Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Bạn thấy Battleship thế nào?

• Hay

Số phiếu: 31 31.6%
  • Bình thưởng

Số phiếu: 43 43.9%
  • Dở

Số phiếu: 24 24.5%

• Số lượng người bầu chọn
    98
Ðề: Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

mời bạn mình cũng muốn biết nhận định của mình bị lỗi chỗ nào

Vậy mình phân tích từng phần nhé.
Bạn nói kế hoạch tấn công đơn giản vậy nếu bạn là nhân vật trong phim đứng trên tàu chiến thì bạn có biết Planet-G sẽ gửi cái gì xuống tiếp theo nếu bon chúng liên lạc được hay không. "(đi đến đâu lộ đến đấy, bị bắt bài toàn tập)" may mắn là còn thiết bị cảnh báo sóng và hải quân lợi dụng nó để tìm tàu địch chứ rada của hải quân là vô dụng, nhưng may mắn là không lặp lại đâu vì không phải chỗ nào trên biển cũng có thiết bị đó. "Không có tính âm thầm lặng lẽ bất ngờ của một cuộc xâm lăng chớp nhoáng" Bạn biết gì về kế hoạch của bọn ngoài hành tinh mà phán câu đó thế, biết đâu người ta có kế hoạch khác rồi sao ví dụ như đến trong hòa bình rồi từ từ pha hoại về kinh tế sau đó là lợi dụng dòng người nhập cư xuống địa cầu rồi tiến hành đảo chính chẵng hạn...v.v.
Chúng ta biết được G-Planet đến như thế nào và nhanh chóng khám phá kế hoạch của chúng định liên lạc về gọi hội trong chưa đến 24h sau đó tiêu diệt chúng. “đi đến đâu lộ đến đấy, bị bắt bài toàn tập” e rằng vẫn còn là quá nhẹ để bình luận. Bạn tưởng tượng các kế hoạch của G-Planet rất tốt, nhưng đó chỉ là phỏng đoán của bạn, không có căn cứ. Nếu bạn cho là có căn cứ, vui lòng reply hoặc email cho G-Planet để họ thực hiện ở phần 2.
"các tàu phe Hải quân hầu như đứng ngoài cuộc từ đầu đến gần cuối mới vào la liếm chút" không đứng ngoài thì làm sao mà vào được lớp bảo vệ đó.
Đặt thử vào tình huống khi mà đưa vào phim hàng vô số chiến hạm hùng mạnh nhưng cả phim bạn chỉ được xem chính có 3 tàu khu trục cùng một chiến hạm lôi từ bảo tàng ra. Tôi nghĩ bạn cũng không thể phủ nhận rằng hạm đội xuất hiện rất oai dũng nhưng gần như hoàn toàn đứng ngoài cuộc chiến vì một cái lá chắn, tuy không thể phàn nàn nhưng có phần hụt hẫng.
"Còn lại 2 tàu của Mĩ và 1 tàu của Nhật tác chiến chính thì phải nói là rất buồn cười. 3 tàu đối đầu 3 tàu, bị tấn công phủ đầu ở những phút 40 bằng sóng siêu âm, kính tàu vỡ toác người bay lung tung, các tàu vẫn cứ đứng im. Trong đối đầu trên trận tuyến “đứng im là chết”. Rồi lần lượt tàu nào đánh thì tàu đó di chuyển, các tàu còn lại chơi trò “tọa sơn quan hổ đấu”" Bạn ơi 3 tàu chiến kẹt lại trong lớp bảo vệ là những chiến sỹ không có kinh nghiệm chiến đấu thực tế có lẽ họ chưa từng chiến trận nào thực hết có chăng là chỉ thực tập, vì dựa vào bối cảnh phim và độ tuổi các nhân vật thì mỹ không có cuộc chiến nào trên biển trong những năm gần đây. Lý do đó khi bị tấn công rất dễ bị ngỡ ngàng hơn nữa họ không được lệnh chỉ huy từ trên do bị cặt liên lạc đâu phải nói chỉ huy 1 tàu rồi muốn làm gì thì làm. muốn phối hợp tác chiến 3 người trên mặt đất còn khó đừng nói chi là 3 chiếc tàu. Nói tóm lại là do họ trở tay không kịp.
Mình xin dẫn lại một ý kiến trước đó :
Trong phần vũ khí trong trận đánh như đã bàn luận, đứng ở góc độ kịch bản và phân tích diễn biến tâm lý của nhân vật bạn sẽ cảm nhận được tại sao cả hạm đội "chết đứng" mà chỉ dám dùng pháo kích. Thứ nhất, tàu nổ súng đầu tiên là USS John Paul Jones và nhận lãnh hậu quả là bị một viên đạn xuyên phá một góc. Kế đếm USS Sampson nổ súng và nhận lãnh hậu quả tanh bành... Cuối cùng USS John Paul Jones định ôm bom cảm tử và nhờ Myoko hỗ trợ. Tâm lý trong kịch bản được phát triển như sau: một là các chiến hạm của Mỹ luôn tự hào là những con "khủng long" chịu hàng chục cú đấm vẫn không ăn thua (lời thoại của nhân vật lúc đầu)... ý nói không có một loại đạn nào có thể xuyên phá được, kế đến bị kẻ địch chỉ cần "bằng" một phát là lẹm một một góc của tàu... Thế là người Mỹ lập tức bị sốc ngay, họ là những chiến binh quả cảm nhưng khi bị knock out ngay từ cú đấm đầu tiên và đâm ra hoảng loạn.
