Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Loay hoay với dây rợ mới nhận ra 1 điều dây audio Linn K20, K400, Linn silver hay mà rẻ hơn các dây hãng khác rất nhiều!

haleeboy

Member

e dùng dây truyền tín hiệu điện thoại nghe thấy cũng ok :D

em thấy chơi audio để vừa cái tai thì chả có cái tỉ lệ cụ thể nào miễn sao mấy dồ đi theo
như ampli cd hay dây nhợ nó oánh bét nhè được cặp loa ra hết chất là hay là vừa í thôi
em chỉ sợ thay dây nhợ đắt tiền vào nó ko hay hơn thôi chứ thay vào nó hay hơn thì cứ
mạnh dạn thay vào bởi vì vd như với bộ dàn hiện tại mà thay cặp loa gấp dôi tiền vào thì
chưa chắc đả hay hơn nhưng khi thay dây nhợ vào mà có hay hơn thì đừng ngại ngần

kingque

Nói chung yếu tố cảm tính và tâm lí thôi =]] chứ chơi dàn mấy ngàn $ mà không có hứng để nghe thì cũng huề cả làng

lan806

Well-Known Member
Vậy mới có giai cấp của nó, đâu cứ phải nhiều tiền mà sang cả đâu, có người nghèo rất nghèo vẫn đầy ắp cảm thụ âm nhạc. Nghe cái đài rách nhưng bài hát tiếng Anh, Pháp, Tàu,.. hiểu hết ngôn từ ngữ nghĩa của bài hát. Nghe bộ dàn tiền tỷ nghe ca sỹ Tàu hát tiếng Tây nhưng đếch biết nó hát gì thì cũng chỉ là nghe nhạc, nghe róc rách thì thào ba la ba la.

ngdhieu

Well-Known Member

Chơi dây xịn cỡ nào thì chơi nhưng các bác cũng nên thủ sẵn 1 cặp dây tín hiệu giá 150k và dây loa 20k/mét nhìn đẹp đẹp để trong nhà nhé. Lỡ túng thiếu đem dây xịn ra bán thì cũng còn dây kia để nghe.
Bữa nào các bác thử chơi trò test mù dây loa và dây tín hiệu xem. Em khoái test mù lắm. ;))

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Vậy mới có giai cấp của nó, đâu cứ phải nhiều tiền mà sang cả đâu, có người nghèo rất nghèo vẫn đầy ắp cảm thụ âm nhạc. Nghe cái đài rách nhưng bài hát tiếng Anh, Pháp, Tàu,.. hiểu hết ngôn từ ngữ nghĩa của bài hát. Nghe bộ dàn tiền tỷ nghe ca sỹ Tàu hát tiếng Tây nhưng đếch biết nó hát gì thì cũng chỉ là nghe nhạc, nghe róc rách thì thào ba la ba la.

Nói như bác lan086 thì tầm cỡ giáo sư ngôn ngữ học thông thạo khoảng trăm thứ tiếng mới biết thưởng thức nhạc. Có thế nào thì chơi thế vậy chứ tự tại quá nó đâm ra ko biết mình đang ở đâu trong cái thế giới phát triển từng phút từng giờ.

Chơi dây xịn cỡ nào thì chơi nhưng các bác cũng nên thủ sẵn 1 cặp dây tín hiệu giá 150k và dây loa 20k/mét nhìn đẹp đẹp để trong nhà nhé. Lỡ túng thiếu đem dây xịn ra bán thì cũng còn dây kia để nghe.
Bữa nào các bác thử chơi trò test mù dây loa và dây tín hiệu xem. Em khoái test mù lắm. ;))

Test mù làm khối bác đau tim, về nhà muốn bán hết loa đài tiền tỷ đi để chơi lại từ đầu.

lan806

Well-Known Member
Em có nói thế đâu, nghe tiếng Anh hiểu tiếng Anh, tiếng Pháp hiểu tiếng Pháp,.... Nghe tiếng gì là quyền mỗi người. Em thỉnh thoảng nghe chơi chơi tiếng Anh vì bập bõm nghe cho vui với Hoà âm phối khí của họ. Chủ yếu em nghe nhạc Việt vì ca từ ngữ nghĩa nó đem lại cảm xúc.

Bin-K

Well-Known Member
Nói j thì nói chứ dây tử tế (ko nói dây có giá gần trên trời) nghe nhạc vẫn thấy tách bạch, đầy đặn hơn. Còn về nghe nhạc thì em vẫn khoái nhạc VN nhưng nói về chất lượng âm thanh của các đĩa nhạc VN thì ko thể xếp hạng nổi nên dù mù tịt về tiếng Trung, rất kém về tiếng Anh nhưng với em nhạc nước ngoài chiếm 3/4 tủ đĩa, đặc biệt là món nhạc đa kênh.

Ðề: Re: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Trước em nghe mấy bác chém bảo là nghe nổi da gà. Nhưng quả thật em chỉ thấy nghe bài Quốc ca khi chào cờ, trong không khí trang nghiêm là lần nào cũng nổi da gà hết. Em tạm kết luận là do cảm xúc của người nghe chứ bản thân một bộ nghe nhạc đắt tiền chắc gì đã hay.

hoanganhduytran

Active Member

Chào các bác, trước đây e cũng mê tín cái vụ dây này lắm, nhưnghôm qua mời được một bác audiophile đã có thâm niên 30 năm tuổi đảng về nhà. đầu tiên em test thử 2 cặp dây tín hiệu Nordost valhalla và Audio note kondo ksl-vc chênh nhau khoảng 5 lần tiền trên cùng đầu đọc,âm ly, loa dây loa (test mù) thì kết quả là bác ấy bảo chả thấy khác gì cả, bản thân e cũng chẳng thấy khác gì ( có chăng là khi cắm dây Nordost vào thì cảm giác hay hơn một chút vì chắc mình biết giá tiền nó cao hơn thôi ). Hôm nay e sẽ thử nốt hai cặp dây loa xem sao...nếu mà ko khác nữa thì chả biết đâu mà lần các bác ah

thanhyk

Well-Known Member
Nghe chưa hay là tại cdp, bác đổi cdp gấp 3 lần cdp cũ đi, nếu vẫn chưa hay lên đây em...tư vấn tiếp...

hoanganhduytran

Active Member

Nghe chưa hay là tại cdp, bác đổi cdp gấp 3 lần cdp cũ đi, nếu vẫn chưa hay lên đây em...tư vấn tiếp...

Bác bẩu e ah, em thử cả 2 con cdp nhà e mà vẫn chả phân biệt được, chắc tại tai e trâu quá, huu

ngdhieu

Well-Known Member

Nói j thì nói chứ dây tử tế (ko nói dây có giá gần trên trời) nghe nhạc vẫn thấy tách bạch, đầy đặn hơn. Còn về nghe nhạc thì em vẫn khoái nhạc VN nhưng nói về chất lượng âm thanh của các đĩa nhạc VN thì ko thể xếp hạng nổi nên dù mù tịt về tiếng Trung, rất kém về tiếng Anh nhưng với em nhạc nước ngoài chiếm 3/4 tủ đĩa, đặc biệt là món nhạc đa kênh.

Mấy đĩa VN gần đây chất lượng thu âm tốt hơn hẳn rồi bác. Tuy nhiên hòa âm phối khí em vẫn cảm thấy nó sao sao ấy.

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Chào các bác, trước đây e cũng mê tín cái vụ dây này lắm, nhưnghôm qua mời được một bác audiophile đã có thâm niên 30 năm tuổi đảng về nhà. đầu tiên em test thử 2 cặp dây tín hiệu Nordost valhalla và Audio note kondo ksl-vc chênh nhau khoảng 5 lần tiền trên cùng đầu đọc,âm ly, loa dây loa (test mù) thì kết quả là bác ấy bảo chả thấy khác gì cả, bản thân e cũng chẳng thấy khác gì ( có chăng là khi cắm dây Nordost vào thì cảm giác hay hơn một chút vì chắc mình biết giá tiền nó cao hơn thôi ). Hôm nay e sẽ thử nốt hai cặp dây loa xem sao...nếu mà ko khác nữa thì chả biết đâu mà lần các bác ah

Theo em thì dây đã đạt tầm thương hiệu của hai hãng đó rồi thì một chín một mười nên dù giá có chênh nhau tầm đó cũng chả làm nên khác biệt để tai mình nhận ra còn cái giá thì lại là chuyện khác dù nó rất quan trọng.

maihuynhthienan

trước đây em hay xài dây loa với dây AV đồ chợ .nhưng nay đầu tư dây loa + day Av hàng tốt nge rất khác .âm thanh ra chắc hơn .mà hình thức day nhìn rất đẹp.ko mắc quá đâu.dây loa thì xài của MONTER day AV của THOMSOM

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Bác bẩu e ah, em thử cả 2 con cdp nhà e mà vẫn chả phân biệt được, chắc tại tai e trâu quá, huu

Àh, bác thử cdp xịn rồi mà vẫn chưa hay à, thế thi bác phải đổi amp gấp 3 lần sẽ thấy hay hơn khi xài dây này. Nếu vẫn chưa hay em còn nhiều chiêu nó sẽ hay..

Bên trên