Ngộ chơi... Audio

dungnoob

Member
Một nhà quản lý cao cấp trong hãng sản xuất thiết bị audio danh tiếng LINN ( Anh Quốc ) từng nhận định về thị trường audio Việt Nam:"Dường như có một bộ phận dân chơi audio Việt Nam đang... ngộ chơi". Theo chúng tôi đây là sự ngộ nhận, sự thiếu định hướng trước rất nhiều sản phẩm và không ít chiêu marketing khôn ngoan từ các nhà sản xuất, nhà phân phối, khiến người tiêu dùng dường như lạc vào mê cung. Họ không xác định được sản phẩm họ cần, thiết bị nào sẽ thỏa mãn nhu cầu giải trí nghe - nhìn của họ. Thay bằng việc dành thời gian để nghiên cứu, chia sẻ và trải nghiệm, nhiều người đã "đi tắt" với quan niệm đơn giản :" đắt là hay", hậu quả là không thiết bị nào trụ trong hệ thống lâu dài. Người chơi chỉ mệt mài đổi đồ ( ngày càng đắt tiền hơn ), chứ không còn thời gian để thưởng thức và khám pháp vẻ đẹp của âm nhạc , hay điện ảnh thông qua việc khai khác triệt để thế mạnh của thiết bị mà họ hiện đang sỡ hữu./. Anh em cho chút cảm nghĩ về nhận định trên nha

@ Đọc qua nhận định trên thực sự mình cũng suy ngẫm ít nhiều, đừng để vật chất quyết định ý thức quá nhiều, đôi khi cũng phải bằng lòng với hiện tại :D

minhtuantkh

Có vẻ bài của bác chưa được để ý bởi họ nhà Tám, em chuyển qua bên âm thanh nhé.

lan806

Well-Known Member
Mở hàng với bác 1 chút vì em đang nghỉ giải lao
Bác nói ngộ chơi audio là đúng rồi, vì nghe nhạc và chơi âm thanh có lẽ thời điểm này nó tách nhau khá xa, đáng lẽ nó phải song song mới đúng, nhưng hiện tại điều này ngược lại.
Em thấy có nhưng bác đau khổ day dứt vì cái phôi đĩa này in ra hay hơn cái phôi đĩa kia, sợi dây này lợi cái này hại cái kia, rồi loa rồi amp,... nhưng cấm thấy có 1 bài nào chia sẻ về bài hát nào, ca sỹ nào, nội dung nó có gì, hay gì, lịch sử nó ra sao,... điều này đáng buồn. Đành rằng âm thanh là quan trọng khi chuyển tải thông điệp bài hát nhưng phải nói rằng cái đó là phụ mà bài hát mới là chính nhưng cái này ít được quan tâm hơn.
Mời các bác nói tiếp ạ.

loiruot

Well-Known Member
Box bàn luận âm nhạc em lập ra thảo luận album saxophone nhưng vắng vẻ quá, cảm xúc âm nhạc không được chia sẽ mà Audiophile=dàn nhiều tiền, đĩa, LP nhập khẩu mới chịu. Offline thì chỉ thiên về thiết bị, cắm rút, không bóng bàn về âm nhạc. Bass sâu, treble nhuyễn, Trung âm tốt mần chi khi nghe không hết 1 CD rồi lại đổi chát bù. Lúc đói âm nhạc thì nghe cái loa phường nó cũng thấy hay.

letuan_216

các bác đang xỉ vả nhà giàu ròi.
Âm nhạc thì sao mà so sánh được, trên đây chỉ đem túi tiền ra so thôi, khổ thân...

hdaadh

Ðề: Ngộ chơi... Audio

Ngộ thì công nhận là ngộ nhưng quan trọng là ngộ ra cái gì ?

1 newbie chơi từ loa vi tính all in one đến hệ thống 2 kênh, xxx kênh, rồi lại ngộ ra nghe nhạc riêng, xem phim riêng, rồi tự tay thiết kế và ghép cho mình 1 bộ vừa với 2 cái tai, 2 cái túi... đây cũng là 1 kiểu ngộ ra...

