Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Bạn thấy Battleship thế nào?

• Hay

Số phiếu: 31 31.6%
  • Bình thưởng

Số phiếu: 43 43.9%
  • Dở

Số phiếu: 24 24.5%

• Số lượng người bầu chọn
    98

author

Đó không phải là F-35 đâu. Tàu sân bay xuất hiện trong phim này là USS Ronald Reagan (CVN-76). Máy bay chiến đấu cho CVN-76 bao gồm chiến đấu cơ đa năng F/A-18E/F Super Hornet, máy bay trinh sát E-2 Hawkey, trực thăng SH-60 Seahawk, và máy bay vận tải C-2 Greyhound. Con chiến đấu cơ nổ tung ở đoạn đầu và oanh tạc ở đoạn cuối là F/A-18. Mình bổ sung, chi tiết này thực ra đã bị chỉnh khác một chút với thực tế. Lẽ ra tham gia RIMPAC thì phải là USS Nimitz (CVN-68) mới đúng. Nhưng chắc nó đi làm nhiệm vụ không thuê được nên thuê Ronald Reagan. Bạn cũng không nên hy vọng vào mấy anh chàng bự chảng này. Tuy là linh hồn của hạm đội, là chủ lực trong các trận chiến, nhưng sự khủng khiếp của tàu sân bay là máy bay chứ không phải hệ thống vũ khí. Các công việc cần đến pháo hạm hay tên lửa hành trình… đã có một hạm đội hộ tống của tàu sân bay mang theo rồi. Các hệ thống vũ khí trang bị cho tàu sân bay hầu hết đảm nhiệm chức năng phòng thủ cho tàu. Thế nên tàu sân bay có tham chiến thì cũng chỉ toàn máy bay lượn vèo vèo. Hải chiến mà toàn máy bay thì mất hay.
:D:D:D=D>=D>=D> Cảm ơn bác hoatruclam

Ðề: Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Ý mình là chỉ có mình chiếc TSB thôi á:D, ko bàn đến vụ có cả 1 đội đi theo.

Cả trong lí thuyết lẫn thực tế thì bạn chỉ có thể động đến TSB khi vượt qua đội hộ tống của nó. Và cũng như mình nói rồi đó. Kể cả trong trưởng hợp 1 vs 1, khi bạn lọt vào phạm vi kiểm soát TSB (theo dõi bằng vệ tinh, E-2C) bạn sẽ nhận được các cảnh báo cần thiết. Khi bạn tới gần hơn nữa, trước khi có bất cứ động thái gì gây hấn, sẽ có ít nhất 2 chú Super Hornet cất cánh và "hộ tống" bạn rời khỏi khu vực đó. Khi bạn triển khai hệ thống vũ khí cũng là lúc vài quả dài dài tròn tròn đít phụt ra lửa đến chơi với bạn. Tùy thuộc vào bạn ở đâu mà cái quả đó có thể thay đổi. Nếu là ở trên trời thì sẽ có tên lửa đối không AIM-9 Sidewinder, AIM-120 AMRAAM hoặc AIM-7 Sparrow ; dưới đất sẽ có tên lửa đối đất AGM-65 Maverick, SLAM-ER, AGM-88 HARM Anti-radiation missile hoặc AGM-154 Joint Standoff Weapon; trên mặt nước sẽ là tên lửa đối hạm AGM-84 Harpoon (các loại tên lửa thường trang bị cho Super Hornet). May mắn hơn có khi lại trúng được một rổ bom thông minh ấy chứ. À trong trường hợp bạn lặn dưới nước thì coi chừng ngư lôi và mấy con trực thăng săn ngầm nhé. Giờ bạn còn muốn bắn nó nát bươm không ^^.

Mình thắc mắc là sao nó ko trang bị pháo trên tàu Missouri cho mấy con Destroyer nhỉ, thay cho khẩu pháo nhỏ gắn phía trc Destroyer á :D
Cái này liên quan đến nhiều thứ. Đại khái hãy nghĩ đến một lí do cực kì đơn giản. Pháo của Missouri là pháo 407mm, cực kì to, nếu lắp trên mấy còn Destroyer thì chúng sẽ phải xây to ra để chịu được phản lực khi khai hỏa, như thế sẽ dẫn tới việc tốn kém thêm chi phí xây tàu, tàu lại kém cơ động hơn do trọng lượng và kích thước lớn. Ngoài ra bây giờ chiến tranh là cuộc chiến ngoài tầm nhìn. Đánh nhau chủ yếu là tên lửa, lúc này pháo hạm mất đi vai trò chủ lực, thế nên xây pháo to cũng chả để làm gì. Đó là 2 lí do đơn giản nhất mà ngoại đạo cũng có thể thấy. Bạn vào các diễn đàn khí tài quân sự hỏi sẽ có câu trả lời kĩ càng hơn.

