Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Àh, bác thử cdp xịn rồi mà vẫn chưa hay à, thế thi bác phải đổi amp gấp 3 lần sẽ thấy hay hơn khi xài dây này. Nếu vẫn chưa hay em còn nhiều chiêu nó sẽ hay..

Bác tưởng bác hoanganhduytran là thỏ hay nghé mà bác chăn hay vậy ???

sieulong

Well-Known Member

Àh, bác thử cdp xịn rồi mà vẫn chưa hay à, thế thi bác phải đổi amp gấp 3 lần sẽ thấy hay hơn khi xài dây này. Nếu vẫn chưa hay em còn nhiều chiêu nó sẽ hay..

ô ya, cái amp của anh Hoanganhduytran mà giờ phải đổi lấy cái amp khác giá gấp 3 lần thì, cái giá sẽ khó tưởng tượng lắm đó. Còn nếu cộng hết đồ audio của anh ấy lại thì... cái giá lại càng khó khó tưởng tượng hơn nữa đấy ạ.

thế nên những lời như vầy, chắc nên để dành cho những đối tượng khác.

Minhsur

Banned
Haha, chuyện cuối tuần. Mình toàn dùng đồ cỏ nên chỉ xin hóng hớt và nghe ké... Để học hỏi là chính.

tuantieu2002

Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Quan trọng là mua được dây xịn ko phải hàng fake nữa!!!!
Bạn nào cần đặt mua dây tín hiệu monster, Kimber....thì order mình nhé! mình có người nhà bên Japan nên hàng mua tại Japan ( có giấy tờ mua bán đi kèm). đảm bảo giá hợp lý, hàng xịn, mua bán tại nhà!

thanhyk

Well-Known Member
Thì trước mình mua dây xịn người bán nói gắn vào nghe hay lắm... Âm thanh đều 3 giải-tách bạch-chi tiết, treble tơi-nhuyễn-trong, mid rõ-dày-ấm, bass chắc-gọn-mềm-không có đuôi... Gắn vào không hay thì người bán nói dây chỉ hay khi chơi dàn xịn... Nhờ vậy em mới có dàn xịn mà nghe mà thấy hay hơn hẳn, có điều xài dây cũ vẫn thấy hay... Em biết sao tư vấn thế bác ợ...

phongph

Member

Chào các Bác!
Mình theo dõi topic này cũng khá lâu rồi nhưng cũng hơi ngần ngại để góp ý kiến. Nhiều Audiophile của nước ngoài và VN có một thống kê khá hay là dây có thể gánh khá hay trong dàn nhạc giá trị hơn nó khoảng 20 - 30 lần. Ví dụ dây Loa 1 K có thể gánh được bộ dàn đến 20 - 30 K. Tương tự thống kê cho dây tín hiệu. Tỉ lệ dây (Loa hay Tín hiệu) cao hay thấp so với bộ dàn là do yêu cầu người nghe chẳng hạn về các dải (cao, mid và trầm), sự chi tiết, sự tách bạch, âm hình, độ động (micro và macro), độ tĩnh/ nền đen của bộ dàn, việc ngân rung luyến láy của ca sĩ...
Mình đã đọc trên mạng nước ngoài và có vài thử nghiệm trên cùng bộ dàn của mình sự khác nhau của dây Loa ảnh hưởng đến chất âm của bộ dàn như thế nào -từ Transparent cấp thấp đến Ultra MM2 và bây giờ là Reference XL (MM2). Dây tín hiệu cũng vậy mình cũng thử nghiệm từ cấp thấp đến cấp cao hơn của Purist, Transparent và bây giờ là Zensati số 2 & Angle 2013.
Tỉ lệ 1/20 đến 1/30 trên chỉ là tương đối để tham khảo mà thôi, nó còn tùy thuộc vào gu và yêu cầu cụ thể của các Bác!
Note: Dây (Loa hay tín hiệu) loại gì thì là do gu nhạc hay mình muốn nó cải thiện vấn đề gì cho bộ dàn như Transparent, Zensati, Nordost, Purist ...
Thanks!

thanhyk

Well-Known Member
Vẫn rất chung chung...
Nhà em có bộ dàn pre, power, loa trị giá 40 triệu chưa dây nhợ. Thế bác kinh nghiệm xài rất nhiều dây cho biết mình cần mua dây gì, bao nhiêu tiền trong tư vấn 1/20 - 1/30 trị giá dàn. Dàn em nghe kém nghĩa là 3 dải chưa ưng ý, bác cụ thể cần mua dây nhợ gì để 3 dải...hết ý ạ.

