Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

trung224

Well-Known Member
Cái này em thấy không đúng ạ. Khi tìm kiếm theo từ khóa, nó hiện tuốt tuột nếu tên folder có chứa từ khóa. Tất nhiên folder phải nằm trong Library
Library của em có 2 thư mục chứa nhạc, một cái đã edit tag, một cái chứa những file tải về nghe thử, chưa làm tag, cái này thì phải search theo thư mục mới ra được
Với nhạc Việt, khi tìm kiếm không gõ trực tiếp tên Tiếng Việt được, ký tự nào không hiểu là hiển thị dấu ?, em phải gõ từ khóa ra một chố rồi copy vào thì được

Cám ơn bác đã chỉ dẫn. Đúng là có thể search theo tên folder để ra được. Thế là đỡ phải chỉnh lại tag :D

@gzelka
Dĩ nhiên là chơi được DSD chứ bác. Quan trọng là DAC của bác có giải mã DSD hay ko thôi. Nếu DAC ko hỗ trợ DSD thì có thể vào phần Settings > DSP Engine của Roon Bridge nằm trên Roon Settings > Audio để convert về PCM nếu cần.

Cài đăt RoonReady lên Moode 3.8.4 rất đơn giản, chỉ mất chưa đầy 5 phút.
Bước 1 : Bác dùng phần mềm Putty truy cập vào SSH của Pi chạy Moode.
Bác vào Putty, nhập IP Address của Pi vào rồi nhấn Open. Khi đó sẽ hiện ra bảng hỏi user, bác điền Pi rồi nhấn Enter. Đến phần password, bác điền moodeaudio rồi nhấn enter

Bước 2: Cài đặt Roon Bridge
Chép dòng lệnh sau
curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
rồi nhấn Enter. Lệnh này sẽ tải gói cài đặt về RPi

Đợi xong phần tải gói cài đặt, nhập dòng lệnh sau
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh rồi nhấn Enter

Cuối cùng nhập dòng lệnh sau
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh rồi nhấn Enter.
Nó sẽ hỏi có muốn cài đặt ko thì nhấn Y (yes) rồi nhấn Enter, đợi tầm 30s cho nó cài đặt là xong phần Roon Bridge.

Bước 3: Quay lại Roon Control App, vào phần Settings > Audio, sẽ nhìn thấy ở phần Networked có hiển thị Roon Bridge, nhấn Enable để khởi động việc streaming sang Roon Bridge.

@cangoc : Nói thật là em cũng nghiện Roon rồi bác ạ :D Có điều hơi tốn xèng quá nên chắc hết 2 tháng cũng sẽ quay lại UPnP thôi. Đợi khi bộ dàn hòm hòm sẽ đầu tư sau vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@do_long_khach : Bác đang dùng Ropieee có thể xem hộ em xem kernel nó dùng là gì ko ạ. Vì kernel của linux có rất nhiều loại như standard, low-latency hay realtime. Kernel mới nhất có thể là kernel standard mới nhất chứ ko chắc là realtime hay low-latency kernel.

Ngoài ra em có chút hỏi, bộ Pi của bác là nguồn LT1084 và xuất USB sang SU-1 đúng không ạ?

do_long_khach

Well-Known Member
@do_long_khach : Bác đang dùng Ropieee có thể xem hộ em xem kernel nó dùng là gì ko ạ. Vì kernel của linux có rất nhiều loại như standard, low-latency hay realtime. Kernel mới nhất có thể là kernel standard mới nhất chứ ko chắc là realtime hay low-latency kernel.

Ngoài ra em có chút hỏi, bộ Pi của bác là nguồn LT1084 và xuất USB sang SU-1 đúng không ạ?
Ropieee đọc trên mạng thấy nói vậy bác ạ, còn truy cập vào qua browser thì giao diện ko có thông tin gì và cũng ko có option gì để chỉnh ngoài đổi tên. Tuy nhiên thấy bảo nó hỗ trợ touch screen, nhìn ảnh cũng điệu lắm.

