Nhờ các bác tư vấn về chất lượng burn lossless ra CD để nghe nhạc trên CDP

keeon_hd

Chào các bác trên diễn đàn HD!
Từ trước đến nay E toàn nghe nhạc bằng đĩa CD trên CDP Marantz 6003 (mua sẵn về cho đĩa vào máy nghe luôn).
Bây giờ E có nhu cầu burn nhạc lossless ra CD để nghe bằng CDP. Các bác cho E hỏi mấy vấn đề sau:
+ E Dùng LAPTOP có DVD write burn ra nghe có ổn không hay là phải dùng 1 loại đầu ghi chuyên dụng để burn.
+ Phôi đĩa và phần mềm ghi có ảnh hưởng đến chất lượng.
E chưa bào giờ làm vụ này mong các bác chỉ giáo.

lan806

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các bác tư vấn về chất lượng burn lossless ra CD để nghe nhạc trên CDP

Bác dùng CDP giống em, các bác ấy ghi đĩa có thể khá cầu kỳ nhưng mình thì thích cái album nào thì burn cái đó, phôi thì dùng phôi trắng 15k/cd, ghi bằng phần mềm sẵn có của win7. phôi DVD burn ra không đọc được trên CDP 6003 đâu bác ạ.

keeon_hd

Bác dùng CDP giống em, các bác ấy ghi đĩa có thể khá cầu kỳ nhưng mình thì thích cái album nào thì burn cái đó, phôi thì dùng phôi trắng 15k/cd, ghi bằng phần mềm sẵn có của win7. phôi DVD burn ra không đọc được trên CDP 6003 đâu bác ạ.

Cám ơn bác. E cũng biết là phôi DVD sẽ không dùng được. Ý E hỏi là dùng DVD player của LapTop để burn ra có ổn không (dùng phôi CD).

tuanzs

Member

Từ trước đến nay E toàn nghe nhạc bằng đĩa CD trên CDP Marantz 6003 (mua sẵn về cho đĩa vào máy nghe luôn).
Bây giờ E có nhu cầu burn nhạc lossless ra CD để nghe bằng CDP. Các bác cho E hỏi mấy vấn đề sau:
+ E Dùng LAPTOP có DVD write burn ra nghe có ổn không hay là phải dùng 1 loại đầu ghi chuyên dụng để burn.
Không có ổ chuyên dụng thì dùng Lap cũng được chả sao, Burn tốc độ thấp nhất có thể ở 8x hoặc 10x gì đó :)
Nếu có thể bác chọn mua phôi Mitsu Phono hoặc TDK Gold là tốt nhất ạ
Nên dùng Nero để burn
Chúc bác thành công
Nhớ dùng nguồn nhạc tốt bác nhé :)

minhtuantkh

Chuẩn rồi. Em xin thêm tý: Nếu burn xong bác nghe lại so sánh với lossless thấy same same là ok, còn tệ hơn rõ thì bác tự hiểu. Việc burn này trước em cũng làm thử vài lần nhưng cái chính làm em suy nghĩ lại là nguồn lossless có thực lấy từ đĩa xin hay không, kể cả .wav hay gì gì mà bit cao thì cũng chưa hẳn là đã được nén từ đĩa gốc, rồi lại qua F1, F2 nữa thì việc burn ra lại thành công cốc. Nhưng thôi bác cứ làm đi, biết đâu đó cũng lại là một cái thú nghịch nhạc hay hay :D. Nếu file ổn đẹp muốn giữ lâu bác nên burn ra đĩa Phono, còn nghe chơi chơi thì quất mấy cái đĩa năm ba ngàn cũng được cho khỏi phí.

onggia

Well-Known Member

Việc burn ra CD chất lượng phụ thuộc vào các yếu tố sau:
Phôi đĩa dùng để ghi.
Ổ quang dùng để ghi.
Phần mềm và tốc độ ghi.
File để ghi thì đương nhiên bác phải chọn file có chất lượng thật tốt rồi.
Ngoài ra còn 1 số vấn đề khác nữa như nên đặt ổ quang ra bên ngoài máy tính và chống rung cho ổ ghi nữa nó cũng có ảnh hưởng tới chất lượng ghi. Ở Vn thì chắc chỉ có phôi Mitsu Phono R với TDK gold là tốt nhất thôi. Ở nước người thì có thêm loại phôi Mitsu Mam-a tuổi thọ vài trăm năm mua được loại này để ghi thì bố đỉnh :D

binna

Well-Known Member

Cám ơn bác. E cũng biết là phôi DVD sẽ không dùng được. Ý E hỏi là dùng DVD player của LapTop để burn ra có ổn không (dùng phôi CD).
em cũng dùng DVD trên laptop HP luôn nè bác
em chọn những album lossless nào có file CUE, rồi dùng Exact Audio Copy, để burn ra đĩa CD, em nghe cũng tạm ổn, hihi
bác xem thêm ở đây ạ
http://www.hdvietnam.com/diendan/26...eac-exact-audio-copy-de-burn-rip-audiocd.html