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Re: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Vẫn rất chung chung...
Nhà em có bộ dàn pre, power, loa trị giá 40 triệu chưa dây nhợ. Thế bác kinh nghiệm xài rất nhiều dây cho biết mình cần mua dây gì, bao nhiêu tiền trong tư vấn 1/20 - 1/30 trị giá dàn. Dàn em nghe kém nghĩa là 3 dải chưa ưng ý, bác cụ thể cần mua dây nhợ gì để 3 dải...hết ý ạ.
Kém cả 3 giải theo em thiết nghĩ loa và amp chưa hợp nhau! Thôi cho chúng ly dị và tìm mối tình mới! bộ mới sau này quá hợp nhau, chỉ cần khắc phục khiếm khuyết nhỏ cho hoàn thiện nữa là ổn! lúc ấy dây dẫn mới có tác dụng! nó cũng như gia vị vào món ăn vậy! chứ không quyết định quá nhiều trong bộ dàn đâu!

phongph

Member

Vẫn rất chung chung...

Chào bác!
Mình chỉ chia sẻ một chút về trải nghiệm của mình về ngân sách ($) khi đầu tư dây (Loa và Tín hiệu). Theo giá trị của dàn thì Bác có thể đầu tư dây Loa khoảng 2 tr và dây Tín hiệu khoảng 2 tr. Nhưng nếu Bác có kế hoạch nâng cấp bộ dàn trong tương lai gần thì nên đầu tư dây khoảng 5 - 8 tr/ cặp.
Còn mua dây loại gì thì phải theo cụ thể Bác cần liệt các thiết bị và Loa của bộ dàn và gu nhạc của bác (ngoài việc đều 3 dải). Tuy nhiên việc này chỉ giúp định hướng mà thôi, sau khi chọn sơ bộ về dây, Bác cần phải nghe thử (mượn shop hay bạn bè) sự phù hợp của dây với bộ dàn của mình trước khi quyết định mua.
Thanks!

thanhyk

Well-Known Member
Dàn chưa hay thì nói phải phối ghép hay nâng cấp tới khi nghe hay. Dàn hay rồi thì nói xài dây tốt cho hay hơn.

Kết luận: dàn chưa hay thì phải phối ghép hoặc nâng cấp đến khi hay thay vì xài dây xịn.
Dàn hay rồi xài dây xịn để hay hơn, tức là ban đầu nghe vẫn chưa 'hay hơn', vậy phải phối ghép hoặc nâng cấp để nghe 'hay hơn', mà đã hay nhất rồi thì lại chẳng cần dây xịn nữa.

Nói đùa cho vui thôi, nếu dây tốt đảm bảo chống nhiễu, nội trở thấp và ổn định, chất liệu dây đảm bảo mọi tần số đều 'thông' là ok. Như vậy em đồ chừng nó không cần phải mắc tiền như cái cd, amp, loa cùi của em. Vì chắc chắn 1 điều với sợi dây đảm bảo kỹ thuật trên thì việc âm thanh hay hoặc chất âm thay đổi phụ thuộc vào các thành phần cd, amp, loa quyết định.

phongph

Member

Chào các Bác!
Trước đây Tôi cũng nghĩ và đã theo con đường này: tập trung nhiều vào Loa, Pre - pow và CDP. Sau khi các thiết bị này tạm ổn, Tôi mới quan tâm đến dây Loa và Tín hiệu (bây giờ là dây nguồn và Lọc nguồn). Lúc đầu Tôi cũng chẳng chú ý và không tin rẳng dây ảnh hưởng nhiều chất âm của bộ dàn, nhưng sau khi có vài trải nghiệm với vài AE thì Tôi nghĩ rằng là có và mức độ tùy theo giá trị chung của bộ dàn và mức đầu tư cũng như yêu cầu của người nghe - yêu cầu về các dải, sự chi tiết, sự tách bạch, độ động, âm hình ...
P/s: Đầu tiên tôi chỉ sử dụng dây khoảng vài triệu. Còn hiện tại thì Tôi khá hài lòng về dây Loa và tín hiệu của mình (có giá trị cao hơn một chút so với Loa B&W 802 Diamond mà Tôi đang sử dụng).
Thanks!

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Chào các Bác!
Trước đây Tôi cũng nghĩ và đã theo con đường này: tập trung nhiều vào Loa, Pre - pow và CDP. Sau khi các thiết bị này tạm ổn, Tôi mới quan tâm đến dây Loa và Tín hiệu (bây giờ là dây nguồn và Lọc nguồn). Lúc đầu Tôi cũng chẳng chú ý và không tin rẳng dây ảnh hưởng nhiều chất âm của bộ dàn, nhưng sau khi có vài trải nghiệm với vài AE thì Tôi nghĩ rằng là có và mức độ tùy theo giá trị chung của bộ dàn và mức đầu tư cũng như yêu cầu của người nghe - yêu cầu về các dải, sự chi tiết, sự tách bạch, độ động, âm hình ...
P/s: Đầu tiên tôi chỉ sử dụng dây khoảng vài triệu. Còn hiện tại thì Tôi khá hài lòng về dây Loa và tín hiệu của mình (có giá trị cao hơn một chút so với Loa B&W 802 Diamond mà Tôi đang sử dụng).
Thanks!