Pi thì 1083 hay 84 ko nhớ, SU1 vẫn đang dùng, hic mất một mớ tiền mod nên....

Chỉnh sửa lần cuối:

truong_guitar

Một chút review về Roon sau gần 3 ngày dùng. Cám ơn bác @Thanhvo31 đã chỉ cho cái code dùng thử 2 tháng :D

Cấu hình với Roon:

Roon Core là PC Core i7 4770K, 16GB RAM, SSD cho hệ điều hành và Roon, nguồn nhạc được chứa trong HDD.

Roon Bridge là Transport Pi cài RoonReady trên nền Moode Audio 3.8.4 (để có Realtime-Kernel và FIFO schedule).

Sơ đồ kết nối Roon Core -> Router -> Optical Network Isolation (Fiber media converter) -> Roon Bridge -> DAC. Điều khiển bằng Roon Control App trên PC, tablet, smartphone

vs cấu hình sẵn có
NAS PI (dùng Minimserver) -> Router -> Optical Network Isolation (Fiber media converter) -> Renderer (Transport Pi) -> DAC . Điều khiển bằng UPnP Control App trên PC, tablet, smartphone như BubbleUPnP, Lumin, Linn Kazoo

Cầu hình 1: Transport Pi anh dùng nguồn gì vậy? Anh kết nối tới DAC bằng USB hả? Sao anh không thay bằng con Renderer ở cấu hình 2 vào. Nếu thay vào thì chất lượng có tốt hơn không anh?
Em định dùng USBridge vào chổ đó.

trung224

Well-Known Member
@truong_guitar : Roon Bridge của em về phần cứng cũng là transport Pi như cấu hình 2 thôi bác ạ. Em chỉ cài Roon Bridge lên trên nền Moode 3.8.4 để chạy cấu hình 1 thôi.

Em dùng kết nối BNC SPDIF từ Transport Pi đến DAC của em trong cả hai trường hợp.

caigoc

Member
@trung224: em cùng kế hoạch như bác, biết đâu nếu nó sale off còn 1/10 giá thì em bóc ngay khỏi phải dự định dự tính ;). Sẵn đà em đang lọ mọ đăng ký tk dùng thử Tidal nhưng chưa được!:confused:

valst

Member
Chào các bác.

Hỏi ở đây có vẻ không đúng lắm nhưng tìm qua không thấy topic nào phù hợp hơn!

Em cần chia sẻ wi-fi với hàng xóm, họ có mấy đứa con học THCS. Nếu không có mật khẩu bảo vệ thì có thể chúng nó nghịch ngợm vô tình play, xoá...nhạc. Có cách nào cài mật khẩu để:
1) volumio yêu cầu mật khẩu ban đầu mới cho play?
2) rune/moode/volumio yêu cầu mật khẩu mới cho xem file chia sẻ qua LAN? Em dùng sparky để pkay nhạc, pi3 để chứa nhạc. Vấn đề ở chỗ em cũng cần play mấy file học tiếng Anh trên pi3 này!

Tks.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Chào các bác.

Hỏi ở đây có vẻ không đúng lắm nhưng tìm qua không thấy topic nào phù hợp hơn!

Em cần chia sẻ wi-fi với hàng xóm, họ có mấy đứa con học THCS. Nếu không có mật khẩu bảo vệ thì có thể chúng nó nghịch ngợm vô tình play, xoá...nhạc. Có cách nào cài mật khẩu để:
1) volumio yêu cầu mật khẩu ban đầu mới cho play?
2) rune/moode/volumio yêu cầu mật khẩu mới cho xem file chia sẻ qua LAN? Em dùng sparky để pkay nhạc, pi3 để chứa nhạc. Vấn đề ở chỗ em cũng cần play mấy file học tiếng Anh trên pi3 này!

