Chém gió về rượu!

kUtU

Member
Ðề: Chém gió về rượu!

bác dịch thế này em thua
Dịch như cu HDCP này gọi là dịch hạch..hehehe

Các cụ ngày xưa vẫn truyền miệng nhau rằng: trà tam rượu tứ;))
Chú này bí chữ nè phải gọi là "trà tam tửu tứ..."
Tri kỷ tương phùng thiên bôi thiểu .=D>
Câu này nói bị lộn ngược, nguyên văn là "tửu phùng tri kỷ thiên bôi thiểu"
Rượu ngon mà gặp bạn hiền thì ngàn chén cũng không đủ.

khoahq

Active Member

Em xem phim thấy tụi tây hay uống rượu tequila, ko biết ở VN có bán loại này ko (ko phải hàng đểu nhé các bác) và giá cả ntn?

phicong

"Nam vô tửu như cờ vô phong". Không có rượi là cờ không phất được :))

chuot

ĐỂ em dịch hầu các bác:
nửa đêm vài chén rượu
sáng ra dăm tách trà
làm tình ngày một phát
bác sỹ phải chạy xa :-c

Sao lại có một phát ?
Các cụ đã nói, "đêm bảy, ngày ba, ngoài ra không kể". Sơ sơ đã hơn chục phát rồi

biento

giờ này vào topic này thấy buồn ghê! vì không có tí nào để nhâm nhi:D

TR0JAN

Các bác chơi thơ, em chơi câu đối vậy :D

ƠN
CON
||CÒN
HẾT
ĐỨC
CHÁU
||TIỀN
TIỀN
TỔ
THẢO
||CÒN
HẾT
TIÊN
HIỀN
||RƯỢU
RƯỢU
SINH
MẶC
||CÒN
HẾT
RA
SỨC
||HUYNH
ANH
RƯỢU
SAY
||ĐỆ
EM

Bonus thêm 2 câu thơ :)

Rượu làm ta say ta lại tỉnh
Ta tỉnh rồi rượu chết với ta

kimvodanh523

Ôi trời, lâu ngày vào lại topic sao thấy toàn thơ văn lai láng thế này, đúng là các bác HD nhà mình có tâm hồn nghệ sĩ phết :D

Mà công nhận, nhâm nhi ly rượu mà không có chút thơ văn cho thêm thi vị thì chán thật, để ráng ngồi đọc hết thớt để bổ sung thêm tinh hoa chém gió trong các cuộc nhậu rồi làm tiếp vài bài về rượu hầu các bác :D

kimvodanh523

Có bác nào biết chỗ bán cái hũ sành để chứa rượu không? Số là e có thằng bạn ngoài bắc chuyên gửi rượu nấu vào cho uống nhưng thấy các cụ bảo là phải chứa trong cái hũ sành để mấy tháng hãy uống nó mới êm và ngon. Sáng nay đi khắp SG: Chợ Kim Biên, chợ Lớn, rồi Nguyễn Chí Thanh kiếm không có. Tìm trên mạng thì có ông tút ngoài Nam Định bán.

Ồ, vụ này em mới nghe nè, cũng mê rượu nấu lắm nhưng phải chỗ quen biết thì mới tin tưởng được chứ không thì chả biết họ ngâm ủ gì trong đó. Còn hũ sành thì bác xuống khu chợ Kim Biên xem sao.

minhnguyen20

Tưởng bác Kimvodanh bỏ thớt này luôn rồi chứ, lập thớt rồi comment được 2 phát xong lặn luôn. Em đang hóng tiếp mấy bài khác của bác, với chưa thấy bác nào trong này giới thiệu món rượu nào ngon cho anh em thưởng thức hết cả.

kimvodanh523

Tưởng bác Kimvodanh bỏ thớt này luôn rồi chứ, lập thớt rồi comment được 2 phát xong lặn luôn. Em đang hóng tiếp mấy bài khác của bác, với chưa thấy bác nào trong này giới thiệu món rượu nào ngon cho anh em thưởng thức hết cả.

Vâng vâng, vừa rồi em bận quá, chả có thời gian online :(

Thôi nhân tiện em đang nói dở về whisky chắc xin bổ sung thêm về các loại whisky và một số loại whisky ngon theo nơi sản xuất.

Nếu xét theo nguồn gốc và nơi sản xuất thì hiện tại whisky có 3 loại chủ yếu:

Scotch Whisky: Whisky xì cốt len, đây được xem là loại whisky ngon nhất vì có nguồn gốc lịch sử lâu năm (khởi nguồn của whisky) cùng các lò nấu rượu lớn và uy tín (đến nay còn tồn tại tầm 90 lò nấu rượu trên khắp Scotland). Whisky Scotland chủ yếu được chế biến từ lúa mạch - Malt và nổi tiếng nhất với các dòng Singlemalt (whisky mạch nha đơn) vì các loại singlemalt này thể hiện rõ sự khác biệt về hương vị giữa các lò nấu rượu khác nhau và các vùng khác nhau. Tuy nhiên, phổ biến nhất trên thế giới hiện nay lại là các dòng Blended (pha trộn nhiều loại Singlemalt khác nhau) như Johnnie Walker, Chivas Regal...

Irish Whisky: Là whisky được chế biến từ Ireland, ít nổi tiếng hơn so với Scotch Whisky, nhưng whisky Ireland cũng khá đặc biệt nhờ vào quy trình chế biến không sử dụng than bùn như whisky Scotch nên ít vị khói và có phần ngọt, nhẹ hơn Scotch Whisky. Ireland thì chủ yếu sản xuất Blended là phần nhiều. Em thấy đa phần whisky IReland không được biết nhiều ở Việt Nam, nên chỉ xin đưa ra 1 ví dụ là dòng Middleton là nổi tiếng nhất.

American whisky: Whisky Mỹ, và whisky Mỹ cũng thực dụng như người Mỹ luôn, nên nó được chế biến từ lúa mạch đen (Rye) và ngô (Bourbon), một số vùng của Mỹ còn trộn thêm những loại ngũ cốc khác trong quá trình ngâm ủ nữa. Cá nhân em thì thấy đây là loại rượu kém ngon nhất trong các dòng whisky, vị nhẹ hơn mà lại không thơm bằng Scotch với cả Irish và dĩ nhiên, giá cả cũng rẻ hơn 2 loại whisky kia rất nhiều và khá bình dân. Hà, nhưng chắc có lẻ vì rẻ nên whisky Mỹ hiện nay khá phổ biến trong các bar và pub, thậm chí ở cả Việt Nam với 2 dòng Jack Daniel's và Jim Beam, mấy lần đi bar hay và Accoustic nghe nhạc em cũng thấy mấy em teen đứng cầm chai này uống nè, kể cũng phong cách mà mình quen vị whisky truyền thống nên uống rượu này vào thấy nó kì kì thế nào ấy. Ngoài ra thì whisky Tennessee cũng khá nổi tiếng.

Bên trên