Vậy là cái dây thừng đắt hơn con trâu hả bác =((

ThanhtrangHTKT

Active Member

Chào các Bác!
Thanks!
Em chỉ nghĩ dây tốt nó gỡ bỏ hiện tượng thắt cổ chai từ amp ra loa, từ CDP ra amp thôi! còn tiền dây mà đắt hơn tiền thiết bị thì chắc bị tẩu nặng rồi! Gần chỗ em cũng có bác loay hoay với dây dẫn, cặp mới đây bác mua có giá gần 28.000$ thế mới máu chứ! :D

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Dây loa, dây tín hiệu: Đầu tư bao nhiêu là đủ?

Em chỉ nghĩ dây tốt nó gỡ bỏ hiện tượng thắt cổ chai từ amp ra loa, từ CDP ra amp thôi! còn tiền dây mà đắt hơn tiền thiết bị thì chắc bị tẩu nặng rồi! Gần chỗ em cũng có bác loay hoay với dây dẫn, cặp mới đây bác mua có giá gần 28.000$ thế mới máu chứ! :D

Mua để dùng thì mới có giới hạn chứ mua để chơi thì nó thuộc vào vô hạn rồi bác ạ.

lan806

Well-Known Member
HDVN nâng cấp kiểu gì mà muốn đọc topic thì phải click vào topic rồi chọn trang cuối để đọc, cải lùi mất công bấm mấy lần mới vào tới nơi. .... Hết hứng.

Vdzung

Active Member
HDVN nâng cấp kiểu gì mà muốn đọc topic thì phải click vào topic rồi chọn trang cuối để đọc, cải lùi mất công bấm mấy lần mới vào tới nơi. .... Hết hứng.

Bác nóng thế, cứ góp ý rồi các Mod sẽ sửa mà bác.
Mời bác quay lại chủ đề dây nhợ ạ. Em đang lót dép ngồi nghe ạ.

kunlun

Member

em cũng thấy cái giao diện mới của HDVN không đẹp và thân thiện như giao diện cũ.hình như hao hao giống trang tinhte.

lan806

Well-Known Member

em cũng thấy cái giao diện mới của HDVN không đẹp và thân thiện như giao diện cũ.hình như hao hao giống trang tinhte.

Đúng bác ạ, rất giống Tinhte, em loay hoay 1 hồi mới hiểu được ý tưởng của các bác ấy. Đại loại là nhìn vào cột thứ 3 từ phía phải sang sẽ là người vừa mới comment, ở đó có cái nút giống như nút >> bấm vào đó sẽ nhảy tới bài viết cuối cùng.

hoanganhduytran

Active Member

Chào các Bác!
Thanks!

E kể với bác trải nghiệm thế này

Anh bạn e chơi đôi 802diamon, mono block Classe m600, Pre Cp700, Cpd meridian g08.2. Dây loa và tín hiệu đều là nordost valhalla. Em đã nghe bộ này rất rất nhiều lần nên rất quen thuộc chất âm của nó. Cách đây vài tuần, e có đi nghe đôi Avalon Transcendent . E cũng yêu cầu shop ghép với bộ đôi Pre, pow của classe, Cdp (moon 360) vì ko có Meridian, Vì dự định mua bộ dây loa Crystal Micro nên e yêu cầu ghép thử cùng dây tín hiệu Audio note kondo Kls vc ( do e mang đi ). Phải nói là e hết sức bất ngờ với bộ đồ phối ghép này, nó cho ra một chất âm có thể nói vượt trội hoàn toàn so với bộ 802Diamond của nhà bạn e ( nhất là khả năng kiểm soát bass ). Sau đó e yêu cầu shop thay cặp dây IC Tara Labs ISM Onboard The 1 và cặp dây loa Van den Hul The Cumulus 3T Hybrid. E nghe đi nghe lại 3 bài vừa nghe với dây loa crystal. Tai trâu của e chỉ nhận ra sự khác biệt rất nhỏ thôi. E nhìn sang đồng chí thử dây cho e thì chỉ thấy ông ấy nhún vai.Em nhẩm tính thì tổng chi phí bộ này cũng tương đương bộ nhà bạn e thôi, nhưng chất âm thì ......thôi ko nói nữa ko bạn e nó chửi e chết. Cuối cùng e quyết định lấy cặp Crystal. Hôm qua e thử cặp Crystal với cặp Siltech G7 của e, kết quả là sự khác biệt cũng rất ít. Nên bây giờ e quyết định là chuẩn bị e Valhalla của e sẽ ra đi để thêm tiền đầu tư thêm loa thôi các bác ah

Bin-K

Well-Known Member
Em luôn luôn nghĩ rằng dậy dợ nó cũng có cái gọi là đạt đỉnh, khi đã tới đỉnh rồi thì có nâng lên nó cũng chỉ nhỉnh hơn tý tẹo gọi là có chứ ko mang tính chất thay đổi chất âm hay kiểm soát các dải nên có chơi dây tín hiệu & loa em chỉ chơi trong tầm giá đó là kịch tầm (mà cái đỉnh này quy ra thóc em thấy nó quanh quanh tầm 2000~3000$ một cặp). Tẩu món j còn được chứ tẩu dây dợ thì mệt lắm, cọng nào cũng muốn thử hết.

Bên trên