Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

ctpmt

Member
Ðề: Có Nên Theo Đuổi DTS-HD với HTPC ?

Cái này trong trường hợp AVR có DTS-HD thì không đúng nữa rồi bác ơi. Giờ 1 cái VGA Card ATI 5450 có 1,2tr VNĐ là có thể bitstream DTS-HD được rồi (Em đang dùng ATI 5570 giá 2.1tr VNĐ vì có thêm tí nhu cầu game) Còn nếu lắp máy mới dùng CPU Core i thì chỉ cần card onboard của chipset H55 là bitstream đc luôn chả cần cái card nào nữa (Em đã test với con laptop Core i5 của em)
Phần mềm thì em dùng MPC-HC với ffdshow là xong hết chả cần gì đến TMT hay PowerDVD mà lại dùng được cả phụ đề ngoài

Mình dựng con THPC chạy core i5 750, VGA ATI HD 5500. Cái VGA này giải mà được DTS-HD và Dolby TrueHD phải không bác thovanhim? Vì mình chưa sắm được AVR có đường HDMI thế là phải tậu em sourd Onkyo se 200 PCI-LTD chú này lại không giải mã được DTS-HD và Dolby TrueHD. Thế là mất tiền oan, chỉ để nghe nhạc. Bác có kinh nghiệm tinh chỉnh sound của con VGD 5500 chia xẻ với mình chút. Vì mình đang có kế hoạch sắm bộ Denon 3310+B&W để kết hợp với con HTPC mới lắp của mình.

manhthang

Huyền Thoại

Mình dựng con THPC chạy core i5 750, VGA ATI HD 5500. Cái VGA này giải mà được DTS-HD và Dolby TrueHD phải không bác thovanhim? Vì mình chưa sắm được AVR có đường HDMI thế là phải tậu em sourd Onkyo se 200 PCI-LTD chú này lại không giải mã được DTS-HD và Dolby TrueHD. Thế là mất tiền oan, chỉ để nghe nhạc. Bác có kinh nghiệm tinh chỉnh sound của con VGD 5500 chia xẻ với mình chút. Vì mình đang có kế hoạch sắm bộ Denon 3310+B&W để kết hợp với con HTPC mới lắp của mình.

Giải mã được nhưng chỉ xuất âm thanh qua cổng HDMI, bạn vẫn phải có receiver có cổng HDMI in mới dùng được.

thovanhim

Member

Cái sound trên ATI chỉ có nhiệm vụ bitstream audio thui chứ nó chả giải mã cái gì đâu bác. Nếu bác không quá quan trọng về chất lượng khi nghe nhạc thì đổi Onkyo lấy Asus xonar hdav1.3 deluxe rồi dùng Xonar giải mã DTS-HD sau đó xuất analog ra AVR. cách này có lẽ đơn giản nhất và gần như bác không mất thêm chi phí gì

ctpmt

Member

Cái sound trên ATI chỉ có nhiệm vụ bitstream audio thui chứ nó chả giải mã cái gì đâu bác. Nếu bác không quá quan trọng về chất lượng khi nghe nhạc thì đổi Onkyo lấy Asus xonar hdav1.3 deluxe rồi dùng Xonar giải mã DTS-HD sau đó xuất analog ra AVR. cách này có lẽ đơn giản nhất và gần như bác không mất thêm chi phí gì

Nhưng mua onkyo roài vừa lắp được một tuần, đổi kiểu gì hả bác, thế mới đau iem chứ! :D

please_helpme

Active Member

:D Em lại tư vấn kiểu bán bớt đồ đây. Theo cấu hình dưới chữ ký của bác thì bác bán main + VGA 4670 đi mua 1 em main chipset H55 dùng luôn card onboard vẫn bitstream DTS-HD ầm ầm mà cái onboard này vẫn bật sharpen cho MPC-HC được đấy nhé. :) Dùng cách này còn tiết kiệm được điện hơn bác manhthang mà có lẽ vẫn dư được tiền làm em HDD 500GB :)

Bác tham khảo cái main GIGABYTE™GA-H55M-UD2H có cả cổng eSATA sẵn luôn
http://maihoang.com.vn/ProductDetails.aspx?pro=6334&cate=Bo mạch chủ

Main này hỗ trợ USB 2.0 thôi
chú này support luôn 3.0 nè Bác
http://www.gigabyte.vn/Products/Mot...board&ProductID=3308&ProductName=GA-H55M-USB3

please_helpme

Active Member

Cho em hỏi ngu tí, card này em ko thấy có cổng HDMI, vậy nó xuất âm thanh qua cổng display port hả bác?

cái đó là display-port bác ơi, có phải hdmi đâu

Đây nè bác: ASUS EAH5450

Display port là tên gọi chung cho các port xuất hình ảnh của VGA chứ nó đâu phải là loại port gì đâu bác

#1. DisplayPort (trên macbook)
#2. D-Sub (hay gọi là VGA)
#3. DVI
#4. HDMI
4 chuẩn khác nhau
VGA là tên goi chung

manhthang

Huyền Thoại

#1. DisplayPort (trên macbook)
#2. D-Sub (hay gọi là VGA)
#3. DVI
#4. HDMI
4 chuẩn khác nhau
VGA là tên goi chung