1 bác có miếng đất dưới quê trong diện giải tỏa, được ít tiền đền bù thấy hàng xóm có loa đài hoành tráng quá cũng ko chịu kém cạnh, khăn gói lên tp " chú tư vấn cho anh 1 bộ nào hoành tráng " thế là về rủ bạn bè qua nhậu, mở thật to.... xem thời sự của VTV3. Đây cũng là 1 kiểu ngộ.

Tóm lại theo quan điểm của em là Ngộ kiểu gì thì Ngộ, cuối cùng vẫn béo mấy tay sản xuất.

do_long_khach

Well-Known Member

Cái người nói "ngộ chơi" là Tây hay ta bác chủ? Nếu là Tây bác quote nguyên câu tiếng Anh lên hộ em cái.

hoangtq

Well-Known Member
Re: Ðề: Ngộ chơi... Audio

Cái người nói "ngộ chơi" là Tây hay ta bác chủ? Nếu là Tây bác quote nguyên câu tiếng Anh lên hộ em cái.

Quăng câu tiếng Anh lên khối người ứ đọc đc bác ợ =)) (trong đó có em)

Đọc comment của các bác thì em chưa bị ngộ, dàn cùi tối đi làm về mở đủ các thể loại nhạc và nghe vẫn thấy hay :D. Em nghe nhạc thì hay chú ý kiến vào nội dung, giai điệu của bài hát, trình độ chất giọng của ca sỹ nên nói chung là không bị tẩu hỏa với thiết bị :D

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Ngộ chơi... Audio

Ngộ thì công nhận là ngộ nhưng quan trọng là ngộ ra cái gì ?

1 newbie chơi từ loa vi tính all in one đến hệ thống 2 kênh, xxx kênh, rồi lại ngộ ra nghe nhạc riêng, xem phim riêng, rồi tự tay thiết kế và ghép cho mình 1 bộ vừa với 2 cái tai, 2 cái túi... đây cũng là 1 kiểu ngộ ra...

1 bác có miếng đất dưới quê trong diện giải tỏa, được ít tiền đền bù thấy hàng xóm có loa đài hoành tráng quá cũng ko chịu kém cạnh, khăn gói lên tp " chú tư vấn cho anh 1 bộ nào hoành tráng " thế là về rủ bạn bè qua nhậu, mở thật to.... xem thời sự của VTV3. Đây cũng là 1 kiểu ngộ.

Tóm lại theo quan điểm của em là Ngộ kiểu gì thì Ngộ, cuối cùng vẫn béo mấy tay sản xuất.

Bác hiểu sai chữ ngộ của bác chủ rồi ạ. Vui lòng đọc kỹ bài trước khi comment :)

healthing

Member

Mình xin có vài ý kiến theo quan điểm của mình:
Khi mình thưởng thức âm nhạc thì mình sẽ nghe âm nhạc và âm thanh. Âm nhạc bạn thích nghe là gì? Thể loại nào? Chất âm đối với bạn như thế nào là phù hợp? Để từ đó bạn mới setup cho mình một dàn phù hợp với sở thích của mình nhất (âm thanh). Cũng cùng một sản phẩm cao cấp, những người hợp "gu" với sản phẩm đó thì cho là hay, người không hợp "gu" thì cho nó là bình thường,...
Cái mình đi tìm là tìm cái "gu" của mình, chứ không phải chạy theo cái "gu" của người ta :)

lehaiyen

đúng vậy .vấn đề ban nên tìm đúng gu của mình đâu phải cứ đắt tiền là hay đâu.

ngdhieu

Well-Known Member

Một nhà quản lý cao cấp trong hãng sản xuất thiết bị audio danh tiếng LINN ( Anh Quốc ) từng nhận định về thị trường audio Việt Nam:"Dường như có một bộ phận dân chơi audio Việt Nam đang... ngộ chơi". Theo chúng tôi đây là sự ngộ nhận, sự thiếu định hướng trước rất nhiều sản phẩm và không ít chiêu marketing khôn ngoan từ các nhà sản xuất, nhà phân phối, khiến người tiêu dùng dường như lạc vào mê cung. Họ không xác định được sản phẩm họ cần, thiết bị nào sẽ thỏa mãn nhu cầu giải trí nghe - nhìn của họ. Thay bằng việc dành thời gian để nghiên cứu, chia sẻ và trải nghiệm, nhiều người đã "đi tắt" với quan niệm đơn giản :" đắt là hay", hậu quả là không thiết bị nào trụ trong hệ thống lâu dài. Người chơi chỉ mệt mài đổi đồ ( ngày càng đắt tiền hơn ), chứ không còn thời gian để thưởng thức và khám pháp vẻ đẹp của âm nhạc , hay điện ảnh thông qua việc khai khác triệt để thế mạnh của thiết bị mà họ hiện đang sỡ hữu./. Anh em cho chút cảm nghĩ về nhận định trên nha

@ Đọc qua nhận định trên thực sự mình cũng suy ngẫm ít nhiều, đừng để vật chất quyết định ý thức quá nhiều, đôi khi cũng phải bằng lòng với hiện tại :D

Không cứ gì đồ audio, mà bên nhiếp ảnh cũng có nhiều người như vậy.
Sắm máy khủng, ống kính khủng, phụ kiện khủng.
Hỏi thời gian dành cho nhiếp ảnh được bao nhiêu? => Rất ít
Có chụp được tấm nào đẹp không? => gãi đầu.
Mà cái vụ chạy đua thiết bị này không chỉ có ở VN, mà còn ở cả nhiều nước khác nữa các bác ơi.
Không có mấy bác này thì các hãng SX thiết bị làm sao sống nổi chứ?
Thú vui của họ không phải là thưởng thức âm nhạc hay sáng tác ra những tấm ảnh đẹp.
Thú vui của họ là mua sắm và trưng bày thiết bị khủng.
Cho nên nói những người này ... ngộ chơi cũng chưa hẳn là đúng. Họ có cách chơi riêng, mục đích riêng.

BBerryXS

Hôm nay bác chú topic gãi trúng chỗ ngứa của nhiều người trong chúng ta rồi.
Trong cuộc sống này em gặp không ít những trường hợp "ngộ" chơi như vậy, trên rất nhiều lĩnh vực, kể cả người thân của em.
Tiếc thay là họ có đủ điều kiện hay cố gắng cho đủ tài chính để chạy theo cái cuộc chơi chẳng bao giờ biết đừng đó.
Nhà sản xuất thi nhau PR, Marketing đến nhiều lúc "STUPID" nhưng vẫn khối người mua.

Cho nên knowledge is your power :D.

Chẳng biết bác quản lý kia bác trích ở đâu, người Việt hay Tây.

Nói thật ở mình, dữ liệu thống kê là một mảng cực kém. Làm gì có nghiên cứu gì về giới audio đâu, ví dụ đơn giản như bao nhiêu % hộ gia đình dùng TV màn hình phẳng, bao nhiêu % có dàn 2 kênh, đa kênh ? Những thương hiệu audio nào được ưa thích? tỷ lệ đổi tv, dàn audio qua 2 năm sử dụng...

Vậy ko có số thì phán bừa ah. Các chỉ số kinh tế Macro cũng vậy, rất nhiều chỉ số ko có tính toán cụ thể nên trên tv, trước các vấn đề kinh tế các bác chỉ thấy mấy "chuyên gia" phán này nọ mà chẳng bao giờ lập luận trên số cả

