Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

tuankhai

Well-Known Member
Có rất nhiều anh em (newbie & oldbie) vẫn đang trăn trở vì điều này (trong đó có em), các bác chia sẽ em một vài ý kiến để anh em được học hỏi.
Có những cặp dây loa có giá hơn nửa tỷ đồng:

Dây tín hiệu hàng trăm triệu đồng:

Nhưng có những cặp dây chỉ khoảng một vài chục nghìn đồng:

Hoặc thậm chí là vài ba nghìn đồng:

Lựa chọn phương án đầu tư bộ dây như thế nào là sáng suốt cho bộ dàn của các bác?

chihuahua

Member
Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

26 ngàn mua được chiếc xe hơi, tội gì mua cọng dây nhỏ xíu

AlanDave

Member

Trước giờ nghe các bác vẫn kháo nhau rằng nếu chơi tầm tầm thôi thì Monster, Belkin là thấy tạm ổn. Còn lên cao hơn nữa cỡ Hi-End thì chắc đống dây phía trên hình bác chắc mởi đủ đô cho cái dàn. :D

do_long_khach

Well-Known Member

Hic, em newbie mới đủ trải nghiệm ở mức thấy dây loa 300k/m hay hơn hẳn dây loa 10k/m bán ngoài chợ Giời thôi ạ. Ngoài ra hãy cứ đảm bảo CD phải thật ngon rồi hẵng nghĩ đến những cái khác.

Theo quan điểm của riêng E thì tỷ lệ đầu tư cho 1 bộ dàn âm thanh như sau (đối với dàn 2 kênh nghe nhạc):
+ Loa chiếm khoảng 30% giá thành.
+ Amply chiếm khoảng 40% giá thành
+ CDP chiếm khoảng 15% giá thành.
+ Dây loa và tín hiệu chiếm khoảng 15% giá thành.
Như vậy mua dây đắt hay rẻ phụ thuộc vào bộ dàn âm thanh mình dùng. Dây loa và tín hiệu lên đến hàng mấy trăm triệu như bác nói thì chắc chắn bộ dàn phải tiền tỷ rồi.

gớm, các bác cứ quan trọng hóa vấn đề, em toàn dùng dây điện đời cũ làm dây loa, nghe vẫn hay, chủ yếu là nguồn nhạc chuẩn đc thu âm trong phòng thu ở usa hoặc châu âu thôi, file âm thanh bớt rết cao là đc

chauint

Active Member

theo em là vài lý do sau :
- bộ dàn 3-4k đồng thì không thể xài dây 6.000 / m dc (sĩ diện)
- Chất liệu dây tốt truyền dẫn tín hiệu tốt hơn, suy hao tín hiệu cũng thấp hơn (chất lượng)
- tâm lý cộng đồng : Anh A xài dàn 2k mua dây 200 đồng, anh B xài dàn 1k nghe anh A quảng caó ngon cũng chơi dây 200 đồng ..............

Chọn dc dây ngon bổ rẻ cũng khó đấy nhỉ ^^

em nông cạn chỉ nghĩ thế thôi, các bác tha em gạch đá

hns

Theo em thì topic nào mà có đề cập tới vụ dây loa và dây tín hiệu thì y như rằng topic đó sẽ rất nóng do tranh luận của nhiều phía ạ

huhiun

Well-Known Member

vậy em hỏi các bác ? với bộ dang khoảng 30t thì dây nên đâu tư bao nhiêu ạ?

chauint

Active Member

dây khoang 500 - 1 củ là ngon rồi e xài dây điện :-j

ThanhtrangHTKT

Active Member

Chú Tuankhai hôm nào rỗi đến mượn lão Phước (cách nhà chú vài trăm mét, lối vào nhà Thờ) cọng dây mới mua 2.800$ về mà so sánh! :D
Thường thấy xếp theo tỷ lệ: Loa-amply-CDP-dây dẫn = 4-3-2-1! còn mình thì theo cách 4-4-4-1!

nhn3230

Em thấy dây loa và dây tín hiệu quan trọng phết. Hồi mới vập vào loa đài em ko quan tâm đến dây nhợ lắm. Sau mượn được anh bạn cọng dây loa và dây tín hiệu, em mới thay đổi suy nghĩ các bác ạ :)

tuankhai

Well-Known Member

Theo quan điểm của riêng E thì tỷ lệ đầu tư cho 1 bộ dàn âm thanh như sau (đối với dàn 2 kênh nghe nhạc):
+ Loa chiếm khoảng 30% giá thành.
+ Amply chiếm khoảng 40% giá thành
+ CDP chiếm khoảng 15% giá thành.
+ Dây loa và tín hiệu chiếm khoảng 15% giá thành.
Như vậy mua dây đắt hay rẻ phụ thuộc vào bộ dàn âm thanh mình dùng. Dây loa và tín hiệu lên đến hàng mấy trăm triệu như bác nói thì chắc chắn bộ dàn phải tiền tỷ rồi.

Em nghĩ giá trị dây chừng này là quá cao, nó bằng với đầu CD mất rồi

tuanzs

Member

Em đang dùng dây theo tỷ lệ 5-4-3-2 ứng với Loa-Amp-CDP-Dây (loa +tín hiệu) :)
Tạm hài lòng thế thôi chứ nhiều $ quá chưa chắc đã hơn mà ít quá thì lại lăn tăn nghe nhạc nó mất hay.

Behe

Active Member

E thấy tỉ lệ dành cho CD ít quá,theo e thì tỷ lệ đầu tư cho cd ngang ngang loa đó!Còn dây nhợ tầm 10% là ok

minhtuantkh

Em đang chơi với đội hình Loa-amply-CDP-dây dẫn: 3-3-3-1. Và có thể hài lòng với tinh thần của AQ.
Cá nhân em thấy nếu phần dây mà trên 10% thì hơi lãng phí. Chỗ dư ra trên 10 đó cho vào 3 phần trên hoặc chơi CD đĩa xịn đã hơn.

tuankhai

Well-Known Member

Em đang chơi với đội hình Loa-amply-CDP-dây dẫn: 3-3-3-1. Và có thể hài lòng với tinh thần của AQ.
Cá nhân em thấy nếu phần dây mà trên 10% thì hơi lãng phí. Chỗ dư ra trên 10 đó cho vào 3 phần trên hoặc chơi CD đĩa xịn đã hơn.
Bác có quan điểm gần giống em, mấy thằng kia có thể san sui cho nhau tí, còn dây thì phải <10%.

Bên trên