Tks.
Nói ra thì hơi kỳ. Nhưng có nhiều cái bất tiện có thể xảy ra với việc share wifi cho người ngoài:

- Bảo mật: Môi trường LAN bảo mật rất yếu. Một người lạ trong LAN tương tự như trong nhà có một người lạ ở chung. Không cần kiến thức nhiều cũng có thể mò mẫm, sniffer các thứ.

- Băng thông: Không có gì bảo đảm người dùng chung ý thức về băng thông. Download thường xuyên hoặc dùng torrent nhiều (dùng hết NAT session) là internet đơ như cây cơ.

- Share pass cho nhiều người khác: Cái này thì lâu lâu gặp hoài.

Có một cách tương đối an toàn. Là anh dùng một cái router nào có chức năng tạo thêm một hotspot khác. Chạy trên một lớp mạng khác. Có chức năng giới hạn băng thông, giới hạn số lượng người dùng thì đỡ rắc rối.

giaphongn

Well-Known Member
Nói ra thì hơi kỳ. Nhưng có nhiều cái bất tiện có thể xảy ra với việc share wifi cho người ngoài:

- Bảo mật: Môi trường LAN bảo mật rất yếu. Một người lạ trong LAN tương tự như trong nhà có một người lạ ở chung. Không cần kiến thức nhiều cũng có thể mò mẫm, sniffer các thứ.

- Băng thông: Không có gì bảo đảm người dùng chung ý thức về băng thông. Download thường xuyên hoặc dùng torrent nhiều (dùng hết NAT session) là internet đơ như cây cơ.

- Share pass cho nhiều người khác: Cái này thì lâu lâu gặp hoài.

Có một cách tương đối an toàn. Là anh dùng một cái router nào có chức năng tạo thêm một hotspot khác. Chạy trên một lớp mạng khác. Có chức năng giới hạn băng thông, giới hạn số lượng người dùng thì đỡ rắc rối.
Thông thường các router cao cấp một chút cho phép tạo một hotspot riêng cho Guest, có thể control băng thông và tách riêng với mạng LAN. Còn sợ hàng xóm share pass thì dùng MAC filter, chỉ cho một số thiết bị cụ thể truy cập thôi, hầu như router nào cũng có (cái vụ này em ngấm rồi, cho thằng nhóc bên nhà mật khẩu truy cập, một tuần sau thấy mạng chậm, quét ra thấy một đống máy lạ của các nhà lân cận).

do_long_khach

Well-Known Member
Cám ơn bác đã chỉ dẫn. Đúng là có thể search theo tên folder để ra được. Thế là đỡ phải chỉnh lại tag :D

@gzelka
Dĩ nhiên là chơi được DSD chứ bác. Quan trọng là DAC của bác có giải mã DSD hay ko thôi. Nếu DAC ko hỗ trợ DSD thì có thể vào phần Settings > DSP Engine của Roon Bridge nằm trên Roon Settings > Audio để convert về PCM nếu cần.

Cài đăt RoonReady lên Moode 3.8.4 rất đơn giản, chỉ mất chưa đầy 5 phút.
Bước 1 : Bác dùng phần mềm Putty truy cập vào SSH của Pi2 chạy Moode.
Bác vào Putty, nhập IP Address của Pi2 vào rồi nhấn Open. Khi đó sẽ hiện ra bảng hỏi user, bác điền Pi rồi nhấn Enter. Đến phần password, bác điền moodeaudio rồi nhấn enter

Bước 2: Cài đặt Roon Bridge
Chép dòng lệnh sau
curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
rồi nhấn Enter. Lệnh này sẽ tải gói cài đặt về RPi

Đợi xong phần tải gói cài đặt, nhập dòng lệnh sau
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh rồi nhấn Enter

Cuối cùng nhập dòng lệnh sau
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh rồi nhấn Enter.
Nó sẽ hỏi có muốn cài đặt ko thì nhấn Y (yes) rồi nhấn Enter, đợi tầm 30s cho nó cài đặt là xong phần Roon Bridge.