Lí giải của bạn william2002 đi theo hướng sốc tâm lí, như thể bạn dùng B40 bắn thằng hàng xóm mất nết (chắc cỡ trong Neighbor From Hell ;)) ) mà nó chả sao và bạn rét luôn. Mình thấy phân tích theo hướng này có cơ sở hợp lí. Quay lại ý kiến của bạn. Mình muốn hỏi bạn có biết bối cảnh ở đây là gì không? Là trong cuộc tập trận RIMPAC. Bạn biết nó là gì không? Nó là cuộc tập trận hải quân quy mô lớn nhất thế giới giữa các quốc gia được tổ chức 2 năm một lần với chủ xị là Hạm đội Thái Bình Dương, hạm đội khủng bố nhất của Hải quân Hoa Kì [1], [2] . Bạn cho rằng các quốc gia sẽ cử đến lễ hội của chiến tranh biển đó một đội hình “những chiến sỹ không có kinh nghiệm chiến đấu thực tế” và “chưa từng chiến trận nào thực hết có chăng là chỉ thực tập” sao.
Ý kiến của bạn về độ tuổi thì bạn lưu ý ngay mở đầu phim là dự án Beacon bắt đầu năm 2005 và hoạt động năm 2006 (phút thứ 1 đến phút thứ 3), đó cũng là thời điểm bắt đầu gia nhập hải quân của Alex. Còn bối cảnh hiện tại là năm 2012 (Xem cảnh 10p11s). Vậy có thể suy ra Alex đã có ít nhất 5 năm “tuổi lính”. Dĩ nhiên Stone Hopper thì phải lâu hơn rồi, ai cũng biết người anh đang tại ngũ sẵn rồi mà. Còn Nagata, thuyền trưởng của JDS Myoko thì đã khẳng định “Tôi có 20 năm kinh nghiệm trong Hải quân” (Xem cảnh 1h17p56s). Nhưng đây là bản dịch của nhóm sub. Nguyên văn đoạn đó là “We've been doing it to America for 20 years”. Rất khó để nói anh ấy có 20 năm gì? Theo dõi sóng biển hay chiến đấu trên biển. Nhưng để leo lên làm thuyển trưởng của một trong những tàu chiến thuộc hàng hiện đại nhất của Lực lượng phòng vệ Nhật Bản, tôi nghĩ Nagata không phải một chú gà non.
Mỗi con tàu khi lâm trận đều tác chiến dưới sự chỉ huy của soái hạm, nhưng chả lẽ rời soái hạm thì tàu đứng im cho địch làm gì thì làm à? Thế khi soái hạm đắm cả hạm đội tự vẫn theo cho rồi. Không có lệnh từ chỉ huy do liên lạc bị cắt không có nghĩa là họ không chiến đấu độc lập được. (Mình chả muốn phân tích thêm cái đoạn này nữa vì buồn cười quá). “phối hợp tác chiến 3 người trên mặt đất còn khó đừng nói chi là 3 chiếc tàu”. Thế bạn nghĩ họ đến RIMPAC để làm gì? Để phối hợp với nhau đó.
Nói tóm lại cái câu kết luận của bạn “do họ trở tay không kịp” thì có đúng. Nhưng diễn giải của bạn thì …
Nhưng do hải quân tấn công trước mà. "bị tấn công phủ đầu ở những phút 40 bằng sóng siêu âm" sóng siêu âm là những sóng âm vượt qua ngưỡng nghe của tai người rõ ràng là những ngừơi lính trên tàu nhỏ ở gần tàu của bọn G bị đau tai chứng tỏ họ bị âm thanh cường độ cao chứ không phải siêu âm.
Bạn vui lòng phân tích sự khác nhau giữa “âm thanh cường độ cao” và “siêu âm” giùm mình. Mình thì không nghĩ là dùng siêu âm trong trường hợp này lại bị bắt lỗi ;))
"Các tàu phe Planet-G lại quá fairplay, tàu nào đối đầu thì nó bắn, không thì thôi bỏ qua." Không phải là chơi fairplay đâu, nguyên nhân là ngay từ đầu hành tinh G không có ý định tấn công trong lúc đó, trong lúc đó thôi nha chứ kế hoạch lâu dài thì không biết rỏ ràng họ đến là đáp trả lại lời kêu gọi của NASA. Để an toàn họ tạo một vỏ bọc bảo vệ họ mục đích chính là để liên lạc dẫn đường hay làm gì đó vào không gian có thể như giả thuyết của phim là kêu thêm viện binh để bảo toàn lực lượng tạm thời lúc đó họ không đánh thôi cứu tàu của họ cơ động hơn nhảy nhót tứ tung nếu họ đánh hải quân thua, điều này trong phim đã thể hiện rỏ chỉ có điều bạn không hiểu thôi.
Giống đoạn đẩu, chỉ là phỏng đoán không căn cứ của bạn, đến cả bạn còn không biết cái kế hoạch lâu dài đó thì sao mà mình hiểu được.
