Ngộ chơi... Audio

dungnoob

Member
Ðề: Ngộ chơi... Audio

cũng may là mình không nghộ... dàn nghe nhạc của mình đơn giản, phù hợp với phòng mình, phù hợp với thể loại nhạc mình thích... và sẽ không nâng cấp loa, amply nữa.... mặc dù bạn bè mình cứ bảo phải đôi loa đi, loa mày nghe dở ẹc, đổi amply đi. amply của mày cũ rồi.... nhưng mà nó đâu có cho mình tièn để làm việc đó đâu..
Nêú bro hiểu hết tất cả những ưu khuyết của dàn máy mình rồi, và nếu có điều kiện thì nên nâng cấp, đây không phải là :"ngộ...audio" :D

dungnoob

Member

Có bao nhiêu người dám tự nhận là mình Ngộ....audio? :D
Có bao nhiêu người biết mình đang Ngộ...audio? :D
Như thế nào mới gọi là Ngộ...audio ? :D
Chỉ có bản thân người đang chơi audio mới có câu trả lời chính xác nhất :D

nguyenty

Ðề: Re: Ngộ chơi... Audio

Theo mình nhận định này cũng đúng và là chuyện bình thường, hơn nữa đó chỉ là một "bộ phận". Theo mình chơi âm thanh là một cái thú chơi rất hay. Qua xem một số chương trình về âm thanh trên tivi minh thấy kiến thức của dân VN mình hay đó chứ, mình cảm thấy mình còn thua rất xa. Còn sắm dàn đắt tiền: nếu mình có tiền mình cũng chơi không kém những người có tiền thik chơi âm thanh hii. Sở thik thưởng thức khó mà có 1 định nghĩa để phù hợp với phần lớn mọi người. Hơn nữa nhận định trên là từ 1 cá nhân hay là từ một kết quả nghiên cứu hay thống kê...

THEO MÌNH CÁC MOD LẬP CHỦ ĐỀ THỐNG KÊ XEM MỌI NGƯỜI ĐANG DÙNG DÀN ÂM THANH Ở MỨC GIÁ NÀO, CỦA HẢNG NÀO ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG THAM KHẢO. TỪ ĐÓ BIẾT SỞ THIK CỦA DÂN AUDIO VIỆT NAM NHƯ THẾ NÀO?

Chỉnh sửa lần cuối:

dungnoob

Member

Em lại thấy thế này. Đồ audio nhà mình giống như bà xã vậy, cố mãi rồi cũng cưới đc e nó, hết tuần trăng mật là nhàm rồi, nhưng vẫn phải tiếp tục thôi. Nhiều khi thấy hàng xóm mở nhạc vọng sang lại thấy hay. Không phải khen đồ của họ hay hơn, mà thấy họ thưởng thức đơn giản mà đôi vợ chồng già vẫn gật gù, mình lại ước, ước gì... Thèm cái cảm giác gật gù của họ. Đồ của mình rõ ràng hay hơn sao mình vẫn chưa ưng. Có phải e " Ngộ" ko các bác ?
Xuất phát từ nhu cầu thích xem phim bộ trên internet, vợ chồng mình chỉ cần 1 cáí laptop + 1 lcd là xem phim ngon lành rồi, mình chỉ cần đầu tư phù hợp với nhu cầu và túi tiền là OK

pisogatrung

Thấy nhiều đại gia khoe những bộ "hàng" vật vã, giá tổng bộ tính bằng tiền chục nghàn đô... Nếu như thế mà đam mê, nghe nhạc có "chất", có trình độ... thì được, chứ để khoe hàng, sắm đồ mới, đua đòi... thì đúng là ngộ thật...

langthangvn33

Uploader

em chẳng thèm nghe thằng tây thằng ta nào cả , cứ nghe loại nhạc mình thích , nghe bằng tai mình thấy hay là hay , thiết bị đắt hay rẻ không quan tâm...trở thành người nghe giỏi , không chạy theo thiết bị...tìm kiến thức ,trở thành người nghe nhạc có trình độ chứ không phải có dàn âm thanh khủng là hay

hai72

HD-1080i
E ném vào thú chơi này gần chục ngàn Obama rồiX( chỉ dám khẳng định với mọi người thành tích là TÔI ĐÃ TỪNG CHƠI=)) Thế đã đủ ngộ chư các Bác=))=))=))

ý kiến bác langthangvn đáng phải suy nghĩ .

Có lần em thấy trên diễn đàn ảnh phòng 1 bác chiều ngang khoảng <2.5m mà đến 3 cặp loa, trong đó 2 loa thùng (toàn 2 kênh), 3 ampli, 2 cd và 1 cái tủ kính lỉnh kỉnh như mấy cửa hàng bán sim thẻ, vé số ngoài đường. Theo em đúng là "tẩu" thật (e ko dùng chữ ngộ đâu nhé :) )

spamskiller

Member

E ném vào thú chơi này gần chục ngàn Obama rồiX( chỉ dám khẳng định với mọi người thành tích là TÔI ĐÃ TỪNG CHƠI=)) Thế đã đủ ngộ chư các Bác=))=))=))

Nếu thí chủ vẫn chưa "giác ngộ" ra được thì âu cũng là cái tham sân si trong mỗi con người. Những mong thí chú sớm tìm được sự an lạc trên con đường đang đi.
Bần tăng pháp hiệu là Ngộ Giác.

