Nhờ các bác tư vấn về chất lượng burn lossless ra CD để nghe nhạc trên CDP

yaibakt

Member
Re: Ðề: Nhờ các bác tư vấn về chất lượng burn lossless ra CD để nghe nhạc trên CDP

Các bác tốt nhất nên ghi bằng EAC (exact audio copy) + Phôi phono Mitsubishi + Speed 8x. Ghi bằng đầu CD của PC nhé, đừng ghi bằng laptop cùi mía lắm.
Ghi 8x nhé, đầu kén đĩa dễ đọc hơn ghi 4x mà âm thanh nghe còn trung thực hơn, ghi 4x nghe bí bí lắm.

kinh, bác nghe CD mà phân biệt được hay dở với cùng CD, cùng nguồn nhạc, chỉ khác tốc độ ghi 4x với 8x... ^:)^

Ðề: Nhờ các bác tư vấn về chất lượng burn lossless ra CD để nghe nhạc trên CDP

Các bác có thể chỉ cho em 1 cái đầu ghi PC nào đời mới( cho em dễ tìm mua, hàng chính hãng, còn bảo hành, em sợ hàng second hand hư lắm, :D), để ghi nhạc lossless cho đầu CD của ba em, thanks các bác :)

Ðề: Re: Ðề: Nhờ các bác tư vấn về chất lượng burn lossless ra CD để nghe nhạc trên CDP

kinh, bác nghe CD mà phân biệt được hay dở với cùng CD, cùng nguồn nhạc, chỉ khác tốc độ ghi 4x với 8x... ^:)^

Cái này thật đấy bác, em ghi y hệt, chỉ khác nhau về tốc độ. Đầu tiên em ghi 4x cho vào đầu máy đọc lâu, khi nghe dải trung chép thấy tối. Nghe qua tai nghe thấy hay thế mà sao ghi ra nghe buồn quá vậy?
Thế là em nhớ ra là đọc ở đâu có bác viết với CD kén đĩa nên ghi 8x-16x dễ đọc hơn, thế là em liều mình ghi lại, kết quả như trình bày, CDP nhận đĩa nhanh hơn và chất lượng âm thanh đã cải thiện nhiều "nghe giống khi nghe qua tai nghe".
Vài dòng chia sẻ với ae!

welldone

Well-Known Member

Em thấy ghi ổn định ở 8X thì ra CD ngon rồi. Em đang dùng phôi Melody Diamond và Mit.... Nói thiệt là Mit thì nó đắt hơn, nhưng ghi ra và nghe thì em thấy 2 cái như nhau! Chắc em tai trâu...........heiza

Theo E thì ghi dùng phôi nào cũng cho chất lượng như nhau, nhưng dùng Mit thì giữ được lâu hơn.
E thì ghi hàng trănm đĩa bàng phôi mit rồi. So với đĩa gốc cũng chẳng phát hiện ra sự khác biệt (Chắc E tai Trâu...).
E thường ghi 8X dủng NERO ghi.
Bộ dàn E nghe cũng tầm trung thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanlom

Member

E burn Pioneer DVR S18L series 22x22 giá 600k, phần mềm Nero (8x), phôi đĩa mitsu, burn cd breaking silence này: http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/19518-rs-tu-dia-audiophile-cua-cubim-2.html
Nghe qua 5.1 thì tạm được nhưng khi burn ra nghe 2.1 thì tiếng nghe bí lắm, ntl là ko ra j, ko biết là do nguồn hay do đầu ghi nữa. E nghe bằng altec độ nhạy cao nên tiếng nghe ko ra j là biết ngay, mua đĩa tàu 50k về vứt xó cả đống vì tiếng nó còn bí hơn là đĩa burn này nữa. Ntl là nản toàn tập, mất công down hơn 300Gb mà lại ko burn được ra đĩa.
Mong cao thủ giúp thấp thủ e (thử burn lại cd trên và nghe bằng loa độ nhạy cao xem có phải là do ổ ghi ko để e nâng cấp)