Còn những thứ như 600 tấn nhiên liệu ở đâu ra, vũ khí ở đâu ra sao mà con tàu cũ rích đó vận hành được..... Nguyên một đội ngũ cựu chiến binh và Trân Châu cảng là một cảng quân sự thuộc hải quân hoa kỳ mà bạn hỏi mấy thứ đó lấy ở đâu ra. Đó là do đạo diễn không quay những cảnh ví dụ như mang đạn lên tàu hay bơm nhiên liệu hay ráp lại máy cho con tàu hay sữa chữa hư hỏng. Nhưng những chuyện đó là hoàn toàn hợp lý chỉ bất hợp lý về thời gian thôi trong thời gian ngắn không làm kịp bao nhiêu đó việc.
Đoạn này xin cáo lỗi vì không tìm được tài liệu diễn giải quy trình tháo dỡ tàu chiến, nhưng mình nghĩ nhiều bạn cũng đều biết rằng, tàu chiến sau khi về hưu để trở thành bảo tàng hay vào bãi phế liệu, nó sẽ bị xẻ thịt. Bạn có thể liên tưởng đến ngay những chiếc xe tăng, máy bay trong bảo tàng của Việt Nam, làm gì có dầu, làm gì có đạn. Tất cả các chi tiết còn có thể tận dụng sẽ được tháo dỡ ra khỏi tàu thông thường bao gồm động cơ, các thiết bị rada liên lạc, các thiết bị tác chiến, hệ thống vũ khí, đạn dược, tất cả sẽ ra đi hết. Bạn nghĩ họ tìm đâu ra trong cái bảo tàng đó 600 tấn dầu? Hay bạn nghĩ nó vẫn nằm trong con tàu khi đã được đưa vào bảo tàng từ năm 1998? Vui lòng để ý thêm một chi tiết nữa. USS Missouri có được trang bị tên lửa Harpoon và Tomahawk là các loại vũ khí hiện tại vẫn đang sử dụng trong quân đội Mĩ. Nếu Missouri tác chiến bằng những vũ khí này mình cũng không xét nét làm gì. Nhưng vũ khí mà chiến hạm này sử dụng lại là pháo hạm 406mm, trong khi đa phần tàu chiến Mĩ hiện tại sử dụng pháo 127mm (Trên Wikipedia bạn có thể tìm được các lớp tàu chiến đang hoạt động trong biên chế hải quân Mỹ, các thông tin sơ lược về hệ thống vũ khí của chúng, và nhận ra rằng các tàu có trang bị pháo đa phần đều dùng pháo 127mm, và pháo 406mm đã nghỉ hưu. Diễn giải đoạn này thì dài và khó lắm nên mình không viết chi tiết). Câu hỏi đặt ra là đạn cho mấy khẩu pháo đó ở đâu chui ra? Đó là những đầu đạn nặng 450kg đó, không phải bi sắt đâu. Ở đây mình còn chưa nói đến chi tiết móc đâu ra đủ đội cựu chiến binh phục vụ Missouri trên cái hòn đảo đó vì mình nghĩ chả sao nếu có vài chi tiết cường điệu. [3]
"Tàu lớp Arleigh Burke có thủy thủ đoàn gồm hơn 30 sĩ quan chỉ huy, hơn 30 sĩ quan kĩ thuật, cùng hơn 200 lính thủy" thông tin này bạn lấy ởi đâu vậy phim không đề cập tới. Thôi đi bạn ơi lý luận của bạn sai bét chỉ được cái am hiêu tí về mấy khẩu súng, phim là một tác phẩm nghệ thuật chứ không phải là một bộ phim tài liệu mà đòi chính xác từng thông số cho bạn, phân tích như bạn chẵng có phim nào đáng coi hết. còn về chủ đề phim từ đầu mục đích của phi là để giải trí bạn đòi xem và cảm nhận bạn đòi hỏi một mục đích khác cho phim này làm sao đáp ứng cho bạn.
Bạn cho rằng mình “sai bét”, vui lòng chứng minh. Còn đây là bằng chứng của mình về tàu lớp Arleigh Burke [4]. Hoặc nếu bạn không đọc được, bạn có thể xem tại đây Điểm mặt chiến hạm thế giới tham gia RIMPAC 2012 (kỳ 2) (dù thông tin không được chi tiết).
“phim là một tác phẩm nghệ thuật” xin lỗi bạn, đây là phim giải trí, không phải phim nghệ thuật. Chúng ta không cần phim phải chính xác, đây không phải phim tài liệu, nhưng cũng không nên xuề xòa quá các chi tiết có trong thực tế. “phim là để giải trí bạn đòi xem và cảm nhận bạn đòi hỏi một mục đích khác cho phim này làm sao đáp ứng cho bạn” phim đúng là để giải trí, nhưng không để xem và cảm nhận thì bạn nghĩ phim để làm gì? Hay bạn thuộc dạng xem phim và chả hiểu cái gì, thấy bắn nhau thì aaaa, thấy cháy nổ thì ôooo, thấy 18+ thì chẹp chẹp? Nếu ý bạn là phim giải trí không cần đáp ứng yếu tố nội dung, nhưng Dark Knight, Avenger, Avatar… những siêu phẩm giải trí vẫn được người xem đánh giá cao về nội dung đó thôi. Vậy mình chê Battleship “để xem và cảm nhận là chưa đủ” có gì không đúng?

