Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

HD Beginner

Ðề: Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

Vào Team Viewer đê bạn. Ko thì sáng mai Team Viewer nhé. Cấu hình cho cả bác phongdvq luôn. Hi vọng sáng mai có 2 bác sẽ sáng cái đèn DTS-HD trên Receiver.

thieulam0234

e vừa mới team viewer với bác thovanhim...cuối cùng cũng đã xong...e cám ơn bác thovanhim rất nhìu àh.
Sau khi xong thì vì lý do e còn wá noob nên chưa bít lỗi nằm ở đâu (bác thovanhim co nói với e set up AVR or EDID Override chưa đúng) nên e sẽ trình bày sau khi làm lại lần 2 (giờ e đi ngủ lấy sức mai đi làm tiếp)
E cám ơn bác thovanhim 1 lần nữa

quickmoney

Có người muốn mua con Dell Zino của mình rồi nhưng mình vẫn lưỡng lự vì nếu ráp máy ATI 5xxx card VGA rời thì case to quá, rất xấu.

Cậy chỉ có cách dùng chipset H55 + I5 thôi phải không các bạn? nếu không cần card rời thì chắc là dùng case nhỏ được.

thovanhim

Member

Có người muốn mua con Dell Zino của mình rồi nhưng mình vẫn lưỡng lự vì nếu ráp máy ATI 5xxx card VGA rời thì case to quá, rất xấu.

Cậy chỉ có cách dùng chipset H55 + I5 thôi phải không các bạn? nếu không cần card rời thì chắc là dùng case nhỏ được.
Core i5 660 đổ xuống thôi bác nhé, đừng hoành tráng tận core i5 750 thì lại ko đc. Nếu chỉ nhu cầu HD thì core i3 + H55 là quá đủ rồi.

sao không thấy có bác nào nhận xét về cảm nhận khi xem phim có DTS-HD / DTS như đề mục đưa lên

Theo mình thì không thấy gì khác biệt cả có lẻ là tại máy AVR của mình không hay chăng

Vậy thế mà bác nào cũng nôn nao làm cho máy mình hiện cho được lên máy hàng chử đó

Xin các bác góp ý kiến thêm cho đề mục nầy

mosbiker

E cũng đang tính ráp 1 HTPC và còn đang lưỡng lự quá.Định sẽ dùng i3+p55+GF 9800GT nhưng chi phí hơi cao, đọc xong topic này nghe các bác nói có lẻ chỉ cần H55+i3 là đủ rồi nhưng em nghĩ onboard chắc ko bằng card rời.Vậy các bác cho e hỏi là nếu bây giờ em đập H55+i3 sau này xem bị giật hay gì thì em đổi qua card rời có okie ko các bác.Con P55 và H55 chỉ khác nhau là H55 co vga còn P55 ko có hay sao ạh.bt thì P55 có mạnh hơn H55 nhiều ko?thanks các bác trước

vinagoh

Well-Known Member

Cấu hình kg cần phải i3, i5 gì lắm đâu các bác à, mạnh thì tốt thôi nhưng phí tiền quá. Theo em làm E7400 là quá đủ, dành tiền mua car Ati 5xxx là chơi được dts-hd qua cổng HDMI rồi.

dhruan

Member

e vừa mới team viewer với bác thovanhim...cuối cùng cũng đã xong...e cám ơn bác thovanhim rất nhìu àh.
Sau khi xong thì vì lý do e còn wá noob nên chưa bít lỗi nằm ở đâu (bác thovanhim co nói với e set up AVR or EDID Override chưa đúng) nên e sẽ trình bày sau khi làm lại lần 2 (giờ e đi ngủ lấy sức mai đi làm tiếp)
E cám ơn bác thovanhim 1 lần nữa

khi nào rãnh bác thieulam0234 làm lại hướng dẫn setup card Ati 5450 nha, mình đang theo dõi vụ này, cho mình hỏi card Ati 5450 này khi xuất hình lên LCD (máy mình là pana 32LX80) hình ảnh, font chữ có rõ nét không vậy. Mình đang sài con VGA 4350 silent sao hình ảnh xuất ra HDMI xấu tệ, chữ rất nhoè không thể đọc được, dù mình chỉnh độ phân giải giống như màn hình 1366x768

