Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

do_long_khach

Well-Known Member
Cám ơn bác đã chỉ dẫn. Đúng là có thể search theo tên folder để ra được. Thế là đỡ phải chỉnh lại tag :D

@gzelka
Dĩ nhiên là chơi được DSD chứ bác. Quan trọng là DAC của bác có giải mã DSD hay ko thôi. Nếu DAC ko hỗ trợ DSD thì có thể vào phần Settings > DSP Engine của Roon Bridge nằm trên Roon Settings > Audio để convert về PCM nếu cần.

Cài đăt RoonReady lên Moode 3.8.4 rất đơn giản, chỉ mất chưa đầy 5 phút.
Bước 1 : Bác dùng phần mềm Putty truy cập vào SSH của Pi2 chạy Moode.
Bác vào Putty, nhập IP Address của Pi2 vào rồi nhấn Open. Khi đó sẽ hiện ra bảng hỏi user, bác điền Pi rồi nhấn Enter. Đến phần password, bác điền moodeaudio rồi nhấn enter

Bước 2: Cài đặt Roon Bridge
Chép dòng lệnh sau
curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
rồi nhấn Enter. Lệnh này sẽ tải gói cài đặt về RPi

Đợi xong phần tải gói cài đặt, nhập dòng lệnh sau
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh rồi nhấn Enter

Cuối cùng nhập dòng lệnh sau
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh rồi nhấn Enter.
Nó sẽ hỏi có muốn cài đặt ko thì nhấn Y (yes) rồi nhấn Enter, đợi tầm 30s cho nó cài đặt là xong phần Roon Bridge.

Bước 3: Quay lại Roon Control App, vào phần Settings > Audio, sẽ nhìn thấy ở phần Networked có hiển thị Roon Bridge, nhấn Enable để khởi động việc streaming sang Roon Bridge.

Đối với RPi 3 thì do chip là ARMv8 nên sẽ thay 3 dòng lệnh nhập vào ssh thành
curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv8.sh

@cangoc : Nói thật là em cũng nghiện Roon rồi bác ạ :D Có điều hơi tốn xèng quá nên chắc hết 2 tháng cũng sẽ quay lại UPnP thôi. Đợi khi bộ dàn hòm hòm sẽ đầu tư sau vậy.
Lâu lắm ko vào ssh của Moode bằng Putty, quên mất cách rồi. Bác chỉ lại giùm với

valst

Member
Thông thường các router cao cấp một chút cho phép tạo một hotspot riêng cho Guest, có thể control băng thông và tách riêng với mạng LAN. Còn sợ hàng xóm share pass thì dùng MAC filter, chỉ cho một số thiết bị cụ thể truy cập thôi, hầu như router nào cũng có (cái vụ này em ngấm rồi, cho thằng nhóc bên nhà mật khẩu truy cập, một tuần sau thấy mạng chậm, quét ra thấy một đống máy lạ của các nhà lân cận).
Đúng rồi. Tks. Nhưng vấn đề chia sẻ file trên NAS...., mấy thằng cu nó vào xoá thì sao? Samba có chức năng này - yêu cầu mật khẩu truy cập file, vấn đề giờ mò trên Moode cũng mệt... :D

linh0983

Well-Known Member
Lâu lắm ko vào ssh của Moode bằng Putty, quên mất cách rồi. Bác chỉ lại giùm với
Nếu bác cài Roon Bridge cho pi thì Pi2 thì ok Pi3 báo lỗi a .
Bác vào SSH gõ IP của Pi : User là pi còn pass là moodeaudio a .
Pi2 bác nhập :

$ curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
$ chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
$ sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
Pi3 bác nhập :

$ curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
$ chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
$ sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv8.sh

Pi3 mình cài báo lỗi bác thử a .

caigoc

Member
Cho em hỏi thăm có bác nào dùng qua Usb Wifi TP-LINK Archer T2U AC600 chưa ạ, không biết nó có tương thích với Moode, Volumio, Rune, ...? Hoặc cái nào tương tự mà dễ mua tại VN ?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Mình cài Roon Bridge cho Pi2 chọn 502DAC Pro ko có tiếng . Nếu chọn card sound (Sytem Output) thì có tiếng bình thường mình bị sai chỗ nào vậy a . :p

caigoc

Member
Mình cài Roon Bridge cho Pi2 chọn 502DAC Pro ko có tiếng . Nếu chọn card sound (Sytem Output) thì có tiếng bình thường mình bị sai chỗ nào vậy a . :p