Vui lòng ném gạch lại nếu bạn muốn? Cảm ơn những ai đọc được đến dòng cuối cùng !! :D

[1] Xem thêm về RIMPAC RIMPAC - Wikipedia, the free encyclopedia
[2] Xem thêm về RIMPAC 2012 http://www.cpf.navy.mil/rimpac/2012/
[3] Xem thêm về USS Missouri USS Missouri (BB-63) - Wikipedia, the free encyclopedia
[4] Xem thêm về tàu chiến lớp Arleigh Burke (USS John Paul Jones, USS Sampson) Arleigh Burke class destroyer - Wikipedia, the free encyclopedia
Thời gian dẫn chứng trong bài là từ bản Battleship.2012.720p_MOOVEE___Mr.Tom_HDVN. Thanks Tom vô cùng vì những link phim của bạn!

osiric

Well-Known Member

Đánh trên biển chưa đủ hoành tráng
Tàu chiến tham gia đánh còn dấu vũ khí bí mật nên ko kích thích lắm

phim này có gì đâu mà hay, chỉ là khoe hàng Mẽo, lính mẽo cứ như siêu nhân. NỘi dung thì nhạt quá.

author

Re: Ðề: Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Đánh trên biển chưa đủ hoành tráng
Tàu chiến tham gia đánh còn dấu vũ khí bí mật nên ko kích thích lắm
chắc quân đội Mỹ dấu bí mật quân sự, lên nhiều khí tài chưa phô truơng ra hết:D:D

justbenice

Moderator

phim thì nói chung có vô số điều nhảm. Nhưng xem mình cảm thấy thích và cảm thấy hoành tráng. Lâu lắm mới xem đc bộ phim bắn nhau trên biển hay như thế này. Những cảnh chiếc tàu John Paul Jone nã đủ mọi thể loại đạn như mưa vào tàu địch hoặc con tàu batleship trút đạn vào tàu mẹ của địch nhìn mình nổi hết cả da gà vì sướng.
Bác chủ topic này nói chung review hơi vội, subtitle chưa chuẩn cho nên nội dung còn hơi sai. Mình coi sub Eng nên chắc hiểu hơn :D
Chỉ có chưa hiểu thằng ku khoa học gia vào lấy cái máy bộ đàm gặp con kia sao nó lại thả ra cho chạy ra :D

hoangthulong

Vậy mình phân tích từng phần nhé.

Chúng ta biết được G-Planet đến như thế nào và nhanh chóng khám phá kế hoạch của chúng định liên lạc về gọi hội trong chưa đến 24h sau đó tiêu diệt chúng. “đi đến đâu lộ đến đấy, bị bắt bài toàn tập” e rằng vẫn còn là quá nhẹ để bình luận. Bạn tưởng tượng các kế hoạch của G-Planet rất tốt, nhưng đó chỉ là phỏng đoán của bạn, không có căn cứ. Nếu bạn cho là có căn cứ, vui lòng reply hoặc email cho G-Planet để họ thực hiện ở phần 2.

Đặt thử vào tình huống khi mà đưa vào phim hàng vô số chiến hạm hùng mạnh nhưng cả phim bạn chỉ được xem chính có 3 tàu khu trục cùng một chiến hạm lôi từ bảo tàng ra. Tôi nghĩ bạn cũng không thể phủ nhận rằng hạm đội xuất hiện rất oai dũng nhưng gần như hoàn toàn đứng ngoài cuộc chiến vì một cái lá chắn, tuy không thể phàn nàn nhưng có phần hụt hẫng.

