VTC Xoay chảo đã thấy tín hiệu 100% của vệ tinh Aisasat 5.

steven240607

Ðề: VTC Xoay chảo đã thấy tín hiệu 100% của vệ tinh Aisasat 5.

Pac nào có hình của chảo Asiasat5, của chao VTC thì chụp vài tấp hình úp lên diễn đàn cho ae cùng chiêm ngững nhé các pác. cảm ơn trước nha.

Platinum

Member

Tui dùng đầu VTC-HD02 đã up phần mềm hoàn chỉnh,nhưng khi quay chảo đúng hướng ra tín hiệu từ 95 đến 100% nhưng phẩm chất vẫn là 0,giờ tui phải làm sao đây,xin anh em chỉ giáo dùm nha

tvip

Member

Tui dùng đầu VTC-HD02 đã up phần mềm hoàn chỉnh,nhưng khi quay chảo đúng hướng ra tín hiệu từ 95 đến 100% nhưng phẩm chất vẫn là 0,giờ tui phải làm sao đây,xin anh em chỉ giáo dùm nha

Theo thông tin chính thức từ trang web của VTC thì gần như tất cả các đầu HD02 đều phải thay chip tuner thì mới xem được asiat 5, bác ạ.

trooper

Member

Khổ thân nhà bác rồi! Bác tự cài phần mềm theo hướng dẫn trong trang web của VTC đúng không?
Tình hình là thế này: phần mềm mới chẳng có lưu sẵn bộ phát đáp nào của VTC trên vệ tinh Asiasat 5. Bác phải set lại TP (gồm 4 TP như bác chủ thớt đã nêu cho 4 gói kênh). Bác nhớ set mẫu 43200, LNB phân cực ngang, DVB-S2, 8PQK, 2/3
set thông số xong nếu anten chuẩn là có cột phẩm chất tín hiệu nếu >70% thi có thể dò và lưu lại.
Nếu phẩm chất tín hiệu vẫn là 0 dù điều chỉnh anten đúng thì phải thay LNB khác. các bác chú ý có rất nhiều LNB của VTC không thu được vệ tinh Asiasat 5. Hôm em qua chỗ bảo hành của VTC có chú kỹ thuật viên phàn nàn rang chỉnh chảo thu tới nửa ngày mà không thu được.

trooper

Member

Theo thông tin chính thức từ trang web của VTC thì gần như tất cả các đầu HD02 đều phải thay chip tuner thì mới xem được asiat 5, bác ạ.

Không phải vậy đâu bác ơi, những đầu mới la ok, tại trung tâm bảo hành nó có cả một list seri đầu phải thay chip. Mà sao bọn VTC nó không công bố cái list ấy ra nhỉ cho anh em đỡ mệt. Em phải vác đầu thu qua đó cũng vì cái chip chết tiệt đó may mà không phải thay, bọn lế tân nố tra list rồi bảo đầu của anh thu được vệ tinh Asiasat 5.

Chúc các bác chuyển thành công.

dhpaul

Well-Known Member

Bác nói thế nào chứ phần mềm mới của VTC cho đầu HD02 đều có tất cả các TP của Asiasat 5 mà VTC sử dụng rồi. Chỉ có đầu HD01 và SD01 là hình như không cài sẵn TP của Asiasat 5 mà thôi. Vấn đề không thu được Asiasat chủ yếu ở đầu HD02, không biết có bác nào rõ là những đầu HD02 sản xuất từ bao giờ phải thay chip không nhỉ :-?

trooper

Member

He he em cũng dùng đầu HD02 đấy chứ bác. sau khi cài phần mềm chỉ thấy máy TP cho Vinasat1 thôi, phải add bằng tay mới dò được sóng. Em còn được một đồng chí kỹ thuật viên tại 404 Trần Khát Chân hướng dẫn set cẩn thận cơ mà.

dhpaul

Well-Known Member

Bác vào cái thiết lập vê tinh, rồi bấm chọn vệ tinh ấy. Có 2 vệ tinh là Vinasat và Asiasat trong danh sách của nó rồi. Nhưng ức chế là các vệ tinh đã cài đặt trước đây của phần mềm cũ như Telstar18, Apstar6, Asiasat3S... đều bị xóa sạch cả.

trooper

Member

Không biết đầu thu của bác thế nào đầu thu của em sau khi cài phần mềm xong thì có vệ tinh Asiasat5 nhưng chọn vào đó thông số TP không có chỉ có một cái "-" thôi. vì vậy phải set bằng tay.