Nếu bác đang dùng Pi2+Moode làm Roon Bridge, em nghĩ lỗi phát sinh lúc thay đổi Dac trong Moode, bác thử Volume control > chọn Software > Apply, rồi chọn lại disable > Apply. Kiểm tra lại ALSA = 100% thì vấn đề sẽ được gp ạ! Gần đây em cũng bị vậy với Moode!

Chỉnh sửa lần cuối:

caigoc

Member
@linh0983 : cảm ơn bác đã mách chỗ bán usbwifi đó ạ, hiện em đang cắm lung hết cổng usb của Pi nên cái WDN3200 này chỉ còn mỗi nhược điểm là to bề ngang quá nên khó dùng cổng usb bên cạnh!?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Moode sau khi cài thêm Roon Birdge mình vẫn nghe MPD và UPnP bình thường mà !!! .

linh0983

Well-Known Member
Cho em hỏi khi xài Isolator bác chỉnh các jumper 1,2,3 như thế nào al. em cắm qua Isolator chỉ lên đèn xanh và đèn vàng và không có tiếng, Isolator không lên đèn bác. cảm ơn bác

Bác để nguyên 3 jumper ko thay đổi mình setup như vầy :

1_ IsolatorPi set masster .
2_ Nguồn 5v thứ nhất cấp cho pi2 qua cổng usb mini .
3_ Nguồn 5v thứ hai cấp cho 502DAC pro qua cổng DC jack 5.5 mm (dương trong âm ngoài) .
4_ Player phần I2S set HifiBerry Digi+ Pro và disable volume 502DAC Pro .
5_ Mở 2 nguồn cùng lúc hoặc 502DAC trước sau là Pi2 a . o_O

Bác thấy 2 đèn trên IsolatorPi là ok . Khi có isolatorPi con 502DAC pro này chỉ chơi nhạc 16/44.1(led đỏ) thôi bác . Nhạc 24/192(led vàng) im re . Ko có isolatorPi cả 2 phát tốt a . :eek::mad:
Nếu bác vẫn muốn nhạc 24/192 khi có isolatorPi thì . . . :p:confused::(
http://www.hdvietnam.com/threads/du...i-chat-luong-cao.1319210/page-76#post-9556360

toi511

Well-Known Member
c
Bác để nguyên 3 jumper ko thay đổi mình setup như vầy :

1_ IsolatorPi set masster .
2_ Nguồn 5v thứ nhất cấp cho pi2 qua cổng usb mini .
3_ Nguồn 5v thứ hai cấp cho 502DAC pro qua cổng DC jack 5.5 mm (dương trong âm ngoài) .
4_ Player phần I2S set HifiBerry Digi+ Pro và disable volume 502DAC Pro .
5_ Mở 2 nguồn cùng lúc hoặc 502DAC trước sau là Pi2 a . o_O

Bác thấy 2 đèn trên IsolatorPi là ok . Khi có isolatorPi con 502DAC pro này chỉ chơi nhạc 16/44.1(led đỏ) thôi bác . Nhạc 24/192(led vàng) im re . Ko có isolatorPi cả 2 phát tốt a . :eek::mad:
Nếu bác vẫn muốn nhạc 24/192 khi có isolatorPi thì . . . :p:confused::(
http://www.hdvietnam.com/threads/du...i-chat-luong-cao.1319210/page-76#post-9556360
bác dùng isolator cuAa hãng nào thế bác, con Allo isolator của em sao không sáng đèn nhỉ
em dùng Pi mode 3 nguồn không được em chuyển qua Pi cấp nguồng qua USB mini cũng k được
em không cấp nguồn cho 502 Pro mà cấp nguồn cho Isolator ,
nếu không có Pi thì cắm 502 trên Isolator đèn 502 sáng 1 đèn màu xanh
thêm Phi thì đèn vàng sáng, đèn đỏ k sáng

linh0983

Well-Known Member
Bây giờ mình đi từng bước . :rolleyes:
Nếu ko gắn isolator con 502DAC Pro hot chưa a ?