Mình xin dẫn lại một ý kiến trước đó :

Lí giải của bạn william2002 đi theo hướng sốc tâm lí, như thể bạn dùng B40 bắn thằng hàng xóm mất nết (chắc cỡ trong Neighbor From Hell ;)) ) mà nó chả sao và bạn rét luôn. Mình thấy phân tích theo hướng này có cơ sở hợp lí. Quay lại ý kiến của bạn. Mình muốn hỏi bạn có biết bối cảnh ở đây là gì không? Là trong cuộc tập trận RIMPAC. Bạn biết nó là gì không? Nó là cuộc tập trận hải quân quy mô lớn nhất thế giới giữa các quốc gia được tổ chức 2 năm một lần với chủ xị là Hạm đội Thái Bình Dương, hạm đội khủng bố nhất của Hải quân Hoa Kì [1], [2] . Bạn cho rằng các quốc gia sẽ cử đến lễ hội của chiến tranh biển đó một đội hình “những chiến sỹ không có kinh nghiệm chiến đấu thực tế” và “chưa từng chiến trận nào thực hết có chăng là chỉ thực tập” sao.
Ý kiến của bạn về độ tuổi thì bạn lưu ý ngay mở đầu phim là dự án Beacon bắt đầu năm 2005 và hoạt động năm 2006 (phút thứ 1 đến phút thứ 3), đó cũng là thời điểm bắt đầu gia nhập hải quân của Alex. Còn bối cảnh hiện tại là năm 2012 (Xem cảnh 10p11s). Vậy có thể suy ra Alex đã có ít nhất 5 năm “tuổi lính”. Dĩ nhiên Stone Hopper thì phải lâu hơn rồi, ai cũng biết người anh đang tại ngũ sẵn rồi mà. Còn Nagata, thuyền trưởng của JDS Myoko thì đã khẳng định “Tôi có 20 năm kinh nghiệm trong Hải quân” (Xem cảnh 1h17p56s). Nhưng đây là bản dịch của nhóm sub. Nguyên văn đoạn đó là “We've been doing it to America for 20 years”. Rất khó để nói anh ấy có 20 năm gì? Theo dõi sóng biển hay chiến đấu trên biển. Nhưng để leo lên làm thuyển trưởng của một trong những tàu chiến thuộc hàng hiện đại nhất của Lực lượng phòng vệ Nhật Bản, tôi nghĩ Nagata không phải một chú gà non.
Mỗi con tàu khi lâm trận đều tác chiến dưới sự chỉ huy của soái hạm, nhưng chả lẽ rời soái hạm thì tàu đứng im cho địch làm gì thì làm à? Thế khi soái hạm đắm cả hạm đội tự vẫn theo cho rồi. Không có lệnh từ chỉ huy do liên lạc bị cắt không có nghĩa là họ không chiến đấu độc lập được. (Mình chả muốn phân tích thêm cái đoạn này nữa vì buồn cười quá). “phối hợp tác chiến 3 người trên mặt đất còn khó đừng nói chi là 3 chiếc tàu”. Thế bạn nghĩ họ đến RIMPAC để làm gì? Để phối hợp với nhau đó.
Nói tóm lại cái câu kết luận của bạn “do họ trở tay không kịp” thì có đúng. Nhưng diễn giải của bạn thì …

Bạn vui lòng phân tích sự khác nhau giữa “âm thanh cường độ cao” và “siêu âm” giùm mình. Mình thì không nghĩ là dùng siêu âm trong trường hợp này lại bị bắt lỗi ;))

Giống đoạn đẩu, chỉ là phỏng đoán không căn cứ của bạn, đến cả bạn còn không biết cái kế hoạch lâu dài đó thì sao mà mình hiểu được.

Đoạn này xin cáo lỗi vì không tìm được tài liệu diễn giải quy trình tháo dỡ tàu chiến, nhưng mình nghĩ nhiều bạn cũng đều biết rằng, tàu chiến sau khi về hưu để trở thành bảo tàng hay vào bãi phế liệu, nó sẽ bị xẻ thịt. Bạn có thể liên tưởng đến ngay những chiếc xe tăng, máy bay trong bảo tàng của Việt Nam, làm gì có dầu, làm gì có đạn. Tất cả các chi tiết còn có thể tận dụng sẽ được tháo dỡ ra khỏi tàu thông thường bao gồm động cơ, các thiết bị rada liên lạc, các thiết bị tác chiến, hệ thống vũ khí, đạn dược, tất cả sẽ ra đi hết. Bạn nghĩ họ tìm đâu ra trong cái bảo tàng đó 600 tấn dầu? Hay bạn nghĩ nó vẫn nằm trong con tàu khi đã được đưa vào bảo tàng từ năm 1998? Vui lòng để ý thêm một chi tiết nữa. USS Missouri có được trang bị tên lửa Harpoon và Tomahawk là các loại vũ khí hiện tại vẫn đang sử dụng trong quân đội Mĩ. Nếu Missouri tác chiến bằng những vũ khí này mình cũng không xét nét làm gì. Nhưng vũ khí mà chiến hạm này sử dụng lại là pháo hạm 406mm, trong khi đa phần tàu chiến Mĩ hiện tại sử dụng pháo 127mm (Trên Wikipedia bạn có thể tìm được các lớp tàu chiến đang hoạt động trong biên chế hải quân Mỹ, các thông tin sơ lược về hệ thống vũ khí của chúng, và nhận ra rằng các tàu có trang bị pháo đa phần đều dùng pháo 127mm, và pháo 406mm đã nghỉ hưu. Diễn giải đoạn này thì dài và khó lắm nên mình không viết chi tiết). Câu hỏi đặt ra là đạn cho mấy khẩu pháo đó ở đâu chui ra? Đó là những đầu đạn nặng 450kg đó, không phải bi sắt đâu. Ở đây mình còn chưa nói đến chi tiết móc đâu ra đủ đội cựu chiến binh phục vụ Missouri trên cái hòn đảo đó vì mình nghĩ chả sao nếu có vài chi tiết cường điệu. [3]

Bạn cho rằng mình “sai bét”, vui lòng chứng minh. Còn đây là bằng chứng của mình về tàu lớp Arleigh Burke [4]. Hoặc nếu bạn không đọc được, bạn có thể xem tại đây Điểm mặt chiến hạm thế giới tham gia RIMPAC 2012 (kỳ 2) (dù thông tin không được chi tiết).
“phim là một tác phẩm nghệ thuật” xin lỗi bạn, đây là phim giải trí, không phải phim nghệ thuật. Chúng ta không cần phim phải chính xác, đây không phải phim tài liệu, nhưng cũng không nên xuề xòa quá các chi tiết có trong thực tế. “phim là để giải trí bạn đòi xem và cảm nhận bạn đòi hỏi một mục đích khác cho phim này làm sao đáp ứng cho bạn” phim đúng là để giải trí, nhưng không để xem và cảm nhận thì bạn nghĩ phim để làm gì? Hay bạn thuộc dạng xem phim và chả hiểu cái gì, thấy bắn nhau thì aaaa, thấy cháy nổ thì ôooo, thấy 18+ thì chẹp chẹp? Nếu ý bạn là phim giải trí không cần đáp ứng yếu tố nội dung, nhưng Dark Knight, Avenger, Avatar… những siêu phẩm giải trí vẫn được người xem đánh giá cao về nội dung đó thôi. Vậy mình chê Battleship “để xem và cảm nhận là chưa đủ” có gì không đúng?

Vui lòng ném gạch lại nếu bạn muốn? Cảm ơn những ai đọc được đến dòng cuối cùng !! :D

[1] Xem thêm về RIMPAC RIMPAC - Wikipedia, the free encyclopedia
[2] Xem thêm về RIMPAC 2012 http://www.cpf.navy.mil/rimpac/2012/
[3] Xem thêm về USS Missouri USS Missouri (BB-63) - Wikipedia, the free encyclopedia
[4] Xem thêm về tàu chiến lớp Arleigh Burke (USS John Paul Jones, USS Sampson) Arleigh Burke class destroyer - Wikipedia, the free encyclopedia
Thời gian dẫn chứng trong bài là từ bản Battleship.2012.720p_MOOVEE___Mr.Tom_HDVN. Thanks Tom vô cùng vì những link phim của bạn!

Cuối cùng mình cũng biết mình đang nói chuyện với ai rồi. Đáng lẽ ra mình không nên comment bài của bạn xin lỗi vì ban đầu đọc tiêu đề tưởng bạn đang bình luận khen chê phim Battleship ai dè không phải. Sorry lộn.

Kiến thức về các khí tài quân sự của bác thật lợi hại :D

Chúc mừng bác chủ thớt nha thì ra ngay từ đầu có bạn nhận ra rồi. Hay da! Thiệt tình là tại mình ngu quá đó mà.

phim thì nói chung có vô số điều nhảm. Nhưng xem mình cảm thấy thích và cảm thấy hoành tráng. Lâu lắm mới xem đc bộ phim bắn nhau trên biển hay như thế này. Những cảnh chiếc tàu John Paul Jone nã đủ mọi thể loại đạn như mưa vào tàu địch hoặc con tàu batleship trút đạn vào tàu mẹ của địch nhìn mình nổi hết cả da gà vì sướng.
Bác chủ topic này nói chung review hơi vội, subtitle chưa chuẩn cho nên nội dung còn hơi sai. Mình coi sub Eng nên chắc hiểu hơn :D
Chỉ có chưa hiểu thằng ku khoa học gia vào lấy cái máy bộ đàm gặp con kia sao nó lại thả ra cho chạy ra :D
Thực ra bài này mình đâu có định review, pr hay khen chê gì Battleship đâu. Chẳng qua chờ nó mất 4 tháng rồi xem xong thấy không được như mong đợi nên tự nhiên muốn chém gió cho đã. Chứ trước khi xem xong Battleship mình còn chả biết có cái chuyên mục Bình luận tự do này :D

Cuối cùng mình cũng biết mình đang nói chuyện với ai rồi. Đáng lẽ ra mình không nên comment bài của bạn xin lỗi vì ban đầu đọc tiêu đề tưởng bạn đang bình luận khen chê phim Battleship ai dè không phải. Sorry lộn.

