Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

hongsonbmt

Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

cho cái giá dây Kimber đi bạn, đang tính mua dây loa cho cặp JBL 4311B. Dây dài khoản <2m. ĐT 0913 464 888
Thanks!

hongsonbmt

Cho cái giá dây Kimber đi bạn
Quan trọng là mua được dây xịn ko phải hàng fake nữa!!!!
Bạn nào cần đặt mua dây tín hiệu monster, Kimber....thì order mình nhé! mình có người nhà bên Japan nên hàng mua tại Japan ( có giấy tờ mua bán đi kèm). đảm bảo giá hợp lý, hàng xịn, mua bán tại nhà!

pioneer700

Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Theo quan điểm của riêng E thì tỷ lệ đầu tư cho 1 bộ dàn âm thanh như sau (đối với dàn 2 kênh nghe nhạc):
+ Loa chiếm khoảng 30% giá thành.
+ Amply chiếm khoảng 40% giá thành
+ CDP chiếm khoảng 15% giá thành.
+ Dây loa và tín hiệu chiếm khoảng 15% giá thành.
Như vậy mua dây đắt hay rẻ phụ thuộc vào bộ dàn âm thanh mình dùng. Dây loa và tín hiệu lên đến hàng mấy trăm triệu như bác nói thì chắc chắn bộ dàn phải tiền tỷ rồi.

Đồng ý với bác, tuy nhiên điều chỉnh lại chút: CDP 20%, còn dây dợ: 10%.
Tuy nhiên phải với điều kiện bộ dàn tương đối một chút, chắc ít nhất 50-60 triệu trở lên!=))

ThanhtrangHTKT

Active Member

Theo quan điểm của riêng E thì tỷ lệ đầu tư cho 1 bộ dàn âm thanh như sau (đối với dàn 2 kênh nghe nhạc):
+ Loa chiếm khoảng 30% giá thành.
+ Amply chiếm khoảng 40% giá thành
+ CDP chiếm khoảng 15% giá thành.
+ Dây loa và tín hiệu chiếm khoảng 15% giá thành.
Như vậy mua dây đắt hay rẻ phụ thuộc vào bộ dàn âm thanh mình dùng. Dây loa và tín hiệu lên đến hàng mấy trăm triệu như bác nói thì chắc chắn bộ dàn phải tiền tỷ rồi.
Về tỷ lệ thì chỉ mang tính tham khảo thôi! miễn sao các thiết bị phát huy hết khả năng với nhau là ổn! Em thì theo tỷ lệ loa - amp - CDP - dây rợ: 28-38-28-6!

Minhsur

Banned
Mình đang dùng Popcorn C300. Mình thấy mấy cái dây HDMI "xịn" giá 70$ đến hơn 150$ đều không xơi được em này, thua hết cái dây xấu xí đi theo máy.

phongph

Member

Chào các Bác!
Trước đây Tôi cũng nghĩ và đã theo con đường này: tập trung nhiều vào Loa, Pre - pow và CDP. Sau khi các thiết bị này tạm ổn, Tôi mới quan tâm đến dây Loa và Tín hiệu (bây giờ là dây nguồn và Lọc nguồn). Lúc đầu Tôi cũng chẳng chú ý và không tin rẳng dây ảnh hưởng nhiều chất âm của bộ dàn, nhưng sau khi có vài trải nghiệm với vài AE thì Tôi nghĩ rằng là có và mức độ tùy theo giá trị chung của bộ dàn và mức đầu tư cũng như yêu cầu của người nghe - yêu cầu về các dải, sự chi tiết, sự tách bạch, độ động, âm hình ...
P/s: Đầu tiên tôi chỉ sử dụng dây khoảng vài triệu. Còn hiện tại thì Tôi khá hài lòng về dây Loa và tín hiệu của mình (có giá trị cao hơn một chút so với Loa B&W 802 Diamond mà Tôi đang sử dụng).
Thanks!

Chào các Bác!
Hiện tại Tôi khá hài lòng với bộ dàn của mình, có tỷ lệ như sau:
- CDP: 20%.
- Loa: 20%.
- Pre & Pow: 38%.
- Dây (Tín hiệu & Loa): 22%.
Thanks!

Bin-K

Well-Known Member

Chào các Bác!
Hiện tại Tôi khá hài lòng với bộ dàn của mình, có tỷ lệ như sau:
- CDP: 20%.
- Loa: 20%.
- Pre & Pow: 38%.
- Dây (Tín hiệu & Loa): 22%.
Thanks!

Tổng cả bộ là 100% mà ko thấy bác nói j đến dây nguồn & lọc điện, hay bác dùng dây Trần Phú chơi thẳng vào điện lưới ?

phongph

Member
Ðề: Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Tổng cả bộ là 100% mà ko thấy bác nói j đến dây nguồn & lọc điện, hay bác dùng dây Trần Phú chơi thẳng vào điện lưới ?

Chào Bác!
Như bài viết phía trên, Tôi đang sử dụng dây nguồn theo máy và đang nghiên cứu dây nguồn tốt hơn và Lọc.
Thanks!

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Chào Bác!
Như bài viết phía trên, Tôi đang sử dụng dây nguồn theo máy và đang nghiên cứu dây nguồn tốt hơn và Lọc.
Thanks!