E burn Pioneer DVR S18L series 22x22 giá 600k, phần mềm Nero (8x), phôi đĩa mitsu, burn cd breaking silence này: http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/19518-rs-tu-dia-audiophile-cua-cubim-2.html
Nghe qua 5.1 thì tạm được nhưng khi burn ra nghe 2.1 thì tiếng nghe bí lắm, ntl là ko ra j, ko biết là do nguồn hay do đầu ghi nữa. E nghe bằng altec độ nhạy cao nên tiếng nghe ko ra j là biết ngay, mua đĩa tàu 50k về vứt xó cả đống vì tiếng nó còn bí hơn là đĩa burn này nữa. Ntl là nản toàn tập, mất công down hơn 300Gb mà lại ko burn được ra đĩa.
Mong cao thủ giúp thấp thủ e (thử burn lại cd trên và nghe bằng loa độ nhạy cao xem có phải là do ổ ghi ko để e nâng cấp)

Bác thử ghi lại xem bằng EAC thế nào, mình thấy chất âm ghi của EAC rất chuẩn.

hbc

Moderator
Mình thấy EAC của mình nó không cho add những file .wav rời vào chỉ khi nào có file .cue thì mới add được phải không?

mhs123

Em nghĩ nên chỉ bàn trong limit burn nghiệp dư nghịch chơi chơi thôi chứ nếu nói cho chuẩn như sách thì mọi thứ phải đầu tư xịn hết: từ thiết bị ghi, phôi đĩa, phần mềm, nguồn nhạc...thì hóa ra giống phòng thu sang đĩa mất rồi như vậy thà em chạy đi săn mấy đĩa gốc hoặc ra 79 Lý Chính Thắng mua cái F1 về nghe cho khỏe :D

Tốt nhất cứ thích chương trình nào thì đi tìm F1 về mà nghe ...............Mày mò Bum qua Bum lại cuối cùng ko chuyên nghiệp nghe dở lắm............mất công mà cũng chẳng rẻ hơn tý nào phôi Misu giờ cũng phải 20k/cd rồi..............trước e cũng mày mò mãi ko tới giờ

Bác dùng laptop ghi đĩa ở tốc độ thấp tí tránh mất dữ liệu
phôi đĩa có ảnh hưởng đến chất lượng nhạc đấy bác, có loại phôi dân audio hay dùng ghi đĩa của mitsubishi.

Ðề: Re: Nhờ các bác tư vấn về chất lượng burn lossless ra CD để nghe nhạc trên CDP

Mình thấy EAC của mình nó không cho add những file .wav rời vào chỉ khi nào có file .cue thì mới add được phải không?

Không, mình thấy vẫn add được bình thường mà.

hbc

Moderator
Trước giờ ko để ý bình thường thì AEC ko có chức năng add/ load/ open những file .wav rời bên ngoài mà chỉ cho load file .cue sau đó mình dùng thử kéo/thả thì thấy vào :D

Chức năng ghi audioCD của EAC cũng giống như của Burrrn là đều dùng CDRDAO để ghi nhưng phiên bản mới hơn không biết chất lượng ghi có khá hơn không nữa :-?

trangchodom

Well-Known Member

EAC phiên bản mới cho ad các bác ạ, chất lượng ghi của EAC phiên bản V15.2 em đang xài thấy ngon hơn nero burning rom 11. Em có cả 2 phần mềm này nên so sánh được.

Các bác có thể chỉ cho em 1 cái đầu ghi PC nào đời mới( cho em dễ tìm mua, hàng chính hãng, còn bảo hành, em sợ hàng second hand hư lắm, :D), để ghi nhạc lossless cho đầu CD của ba em, thanks các bác :)
Không bác nào giúp em ah, theo em thấy thì laptop ghi dở tệ, ghi tốc độ có 1x mà ra đĩa nào ba em cũng chê te tua :(, nên em nghĩ là do cái đầu ghi, em ghi bằng phôi phôn mitubishi đàng hoàng

Không bác nào giúp em ah, theo em thấy thì laptop ghi dở tệ, ghi tốc độ có 1x mà ra đĩa nào ba em cũng chê te tua :(, nên em nghĩ là do cái đầu ghi, em ghi bằng phôi phôn mitubishi đàng hoàng

Hê hê, ba bác chê là đúng rồi, thứ nhất vì đầu ghi cùi bắp, thứ nhì nguồn nhạc rip ra từ CD rẻ tiền như hải ngoại 15k/cd, nước ngoài ghi đi ghi lại nhiều lần không rõ nguồn gốc như một bác đã nói ngay từ đầu, thứ 3 là bác ghi toàn thể loại ba bác không thích.
Mà Laptop làm gì có tốc độ 1x, toàn 10x trở lên. Nếu bác ghi bằng burrn thì phần mềm này báo tốc độ ảo thôi, thực tế nó ghi 10x đấy, đừng lầm tưởng nhé! Chỉ có nero và EAC là báo tốc độ tin tưởng được thôi.
Tốt nhất là để tiền lại mua CD xịn hơn là phí tiền ghi ghi chép chép.
Nhiều đĩa không bằng 1 đĩa hay!