Chúc mừng bác chủ thớt nha thì ra ngay từ đầu có bạn nhận ra rồi. Hay da! Thiệt tình là tại mình ngu quá đó mà.
Nếu ý bạn là mình chỉ khai thác các điểm yếu về khí tài quân sự, "kiến thức lợi hại" của mình, trong phim này thì xin thưa mình cũng không biết gì nhiều về mặt này đâu. Viết đến đâu, mình nghiên cứu tài liệu đến đó. Bạn nào reply ngoài khả năng của mình, lại tra cứu tiếp xem đúng sai ra làm sao. Như bài của bạn, mình reply rất muộn, bởi mình cần cả buổi để tìm kiếm, tra cứu các tài liệu cần thiết. Không phải là sở thích, chỉ đơn giản là phát biểu cái gì thì cần có căn cứ thôi.

author

Nếu ý bạn là mình chỉ khai thác các điểm yếu về khí tài quân sự, "kiến thức lợi hại" của mình, trong phim này thì xin thưa mình cũng không biết gì nhiều về mặt này đâu. Viết đến đâu, mình nghiên cứu tài liệu đến đó. Bạn nào reply ngoài khả năng của mình, lại tra cứu tiếp xem đúng sai ra làm sao. Như bài của bạn, mình reply rất muộn, bởi mình cần cả buổi để tìm kiếm, tra cứu các tài liệu cần thiết. Không phải là sở thích, chỉ đơn giản là phát biểu cái gì thì cần có căn cứ thôi.

ok, AE cứ vô tư trao đổi

dia

Well-Known Member

Mới thưởng thức tối qua. Cảm giác xem xong : NHẠT. Ko xứng với danh là bom tấn. Thằng Ku vai chính đóng dở thật, từ phim John Carter đã tệ rồi tới phim này nữa. Chỉ tiếc cho Bác Liam đóng phim này uổng quá, mất hình tượng

Mới thưởng thức tối qua. Cảm giác xem xong : NHẠT. Ko xứng với danh là bom tấn. Thằng Ku vai chính đóng dở thật, từ phim John Carter đã tệ rồi tới phim này nữa. Chỉ tiếc cho Bác Liam đóng phim này uổng quá, mất hình tượng

Mình không coi vai diễn của Liam Neeson trong phim này là một vai diễn thực sự. Mình cảm thấy nó giống như một vai cameo hơn. Vai trò Admiral Terrance Shane trong phim thực sự quá mờ nhạt, quá nhỏ bé và bất cứ diễn viên nào cũng có thể thay thế. Có vẻ như sir Neeson được mời tham gia để đánh bóng hàng sao của phim thì đúng hơn. Có bạn nào nghĩ thế không ?

author

"Chỉ tiếc cho Bác Liam đóng phim này uổng quá, mất hình tượng", ồ công nhận như vậy, bác Liam Neeson đóng mấy phim huyền thoại kinh điển hay như vậy
mà đóng phim này xuất hiện quá ít, dáng vẻ đạo mạo, gương mặt phương phi k thể hiện được nhiều

author

Mình không coi vai diễn của Liam Neeson trong phim này là một vai diễn thực sự. Mình cảm thấy nó giống như một vai cameo hơn. Vai trò Admiral Terrance Shane trong phim thực sự quá mờ nhạt, quá nhỏ bé và bất cứ diễn viên nào cũng có thể thay thế. Có vẻ như sir Neeson được mời tham gia để đánh bóng hàng sao của phim thì đúng hơn. Có bạn nào nghĩ thế không ?

Thôi, đợi mấy film khủng tiếp theo các bác ợ:D:D

author

Re: Ðề: Re: Ðề: Battleship 2012 - Thành công không được như mong đợi

Chắc là thế rồi, ae đang ngóng đây
cứ chờ rồi sẽ có phim hay, kiên trì cái gì cũng được, thà đợi lâu mà xem phim bản đẹp còn hơn là xem trước chất lượng kém

Black A

Bác chém vừa thôi chứ, đề nghị khi gõ ra cái gì thì phải thận trọng một chút, phim 200 triệu đô mà bác tưởng như phim 2 tỷ của Việt Nam, lắm chỗ sơ hở cho bác nhìn thấy, muốn bình luận chê hay tệ cần phải đọc tài liệu và nghiên cứu xem báo chí nước ngoài nói gì về phim này, đừng căn cứ đơn thuần vào số liệu thống kế không.

Thứ nhất, đạo diễn làm phim rất có tay nghề khi nghiên cứu về người ngoài hành tinh đặc biệt là văn hoá và cách ứng xử. (Người Mỹ có cả một lịch sử làm về quái vật ngoài hành tinh)Do vậy có thể nhìn nhận họ cũng như con người hoàn toàn lạ lẫm với thế giới "bên kia" nên hành động rất "cẩn trọng" và đôi khi "khó hiểu" nhưng có thể mô tả sơ sơ là đây là loại "quái thú"chỉ hành động theo mệnh lệnh duy nhất mà không có kế hoạch B. Chẳng hạn như nhiệm vụ phá căn cứ hoặc phá cầu đường họ chỉ chăm chăm vào bê tông và máy bay để tấn công còn những thứ khác thì bỏ qua hết, không quan tâm "con người" là gì. Từ đó có thể suy ra rằng, khi đánh nhau họ chỉ phản kháng khi bị tấn công (bị tiệu diệt) hoặc chỉ tấn công theo mệnh lệnh thứ nhất là tiêu diệt kẻ thủ chứ không đánh "kẻ chạy đi". Tương tự họ sẽ không "tấn công" kỹ sư đánh cắp hộp phân giải tín hiệu tự trường để liên lạc điện thoại mà tập trung nạp nguồn điện để truyền tín hiệu cho parabol do vậy mới thua cuộc.

