Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

ilundb

Member
Ðề: Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

Nếu chỉ đơn thuần xem phim thì làm con ATI 5450 như của em là được, còn nếu muốn chơi game nữa thì cứ số càng lớn mà mua, ví dụ 5970 :D
100% là pass-through âm thanh HD qua cổng HDMI.

Cho em hỏi ngu tí, card này em ko thấy có cổng HDMI, vậy nó xuất âm thanh qua cổng display port hả bác?

mezzo

Cho em hỏi ngu tí, card này em ko thấy có cổng HDMI, vậy nó xuất âm thanh qua cổng display port hả bác?

Sao lại không có HDMI nhỉ

mezzo

Hoho, em mà lắp từ đầu thì cũng làm theo cách này.
Thay main bây giờ là em phải thay cả Ram và CPU nên chỉ thay mỗi cái card Video thôi :))
Bác mezzo đang sài i5 nên tiện quá còn gì :D

Nhưng mà em nghe nói I5 750 mà dùng với Main H55 thì không dùng được VGA onboard của main, mà H55 phải đi với I3 hoặc I5 32nm, còn I5 750 của em mà đi với Main H55 thì cũng phải dùng VGA rời

mezzo

cái đó là display-port bác ơi, có phải hdmi đâu

Đây nè bác: ASUS EAH5450

Display port là tên gọi chung cho các port xuất hình ảnh của VGA chứ nó đâu phải là loại port gì đâu bác

manhthang

Huyền Thoại

Còn sót vấn đề này.

Làm theo cách này thì sẽ decoder video = GPU DXVA. Tuy nhiên nếu bác nào config để dùng CPU decoder (ffdshow Video Decoder hay CoreAVC) thì có thể sẽ gặp tình trạng mất tiếng, tiếng chập chờn. Các bác tham khảo cách khắc phục ở đây http://forums.amd.com/game/messageview.cfm?catid=260&threadid=125180

Tình hình là em chưa giải quyết được theo cách thứ 2 này vì chưa kiếm được AGP Clock Tool cho 5450 (chỉ có cho 4800 trở xuống và 5800 trở lên :()
Ngay cả Funmark cũng chỉ có bản dành cho Vista 32bit là hỗ trợ cao nhất.

ilundb

Member

Tình hình là em chưa giải quyết được theo cách thứ 2 này vì chưa kiếm được AGP Clock Tool cho 5450 (chỉ có cho 4800 trở xuống và 5800 trở lên :()
Ngay cả Funmark cũng chỉ có bản dành cho Vista 32bit là hỗ trợ cao nhất.

Vậy cái bác manhthang đang dùng là ASUS EAH5450 hay ATI HD5450 ạ. Thấy bác review nên cũng ham hố

ilundb

Member

Xin lỗi bác, em chưa kịp cập nhật, nhưng rõ ràng con 5450 người ta ghi rõ ràng là HDMI rồi chứ còn gì nữa

theo hình bác đưa ở trên là con ATI HD5450 ko có HDMI,còn hình dưới là con ASUS EAH5450 mới có hdmi. Theo bác thovannhim ở post#2 thì giá của ATI 5450 là 1,2tr nên em mới đoán nó là HD5450, chứ con EAH5450 thì hơn 1,6tr

mezzo

Vậy cái bác manhthang đang dùng là ASUS EAH5450 hay ATI HD5450 ạ. Thấy bác review nên cũng ham hố

Bác MT đang dùng con 5450 bạn à, chiều nay mình cũng đi xúc đây, lấy con ASUS EAH5450 512M giá 1.170.000 $-), bán con HIS 4670 rồi nên giờ máy không chạy được 2 hôm nay rồi.

thovanhim

Member

theo hình bác đưa ở trên là con ATI HD5450 ko có HDMI,còn hình dưới là con ASUS EAH5450 mới có hdmi. Theo bác thovannhim ở post#2 thì giá của ATI 5450 là 1,2tr nên em mới đoán nó là HD5450, chứ con EAH5450 thì hơn 1,6tr

Em đảm bảo tất cả các thể loại card ATI 5450 đều có HDMI hết. :) Con này mà ko có HDMI thì chắc chả ai mua vì chơi game thì chưa với đc còn văn phòng thì dùng card onboard cho lành

quickmoney

Minh đã lỡ mua con Dell Zino with ATI Radion HD 4330, có cách nào chơi được DTS -HD không các bạn#:-S

manhthang

Huyền Thoại

1,2tr là con này http://www.gigabyte.vn/Products/VGA/Products_Overview.aspx?ProductID=3391

thovanhim

Member

Nhưng mà em nghe nói I5 750 mà dùng với Main H55 thì không dùng được VGA onboard của main, mà H55 phải đi với I3 hoặc I5 32nm, còn I5 750 của em mà đi với Main H55 thì cũng phải dùng VGA rời

