VTC Xoay chảo đã thấy tín hiệu 100% của vệ tinh Aisasat 5.

Ðề: VTC Xoay chảo đã thấy tín hiệu 100% của vệ tinh Aisasat 5.

Ai chẳng biết là phụ đề do bên sản xuất chương trình làm, nhưng vấn đề là VTC có chịu bỏ tiền ra để mua phụ đề hay không.

bác này chắc gà gù rồi, cái việc thuyết minh và phụ đề bây h người ta tốn chừng 1h là xong. Chẳng lẽ dân chuyên nghiệp làm truyền hình như VTC mà ko làm nổi chuyện đó mà đi mua sao?

Vấn đề là xem thuyết minh hay phụ đề nó có hay và chất lượng không chứ hiểu như bác thì gay go cho HDvietnam.

tuanzs

Member

Phù sau một đêm "chơi" với cái Asisat 5 và nghe "dạ dạ anh thông cảm" từ 19001530 , cuối cùng em cũng "moi" ra được 9x kênh cho cái HD02 của em. Kinh nghiệm là cứ vào dò kênh , mỗi lần dò kênh nó ra được vài kênh thì cứ lưu kết quả lại. Dò khoảng 30 lần nó cũng lòi ra đủ 9x kênh, dò mãi dò mãi dò cho đến khi ... ngáp sái quai hàm là được he he.

Nói chung là khuyên các bác nào đang ngấp nghé Asisat 5 thì đừng vội vàng như em , cứ Vinasat 1 mà chơi cái đã . Bác nào rành kỹ thuật thì cứ đợi cách 1 ngày trước WC đem cái HD02 đi nạp phần mềm, quay chảo theo đúng document của VTC (ở trang 1 của topic bác chủ topic cũng đã ghi rõ) , đặc biệt cứ ngửa mặt antena lên hết góc là được.

Chúc các bác .... vui vẻ với Asisat 5 , cố gắng chịu đựng đợi lâu lâu mỗi lần chuyển kênh. May mà tối qua em kịp xem trận sau của chung kết nữ Roland Garros he he , tối nay chắc Nadal vô địch đơn nam rồi . Dù sao chuyển qua cái HD-VIP rồi đến WC này em cũng yên tâm coi đủ he he .

Cảm ơn các bác đã quan tâm động viên chia sẻ ^_^ :-"

Em đang dùng HD002 hôm trước đã nạp phần mềm mới. Mấy hôm vừa rồi cả nhà đi chơi trưa nay 6/6 mới về đến nhà em bật TV lên thì... màn hình nó hiện lên một cái thông báo gì đấy em quên mất rồi, chuyển đi chuyển lại kênh thì có mỗi mấy cái kênh free như VTC2, VTC14... là xem được các kênh còn lại vẫn im như thóc chuyển sang kênh nào cũng phải mất cỡ 2 phút thì mới có thông báo hiện ra --> bực quá tắt đi một lúc sau bật lên thì xem được hai kênh HD3 và HD9 --> lại tắt đi 30 phút sau bật lên thì được thêm mấy kênh nữa --> em quyết định dò lại --> bây giờ thì xem được hết rồi.
Bực mình với cái phần mềm mới này quá
Hiện em vẫn dùng với Vinasat 1 chưa dám quay qua Asiasat 5
Có bác nào dính như em không?:-":-":-":-"

dhpaul

Well-Known Member

Thi thoảng VTC bị thế đấy bác ạ, tịt mấy kênh mã hóa, rút điện ra cắm lại xem bình thường =))
bác này chắc gà gù rồi, cái việc thuyết minh và phụ đề bây h người ta tốn chừng 1h là xong. Chẳng lẽ dân chuyên nghiệp làm truyền hình như VTC mà ko làm nổi chuyện đó mà đi mua sao?

Vấn đề là xem thuyết minh hay phụ đề nó có hay và chất lượng không chứ hiểu như bác thì gay go cho HDvietnam.

Chính xác đấy bác ạ. Gần như tất cả các kênh có phụ đề và thuyết minh tiếng Việt hiện nay đều do Q.net nó làm, các đài truyền hình chả động chân động tay vào 1 kênh nào đâu. À quên, có động chân động tay vào để làm chậm hoặc cắt chương trình vô cớ như bọn VCTV ấy =))

zoro122

Phù sau một đêm "chơi" với cái Asisat 5 và nghe "dạ dạ anh thông cảm" từ 19001530 , cuối cùng em cũng "moi" ra được 9x kênh cho cái HD02 của em. Kinh nghiệm là cứ vào dò kênh , mỗi lần dò kênh nó ra được vài kênh thì cứ lưu kết quả lại. Dò khoảng 30 lần nó cũng lòi ra đủ 9x kênh, dò mãi dò mãi dò cho đến khi ... ngáp sái quai hàm là được he he.

Nói chung là khuyên các bác nào đang ngấp nghé Asisat 5 thì đừng vội vàng như em , cứ Vinasat 1 mà chơi cái đã . Bác nào rành kỹ thuật thì cứ đợi cách 1 ngày trước WC đem cái HD02 đi nạp phần mềm, quay chảo theo đúng document của VTC (ở trang 1 của topic bác chủ topic cũng đã ghi rõ) , đặc biệt cứ ngửa mặt antena lên hết góc là được.

Chúc các bác .... vui vẻ với Asisat 5 , cố gắng chịu đựng đợi lâu lâu mỗi lần chuyển kênh. May mà tối qua em kịp xem trận sau của chung kết nữ Roland Garros he he , tối nay chắc Nadal vô địch đơn nam rồi . Dù sao chuyển qua cái HD-VIP rồi đến WC này em cũng yên tâm coi đủ he he .

Cảm ơn các bác đã quan tâm động viên chia sẻ ^_^ :-"

ngửa antena lên hết cơ à, sao ngửa nhiều vậy bạn, mình quay mãi mà chỉ có cường độ, ko thấy có chất lượng

tethien

Active Member

Đấy là bác bê tiêu chuẩn bitrate của MPEG2 vào để nói, còn thực tế với chuẩn MPEG4 mà VTC đang sử dụng thì 5 Mbps là vừa đủ để phát HD với chất lượng 720p/1080i. Kể cả phát chuẩn SD nén MPEG2 thì 5 Mbps cũng là quá đủ để đảm bảo chất lượng rồi, còn nếu dùng nén MPEG4 thì chỉ cần trên dưới 2 Mbps là tương đối đảm bảo. Chưa kể chuẩn DVB-S2 nâng dung lượng lên cao hơn khoảng 30-40% so với DVB-S thông thường nên VTC tự tin phát nhiều kênh HD vào 1 TP như thế.
Có điều kỳ lạ là mặc dù phát S2 nhưng các kênh SD phát trên Vinasat VTC vẫn nén MPEG2, mà nhồi tới 32 kênh vào 1 TP nên chất lượng hình ảnh là... chuối không thể tả. Kể cả nén MPEG4 mà nhồi nhiều như vậy là chất lượng cũng đã bắt đầu đi xuống rồi (chỉ cần nén khoảng 27,28 kênh thôi).

Mỗi TP của Vinasat-1 chỉ có 34Mbps thôi bạn ơi.
Tính ra mỗi kênh HD VTC chỉ cho 01 băng thông tầm 3.7Mbps cho cả Audio + Video thôi (hiện 01 TP VTC phát 9 kênh HD + 02 kênh SD).
Bạn nói nén Mpeg4 nên chỉ cần băng thông 2Mbps ? Bạn cứ thử lấy 01 phim HD encode lại thành 720p theo chuẩn H264 với bitrate riêng cho phần video 2Mbps xem thử chất lượng nó thấp cỡ nào ?
Thường thì các phim 720p mà chúng ta tải thì băng thông riêng cho phần video cũng phải 5-7 Mbps rồi. Ngay cả các bộ phim nén m-hd cũng có bitrate phần video 2-3 mbps rồi.
Việc VTC duy trì chuẩn nén MPEG2 cho các kênh SD là vì các đầu VTC SD nó VTC bán ra chỉ hỗ trợ MPEG2 không hỗ trợ MPEG4.