Thứ hai trong quá trình chiến đấu, mô tả rất rõ các kỹ thuật bắn nhau, các tàu khu trục lúc đầu không mạo hiểm dùng tên lửa dẫn đường mà đơn thuần là dùng pháo kích bởi họ đang lầm tưởng tập trận, ngoài ra vòng bảo vệ từ trường đã gây nhiễu khiến radar không thể khoá mục tiêu thì làm sao bắn tên lửa. Khi chỉ huy Nhật Nagata nghĩ ra chiêu "phao toạ độ" thì họ mới có cách khoá mục tiêu dẫn đường cho tên lửa tấn công. Khi kế hoạch bị phá sản thì chuyển sang sử dụng kỹ năng môi trường và ánh sáng để tấn công. Rất bài bản và mưu lược.

Theo mình được biết, khi làm một bộ phim về các chiến hạm của Mỹ, cần phải có những cam kết về khí tài và quân sự, không phải "đạn dược" nào cũng được phô trương trên phim ảnh đâu. Nếu làm thế chẳng khác nào "vạch áo cho người xem lưng" do vậy phim "giải trí" cũng phải tuân thủ về điều này, không được phép trình diễn hết các bí mật quân sự về đạn dược, đường bắn, loại đạn và sức công phá cho mọi người xem. Điều này cũng tương tự như phim đặc nhiệm Act of Valor khi giới thiệu về chiến hạm hoặc tàu ngầm nếu đọc kỹ những tài liệu giới thiệu thì không đơn thuần mà đoàn làm phim được tiếp cận với các cảnh quay về tàu chiến, tàu ngầm... họ chỉ được có 1 ngày để cắt ráp, diễn xuất và trình diễn kỹ xảo trên "đồ chơi thật" nổi lên theo toạ độ quy định.

Phim có thể cường điệu, nhưng giải trí là thế, không ai muốn "chiến tranh" kiểu này thật sự xảy ra... Nếu đó là sự thật thì bao nhiêu bút từ nào có thể diễn tả được sự khốc liệt mà con người phải gánh chịu trong một trận đánh không cân sức.

Mình đồng ý với bạn WIlliam. Phim cũng được, cũng ok đâu đến nỗi như bác chủ thớt ném gách đâu
Ngoài những lỗi chủ thớt đưa lên bạn william đã nói rồi. Mình còn thêm 1 ý nữa

Các cảnh đối mặt giữa lực lượng Hải quân Hoa Kì và quân ngoài hành tinh cũng rất nhảm, các tàu phe Hải quân hầu như đứng ngoài cuộc từ đầu đến gần cuối mới vào la liếm chút.

Bạn có biết rằng tụi planet G đã bật bức bảo vệ từ trường không. Có cảnh 1 máy bay chiến đấu bay vào bị nổ ở đoạn đầu
Thế thì làm sao Hải Quân Hoa Kì vào tham chiến được ( Có 1 đoạn cãi nhau giữa tông thống với tướng Shane về việc này )

Nhìn chung mình thấy bạn chủ topic đánh giá không khách quan mấy cho lắm. Nói chung mọi người xem đi. Không đến nỗi tệ đâu

Mình đồng ý với bạn WIlliam. Phim cũng được, cũng ok đâu đến nỗi như bác chủ thớt ném gách đâu
Ngoài những lỗi chủ thớt đưa lên bạn william đã nói rồi. Mình còn thêm 1 ý nữa

Bạn có biết rằng tụi planet G đã bật bức bảo vệ từ trường không. Có cảnh 1 máy bay chiến đấu bay vào bị nổ ở đoạn đầu
Thế thì làm sao Hải Quân Hoa Kì vào tham chiến được ( Có 1 đoạn cãi nhau giữa tông thống với tướng Shane về việc này )

Nhìn chung mình thấy bạn chủ topic đánh giá không khách quan mấy cho lắm. Nói chung mọi người xem đi. Không đến nỗi tệ đâu

Mình không đủ khả năng thể hiện tất cả trong 1 bài mở đầu. Bạn vui lòng đọc hết toàn topic để có "cái nhìn khách quan". Mình nghĩ đa số đều có suy nghĩ giống mình.

author

planet G thì có gì đặc biệt đâu, xem đến đoạn giữa phim cảm giác hao hao giống American Warships, k biết ông nào cover ông nào đây

hieptailoc

Member

Bạn viết rất hay. Minh khâm phục bạn phân tích

Bên trên