Bác thật dũng cảm dám đầu tư 22% cho dây loa + dây tín hiệu mà ko cần lọc nguồn lại còn chơi dây theo máy :-bd

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Bác thật dũng cảm dám đầu tư 22% cho dây loa + dây tín hiệu mà ko cần lọc nguồn lại còn chơi dây theo máy :-bd
Cũng tùy thôi bác! Chẳng hạn dây nguồn của thiết bị Linn nhiều bác chơi thay đủ các loại dây trên trời, dưới đất cũng thấy không bằng dây đi theo máy! và một điều nữa là đồ Linn lắp thêm lọc nguồn thì càng làm chất âm kém đi mới đểu chứ!
Trong các thiết bị audio em chú trọng nhất là loa, amply, CDP và cuối cùng là dây! bảo lắp dây đắt tiền bằng giá loa sẽ cho chất âm hay hơn so với thay đổi amply thì đánh chết em cũng chả tin! :D

phongph

Member

Chào Bác "Bin-K"!
Trước đây mình có mượn Lọc và dây nguồn của AE (Richard Ray, Stealth V10, Shunyata, PS ...) dể test và chọn dây Loa va tín hiệu. Sau khi có dây Loa va tín hiệu OK theo tai của mình, mình quay lai nghiên cứu và tìm dây nguồn và Lọc phù hợp. Thanks!

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member

Chao Bac! Sorry minh post bang dien thoai nen khong co dau. Truoc day minh co muon Loc va day nguon cua AE (Richard Ray, Stealth V10, Shunyata, PS ...) de test va chon day Loa va tin hieu. Sau khi co day Loa va tin hieu OK theo tai cua minh, minh quay lai nghien cuu va tim day nguon va Loc phu hop. Thank Bac nhe!

Bác có đủ dũng cảm làm 1 cuộc test mù trên bộ dàn nhà bác? ;))

theo quan điểm của em về cơ bản dây nhợ nó ko làm cho bộ dàn thiết bị hay lên mà nó chỉ góp phần truyền tải tốt tín hiệu từ cd đến ampli hay từ ampli - loa mà thôi . và như vậy đồng nghĩa nó làm tệ đi chất lượng bộ dàn nhiều hay ít tùy thuộc vào chất lượng dây như thế nào !
còn có 1 số loại dây loa ở bên trong nó có gắn thêm mấy con tụ và trở thì theo em nghĩ nó làm thay đổi các thông số theo kiểu phân tần của loa vậy

Bin-K

Well-Known Member

theo quan điểm của em về cơ bản dây nhợ nó ko làm cho bộ dàn thiết bị hay lên mà nó chỉ góp phần truyền tải tốt tín hiệu từ cd đến ampli hay từ ampli - loa mà thôi . và như vậy đồng nghĩa nó làm tệ đi chất lượng bộ dàn nhiều hay ít tùy thuộc vào chất lượng dây như thế nào !
còn có 1 số loại dây loa ở bên trong nó có gắn thêm mấy con tụ và trở thì theo em nghĩ nó làm thay đổi các thông số theo kiểu phân tần của loa vậy

Mấy cái nó gắn trên dây theo em biết nó chỉ có tác dụng chống nhiễu, lọc nhiễu thôi chứ ko can thiệp vào phân tần đâu bác ạ.

Bin-K

Well-Known Member

đúp bài .............

newceco

Member

Theo quan điểm của mình thì dây các thể loại đảm bảo ít suy hao tín hiệu ở mức thấp nhất là ok rồi, chính vậy nên lựa chọn cũng không cầu kì lắm, xài hàng DIY của mấy bác trong nước mà sử dụng chất liệu tốt cho rẻ. Hiện tại nếu tính theo giá trị thì bộ dàn 2ch của mình vào quãng 60tr trong đó cặp loa chính & sub là hơn 40tr còn dây chỉ có 1tr vẫn thấy nghe rất tốt. Quan điểm của mình thì cặp loa (bộ loa) là cái cần đầu tư tốt nhất có thể trong bộ dàn.

davidkhoang

mua tầm 10k - 50/m là ổn rồi. đầu tư 500 củ mua dây loa thì chắc chưa phải người bình thường hoặc ....

phongph

Member

Bác có đủ dũng cảm làm 1 cuộc test mù trên bộ dàn nhà bác? ;))

Chào bác "ngdhieu"!
Mình chưa test mù về dây, nhưng trên bộ dàn thì mình cũng test với các AE chơi audio lâu năm (bên VNAV) cũng khá nhiều loại và cấp độ dây khác nhau (Transparent, Purist, NBS, Zensati ...). Sau đó mình chọn dây Loa và tín hiệu phù hợp với tai và ngân sách của mình. Thanks

ThanhtrangHTKT

Active Member

Theo quan điểm của mình thì dây các thể loại đảm bảo ít suy hao tín hiệu ở mức thấp nhất là ok rồi, chính vậy nên lựa chọn cũng không cầu kì lắm, xài hàng DIY của mấy bác trong nước mà sử dụng chất liệu tốt cho rẻ. Hiện tại nếu tính theo giá trị thì bộ dàn 2ch của mình vào quãng 60tr trong đó cặp loa chính & sub là hơn 40tr còn dây chỉ có 1tr vẫn thấy nghe rất tốt. Quan điểm của mình thì cặp loa (bộ loa) là cái cần đầu tư tốt nhất có thể trong bộ dàn.
Cùng quan điểm với bác!

Bên trên