Hê hê, ba bác chê là đúng rồi, thứ nhất vì đầu ghi cùi bắp, thứ nhì nguồn nhạc rip ra từ CD rẻ tiền như hải ngoại 15k/cd, nước ngoài ghi đi ghi lại nhiều lần không rõ nguồn gốc như một bác đã nói ngay từ đầu, thứ 3 là bác ghi toàn thể loại ba bác không thích.
Mà Laptop làm gì có tốc độ 1x, toàn 10x trở lên. Nếu bác ghi bằng burrn thì phần mềm này báo tốc độ ảo thôi, thực tế nó ghi 10x đấy, đừng lầm tưởng nhé! Chỉ có nero và EAC là báo tốc độ tin tưởng được thôi.
Tốt nhất là để tiền lại mua CD xịn hơn là phí tiền ghi ghi chép chép.
Nhiều đĩa không bằng 1 đĩa hay!
Nói zậy là muốn ghi dc cái đãi hay phải đầu tư hàng ngon và cầu cho trúng dc nguồn nhạc xịn hả bác, cực khổ quá ...

the sung

Member

em có mấy ý kiến đóng góp như sau:
1. Burn bằng ổ DVD sẵn có trên Laptop không có dc chất lượng cao và DVD laptop sẽ rất nhanh hỏng. Để giải quyết dc vấn đề này theo e bác nên mua 1 ổ gắn ngoài qua USB của các hãng như HP, ASUS...
2. Tốc độ ghi cũng quyết định khá lớn đến chất lượng ghi, theo e dc biết thì tốc độ ghi 4X là hay nhất. ( phôi đĩa phono xịn cho phép ghi dc 1X nhưng chậm quá cũng ko tốt )
3. Khi đã có 2 tiêu chí trên thì còn phụ thuộc vào nguồn nhạc, chất lượng phôi đĩa, chất lượng mắt đọc ghi nữa....
Chúc bác thành công...

+ E Dùng LAPTOP có DVD write burn ra nghe có ổn không hay là phải dùng 1 loại đầu ghi chuyên dụng để burn ---> CÁI NÀY ĐƯỢC, TUY NHIÊN TỐC ĐỘ GHI CHẮC CAO 10X TRỞ LÊN NÊN DỄ BỊ LỖI VÀ ĐĨA NHẠC KO BẾN.
+ Phôi đĩa và phần mềm ghi có ảnh hưởng đến chất lượng ---> CÓ NHƯNG KHÔNG ĐÁNG KỂ NẾU PHÔI KO TỐT THÌ NHANH HỎNG ĐĨA VÀ MẮT ĐỌC KHÓ (NHANH CẬN VÀ LOẠN)
PHẦN MỀM THÌ BẠN NÊN DÙNG Easy CD-DA Extractor ĐỂ GHI VÌ CÁI NÀY CHECK ĐƯỢC CHẤT LƯỢNG CỦA FILE NHẠC SO VỚI FILE GỐC (TRACK PEAR), CÁI NÀY RẤT CÓ ÍCH BẠN AH. NẾU KHÔNG BẠN CÓ THỂ CHECK QUA ĐÂY RỒI BURN BẰNG NERO CŨNG ĐƯỢC.

huhiun

Well-Known Member

dạo này mình mới phát hiện ra phôi somei, đã thử khoang 20 đĩa, ko thấy sự khác biệt với phôi mít xu mà giá chỉ bằng 1/3.

TRANVANKHUYNH

dạo này mình mới phát hiện ra phôi somei, đã thử khoang 20 đĩa, ko thấy sự khác biệt với phôi mít xu mà giá chỉ bằng 1/3.
Nếu nghe trên bộ dàn kha khá một chút bạn sẽ thấy khác. Âm thanh của phôi MIT ngọt, gọn hơn nhiều, ko bị chói ở dải cao.

Bên trên