:-B

hai72

HD-1080i
Theo cẩm nhân của E. đam mê âm thanh có rất nhiều cái mà dẫn ta đến sự ngộ nhận. nhưng nhóm lại thì có 3 sự ngộ nhận chính
- Ngô nhận âm thanh
- Ngộ nhận giữa đắt và rẻ
- Đánh đồng giữa hay và lạ

Ngộ nhận về âm thanh ( chứ không phải âm nhạc) thường dơi vào những người mới chơi, những đối tượng này có đam mê nhưng thật sự khi xây dựng cho mình một bộ giàn mà chưa xác định đc là mình thích nghe gì, vì thế đến cửa hàng cứ loa nào kêu to, bass thật nặng tức ngực, dung nhà dung cửa là nhấc luôn

Ngộ nhận đắt và rẻ. Ngộ nhận này thường dơi vào những đối tượng đã qua giai đoạn 1. khi có chút công lực rồi. Biết phân biệt dải cao, dải thấp, âm hình. âm cụ. rồi đổi chác cá bù nhiều lần và đã xây dựng cho mình một bộ dàn ưng ý, đúng gu nhạc. Nhạc vàng chẳng hạn nghe Chế Linh - Thanh tuyền rên rỉ. mà tiếc thương cho một cuộc tình nào đó của mình đã qua. Bông một ngày dẹp trời nào đó, ông bạn cùng chơi tự dưng trúng sồ. mua bộ dàn đắt hơn gấp chục lần nhà mình mời đến nghe, cùng một bản nhạc đó tự dưng giao động? hình như âm thanh có khi phải đắt mời hay thì phải. ám ảnh bởi suy nghĩ đó về nhà sổ đỏ lại cắm, làm sao phải mua bộ đắt hơn nhà nó mơi đc ( nó chơi sau mình thế mà nó lại đắt hơn nhà mình. xúc phạm nhau quá =))) lại đổi chác các bù. mang về nghe đi nghe lại hình như nó thiếu thiếu cái gì mà bộ giàn cũ đã thể hiện thì phải

Ngộ nhận cuối cùng là đánh đồng giữa hay và lạ
Cái này không nói thì các Bác đã biết rồi. triết lí âm thanh mỗi hãng đều có một bí quyết riêng. Không có một hàng sx âm thanh nào dám vỗ ngực khẳng định là sảm phẩm của mình đáp ứng đc tất cả các thể loại nhạc, đáp ứng đc hết các nhu cầu cửa các Audiophile mội hàng có điềm mạnh, điểm yếu, dải hay dải dở vì thế chuyện ngộ nhận giữa hay và lạ cũng thường sảy ra.
Vì thế theo E để tránh ngộ nhận thì trước khi bỏ tiền ra mua một bộ dàn thì phải xác định đc gu nhạc của mình là gì, tham khảo các phan của thể loại đó, căn cứ theo khả năng tài chính của mình. Néu có thể mượn về nghe thử ngay tại phòng nhà mình. E dám khẳng định 1 hệ thống thiết bị âm thanh mà các Bác không nghe trên 6 tháng thì khó có thể thấy hết đc cái hay cải dở của nó .=))

Để tránh bị ngộ nhận theo E đã đam mê âm thanh thì không BẢO THỦ nhưng PHẢI CÓ LẬP TRƯỜNG=))

hai72

HD-1080i
Re: Ðề: Re: Ngộ chơi... Audio

Nếu thí chủ vẫn chưa "giác ngộ" ra được thì âu cũng là cái tham sân si trong mỗi con người. Những mong thí chú sớm tìm được sự an lạc trên con đường đang đi.
Bần tăng pháp hiệu là Ngộ Giác.

:-B
Mô Phật
Đời là bể khổ. Quay đầu lại là bờ
Nhưng bờ đã được quy hoạch hết rồi. E lại phải ra bể thôi=))

lan806

Well-Known Member
Em vẫn thấy từ Ngộ này nó sát với rồ dại chứ hổng phải giác ngộ hay ngộ nhận đâu ạ

paracels

Well-Known Member

Em chơi nhạc với dàn Sony cùi, mày mò nhạc 24 bit thấy hay và hài lòng là được rồi. Chả dám đu theo ô đi ô phin đâu.