zoro122

em đã nâng cấp phần mềm, về quay chảo chán chê cũng ko được, xoay về hướng cũ để bắt lại vinasat 1 cũng tịt nốt, bó tay rồi

Tiger2010

Member

VTC là vậy giờ các Bác mới biết giống em quá, anh em mình còn bị lấy làm thí nghiệm thì chả trách gì 1 công dân chăm chỉ mới sắm được con LCD nghe QC mà k bổ nhào đi mua bộ HD mới là lạ hehe.
Thương cho dân ta quá, có Bác nào bên báo chí bảo vệ người tiêu dùng đi...Mời các bạn xem tiếp tập sau...

Sao mình sử dụng đầu HD- 01 thì nó tự động cập nhật hết mà mình không phải làm gì nhỉ. Các bác dùng HD-02 hóa ra lại không bằng em HD-01 tàu của em à. Các thành phần của em đều đầy đủ. Em đang chờ xem bác nào mua gói HD2 rùi thì chia sẻ kinh nghiệm để làm gói đó. em vẫn dùng vinasat1 mới dò thêm được 8 kênh từ TV1-TV8 của HTVC toàn kênh Free, hình ảnh SD nhưng cũng ổn lắm

Platinum

Member

Cái đầu HD02 mình sau khi up phần mềm mới thì mặc định trong đầu thu đã có sẵng đủ 4 bộ phát đáp của vệ tinh asiasat 5 rồi nhưng chỉ bị vấn đề là tín hiệu thì được 95-100% còn phẩm chất thì lại không có tí nào

steven240607

các ae chú ý nha khi sử dụng chảo VTC và LNB thì nên quay cái chui của rắc LNB nằm ở phía bên trái nha. Còn nói về tín hiệu của Vinasat1 vá Asiasat5 là vianasat1 mạnh hơn nhiều. không hiểu là do mới phát nên cân chỉnh chưa chính xác, hay là nó phát nhiều quá nên yếu. lúc đang mưa thì Vinasat1 xem còn được, còn asiasat5 tịt luôn. Nếu vệ tinh mà yếu như vậy làm sao mà coi với nhìn khi trời mưa. Không lẽ các cha nội đi thuê vệ tinh cũ hả ta...

tethien

Active Member

các ae chú ý nha khi sử dụng chảo VTC và LNB thì nên quay cái chui của rắc LNB nằm ở phía bên trái nha. Còn nói về tín hiệu của Vinasat1 vá Asiasat5 là vianasat1 mạnh hơn nhiều. không hiểu là do mới phát nên cân chỉnh chưa chính xác, hay là nó phát nhiều quá nên yếu. lúc đang mưa thì Vinasat1 xem còn được, còn asiasat5 tịt luôn. Nếu vệ tinh mà yếu như vậy làm sao mà coi với nhìn khi trời mưa. Không lẽ các cha nội đi thuê vệ tinh cũ hả ta...

AsiaSat5 là vệ tinh mới phóng đó bạn

zoro122

"quay cái chui của rắc LNB nằm ở phía bên trái nha", bác cho hỏi cái chui của rắc LBN là cái gì ạ, em chưa hiểu

zoro122

Em vừa gọi điện hỏi bọn kĩ thuật thì được bảo rằng là đầu thu mà đã nâng cấp phần mềm thì sẽ ko bắt được tín hiệu của Vinasat 1 nữa mà chỉ bắt được của Asiasat 5, bó tay! mà cái asiasat 5 rất khó bắt tín hiệu nữa, nản vãi các bác ạ

dhpaul

Well-Known Member

Bác lên bụp mấy thằng cha kỹ thuật 1 trận là được đấy. Em cũng nâng cấp phần mềm mà xem Vinasat 1 phe phé đây này, có sao đâu, trong khi đó Asiasat 5 thì đố mà thu được =))
Nghe mấy tay kỹ thuật của VTC nó nói thì thà em tự đi chỉnh còn hơn =))

minhloc3897

cấp cứu
đầu vtc hd 02 của minh dò được thêm 8 kênh của htvc tần số 11129-28120
vừa mở lên là thấy hình chạy đươc 3s là bi như thế này (E38-32 dịch vụ hiện thời không chạy)
bác nào có cách khắc phục hướng dẫn dùm minh nha
thank các bạn trước

Bên trên