quan645

Cái này trong trường hợp AVR có DTS-HD thì không đúng nữa rồi bác ơi. Giờ 1 cái VGA Card ATI 5450 có 1,2tr VNĐ là có thể bitstream DTS-HD được rồi (Em đang dùng ATI 5570 giá 2.1tr VNĐ vì có thêm tí nhu cầu game) Còn nếu lắp máy mới dùng CPU Core i thì chỉ cần card onboard của chipset H55 là bitstream đc luôn chả cần cái card nào nữa (Em đã test với con laptop Core i5 của em)
Phần mềm thì em dùng MPC-HC với ffdshow là xong hết chả cần gì đến TMT hay PowerDVD mà lại dùng được cả phụ đề ngoài

cái này bác nói không chuẩn rồi, bác chỉ mới chơi HD ở tầm gọi là cho có. bác cứ thử lắp bluray player vào HTPC của bác và kiếm cái dĩa bluray chuẩn phát với màn hình 50' xem kết quả thế nào, đảm bảo không như bác nghĩ

Rất mong sẽ có 1 giải pháp hiệu quả trong tuong lai gân để anh em HTPC được enjoy DTS-HD MAster Audio!

Mình đang dùng ASUS Xonar + 5 cục Power Marantz MA 500 Mono block + phần mềm Total Media Theater giải mã DTS-HD MA. Cách này rẻ hơn mua AVR[/QUOTE]

Cách chơi này của chú rất dở là lúc xem phim lại phải bật lần lượt nút Power của 5 quả pow ma răng lên. rất khó chịu. mà để giải quyết vấn đề này khoa học hiện nay vẫn bó tay. Chi bằng đem 5 cục đó đi đổi lấy một cục Rotel 5 kênh thì hơn.

dhruan

Member

các bác trả lời gấp giùm card Ati Radeon HD5450 này xuất hìnhtừ HDMI ra LCD, font chữ có đẹp như khi xuất bằng cổng VGA không vậy. mình đọc tin hay down ohim mà font chữ không d0ọc được là bó tay rồi. xem phim chắc là OK

quan645

các bác trả lời gấp giùm card Ati Radeon HD5450 này xuất hìnhtừ HDMI ra LCD, font chữ có đẹp như khi xuất bằng cổng VGA không vậy. mình đọc tin hay down ohim mà font chữ không d0ọc được là bó tay rồi. xem phim chắc là OK

nếu màn hình của bác chuẩn HD 1080P và chịu khó chỉnh một tí thì kết nối HDMI ok ngay đọc như trên màn hình máy tính.

dhruan

Member

nếu màn hình của bác chuẩn HD 1080P và chịu khó chỉnh một tí thì kết nối HDMI ok ngay đọc như trên màn hình máy tính.

LCD mình chỉ HD ready thôi 1366x768, bạn nói cụ thể chỉnh như thế nào được không, mình cũng thử chỉnh tùm lum rồi, nhưng không biết chỉnh chính xác ở chổ nào, hay thiếu soft nào nữa không, cài tất cả những gì có trong đĩa đính kèm của card VGA rồi.

HD_Deals

Thông thường, với những phim HD có DTS-HD hoặc TrueHD thì có bitrate rất cao. Do đó khi tính tới cấu hình tối thiểu của HTPC cần tính tới khả năng bị giật hình (stutter) ngay cả đã ra được DTS-HD trên AVR. Tôi đang xài con AMD x2 555 nên không quan tâm lắm, nhiều bạn trong diễn đàn đề nghị CPU phải >2.4GHz mới được.

alodimei

Em vừa mua card ATI 5450 kết nối với tivi Sharp LE700M fullHD bằng HDMI nhưng nó thiếu 1'' ở các cạnh. Kết nối D-sub thì hiện full màn hình. Bác có biết cách chỉnh hình ảnh trong trường hợp này ko ? Giúp em với. Cám ơn bác nhiều.

Bên trên