Sorry em không để ý. Đúng là con i5 Series 7 ko được. :D Bác lại phải làm giàu cho ngành điện rồi, CPU này đã ngốn 95W lại tốn thêm điện cho cái VGA Card

manhthang

Huyền Thoại

Tình hình là rất tình hình, máy tính em sẽ bận biên tập lũ Bluray hết 1,2 ngày tới. Bác thovanhim thử tìm hiểu vụ decode bằng CPU qua CoreAVC nhé :D
Em tìm tung lên mà không có cái AVG Clock Tool nên chịu rồi.

HDTAK

Member

Minh đã lỡ mua con Dell Zino with ATI Radion HD 4330, có cách nào chơi được DTS -HD không các bạn#:-S

Bác bán con Dell đi rồi làm con này nè http://www.5giay.vn/showthread.php?t=1728415, em cũng đang nhắm nó đấy hoặc cao cấp hơn thì chơi Sony vaio dòng E cũng có card ATI 5xxx, dòng card ATi 5xxx đã pass được audio HD rồi.

thovanhim

Member

Tình hình là rất tình hình, máy tính em sẽ bận biên tập lũ Bluray hết 1,2 ngày tới. Bác thovanhim thử tìm hiểu vụ decode bằng CPU qua CoreAVC nhé :D

Search lung tung thấy cái Driver 10.4a beta của ATI ko biết nó khắc phục được chưa tối về em thử luôn
http://support.amd.com/us/kbarticles/Pages/ATI-Catalyst-10-4-a-Hotfix.aspx

Cũng có thể tắt cái powerplay đấy bằng Control Center mà ko dùng Clock toolhttp://forums.amd.com/game/messageview.cfm?catid=260&threadid=130449&enterthread=y&STARTPAGE=2

thovanhim

Member

Cái Driver 10.4a Preview không có tác dụng :(

Cái AMD GPU Clock Tool v0.9.26.0 For HD 5870 vẫn dùng được cho cái ATI 5570 của em và nó có tác dụng, decoder = CPU với ffdshow Video Decoder thì âm thanh bình thường. Em toàn chơi đồ 64bit nên không cài CoreAVC :) nhưng nghĩ ffdshow được thì chắc CoreAVC chắc cũng được

Em nghịch ngợm 1 hồi giờ thằng ffdshow audio cái gì nó cũng đem ra giải mã kể cả AC3 chứ không thèm pass through nữa, trên AVR toàn hiện multi ch in, gỡ đi cài lại cũng ko đc ~X( ~X( ~X( Chơi DTS MA và Dolby True HD bằng cách dùng soft giải mã rồi out qua HDMI 1.3a sang Denon 2310 :(( mình thật là hoành tráng tự sướng cái cho đỡ tức

manhthang

Huyền Thoại

Cái Driver 10.4a Preview không có tác dụng :(

Cái AMD GPU Clock Tool v0.9.26.0 For HD 5870 vẫn dùng được cho cái ATI 5570 của em và nó có tác dụng, decoder = CPU với ffdshow Video Decoder thì âm thanh bình thường. Em toàn chơi đồ 64bit nên không cài CoreAVC :) nhưng nghĩ ffdshow được thì chắc CoreAVC chắc cũng được

Em nghịch ngợm 1 hồi giờ thằng ffdshow audio cái gì nó cũng đem ra giải mã kể cả AC3 chứ không thèm pass through nữa, trên AVR toàn hiện multi ch in, gỡ đi cài lại cũng ko đc ~X( ~X( ~X( Chơi DTS MA và Dolby True HD bằng cách dùng soft giải mã rồi out qua HDMI 1.3a sang Denon 2310 :(( mình thật là hoành tráng tự sướng cái cho đỡ tức

Cảm ơn bác đã thử nghiệm và chia sẻ, em đang ngập cổ với đống Bluray, đang sắp xếp lại để xóa bớt những phim không thích, chỉ giữ những phim hành động hoàng tráng và những phim có cảnh quay đẹp thôi. Mặc dù đang có tới 370 phim nhưng xóa bớt chỉ còn tầm hơn 200 là đẹp :D
Em cũng đang cài Vista 64bit và Win 7 64 bit nhưng vẫn dùng CoreAVC đây :)

Bên trên