trungphong3003

em có 1 ông bạn là chủ tiệm am thanh xe hơi
bác ấy có 1 bộ dàn nge nhạc phải nói là hay tuyệt vời
Gồm 1 Amply karaoke ( độ chế gì ko biết ) 3 cập loa 1 JLB ( thiền về bas ) 1 infinity ( thiên trel ) 1 gì đó ( chuyên mid ) 1 sub Eplod
em ko hỉu bác ây đi dây cách nào mà trên amp có thể chỉnh dc cả 3 dảy và 1 dường sub riêng
nếu tăng giảm bass thì loa JBL ( chỉ 1 cập jlb ) lên xuống
nếu tăng giảm trel thì loa infinity ( chỉ 1 cập infinity ) lên xuống
Mid và sub cũng vậy, làm thế nào mà bác ấy có thể chỉnh riêng lẻ 3 cập loa và 1 sub trên 1 amp Karaoke (độ gì đó) rất hay, nghe nhac từ nhạc trữ tình , hòa tấu cho đến dance , nonstop ko chê vào đâu đc
có thể tăng giảm tùy ý hoăc tắt luôn 1 trong 3 dãy vẫn đc , giống như trên đầu DJ vậy
Khoái nhất bài hotel california và bài Căn Gắn Trống Accautic cua ưng hoàng Phúc ( bác nào có dàn âm thanh hay nghe thữ bài này, tìm lossless càng tốt ) rất tuyệt
và tỗng thiệt hại cho bộ giàn này amp 4tr5 ,jbl 2tr ,infinity 1tr5 ,sub 6tr, và cập ko nhớ tên 1tr5 = 15tr500 giá khá hấp dẩn cho 1 dàn 2 kênh
phải nói là trình độ cảm nhạc của bác ấy cao,lựa chọn 3 dòng loa khác nhau ghép thành 1 dàn hoàn hảo,ko chê vào đâu đc vì, thíu chổ nào tăng chỗ đó, dư chỗ nào giảm chỗ đó
từ khi đc nghe bộ dàn của bác ấy thì nhìn lại bộ dàn mình đầu tư gần cả trăm chai bw 683 marant 7 vel op 10 dây nhợ....
Thật tình Ngộ ra mình đua đòi, trình độ kém cứ nghĩ ta đây có loa ngon, sub đĩnh ,amp dữ nhưng thật ra Ngu mà tỏ ra nguy hiểm
Em đã Ngộ đc và dừng bức ko đầu tư thêm, cảm thấy đã quá đủ cho cái lỗ tai rồi

quanghaith2

Well-Known Member

Từ "ngộ" được tác giả nói đến là rồ dại.... nghĩa là, những người rồ dại khi chơi audio ....
Mời các bác bình luận tiếp. <):)

hoangminhhien

Well-Known Member

Ha ha.Chơi gì thì chơi, chứ mà không hoàn thành khoản thuế mà chưa bị đuổi ra đường là may rồi.
Vâng, em thấy vần còn may vì đã ngộ ra cái cần cắm rút thì bỏ bẵng, toàn đi cắm cắm, rút rút ở mấy cái cục âm ly, Cd. Cũng may là vợ em nó chưa nhờ người khác cắm, rút hộ=))

giangcc18

Member
nhiều bác phát biểu cảm tính rất CẢM TÍNH, và phán người khác khoe mẽ - khoe tiền, hay bảo người khác tỏ ra nguy hiểm. haizzzzzzzzzz
hay nhiều bác....... rất có tinh thần AQ.
Thế nào là hay ạ. 999/1000 trường hợp thì là: ngon + bổ = ko rẻ.

các bác chớ vội nói audiophile là người ta ko quan tâm tới music nhé. Tất nhiên cũng nhiều khi hăm hở nâng cấp, rồi cắm rút rồi tẩu rồi nhảy hố vôi..vv..
Còn như bác trungphong nói thì đấy hệ thống phân tần hay Audio device thì phải - kỹ thuật thì e ko rành lắm, mà bác bảo ngộ ra từ đấy (tức là bộ đấy tuyệt hay, hay đạt đến đẳng cấp tham chiếu) và nhưng người chơi khác tỏ ra nguy hiểm thì đến chịu bác.

E chả phile gì nhưng các thành viên comment cũng nên suy nghĩ trước khi đặt tay lên bàn phím. Chứ như a Lân (lan806) nói thấy cũng đúng: "nhặt sạn trong HDvietnam".

Nhiều bác dùng những từ bây giò thành "hot" như: "cùi", "cùi bắp", "lấy khăn lau nước miếng", "khủng quá", "con nhà ngèo"...v..v.
Em thấy phản cảm thế nào ý.

ps: lại có mấy chai vào người, có gì ko phải các bác thông cảm. Thread e đọc từ mấy hôm trước, định ko comment hehehehe

trungphong3003

hihi
@giangcc18 : ý em là em nhận thấy đc 1 điều là dàn nhac của em chưa hay và em đã đầu tư nhiều nhưng vẫn ko bằng dàn nhạc của bác ấy.em cũng thấy rằng trình độ tham chiếu cũng chưa tốt vậy mà nào h em cứ tưởng là minh hay.câu em nói ngu mà tỏ ra nguy hiểm là nói em chứ ko dám nói 1 ai bác à :D
còn cái amp của bác ấy em chưa có dịp nhìn mặt sau nên ko biết là đi dây loa kiễu nào mà phân ra đc 3 dảy khác nhau như vậy, phải chăng có đến 6 ngỏ out LR để nối 3 cập loa ???

Bên trên