VGA = Video Graphics Array
Hay còn gọi là Graphic Card hay Video Card, tiếng Việt là Card màn hình, Card đồ họa. Do thời của D-Sub ngự trị quá lâu đến nỗi cứ cáp D-Sub là người ta gọi là cáp VGA :D

thovanhim

Member

Cảm ơn bác đã thử nghiệm và chia sẻ, em đang ngập cổ với đống Bluray, đang sắp xếp lại để xóa bớt những phim không thích, chỉ giữ những phim hành động hoàng tráng và những phim có cảnh quay đẹp thôi. Mặc dù đang có tới 370 phim nhưng xóa bớt chỉ còn tầm hơn 200 là đẹp :D
Em cũng đang cài Vista 64bit và Win 7 64 bit nhưng vẫn dùng CoreAVC đây :)
Tình hình là cái AMD Clock Tool nó không được ổn định lắm và xung đột với cái Control Center. Còn cái dùng profile và Ati Overdrive thì để mai em thử vậy. Tối nay để yên lành xem Avatar lấy sức cổ vũ Barca vậy

vinagoh

Well-Known Member

VGA = Video Graphics Array
Hay còn gọi là Graphic Card hay Video Card, tiếng Việt là Card màn hình, Card đồ họa. Do thời của D-Sub ngự trị quá lâu đến nỗi cứ cáp D-Sub là người ta gọi là cáp VGA :D

Chuẩn hem cần chỉnh!!! =D>

duynhat827787

dùng Xonar giải mã DTS-HD sau đó xuất analog ra AVR
Bác Thovanhim cho minh hỏi tí nhé?
Mình cũng đang dùng Asus xonar 1.3 deluxe nhưng không có AVR. Mình sử dụng Asus xonar giải mả tín hiệu sau đó xuất analog ra 3 ampli 2kênh rồi ra loa. làm theo cách này mình có nghe được True HD không?

HDTAK

Member

Cái này trong trường hợp AVR có DTS-HD thì không đúng nữa rồi bác ơi. Giờ 1 cái VGA Card ATI 5450 có 1,2tr VNĐ là có thể bitstream DTS-HD được rồi (Em đang dùng ATI 5570 giá 2.1tr VNĐ vì có thêm tí nhu cầu game) Còn nếu lắp máy mới dùng CPU Core i thì chỉ cần card onboard của chipset H55 là bitstream đc luôn chả cần cái card nào nữa (Em đã test với con laptop Core i5 của em)
Phần mềm thì em dùng MPC-HC với ffdshow là xong hết chả cần gì đến TMT hay PowerDVD mà lại dùng được cả phụ đề ngoài

Nhờ bác thovanhim hướng dẫn cách config để ra âm thanh audio HD, em đang có con lap sài core i3 và ati hd5470 mà loay hoay chưa biết cách config thế nào, tks bác trước

hnim47

Mình cũng đang dùng Asus xonar 1.3 deluxe nhưng không có AVR. Mình sử dụng Asus xonar giải mả tín hiệu sau đó xuất analog ra 3 ampli 2kênh rồi ra loa. làm theo cách này mình có nghe được True HD không?

Các bác cho em hỏi là nếu đã dùng card sound để giải mã DTS và xuất analog ra AVR thì có cần thiết phải mua AVR có DTS không?hay chỉ cần mua AVR có Dolby Surround là được?vì AVR Dolby rẻ hơn nhiều

HDTAK

Member

Tình hình là sao khi "mò mẫm" cái MPC với ffdshow thì em đã chỉnh được cho cái logo HD màu xanh dương trên AVR Denon 1909 hiện ra, tuy nhiên có vấn đề sau: xem chừng 1 phút, âm thanh bị méo tiếng, màn hình hiện thị của AVR bị nhảy liên tục, em nghĩ là do cáp hdmi lởm nên không đủ khả năng vừa truyền cả hình ảnh và audio HD nên thay bằng cáp Monster xịn nhưng tình trạng trên vẫn xuất hiện, không biết có phải lỗi do nguồn film không các bác, em chỉ mới down được duy nhất film Bluray Avatar 2009 có audio HD.

thovanhim

Member

Tình hình là sao khi "mò mẫm" cái MPC với ffdshow thì em đã chỉnh được cho cái logo HD màu xanh dương trên AVR Denon 1909 hiện ra, tuy nhiên có vấn đề sau: xem chừng 1 phút, âm thanh bị méo tiếng, màn hình hiện thị của AVR bị nhảy liên tục, em nghĩ là do cáp hdmi lởm nên không đủ khả năng vừa truyền cả hình ảnh và audio HD nên thay bằng cáp Monster xịn nhưng tình trạng trên vẫn xuất hiện, không biết có phải lỗi do nguồn film không các bác, em chỉ mới down được duy nhất film Bluray Avatar 2009 có audio HD.

Không phải tại cable HDMI đâu bác, nó tại cái powersave của intel làm cho xung nhịp của card không đều khi giải mã video bằng CPU, em hỏi thăm bác gúc gờ thấy cũng có cách giải quyết nhưng dạo này bận quá nên chưa test được.
Bác dùng DXVA giải mã video nó sẽ hết tình trạng đó.
Bác nào dùng ATI5xxx chắc cũng sẽ gặp tình trạng này

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Các bác cho em hỏi là nếu đã dùng card sound để giải mã DTS và xuất analog ra AVR thì có cần thiết phải mua AVR có DTS không?hay chỉ cần mua AVR có Dolby Surround là được?vì AVR Dolby rẻ hơn nhiều
Trường hợp này bạn phải chắc là AVR đó có 5.1 input thì mới dùng được.

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Trường hợp này bạn có thể mua một cục Power 5 kênh thì rẻ và đẹp hơn là 3 apli 2 kênh. Ví dụ ROTEL 975 giá khoảng 4,5 triệu.

hnim47

Trường hợp này bạn phải chắc là AVR đó có 5.1 input thì mới dùng được.

vâng, cám ơn bác BAN CHAI NHO rất nhiều, em hỏi trong thread này mãi không có ai trả lời nên phải lập topic mới. Một lần nữa cám ơn bác

Bên trên