Bước 3: Quay lại Roon Control App, vào phần Settings > Audio, sẽ nhìn thấy ở phần Networked có hiển thị Roon Bridge, nhấn Enable để khởi động việc streaming sang Roon Bridge.

Đối với RPi 3 thì do chip là ARMv8 nên sẽ thay 3 dòng lệnh nhập vào ssh thành
curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv8.sh

@cangoc : Nói thật là em cũng nghiện Roon rồi bác ạ :D Có điều hơi tốn xèng quá nên chắc hết 2 tháng cũng sẽ quay lại UPnP thôi. Đợi khi bộ dàn hòm hòm sẽ đầu tư sau vậy.
Lâu lắm ko vào ssh của Moode bằng Putty, quên mất cách rồi. Bác chỉ lại giùm với

valst

Member
Thông thường các router cao cấp một chút cho phép tạo một hotspot riêng cho Guest, có thể control băng thông và tách riêng với mạng LAN. Còn sợ hàng xóm share pass thì dùng MAC filter, chỉ cho một số thiết bị cụ thể truy cập thôi, hầu như router nào cũng có (cái vụ này em ngấm rồi, cho thằng nhóc bên nhà mật khẩu truy cập, một tuần sau thấy mạng chậm, quét ra thấy một đống máy lạ của các nhà lân cận).
Đúng rồi. Tks. Nhưng vấn đề chia sẻ file trên NAS...., mấy thằng cu nó vào xoá thì sao? Samba có chức năng này - yêu cầu mật khẩu truy cập file, vấn đề giờ mò trên Moode cũng mệt... :D

linh0983

Well-Known Member
Lâu lắm ko vào ssh của Moode bằng Putty, quên mất cách rồi. Bác chỉ lại giùm với
Nếu bác cài Roon Bridge cho pi thì Pi2 thì ok Pi3 báo lỗi a .
Bác vào SSH gõ IP của Pi : User là pi còn pass là moodeaudio a .
Pi2 bác nhập :

$ curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
$ chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
$ sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
Pi3 bác nhập :

$ curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
$ chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv8.sh
$ sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv8.sh

Pi3 mình cài báo lỗi bác thử a .

caigoc

Member
Cho em hỏi thăm có bác nào dùng qua Usb Wifi TP-LINK Archer T2U AC600 chưa ạ, không biết nó có tương thích với Moode, Volumio, Rune, ...? Hoặc cái nào tương tự mà dễ mua tại VN ?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Mình cài Roon Bridge cho Pi2 chọn 502DAC Pro ko có tiếng . Nếu chọn card sound (Sytem Output) thì có tiếng bình thường mình bị sai chỗ nào vậy a . :p

caigoc

Member
Mình cài Roon Bridge cho Pi2 chọn 502DAC Pro ko có tiếng . Nếu chọn card sound (Sytem Output) thì có tiếng bình thường mình bị sai chỗ nào vậy a . :p

Nếu bác đang dùng Pi2+Moode làm Roon Bridge, em nghĩ lỗi phát sinh lúc thay đổi Dac trong Moode, bác thử Volume control > chọn Software > Apply, rồi chọn lại disable > Apply. Kiểm tra lại ALSA = 100% thì vấn đề sẽ được gp ạ! Gần đây em cũng bị vậy với Moode!

Chỉnh sửa lần cuối:

caigoc

Member
@linh0983 : cảm ơn bác đã mách chỗ bán usbwifi đó ạ, hiện em đang cắm lung hết cổng usb của Pi nên cái WDN3200 này chỉ còn mỗi nhược điểm là to bề ngang quá nên khó dùng cổng usb bên cạnh!?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Moode sau khi cài thêm Roon Birdge mình vẫn nghe MPD và UPnP bình thường mà !!! .

Bên trên