xin tư vấn về ổ SSD

LVT1974

Member
Ðề: xin tư vấn về ổ SSD

Minh dang xai 2 con SSD V300 cua Kingston rat ok. Con nay ngon bo re !!!

Mot cai 240Gb (2tr4) cho laptop, 1 cai 120Gb (1tr35) cho desktop PC.

win123vn

Active Member

em bận ko vào được, không ngờ nhiều bác cũng quan tâm tới SSD ghê. Chắc em chơi con rẻ thôi vì 5 năm nữa, chắc dung lượng ổ SSD sẽ phải cao gấp đôi so với bjo (ý em là cùng giá thành) nên ổ chơi tầm 4 - 5 năm (trong đó đã có 3 năm bảo hành, hy vọng là vậy) thì lúc đó chắc em sẽ có nhu cầu nâng cấp.

phithien

Well-Known Member

em bận ko vào được, không ngờ nhiều bác cũng quan tâm tới SSD ghê. Chắc em chơi con rẻ thôi vì 5 năm nữa, chắc dung lượng ổ SSD sẽ phải cao gấp đôi so với bjo (ý em là cùng giá thành) nên ổ chơi tầm 4 - 5 năm (trong đó đã có 3 năm bảo hành, hy vọng là vậy) thì lúc đó chắc em sẽ có nhu cầu nâng cấp.

SSD chủ yếu cài win. 7-8 năm nữa thì cao lắm cũng cần 100GB để chứa win. win 8.1 hiện cần 30GB. nên ko lo lắm. ai xài SSD cũng thủ vài HDD chứa hàng thiên địa rồi :D

tusontay

Huyền Thoại

SSD chủ yếu cài win. 7-8 năm nữa thì cao lắm cũng cần 100GB để chứa win. win 8.1 hiện cần 30GB. nên ko lo lắm. ai xài SSD cũng thủ vài HDD chứa hàng thiên địa rồi :D
Tổng bộ khi cài xong của em khoảng 42Gb (full soft cần thiết). :D

dungtam25

Well-Known Member

Em vừa mua ổ Kingston 300V 120GB giá 1tr5,chia hai parttion 50/70.
50 cài Win,còn 70 chứa phim down,down phim nào chép qua ổ cừng lưu trữ.
Sau 3 năm nó ò í e cũng đáng tiền.Mua bên bác Nguyễn Dương 1tr350,bên Khánh Thảo 1tr5 bảo hành 3 năm,tính ra 50k/năm thì tốt quá.

sircuong1303

Well-Known Member

E thích phải được nhìn tận mắt mới mua...:D

Bác thích nhìn tân mắt - sờ tận tay thì cứ qua bên e nhé :D, rất nhiều mã để bác lựa chọn, hiện bên e đang có 1 mã ssd 64GB chưa đến 1 triệu đó bác, mua về cài phần mềm để chạy thì cứ phải gọi là mượt mà luôn :D.

SSD Sandisk 64GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 475MB/s, Ghi 200MB/s) - 960.000 vnđ
SSD Sandisk 64GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 475MB/s, Ghi 200MB/s) - SDSSDP-064G-G25

Chỉnh sửa lần cuối:

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bác thích nhìn tân mắt - sở tận tay thì cứ qua bên e nhé :D, rất nhiều mã để bác lựa chọn, hiện bên e đang có 1 mã ssd 64GB chưa đến 1 triệu đó bác, mua về cài phần mềm để chạy thì cứ phải gọi là mượt mà luôn :D.

SSD Sandisk 64GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 475MB/s, Ghi 200MB/s) - 960.000 vnđ
SSD Sandisk 64GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 475MB/s, Ghi 200MB/s) - SDSSDP-064G-G25

Vâng, e cũng đã nghe về e này bên b...:">

neohsan

Member

Riêng SSD thì tôi chắc là một trong số ít người ở VN trải nghiệm qua rất nhiều dòng. Và kinh nghiệm được đúc kết như sau:
- Tránh xa dòng SandForce based: cụ thể là OCZ. Toàn bộ OCZ SSD chạy chipset Sandforce. Dòng này được cái burst cao nhưng càng dùng thì tốc độ càng giảm. sau một thời gian sử dụng, tốc độ tụt như điên, từ 400mbs còn 100mbs. Buộc lòng phải secure erase nó thì nó mới chạy nhanh lại. Cụ thể: Kingston V300 là một ví dụ của Sandforce based. Đặc biệt cái lũ này nếu 1 con nand hỏng, bạn sẽ không khôi phục được nó cho dù có nand thay thế. chúng nó hoạt động với chế độ encryption on the fly. cho nên nếu bạn có 1 con nand tương tự, thay vào, nó cũng ko hoạt động. JTAG là mission impossible vì OCZ không cho người dùng biết các lệnh. Cho nên nếu lỡ hỏng 1 bộ phận nhỏ, chịu chết không cứu được. Đó cũng là lý do mà OCZ phá sản. Riêng nhà tôi có 2 con dòng này. OCZ Agility và Corsair Force GT120 : hỏng, vứt xó mặc dù 24 con nand của nó vẫn hoạt động bình thường. Không jtag được, chịu.
- Marvell based: Crucial M4 là điển hình. Ổn định, tốc độ đọc cao, tốc độ ghi bình thường. Nói chung là ổn
- Samsung ARM: Samsung 840 Evo/Pro: cực kỳ ổn định, tốc độ cực cao. nói chung là max SATA3. khuyến khích mọi người. Nên mua 840 evo 120gb

ku ti

SSD thì cứ samsung với plextor mà táng nhé, tránh xa mấy con kingston và pny ra. Samsung thì nên mua 840 pro > 840 evo, plextor thì M6s > M5p > M5s.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Thảo nào e thấy mn xài 840 evo nhiều thật...

sircuong1303

Well-Known Member

Riêng SSD thì tôi chắc là một trong số ít người ở VN trải nghiệm qua rất nhiều dòng. Và kinh nghiệm được đúc kết như sau:
- Tránh xa dòng SandForce based: cụ thể là OCZ. Toàn bộ OCZ SSD chạy chipset Sandforce. Dòng này được cái burst cao nhưng càng dùng thì tốc độ càng giảm. sau một thời gian sử dụng, tốc độ tụt như điên, từ 400mbs còn 100mbs. Buộc lòng phải secure erase nó thì nó mới chạy nhanh lại. Cụ thể: Kingston V300 là một ví dụ của Sandforce based. Đặc biệt cái lũ này nếu 1 con nand hỏng, bạn sẽ không khôi phục được nó cho dù có nand thay thế. chúng nó hoạt động với chế độ encryption on the fly. cho nên nếu bạn có 1 con nand tương tự, thay vào, nó cũng ko hoạt động. JTAG là mission impossible vì OCZ không cho người dùng biết các lệnh. Cho nên nếu lỡ hỏng 1 bộ phận nhỏ, chịu chết không cứu được. Đó cũng là lý do mà OCZ phá sản. Riêng nhà tôi có 2 con dòng này. OCZ Agility và Corsair Force GT120 : hỏng, vứt xó mặc dù 24 con nand của nó vẫn hoạt động bình thường. Không jtag được, chịu.
- Marvell based: Crucial M4 là điển hình. Ổn định, tốc độ đọc cao, tốc độ ghi bình thường. Nói chung là ổn
- Samsung ARM: Samsung 840 Evo/Pro: cực kỳ ổn định, tốc độ cực cao. nói chung là max SATA3. khuyến khích mọi người. Nên mua 840 evo 120gb

Bro nói đúng một phần ở chỗ những sản phẩm ssd của OCZ dùng chip điều khiển Sandforce tốc đô tụt khá nhiều nhưng những sản phẩm cao cấp hơn của OCZ dùng chip điều khiển Indilinx thì tốc độ ko kém dòng ssd Samsung dùng chip Samsung ARM đâu ạ. Mặt khác các sản phẩm SSD của Intel đều dùng chip điều khiển của Sandforce nhưng nhờ chính sách bảo hành tốt và chip nhớ là chính tay Intel làm nên số lượng khách hàng tin dùng là rất đông bro à :D.

Những sản phẩm ssd Samsung dc bán ở mình đa phần là hàng cty tự nhập về pp chứ ko thông qua Samsung Việt Nam, nên nếu có vấn đề liên quan đến bảo hành thì chỉ có thể tự bảo hành tại cty đó chứ ko nhận dc chính sách bảo hành chính hãng của Samsung Việt Nam.

P/S: Cá nhân e đang dùng 1 con OCZ Agility 3 120GB - dùng Sandforce controller, sau 2 năm chạy với tần suất chạy 10-12h/ ngày thì thấy tốc độ vẫn tốt, chưa có hiện tượng gì cả :D.

Bên trên