻ -> Cổng optical -> MD 20bitDAC -> Stereo AMP
hoặc
HDP -> Optical -> MD 20bit DAC -> Stereo AMP

Em cũng có 1 cái Receiver Dolby Digital giải mã được 96Khz/24bit (Onkyo Integra A 939) nhưng bị các bác chê quá nên đã cố công đầu tư 1 con MD (Sony JAES) rồi. Hàng sẽ về tới vào tháng 11 để em review.

Các bác cho hỏi nhạc lossless stereo được playback bằng HDP con MD ghẻ của em có giải mã được không ạ?

newceco

Member

Có cách nào nghe nhạc bằng HDP mà ko phải bật cái tivi lên ko nhể,giải quyết được cái này thì có lẽ HDP có thêm chút ưu việt so với CDP.
Em thì mới chỉ nghe duy nhất đầu HD là WD TIVI LIVE thì thấy nghe nhạc mà tắt TV đi thì nó vẫn phát nhạc như thường, chỉ có là mình ko biết bài kế tiếp nó là bài nào? và cái nữa là cái đầu này nó ko có màn hình nên lúc đầu phải bật TV lên, sau khi chọn xong thư mục để Play thì có thể yên tâm tắt TV để nghe nhạc.
Thú thật với các bác là từ khi mua đầu HD về đến giờ cái CDP của em được nghỉ hưu rùi, vì em tai trâu nên ko phân biệt được sự khác nhau của 2 đầu phát này (CDP của em là Technics SL-P1200).

locnp

Well-Known Member

Đây cũng không phải 1 nhược điểm lớn của HDP mà ;)

newceco

Member

Hiện giờ đa số các HDP có giá từ tầm 3-7tr, em lấy đơn cử WD TV LIVE có giá 3,1tr sử dụng chip sigma 8655. Em thì ko rành về CDP nên đề nghị bác nào chỉ ra cho em được 1 em CDP (hàng mới nhé cho nó cùng mặt bằng so sánh) có giá tầm 4tr mà chất tiếng hơn em WD TV kia không?

minizip

Member

Em thì mới chỉ nghe duy nhất đầu HD là WD TIVI LIVE thì thấy nghe nhạc mà tắt TV đi thì nó vẫn phát nhạc như thường, chỉ có là mình ko biết bài kế tiếp nó là bài nào? và cái nữa là cái đầu này nó ko có màn hình nên lúc đầu phải bật TV lên, sau khi chọn xong thư mục để Play thì có thể yên tâm tắt TV để nghe nhạc.
Thú thật với các bác là từ khi mua đầu HD về đến giờ cái CDP của em được nghỉ hưu rùi, vì em tai trâu nên ko phân biệt được sự khác nhau của 2 đầu phát này (CDP của em là Technics SL-P1200).

ko dùng màn tv thì ta dùng màn vi tính cũng dc mà bác :-j

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Em hôm vừa rồi mua thêm 1 em hdp còi với mục đích xem trong phòng ngủ. Đem về nhà lắp thử đường analog vào amp 2 kênh nghe lại hay mới chết chứ, em nó tên là noontec, có màn hình để duyệt bài, em dùng dây yarbo kết nối vào cổng analog out của hdp và đặt âm lượng mức 25/31.

hoang2008

bây giờ màn hình vi tính thiếu gì cổng hdmi ạ
mà ko có ta mua bộ chuyển đổi nhé :D

Em không biết nên hỏi thôi bác ạ! nhưng nếu dùng HDMI hoặc bộ chuyển đổi thì dùng luôn tivi lcd luôn cho gọn:) (mà em thấy mấy cái LCD nho nhỏ có HDMI, có ngõ RGB IN - vậy nó là tivi hay màn hình máy tính?)

hoang2008

Cơ bản cái màn vi tính - Monitor và TV LCD khác nhau ở bộ thu và giải mã chương trình TV

Em thấy rất nhiều các TV LCD có RGB IN nhưng chưa thấy Monitor LCD có HDMI (vì đã lâu không mua sắm cho PC) vậy bác biết model nào giới thiệu cho em với:)

HD Amateur

Cơ bản cái màn vi tính - Monitor và TV LCD khác nhau ở bộ thu và giải mã chương trình TV

Bác cho hỏi mình đang nối đầu HDP eaget m880 với amply 2 kênh Cam Azur 304A-SE bằng dây tín hiệu analog thường vào cổng DVD in của amply như vậy có đúng k? Có cách nối bằng đường digital không a? Thanhk bác

HD Amateur

Bác xem bảng giá Phong Vũ hay Hoàn Long có mô tả chi tiết ấy, em ko rành hàng này lắm :)

Nếu cổng CD đã dùng thì bác cắm DVD cũng đc, và nên cắm bằng analog, với lại amp bác ko hỗ trợ digital in nên cứ cơ bản mà dùng :)

Ok. thanhk bác nhiều!

manhthang

Huyền Thoại

Em thấy rất nhiều các TV LCD có RGB IN nhưng chưa thấy Monitor LCD có HDMI (vì đã lâu không mua sắm cho PC) vậy bác biết model nào giới thiệu cho em với:)

Monitor LCD có cổng HDMI bây giờ đầy ra mà, bác cứ lựa các mẫu monitor Full HD bây giờ cái nào cũng có :)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Bác manhthang nói chuẩn đấy bác, monitor LCD hay monitor LED bây h HDMI in nhiều lắm mà Viewsonic, DELL, Asus, SS, Acer ... quá xá luôn đấy

gaffer

Đúng rồi nhưng chả rẻ đâu các bác nhé :)

SAMSUNG SyncMaster LCD-TFT P2370 ---> 4.871.000 VND
/ 23" Wide ; Độ phân giải :1920 * 1080 ; Hỗ trợ mầu : 16.7M; Độ sáng : 300cd/m2 ; Góc nhìn : 170độ / 160 độ ( CR >10) ; Độ tương phản : 50000:1 ( Typ 1000 :1) Thời gian đáp ứng : 2ms( GTG) ; Đầu nối ngõ vào : Analog GRB/ DVI,Separate H/V,Composite, SOG, DVI-I, HDMI, Audio Out

Mã:
http://www.phucanh.vn/ProductDetail.aspx?ProductId=934

Bên trên