author

Việt Nam không biết bao giờ mới có tàu sân bay nhỉ? ĐNÁ chỉ duy nhất Thái Lan có. Việt Nam mà có thì bọn tàu khựa hết lắm chuyện ngay

Ðề: Re: Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Việt Nam không biết bao giờ mới có tàu sân bay nhỉ? ĐNÁ chỉ duy nhất Thái Lan có. Việt Nam mà có thì bọn tàu khựa hết lắm chuyện ngay
Một câu hỏi hay, cái này chắc phải chuyển Bộ Quốc Phòng.:-c

leon_123

Active Member

Thì mấy bạn kia bảo sao ko có TSB tham chiến trong phim, mình mới nói là nếu có thêm TSB cũng tham chiến đc gì, chỉ cần mấy con Destroyer là đủ rồi (ko nói đến máy bay), vì TSB có đc trang bị vũ khí để bắn các tàu khác đâu.
Trc h thấy có TSB vào là toàn cho máy bay cất cánh để đi thả bom bắn tên lửa thôi chứ bản thân TSB đi bắn thì chưa thấy bao h.

Với năng lực tác chiến hiện tại thì e rằng cho VN 5 con Tàu sân bay nguyên tử của Mỹ đi đánh trận chắc đắm cả 5 thôi. Tuy tàu chiến có thể hoạt động độc lập, nhưng trong một chiến dịch thì cần sự phối hợp nhuần nhuyễn giữa các tàu với nhau, giữa khu trục, tuần dương, khinh hạm, mẫu hạm, tàu ngầm, máy bay với nhau, giữa tàu đánh xa đánh gần, tàu đánh trên, đánh dưới, đánh ngang... Để làm được như thế cần có một thời gian cực dài phối hợp chiến đấu diễn tập lẫn thực chiến. Làm được điều này trên thế giới hiện giờ có lẽ chỉ có HQ Hoa Kì và HQ Nga. HQ VN có đầu tư rất nhiều nhưng vẫn còn hạn chế, khí tài chưa thực sự hiện đại, cái hiện đại thì có thể có nhưng chưa nhiều, kinh nghiệm chiến tranh hiện đại lại chẳng có bao nhiêu. Nhưng yên tâm là HQ TQ cũng chả mạnh lắm đâu. Lực lượng mạnh nhất của TQ là lục quân, giống VN. HQTQ nhiều khí tài quân sự thật, nhưng không có nhiều kinh nghiệm thực chiến. Bởi vậy nó mới tìm mọi cách chiếm biển Đông để làm trường diễn tập hải chiến biển sâu cho nó mà không bị dòm ngó. (cái này là ý kiến của một chuyên gia phân tích quân sự nước ngoài, không phải của mình)

author

Re: Ðề: Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Thì mấy bạn kia bảo sao ko có TSB tham chiến trong phim, mình mới nói là nếu có thêm TSB cũng tham chiến đc gì, chỉ cần mấy con Destroyer là đủ rồi (ko nói đến máy bay), vì TSB có đc trang bị vũ khí để bắn các tàu khác đâu.
Trc h thấy có TSB vào là toàn cho máy bay cất cánh để đi thả bom bắn tên lửa thôi chứ bản thân TSB đi bắn thì chưa thấy bao h.
Tàu sân bay chỉ đơn thuần là căn cứ nổi điều phối hoạt động hạm đội với khả năng phòng thủ tối thiểu. Toàn bộ chức năng tấn công, phòng thủ trong hạm đội đều do các chiến hạm hộ tống đảm nhiệm bạn nhé

leon_123

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Tàu sân bay chỉ đơn thuần là căn cứ nổi điều phối hoạt động hạm đội với khả năng phòng thủ tối thiểu. Toàn bộ chức năng tấn công, phòng thủ trong hạm đội đều do các chiến hạm hộ tống đảm nhiệm bạn nhé

Thì ý mình là thế, mấy bác hiểu đi đâu vậy?

Vando

Well-Known Member

Chán nhất là cảnh 3vs3, tàu xịn toàn tên lửa mà mang cây súng pháo nhỏ xíu ra bắn để rồi chìm, biết là phim giải trí cũng nên có logic chút chớ, nhảm.

Ở thời điểm đó nó lấy gì để điều khiển tên lửa hả bác?
Vấn đề ở đây là tính bất ngờ. bên Navy bị bất ngờ vì không biết ai tấn công và lại mất sóng rada, nếu không chỉ cần 1 tàu cũng đủ kết liễu đám G kia. Bên G cũng bất ngờ vì rơi vào đúng điểm tập trận lại bị mất 1 tàu...