"Ngộ" có nhiều cái "ngộ": ngộ nghĩnh, giác ngộ, ngộ nhận...
Em nghĩ ở đây ý muốn nói đến "ngộ nhận" trong audio. Trong thế giới audio có nhiều đồ mắc và hay, không hay và không mắc, hay chưa chắc đã mắc, mắc chưa chắc đã hay, hay nhưng không mắc, mắc nhưng không hay. Người chơi rất dễ bị tẩu trước muôn vàn PR và marketing chuyên nghiệp của các hãng âm thanh. Và cũng tùy vào nhu cầu, túi tiền của người chơi nữa. Và đôi khi chúng ta cũng bị lâm vào hoàn cảnh nghe thiết bị chứ không phải nghe nhạc, một bộ dàn hi-end có thể thể hiện đến chi tiết nhỏ nhất trong bài nhạc liệu có đem lại cảm xúc thật nhất khi nghe bài nhạc đó hay không khi người nghe cứ chăm chăm tập trung cao độ để nhận biết từng chi tiết nhỏ đó mà bỏ quan phần hồn của bài nhạc. Thôi thì tốt nhất là cứ thư giãn đầu óc, để âm nhạc dẫn dắt ta đi qua từng cung bậc cảm xúc chứ đừng để thiết bị nó cuốn ta theo vòng xoáy của sự chi tiết, của bass, mid, trebe để rồi không thể tĩnh tâm mà thưởng thức âm nhạc được.

phuc_1991

Well-Known Member
Ðề: Re: Ngộ chơi... Audio

Box bàn luận âm nhạc em lập ra thảo luận album saxophone nhưng vắng vẻ quá, cảm xúc âm nhạc không được chia sẽ mà Audiophile=dàn nhiều tiền, đĩa, LP nhập khẩu mới chịu. Offline thì chỉ thiên về thiết bị, cắm rút, không bóng bàn về âm nhạc. Bass sâu, treble nhuyễn, Trung âm tốt mần chi khi nghe không hết 1 CD rồi lại đổi chát bù. Lúc đói âm nhạc thì nghe cái loa phường nó cũng thấy hay.

e vào cm mấy ngày nay rồi mà có thấy chủ nhà vào tiếp đâu :((

sieulong

Well-Known Member
em cho là, Audio là một thú chơi, còn cách chơi như thế nào thì là tùy mỗi người. Có người "nghe" Audio bằng tai, nhưng có người thích "nhìn" audio bằng mắt. Có người còn ghê hơn, thích "nhìn" Audio bằng mắt "của người khác"... Nhưng cũng đâu có sao.

Nếu có điều kiện thì chơi thôi, chơi như thế nào cũng được, miễn là không ảnh hưởng gì đến người khác là được. So với rựu chè, gái gú, đua xe, đánh bài... thì một năm đổi đồ Audio vài ba lần, nếu có thể làm cho thần kinh bớt căng thẳng, nếu có thể mỗi khi tan sở là chạy ù về nhà rút rút cắm cắm, thì so với nhiều thú chơi khác, Audio đã rất tốt rồi.

Cái ông kĩ sư Linn thấy ghét thật, nhận định của ông rõ ràng là đả kích chúng tôi, nhưng nhờ chúng tôi nên sản phẩm của ông bán được ào ào và càng ngày càng đắt đấy ạ.

dinhbang123

Active Member
ngộ chơi... theo mình hiểu là ngộ nhận là mình chơi audio :D

Cái gì cũng vậy, chơi là phải biết luật và cách chơi - như chơi bóng đá, chơi game...

Luật của audio theo nhiều năm mình đúc kết, hiend là có thể chi trả được mà vẫn đảm bảo cuộc sống, hiend k có nghĩa là đắt mà phải có phải nghĩa là hợp... Còn cách chơi là chính là cách phối ghép để làm nó hợp... Audio có nhiều cái vô lý xuất phát từ những điều tưởng chừng là có lý, và những điều có lý sẽ xuất phát từ cái tưởng chừng là vô lý...

Còn nếu cứ mang thân lết lên cái điểm gọi là hiend, audiophile tự xưng, thì đó là ngộ chơi Audio.

Ở đâu cũng vậy... Đều có những người ngộ chơi...

Bên trên