tuongngoc

Active Member

Theo em thì nguồn nhạc là phần quan tâm đầu tiên. Bác cứ kéo nhạc lossless trên diễn đàn về. Phôi đĩa thì dùng phôi phono của Mitshu, còn ghi thì em chỉ dùng Cd ghi thôi chứ ko dùng DVD bao giờ. Hôm qua em vừa mua cái Cd cũ của Hàn Quốc có 30k, lúc ghi chạy êm ro. Em ghi thì toàn chọn tấc độ 4x thôi, chất lượng nghe khá chi tiết.

thewall2010

Active Member

cái này nhiều nguời hỏi rồi, xin đưa ra 1 số ý kiến, các bác đừng chém.

+ tốt nhất dùng 1 ổ đĩa chuyên dụng mà ghi nếu ghi số lượng lớn nếu bạn ko muốn nhìn thấy ổ dvd lap của bạn die nhé. ổ dvd lap mỏng manh dễ vỡ lắm.
+ nero - phần mềm ghi tốt nhất hiện giờ.
+ phôi đĩa phono nhé.
+ cứ WAW, nrg, flac mà phang, nghe cho tê ;))

minhtuantkh

Em nghĩ nên chỉ bàn trong limit burn nghiệp dư nghịch chơi chơi thôi chứ nếu nói cho chuẩn như sách thì mọi thứ phải đầu tư xịn hết: từ thiết bị ghi, phôi đĩa, phần mềm, nguồn nhạc...thì hóa ra giống phòng thu sang đĩa mất rồi như vậy thà em chạy đi săn mấy đĩa gốc hoặc ra 79 Lý Chính Thắng mua cái F1 về nghe cho khỏe :D

thewall2010

Active Member

Em nghĩ nên chỉ bàn trong limit burn nghiệp dư nghịch chơi chơi thôi chứ nếu nói cho chuẩn như sách thì mọi thứ phải đầu tư xịn hết: từ thiết bị ghi, phôi đĩa, phần mềm, nguồn nhạc...thì hóa ra giống phòng thu sang đĩa mất rồi như vậy thà em chạy đi săn mấy đĩa gốc hoặc ra 79 Lý Chính Thắng mua cái F1 về nghe cho khỏe :D

cái đó gọi là đam mê mà bác, mà đầu tư cũng ko tốn kém lắm đâu.

keeon_hd

cái đó gọi là đam mê mà bác, mà đầu tư cũng ko tốn kém lắm đâu.

Cám ơn lời vàng ngọc của các bác.
Túm lại là nếu thường xuyên burn thì nên sắm 1 ổ quang chuyên dụng. Còn thi thoảng mới burn thì có thể dùng DVD của laptop cũng được. Phôi thì nên chọn loại tốt.
Tất nhiên là nguồn nhạc phải chất lượng rồi.

onggia

Well-Known Member

Thực ra thì nên đầu tư bác ạ, cố kiếm được 1 cái ổ quang Yamaha đời cũ như 2200 có chế độ ghi audio master thì chất lượng nó cũng khác kha khá đấy ạ. CD e tự ghi thường thì tốt hơn tất cả các loại CD của Trung Quốc giá 50-60K 1 cách khá rõ.

overkillx

Huyền Thoại

Ngày trước mình hay dùng phôi Mitsu và TDK nhưng gần đây mình hay mua phôi SOMEI về burn đĩa, về chất lượng âm thanh mình thấy chả khác biệt so với 2 loại phôi kể trên còn ưu điểm là phôi này tráng 1 lớp chống xước ở bề mặt tiếp xúc với mắt đọc, cửa hàng bán người ta nói lớp đó là "gương" cứ như màn hình gương vậy :D Giá cả phôi này rẻ bằng 1/3 so với Mitsu và TDK nhưng không có vỏ đi kèm

minhtuantkh

Thực ra thì nên đầu tư bác ạ, cố kiếm được 1 cái ổ quang Yamaha đời cũ như 2200 có chế độ ghi audio master thì chất lượng nó cũng khác kha khá đấy ạ. CD e tự ghi thường thì tốt hơn tất cả các loại CD của Trung Quốc giá 50-60K 1 cách khá rõ.