Xem như 502DAC Pro và Pi của bác ok vậy bác check isolator Allo như vầy :
( Mình dùng isolatorPi ian có 2 led )
https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy

- Isolator Allo set master mode .
- Nguồn trước 5v cấp cho Pi qua cổng usb mini .
- Nguồn sau (6v - 12v) cấp cho isolator Allo qua cổng DC (dương trong âm ngoài) .
- Player i2s set HifiBerry Digi+ Pro .

Bác check hộ 502DAC Pro khi phát nhạc 24/192 với isolator Allo có âm thanh ko nhé ! o_O:confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
Bây giờ mình đi từng bước . :rolleyes:
Nếu ko gắn isolator con 502DAC Pro hot chưa a ?

Xem như 502DAC Pro và Pi của bác ok vậy bác check isolator Allo như vầy :
( Mình dùng isolatorPi ian có 2 led )
https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy

- Isolator Allo set master mode .
- Nguồn trước 5v cấp cho Pi qua cổng usb mini .
- Nguồn sau (6v - 12v) cấp cho isolator Allo qua cổng DC (dương trong âm ngoài) .
- Player i2s set HifiBerry Digi+ Pro .

Bác check hộ 502DAC Pro khi phát nhạc 24/192 với isolator Allo có âm thanh ko nhé ! o_O:confused:
Không gắn isolator hot ầm ầm bác ah, bản 4.12 moode của bác share
Khi cắm isolator vào thì đèn vàng sáng nhưng im lìm. Em tesr bằng radio có sẵn trên moode
Em sợ isolator có vấn đề gì đó, bữa nào bác rảnh em cầm cả bộ qua bác test dùm em cái nhé. Thanks bác

valst

Member
Nói ra thì hơi kỳ. Nhưng có nhiều cái bất tiện có thể xảy ra với việc share wifi cho người ngoài:

- Bảo mật: Môi trường LAN bảo mật rất yếu. Một người lạ trong LAN tương tự như trong nhà có một người lạ ở chung. Không cần kiến thức nhiều cũng có thể mò mẫm, sniffer các thứ.

- Băng thông: Không có gì bảo đảm người dùng chung ý thức về băng thông. Download thường xuyên hoặc dùng torrent nhiều (dùng hết NAT session) là internet đơ như cây cơ.

- Share pass cho nhiều người khác: Cái này thì lâu lâu gặp hoài.

Có một cách tương đối an toàn. Là anh dùng một cái router nào có chức năng tạo thêm một hotspot khác. Chạy trên một lớp mạng khác. Có chức năng giới hạn băng thông, giới hạn số lượng người dùng thì đỡ rắc rối.
Đúng rồi. Tks. Nhưng vấn đề chia sẻ file trên NAS...., mấy thằng cu nó vào xoá thì sao? Samba có chức năng này - yêu cầu mật khẩu truy cập file, vấn đề giờ mò trên Moode cũng mệt... :D

Cấu hình để samba yêu cầu mật khẩu khi truy cập thư mục hcia sẻ từ LAN cho user volumio (là một user sẵn có trên hệ thống).

sudo smbpasswd -a volumio

sudo nano /etc/samba/smb.conf

#Bổ sung vào phần [global] 2 dòng dưới dây
guest ok = no
valid users = volumio

#Xoá hết "guest ok = yes" hoặc đổi thành "guest ok = no"

anhton82

Active Member
Vụ nguồn 3x nay đã có bo tích hợp rất gọn và chắc chắn ít nhiễu hơn kiểu cũ vì đi mạch trực tiếp ko qua câu dây như ae vẫn làm, lại ko cần phải đụng chạm mỏ hàn. Mỗi tội giá hơi chát. Ae nào chưa làm và đi theo hướng DigiOne thì đăng kí mua chung đỡ tiền ship và được giảm 20% nhé ! Mình đang xài Boss, Iso, nhưng cứ mua 1 cái về dự phòng để sau này dùng DAC rời.
http://www.ldovr.com/product-p/mpower.htm
1. anhton82.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên