Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Bây h em đang cắm 1 SSD với 5 HDD vào main rồi. Quả thực, khi cắm HDD vào main có thể chậm hơn một tý, song em thấy yên tâm hơn nhiều so với khi sử dụng các Box hoặc Dox vì nguồn ổn định và ổ cứng của mình tránh được rủi ro do va chạm cơ học gây ra. 5 HDD trong case và 2 HDD ngoài (1 cắm HD player và 1 cắm qua Dox) cũng ngót ngét tầm 15 TB, mà một số ổ đã báo đèn đỏ rồi (trống khoảng trăm GB). Mà công cuộc chơi lossless của em chắc chưa dừng được, nên chắc phải bổ sung rồi.
Thú thực, thấy nhiều bác tung hô SSD nên em cũng đú theo và chủ yếu để giúp quản lý được dữ liệu một cách khoa học và yên tâm thôi bác ạ!

Bác mua SSD nào thế ? Bây giờ bác khởi động Win 7 mất bao lâu bác ?

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Kết nhất cái Avatar của bác Tú :D. Độc nhất HDVN rồi
Bác cứ nói quá, em vốn là dân vẽ truyện tranh và phim hoạt hình, nên hay mê mấy thứ... của trẻ con ấy mà. :))

PS: Hình này không phải của em. :D

hbinhlove2003

Well-Known Member

Bác mua SSD nào thế ? Bây giờ bác khởi động Win 7 mất bao lâu bác ?
Con PC cùi E4400, RAM 1GB, SSD 32GB SiliconPower + 160GB Seagate chạy XP, khởi động gồm yahoo,idm,kaspersky,unikey từ lúc bấm power đến màn hình desktop 15s :D

hbinhlove2003

Well-Known Member

Em SSD 32Gb bác mua ở đâu thía ah?
Hàng trúng thưởng bác à :D

images

edc

Active Member

Hiện nay tác dung lớn nhất của SSD là giúp khởi động và shut down máy nhanh, máy của em khởi động Win 7 64 bit mất khoảng 30-35 giây còn shut down thì 15-18 giây thôi. Còn HDD thì thời gian khởi động và shut down sẽ gấp đôi trở lên.

Tác dung tiếp theo là sẽ giúp các phần mềm nặng chạy nhanh hơn trên SSD như lướt web,.........

Oái. Rùa bò ngửa bác ah.
Máy làm việc của em dùng socket 775 khởi động và tắt = 1/2 time của bác

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Oái. Rùa bò ngửa bác ah.
Máy làm việc của em dùng socket 775 khởi động và tắt = 1/2 time của bác

Socket 775 bác xài Win XP thì khởi động mới nhanh chứ cài Win7 64 bit thì thời gian khởi động cũng lâu đó bác, chỉ có Win 8 thì thời gian khởi động nhanh hơn thôi.... em xài Win 7 chán sang năm xài Win 8....

pioneer700

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Vậy là đúng rồi.... hồi đó Sony demo em Win 8 bản gì mà 15s nó khởi động xong roài....

Có lẽ khởi động chậm là do em cắm 4 HDD để lưu trữ. Mà chán quá, đang yên lành tự nhiên 1 HDD 3Tb (Western) của em lăn đùng ra không nhận, không có biểu hiện gì, thử đủ kiểu thay cáp tín hiệu, cáp nguồn mà kop được; cắm thử bằng dock, bằng Hdd box cũng chẳng xong; mà ổ này em chứa khoảng 2,5 Tb nhạc vàng mới chết chứ.
Mà ko hiểu tại sao nó chết nữa, vì em gắn nó trong case chứ ko để ngoài; chết cái nào chẳng chết lại chết đúng cái mình quý nhất. Thế mới đau. Vẫn còn bảo hành xong nghĩ đến việc mình mất khoảng ... 18 tháng miệt mài kéo ở nhiều forum trong đó có diễn đàn này mà ngán ngẩm!

edc

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Socket 775 bác xài Win XP thì khởi động mới nhanh chứ cài Win7 64 bit thì thời gian khởi động cũng lâu đó bác, chỉ có Win 8 thì thời gian khởi động nhanh hơn thôi.... em xài Win 7 chán sang năm xài Win 8....

desk em dùng win 7 bro..
đên con eeepc asus x101hc còi của em dùng w7 và ssd kinh tởm bèo nhất khởi động hết khong quá 24-25 giây. em k chém nhe.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

desk em dùng win 7 bro..
đên con eeepc asus x101hc còi của em dùng w7 và ssd kinh tởm bèo nhất khởi động hết khong quá 24-25 giây. em k chém nhe.

Sao nhanh thế nhỉ, của em 30-33 giây mới khởi động xong, không biết do cài startup nhiều quá chăng ?

edc

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Sao nhanh thế nhỉ, của em 30-33 giây mới khởi động xong, không biết do cài startup nhiều quá chăng ?
main BIO bác set AHCI, EFI..
bác vào msconfig chỉnh khởi động max số nhân cpu và ram và tắt bớt startup k cần thiết.( bác k chỉnh cái này thì cpu luôn dùng 1 nhân khởi động nhé )
re start vào safe mode tìm dòng cuối cùng có đoạn dissaper......driver và enter em bảo đảm máy dưới sign của bác khỏi động vù vù

pioneer700

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

main BIO bác set AHCI, EFI..
bác vào msconfig chỉnh khởi động max số nhân cpu và ram và tắt bớt startup k cần thiết.( bác k chỉnh cái này thì cpu luôn dùng 1 nhân khởi động nhé )
re start vào safe mode tìm dòng cuối cùng có đoạn dissaper......driver và enter em bảo đảm máy dưới sign của bác khỏi động vù vù

Đúng là nếu thế thì nhanh thật. Nhưng mà cho em hỏi thêm tý: Đối với main của em Gigabyte B75-D3V thì chỉnh các chức năng này chỗ nào, em tìm mãi Bios và mới chỉ chỉnh được khởi động AHCI thôi, còn các cái khác thì chưa thấy ở đâu cả!

Bên trên