Ý em là ngại nhất cái vụ burn phải cái nguồn cũng là đời F ( mà trình của em thì không đủ thẩm định nguồn xịn) thì đầu tư mấy cái kia phí của giời. Thực tế em dành cho lossless 1/3 quỹ thời gian nghe nhạc, ban đầu cũng thử burn nhưng không thấy thỏa mãn nên giờ chỉ để nguyên trong HDD mà nghe thôi, kho của em cũng kha khá toàn món thửa đúng gu. Album nào kết thì đi săn đĩa gốc sưu tập. Cách chơi lossless của em là vậy.

tqkphong

Well-Known Member

Mình cũng thử vài loại phôi và nhận thấy có 3 loại sau là ít kén đầu đọc nhất: phono Mitshubishi, TDK, Melody black diamond. Các loại khác như Maxell, Verbatim gold hơi kén đầu đọc. Phôi Melody đen thui nhìn giống đĩa than thấy cũng hay hay. Mới đây thấy có phôi Somei nhìn cũng hay hay nhưng chưa thử.
Đầu ghi thì mình dùng cái Plextor cùi có thể ghi tốc độ 1x nhưng mình thường để tốc độ 4x cho đỡ sốt ruột.
Soft thì đủ thứ nhưng bây giờ còn lại 3 cái hay dùng là burrn, nero, jet audio và thực sự là không phân biệt được sự khác nhau giữa các soft. Nghe nói ghi bằng foobar nghe chuẩn hơn nhưng chưa bao giờ mình ghi được bằng foobar vì toàn thấy báo lỗi. Có điều hơi thắc mắc là có một số file .wav mình không thể ghi bằng burrn hay nero thì lại ghi được bằng jet audio và vẫn chưa hiểu vì sao ?

quanghaith2

Well-Known Member

Ý em là ngại nhất cái vụ burn phải cái nguồn cũng là đời F ( mà trình của em thì không đủ thẩm định nguồn xịn) thì đầu tư mấy cái kia phí của giời. Thực tế em dành cho lossless 1/3 quỹ thời gian nghe nhạc, ban đầu cũng thử burn nhưng không thấy thỏa mãn nên giờ chỉ để nguyên trong HDD mà nghe thôi, kho của em cũng kha khá toàn món thửa đúng gu. Album nào kết thì đi săn đĩa gốc sưu tập. Cách chơi lossless của em là vậy.

bác nghe trực tiếp trên ổ cứng qua laptop lại hay hơn ghi ra CD nghe trên CD à ?
chắc bác xài DAC xịn mới thế nhỉ, chứ em nghe nói các bác kia toàn nghe bằng CD hay hơn

minhtuantkh

bác nghe trực tiếp trên ổ cứng qua laptop lại hay hơn ghi ra CD nghe trên CD à ?
chắc bác xài DAC xịn mới thế nhỉ, chứ em nghe nói các bác kia toàn nghe bằng CD hay hơn

Hehe.. em chẳng bao giờ nghe nhạc qua Laptop cả. Quy trình nghe lossless của em nó thế này: Từ HDD WD/ Hitachi -> Dune Smart B1 -> DAC của TEAC 25xs -> Accuphase E211 -> Tannoy GW2. Bác nói cũng đúng chứ đâu có sai: vì nếu có CD xịn hoặc là CD F1 mà nghe thì hiển nhiên là hay hơn lossless chứ. Bác cũng nên chơi thực tế luôn để trải nghiệm chứ nghe nói thôi thì ai cũng 8 được ( không cứ phải mua sắm đồ này nọ cho bằng với thiên hạ bác ạ, có sao chơi vậy, miễn là đam mê và hài lòng với mình là nhất rồi). Thân

iuHD1

Active Member

Ngày trước mình hay dùng phôi Mitsu và TDK nhưng gần đây mình hay mua phôi SOMEI về burn đĩa, về chất lượng âm thanh mình thấy chả khác biệt so với 2 loại phôi kể trên còn ưu điểm là phôi này tráng 1 lớp chống xước ở bề mặt tiếp xúc với mắt đọc, cửa hàng bán người ta nói lớp đó là "gương" cứ như màn hình gương vậy :D Giá cả phôi này rẻ bằng 1/3 so với Mitsu và TDK nhưng không có vỏ đi kèm

Trước giờ em toàn dùng đĩa Neo (3k/đĩa) và ghi trên Laptop luôn bác ạ. Thấy chất lượng cũng được vì so thử với mấy cái đĩa mua ở CH thấy cũng như nhau (nhưng có thể là do em nghe = nguồn phát kém + loa kém nên ko nhận ra được)

Chỉnh sửa lần cuối:

Các bác tốt nhất nên ghi bằng EAC (exact audio copy) + Phôi phono Mitsubishi + Speed 8x. Ghi bằng đầu CD của PC nhé, đừng ghi bằng laptop cùi mía lắm.
Ghi 8x nhé, đầu kén đĩa dễ đọc hơn ghi 4x mà âm thanh nghe còn trung thực hơn, ghi 4x nghe bí bí lắm.

Bên trên