Chỉnh sửa lần cuối:

cscdbybo

Bây giờ mình đang sài đầu VTC HD2 nhưng muốn nâng cấp phần mềm thì phải làm sao vì link trên web của VTC bị hư rồi ... ai giúp mình với
với chỉ mình cách xoay vệ tinh asiasat 5 với

cuongvp2910

Chào tất cả Anh Em ! Mình đã xoay chảo thành công sang Asiasat song gặp con đầu HD02 nó chỉ có quét được TP 12297/43200 với hơn 10 kênh HD ( trong khi kích hoạt cả gói vip ) Xin trợ giúp từ Anh Em , cảm ơn trước số ĐT mình là 0912979120 ( Mình ở Vĩnh Phúc hân hạnh làm quen với Anh Em gần xa ) Mong tin .

nhandtu

asiasat5 xoay hướng chảo thật là chua lè hơn hướng vinasat1 các bác ơi . Mình đã làm cả 3h đồng hồ mà chả thấy miếng songsnaof cả chán gê vậy đóa !Cóa ông anh nào bít nhiều về bên asiasat5 choa mình chút kỉ thuật với .

dhpaul

Well-Known Member

Mỗi TP của Vinasat-1 chỉ có 34Mbps thôi bạn ơi.
Tính ra mỗi kênh HD VTC chỉ cho 01 băng thông tầm 3.7Mbps cho cả Audio + Video thôi (hiện 01 TP VTC phát 9 kênh HD + 02 kênh SD).
Bạn nói nén Mpeg4 nên chỉ cần băng thông 2Mbps ? Bạn cứ thử lấy 01 phim HD encode lại thành 720p theo chuẩn H264 với bitrate riêng cho phần video 2Mbps xem thử chất lượng nó thấp cỡ nào ?
Thường thì các phim 720p mà chúng ta tải thì băng thông riêng cho phần video cũng phải 5-7 Mbps rồi. Ngay cả các bộ phim nén m-hd cũng có bitrate phần video 2-3 mbps rồi.
Việc VTC duy trì chuẩn nén MPEG2 cho các kênh SD là vì các đầu VTC SD nó VTC bán ra chỉ hỗ trợ MPEG2 không hỗ trợ MPEG4.

Em nói là phát SD nén MPEG4 chỉ cần khoảng 2 Mbps là được chứ em có bảo là phát HD đâu? 4 Mbps chỉ ở mức có thể được thôi, nếu bác nhìn kỹ là các kênh HD do VTC phát cũng có hiện tượng carô.

tethien

Active Member

Em nói là phát SD nén MPEG4 chỉ cần khoảng 2 Mbps là được chứ em có bảo là phát HD đâu? 4 Mbps chỉ ở mức có thể được thôi, nếu bác nhìn kỹ là các kênh HD do VTC phát cũng có hiện tượng carô.

Hồi xưa VTC phát hình xấu, màu cũng xấu.
Thời gian gần đây có cải thiện, màu mè được hơn 01 chút nhưng hình vẫn không mịn.
Nói chung thì với băng thông 3.7Mbps/kênh HD thì chất lượng cỡ đó thôi. Không thể hơn được.

xmen1203

Chào tất cả Anh Em ! Mình đã xoay chảo thành công sang Asiasat song gặp con đầu HD02 nó chỉ có quét được TP 12297/43200 với hơn 10 kênh HD ( trong khi kích hoạt cả gói vip ) Xin trợ giúp từ Anh Em , cảm ơn trước số ĐT mình là 0912979120 ( Mình ở Vĩnh Phúc hân hạnh làm quen với Anh Em gần xa ) Mong tin .

Bác cứ nghe theo lời em , bác chọn TP "Tất cả" , sau đó cứ nhấn "Dò" , được kênh nào thì save danh sách lại rồi tiếp tục dò , dò mãi dò mãi cho đến khi chán thì thôi. Cứ dò được kênh nào thì save danh sách lại . Mỗi lần dò được kênh và save lại cái danh sách kênh bắt được cuả bác cứ dài ra dài ra cho đến tầm 9x kênh là được. Sau đó vào chọn kênh bình thường. Nhớ mỗi lần chuyển kênh phải đợi 1 - 2 phút nó mới được. Lúc được thì nó hơn giật giật ban đầu nhưng cứ bình tĩnh ngồi đợi một lúc là OK.

VTC_HD

Haizzz. Tui quay cái chảo Ku 1,5m cả ngày mà chẳng thấy lên tí phẩm chất nào cả. Bác nào truyền đạt cho tí kinh nghiệm nữa đi.

zoro122

em nghĩ cái vụ chất lượng này là do mình chỉnh độ ngẩng sai các bác ạ, vì rõ ràng là mình đã chỉnh đúng hướng theo như bọn nó bảo, thậm chí quay cả sang 2 bên mà vẫn ko thấy có tí chất lượng nào, chứng tỏ là cái độ ngẩng mà bọn VTC đưa ra em nghĩ là chưa chính xác

VTC_HD

Em quay trái quay phải, gật lên gật xuống từ 9h sáng đến 4h chiều mà chẳng đc cái zề cả, được mỗi cái mức tín hiệu nhấp nháy trong khoảng 70%. Em dùng cái Vinasat-1 và cái chảo Ku 1,5m. Thế mà ko đc. Ức thật, các bac cho em kinh nghiệm để mai em quay tiếp nào.

ngoibet

Member

Bây giờ là 20h ngày 7-6, có Sếp nào dùng VTC ở khu vực HN lại đang online ktra giúp là mưa đã tạnh nhưng tín hiệu của em vẫn ở 0%, các Bác có dùng đc ko? liệu có phải vừa giông to thổi bay cái chảo của em trên nóc CC đi mất rồi ko?

bongtrang

Tôi đang ở khu vực Hà nội vẫn đang xem các kênh VTC bình thường, lúc mưa to có một lúc tín hiệu bị mất trong vài phút thôi

ngoibet

Member

Tôi đang ở khu vực Hà nội vẫn đang xem các kênh VTC bình thường, lúc mưa to có một lúc tín hiệu bị mất trong vài phút thôi

Cảm ơn Bác, chắc cái chảo của em tiêu tùng rồi

ducminhph

Các bác cho em hỏi:
Em mua đầu HD02 khoảng tháng 11 năm ngoái và xem gói kênh mặc định HD01 của VTC. Bây giờ thấy ra gói kênh HD02 theo thông báo của VTC và phát trên ASIAT5, thấy cước phí cũng như gói HD01 trên VINASAT 1. Vậy nếu em muốn chuyển sang gói HD2 của ASIAT5 thì có cần đăng ký lại hoặc mua lại thẻ mới hay chỉ cần xoay chảo rồi dò lại thôi?

Hiện tại đầu của em đã nâng cấp FW lên bản tháng 5/2010.

Tại sao VTC không có một hướng dẫn chi tiết về các thủ tục đăng ký, chuyển gói, hướng dẫn...nhỉ! Chán@

ptt0903939220

đơn giản khi bạn muốn xem thêm gói vtc hd2 thì chỉ cần chuyển sang asiasat5 rồi mua thẻ cào 1,2tr nạp vào là xong.gói nào nạp trước sẽ hết tiền trước và bị khóa mã trước.y như vậy với các gói sd2,hdvip.

cuongvp2910

Tình hình rất chi là gay go các Bác ạ ! tui nạp PM cho HD02 Bi giờ nó chỉ có ra chu bEI trên mặt đầu thu thôi , hỏi chú kĩ thuật chú ấy nói hỏng rồi ( do đang nạp mất điện ) Cứu tui với !!!

Bên trên