Ở thời điểm đó nó lấy gì để điều khiển tên lửa hả bác?
Vấn đề ở đây là tính bất ngờ. bên Navy bị bất ngờ vì không biết ai tấn công và lại mất sóng rada, nếu không chỉ cần 1 tàu cũng đủ kết liễu đám G kia. Bên G cũng bất ngờ vì rơi vào đúng điểm tập trận lại bị mất 1 tàu...
Đúng là theo tình tiết phim thì có thể nói như vậy. Nhưng mà đụng độ kiểu oan gia ngõ hẹp, tự nhiên rơi vào trận địa địch thế này há chẳng phải buồn cười quá ư.

hvdung369

Đoạn 3 tàu nhìn nhau á, gần xị như vậy mà hok bắn tên lửa được, Tên lửa dẫn tên lửa bằng cái khác: hồng ngoại, quang phổ, truyền hình, radio, Laser dẫn đường... Hoặc ngắm bắn giống B40 á, phòng thủ tầm cực gần thì cả đống mà có mổi 1 ụ Phalan mà bắn thì được vài viên :(

caoto

Member
planet G thì có gì đặc biệt đâu, xem đến đoạn giữa phim cảm giác hao hao giống American Warships, k biết ông nào cover ông nào đây
em dow cái phim ấy về xem đến đoạn cháy nổ thấy ảo nên xóa luôn... kĩ xảo phải gọi là cực gà, xấu kinh khủng :(

caoto

Member
à còn có cái vô lí này nữa.
hành tinh của bọn Alien cũng nhận đc ánh sáng mặt trời, có khoảng cách tới mặt trời đủ xa, có điều kiện hoàn hảo... nói chung là tương đương trái đất, vậy tại sao khi ở trái đất bọn nó lại sợ ánh sáng mặt trời?

sgirl86

Member

hành tinh của bọn Alien cũng nhận đc ánh sáng mặt trời, có khoảng cách tới mặt trời đủ xa, có điều kiện hoàn hảo... nói chung là tương đương trái đất, vậy tại sao khi ở trái đất bọn nó lại sợ ánh sáng mặt trời?

ờ nhỉ, càng ngày càng thấy nhiều cái vô lí thật.

sgirl86

Member

bác này phát hiện chuẩn này :))

Chi tiết này thì ta có thể lí giải ngẫu hứng. Vd như ở trên hành tinh kia ban đầu là ngon lành cành đào như TĐ. Dần dần người hành tinh đó khai thác kiệt quệ làm ô nhiễm môi trường khiến cho tầng khí quyển bị phá hủy hoàn toàn, tia cực tím không bị ngăn chặn nữa nên người trên đó phải đeo những thiết bị chống chọi ánh sáng mặt trời. Trong một thời gian quá dài như thế, người trên đó đã thích nghi với việc sống trong những bộ đồ bảo vệ, không chịu nổi ánh sáng mặt trời trực tiếp nữa. Dễ thôi mà.

leon_123

Active Member

Chi tiết này thì ta có thể lí giải ngẫu hứng. Vd như ở trên hành tinh kia ban đầu là ngon lành cành đào như TĐ. Dần dần người hành tinh đó khai thác kiệt quệ làm ô nhiễm môi trường khiến cho tầng khí quyển bị phá hủy hoàn toàn, tia cực tím không bị ngăn chặn nữa nên người trên đó phải đeo những thiết bị chống chọi ánh sáng mặt trời. Trong một thời gian quá dài như thế, người trên đó đã thích nghi với việc sống trong những bộ đồ bảo vệ, không chịu nổi ánh sáng mặt trời trực tiếp nữa. Dễ thôi mà.

Chuẩn này, thế nên mới có vụ alien xuống TĐ để cư trú từ đó mới có phim coi :))

koolpixel

Member

Quả thật bác hoatruclam comment quá chủân. Ban đầu tửong battle ship là phải hoành tráng vài chục cái tàu chiến war qua lại lẫn nhau. Thế mà rốt cuộc chỉ có 3 e xuất quân. 2 e chết ngay từ trứng nước. E thứ 3 chạy như vịt.
Nhiều tình tiết bất hợp lý , kết thúc lãng lãng , ko logic lắm và quá dơn giản . SAVE the world 1 cách quá dễ dàng.
My point 5+1 cho am thanh hình ảnh /10 . Phim dược kéo lại nhờ hình ảnh và âm thanh tốt , kỹ xảo đẹp. Chứ còn nội dung và cách giải quyết tình huống thì quả là í ẹ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên