[Tư vấn] Lắp đặt hệ thống NAS tại gia.

bác mua vài cái dock có chức năng Nas, mỗi cái cắm khoảng 2,3,4,6.... cái ổ thì có mà thỏa mái!

Akhademik

Member
Ðề: [Tư vấn] Lắp đặt hệ thống NAS tại gia.

1. Đúng
2. Đúng
3. K đúng, win hỗ trợ tốt raid
4. Torrent bắt đầu từ win, điều khiển từ xa cũng vậy
5. Win cũng hỗ trợ điều này, hơn thế nữa trong BIOS có option tự động bật máy lên khi nhà có điện lại, đã tự bật đc máy lên rồi thì torrent chèn sẵn ở startup sẽ tiếp tục làm việc. Chả cần bất cứ sự can thiệp nào của user khi k có nhà.

Còn về ưu điểm của win thì e xin k nêu ra vì chắc mọi người đã quá rõ

3.Raid của win là hard raid nghĩa là bạn cần phải có cái card raid controller, và nó đi chung với mainboard. Lỡ may mainboard chết thì bạn cắm cái đống hdd và card raid của bạn vào main khác nó ko có nhận lại được đâu, nghĩa là mất sạch đấy. Soft raid thì có hư main, hư cái gì bạn cũng vần có thể giữ lại dữ liệu. Bạn có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này.
4.Cái này cả 2 cái là win và freenas đều làm được hết
5.UPS cái này mình chưa dùng chỉ thấy freenas có còn win ko rõ có được hay ko nên cũng ko có tranh luận.

Akhademik

Member

Trước tôi dùng cái freeNAS như này cũng hay nhưng mà thi thoảng muốn cắm thêm ổ đang có dữ liệu vào thì nó bắt phải format, rất bực mình. Khi tìm được cái NAS4Free khắc phục được điều này và các plugin (services) có sẵn luôn chỉ việc enable lên thôi, không phải jail cái chi hết!

hai thằng này anh em với nhau, từ bản 7.0 của FreeNAS vài người chạy qua làm NAS4Free đấy. FreeNAS có hỗ trợ cắm hdd dạng NTFS mà bạn, ko cần phải format lại ổ cứng. Nhưng nếu ko format dùng chuẩn ZFS thì ko dùng làm softraid được thôi.

Akhademik

Member

Bạn ơi, nếu bạn thích freenas thì bạn cứ việc đó là quyền tự do của bạn. Tôi phải tế nhị xin lỗi trước vì làm hỏng bữa tiệc của bạn. Cả năm điểm bạn nêu tôi thú thật chả thấy cái nào thuyết phục và đúng cả. Ví dụ bạn nói ko tốn tài nguyên vậy cần gì phải mua 16GB ram? Freenas ko tốnd9ie65n hả, nhầm đó bạn ơi. Dừng nói là 1 hdd bạn có 100 hdd thì tụi nó quay lien tục. Phim bạn 5' nó quay 5', phim bạn 2h cả trăm ổ đó nó quay 2h. Và còn nhiều cái tệ nữa. Cứ pm cho tôi nếu bạn còn thắc mắc. Chúc vui.

Đúng tôi thích tôi nói tôi thích chứ tôi có xui người khác bỏ win đi cài freenas đâu, tôi cũng đâu có ép ai muốn gì cứ muốn thôi :D Nếu bạn thấy ko thuyết phục bạn cứ dùng cái mà bạn chọn lựa chứ lên đây tranh cãi làm gì cho nó mệt. Còn nếu muốn tranh luận để mà hiểu thêm về những thứ khác thì tôi giải thích cho bạn nghe ...
Ko tốn tài nguyên, thực sự là như thế và vì sao phải dùng tới 16GB bởi vì tôi đang nói ở đây là dùng FreeNAS để chạy chuẩn ZFS tận dụng tối đa SOFT RAID. Nếu không dùng soft raid chỉ cắm HDD dạng NTFS bình thường vào máy thì hư cái hdd nào thì dữ liệu đi theo cái đó, còn dùng softraid thì ổ hư cứ thay ổ khác vào máy tự động tái tạo lại dữ liệu đã mất cho mình và vì nó là soft raid nên phần cứng ko yêu cầu cao, ko có mắc. Bạn cứ thử đi làm cái RAID đúng coi cái controller nó bao nhiu, hư bảo trfi tốn bao nhiêu thì biết. Bởi vậy nó mới dùng nhiều RAM để mà luân chuyển các file. Chưa kể dùng hard raid 1 ổ hư cắm ổ khác vào để nó build dữ liệu thì cứ xác định là chờ vài chục tiếng đồng hồ đi nhé. Soft raid nó nhanh hơn như thế rất nhiefu.

Về phần HDD quay, HDD nó có cái S.M.A.R.T bạn dùng windows thường chắc cũng chẳng biết là có cái này trên HDD đâu, tôi thì ko rõ windows có cách để thông báo cho bạn khi hdd vừa bị hư hay ko chứ Freenas tận dụng cái SMART hdd vừa chớm có gì bất thwuofng nó báo ngay trên hệ thống, gửi ngay email thông báo để thay hdd liền. và trong FreeNAS có chỉnh thời gian hdd dừng nếu ko sử dụng, nói chung là Spin Down ấy. Tóm lại muốn test coi có tốn tài nguyên ko thì cứ build 1 cái freenas 1 cái windows server rồi cho nhiều máy trup cập cùng 1 lúc vào lấy dữ liệu rồi xem file log coi Freenas hay windows dùng nhiều dữ liệu hơn.

Akhademik

Member

Thui đừng cãi nhau nữa.
Mỗi cái nó có cái hay riêng. Tùy theo nhu cầu và khả năng của người dùng mà quyết định chọn cái nào phù hợp.
Mình thấy tụi nc ngoài nó dùng FreeNas hình như vì cái ZFS format. Build raid nhanh hơn thì phải.

Có cãi ai cái gì đâu, ý là mình thích dùng freenas, ai thích dùng thì vào tư vấn hỏi đáp với nhau chứ có khích bác gì đâu. bác kia kiểu hơi quá khích thì phải :D
Đúng là xu thế giờ toàn xài ZFS. Trước xài hard RAID rồi cũng ngon nhưng mà ko có linh hoạt bằng softraid mà hệ thống tiêu thì hdd cũng tiêu (ko lấy lajai dữ liệu trong hdd được)
Thôi ai cần ai hỏi mình chỉ còn bác nào ko thích thì đừng vào đọc làm gì nữa, lại bực thêm.

pi0trek

Active Member

3.Raid của win là hard raid nghĩa là bạn cần phải có cái card raid controller, và nó đi chung với mainboard. Lỡ may mainboard chết thì bạn cắm cái đống hdd và card raid của bạn vào main khác nó ko có nhận lại được đâu, nghĩa là mất sạch đấy. Soft raid thì có hư main, hư cái gì bạn cũng vần có thể giữ lại dữ liệu. Bạn có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này.
4.Cái này cả 2 cái là win và freenas đều làm được hết
5.UPS cái này mình chưa dùng chỉ thấy freenas có còn win ko rõ có được hay ko nên cũng ko có tranh luận.

3. Perfomance của soft raid k thể so sánh với hard raid được :). Soft raid là giải pháp tiết kiệm tốt cho những ai thích ngon bổ rẻ. Đa số các main đời sau này đều hỗ trợ tốt hadware raid và k còn cần đến card raid như trước đây nữa (server home tại gia nhé, mấy bác tay to server thì xin tha cho). Về vấn đề an toàn thì ở đâu cũng vậy thôi, đã chết thì sẽ mất :D. Trên soft raid vẫn có thể dính virus, tùy thuộc vào độ may rủi nhiều khả năng cũng k thể cứu vãn dc dữ liệu, ngay cả cái hdd đó chạy với nguồn và dòng điện k ổn định thì cũng chết. Còn hardware raid thì ngay từ ban đầu ng ta chủ yếu tính đến sự an toàn của dữ liệu nên mới có raid 1 hoặc 10 (1+0). Về phần an toàn thì e thiết nghĩ trên hdvietnam mọi người toàn lưu trữ phim với nhạc chứ có mấy ai đi build server để lưu trữ những dữ liệu quan trọng. Túm cái váy lại là với người dùng bình thường hiện nay nếu k có quá nhiều đòi hỏi thì chả cần đến raid.

4. Cái này bác biết rõ rồi thì post trước đưa vào phần ưu điểm của FreeNAS trên win có lẽ k cần thiết.

5. Hiện nay mình vẫn đang chạy như vậy với win8

Có cãi ai cái gì đâu, ý là mình thích dùng freenas, ai thích dùng thì vào tư vấn hỏi đáp với nhau chứ có khích bác gì đâu. bác kia kiểu hơi quá khích thì phải :D
Đúng là xu thế giờ toàn xài ZFS. Trước xài hard RAID rồi cũng ngon nhưng mà ko có linh hoạt bằng softraid mà hệ thống tiêu thì hdd cũng tiêu (ko lấy lajai dữ liệu trong hdd được)
Thôi ai cần ai hỏi mình chỉ còn bác nào ko thích thì đừng vào đọc làm gì nữa, lại bực thêm.

Về việc chạy raid mà dữ liệu thì mình đoán là bạn chạy raid0. Nếu đã lo sợ về khoản mất dữ liệu tại sao k chạy raid1 hoặc 10.

Akhademik

Member

Về việc chạy raid mà dữ liệu thì mình đoán là bạn chạy raid0. Nếu đã lo sợ về khoản mất dữ liệu tại sao k chạy raid1 hoặc 10.

à í nói là hard raid hồi xưa chạy rồi, nó tèo cái main sau lắp main khác mấy cái hdd nó ko nhận được cấu trúc raid đã lập trước kia nên dữ liệu nó mất hết. nếu giờ hard raid mà được như soft raid thì hard raid vẫn tốt hơn chứ. Vì sau lần bị dính chưởng đó ko chơi hard raid nữa.

pi0trek

Active Member

Nói đi thì cũng phải nói lại. Với mình FreeNAS thì có những ưu điểm như sau:

1. Độ ồn thấp hơn rất nhiều so với 1 case server
  2. Tiết kiệm điện năng
  3. Mức độ tỏa nhiệt thấp hơn rất nhiều
  4. K tốn chỗ như 1 case sever
  5. K tốn kinh phí đầu tư so với 1 case server
  6. K đòi hỏi nâng cấp thường xuyên về mặt hardware

Chính vì những ưu điểm trên mà mình vẫn đang phân vân k biết có nên kiếm 1 con FreeNAS thay thế cho kinh tế hơn k.

Bạn ơi, tôi lên diễn đàn này để học hỏi và chia xẻ kinh nghiệm về mọi thứ liên quan đến HD chứ hoàn toàn không phải lên đây để "tranh cải" như bạn nói. Xin hãy đọc lại cái post của tôi đi. Tôi đã lịch sự nhẹ nhàng tế nhị xin lỗi trước đấy, hay tại bạn qua nóng nảy nên không muốn đoc kỹ?

Ngay từ cái post thứ 2 là tôi không muốn dính dáng gì ở đây nữa vì bất cứ ai khách quan ở ngoài nhìn vào đều thấy rõ bạn không phải là con người thành thật. Thật vậy, bạn cứ nói bạn lên đây để hỏi kinh nghiệm mà xuyên suốt các bài vừa rồi của bạn thì sao? Có phải bạn đang dạy mọi người cả phần mềm lẫn phần cứng không?

Vậy thì tại sao tôi phài góp lời ở đây. Xin thưa, 5 điểm mà bạn nêu ra rồi cho là Freenas " làm được mà win không có làm được" đều không thuyết phục và vô lý. Như tôi cũng đã nhẹ nhàng nói bạn dùng Freenas đó là quyền tự do của bạn, nhưng khi bạn tung tin sai nhiễu trên diễn đàn, với tư cách là một thành viên, tôi cũng có quyền và trách nhiệm góp ý lại với bạn. Cũng bình thường thôi mà, sao bạn lại nóng nảy lên vậy?

Bạn càng nói càng bộc lộ cái trình độ "chưa tới" của mình. Tuy nhiên đáng tiếc nhất lại là bạn chỉ thích nói, dạy người khác hơn là nghe những lời góp ý. Những cái mà bạn đang làm, sẽ làm cũng như cách nói có vẻ ta đây hiểu biết là những thứ mà tôi (cũng như một số anh em ở đây) đều đã từng trải qua và dư biết nó là gì. Người ta không nói không phải tại vì người ta không biết mà vì những thứ ấy không hiệu quả, không tối ưu nên dĩ nhiên nó không đáng để nói. Những lời bạn nói ở trên tôi biết chính xác những điểm nào nó sai và tại sao lại sai luôn. Thôi để tôi cho một ví dụ luôn không thì nói tôi nói dóc. Bạn và tôi nghĩ cũng có nhiều người vẫn đang nhầm. Đó là tôi dám chắc gần như 99% chưa có ai trên đây đã đụng tới cái card hard raid chứ đừng nói là đã setup được hard raid. Bạn biết như thế nào mới gọi là hard raid không? Nói thật đơn giản cho dễ hiểu, hard raid không bao giờ sử dụng chip cũng như ram của hệ thống mà nó dùng của riêng nó thôi. Đó là lý do tại sao card của nó rất đắt (chủ yếu chỉ dùng cho các doanh nghiệp lớn). Còn những cái (như mainboard, card, ..) mà bạn lầm tưởng và gán cho nó là hard raid thật ra chỉ là fake raid mà thôi và vẫn bị cho là nghiêng về soft raid đó.
Ước mong của tôi là khi có dịp sẽ viết một bài tương đối đầy đủ (vâng tương đối thôi) về cách bảo vệ dữ liệu (chủ yếu là phim HD) có hiểu quả nhất. Đó là một nhu cầu có thật vì tôi thấy ngày càng có nhiều bạn đã vượt quá 10 hdd hay 10TB mà vẫn lúng túng không biết cách xử trí như thế nào lỡ khi chúng bị tèo.

Bạn à, tôi đã rất lịch sự không muốn làm hỏng cái topic này của bạn nên tôi đã cẩn trọng nhắn thêm nếu bạn có cần trao đổi gì thì cứ việc pm cho tôi để cho topic của bạn luôn sạch đẹp. Tiếc thay bạn lại quá nóng này... tuy nhiên tôi vẫn không giận bạn đâu bởi vì ai cũng có cái tự ai riêng của mình. Vâng bạn vẫn có thể trao đổi thêm với tôi qua pm nếu muốn và nếu tôi có nói gì quá thì cũng cho tôi xin lỗi trước nhé.

Chúc vui.

Akhademik

Member

Dĩ nhiên là biết hard raid là gì chứ, bởi vậy mới nói là nó mắc. Nhà đang xài 2 cái IBM M1015 kia mà. Vì nó là raid controller cho nên nó có sẵn chức năng raid trên firmware của nó và vì là ko có dùng nên đã flash cho nó thành IT mode rồi. Nếu bạn cũng hiểu về raid controller thì chắc biết tôi đang nói về cái gì.

Khi lập topic là xin tư vấn thật, vì trước đó chưa có làm cái freenas server nào; và vì cái này nó quá mới nên đã tìm hiểu rất kỹ gần 1 tháng cho nên biết cũng tương đối nhưng chỉ toàn là lý thuyết. khi post bài cũng nói rõ là muốn biết rõ hơn và kỹ hơn về thực tế chứ ko muốn hỏi về lý thuyết mà. đâu phải như là giả bộ hỏi để rồi khoe này kia đâu. mãi cả tuần sau ko thấy có bạn nào dùng freenas mới tự làm 1 cái rồi dùng đó chứ. sau đó thì nhờ vào các thông tin đã đọc và đã hỏi ở các forum nước ngoài rồi mới chia sẽ thêm với anh/em ở đây thôi.

Nếu ngoài bạn ra mà có ai ở đây cảm thấy thread này là lập ra để tự khoe mẽ, để tự tâng bốc bản thân và để thuốc những người dùng win để chuyển sang dùng cái khác thì tôi thành thật xin lỗi tất cả vì mục đích lập thread này cũng chỉ để xin đánh giá của các người khác đã từng dùng qua freenas và mục đích cuối cũng chỉ để tự làm 1 server cho riêng cá nhân của tôi thôi. Giờ server cũng đã ráp rồi, đang chạy và cũng rất hài lòng nên ko cần phải hỏi xin ý kiến thêm nữa; cái này do nhu cầu cá nhân tự làm tự xài có hư có khúc mắc cũng sẽ tự tìm cách sửa được thôi. cám ơn các bạn đã góp ý xuyên suốt topic này :D

saimon

Member

Mình tìm lại được một bài hướng dẫn build FreeNas, nhưng tiếc là hình ảnh die rùi. Bạn có thể dựa vào 1 số thông tin để hiểu thêm.
Link: FreeNAS: Một lựa chọn cho hệ thống lưu trữ ZFS - HDVNBits Forum

Bài này hướng dẫn cài đặt và cấu hình Nas4free rất chi tiết . Bao gồm hình ảnh hướng dẫn rất trực quan.
link: Tự xây dựng hệ thống NAS đơn giản phục vụ nhu cầu lưu trữ

Còn đây là bài giới thiệu về Raid cứng và mềm
link: Sự khác nhau giữa phần cứng RAID, HBAs, và phần mềm RAID

Mình còn nhớ ko lầm thì có 1 bài nói rằng khi build raid với dung lượng lớn vài chục TB thì định dạng mất mấy ngày mới xong.
Còn dùng Raid định dạng ZFS thì chỉ vài tiếng là xong thui.

Akhademik

Member

Mình tìm lại được một bài hướng dẫn build FreeNas, nhưng tiếc là hình ảnh die rùi. Bạn có thể dựa vào 1 số thông tin để hiểu thêm.
Link: FreeNAS: Một lựa chọn cho hệ thống lưu trữ ZFS - HDVNBits Forum

Bài này hướng dẫn cài đặt và cấu hình Nas4free rất chi tiết . Bao gồm hình ảnh hướng dẫn rất trực quan.
link: Tự xây dựng hệ thống NAS đơn giản phục vụ nhu cầu lưu trữ

Còn đây là bài giới thiệu về Raid cứng và mềm
link: Sự khác nhau giữa phần cứng RAID, HBAs, và phần mềm RAID

Mình còn nhớ ko lầm thì có 1 bài nói rằng khi build raid với dung lượng lớn vài chục TB thì định dạng mất mấy ngày mới xong.
Còn dùng Raid định dạng ZFS thì chỉ vài tiếng là xong thui.

Mình cũng có chơi bên hdvnbits nên bài hệ thống freenas kia đã đọc rồi. Cám ơn bạn, cũng vì vậy mới dùng freenas
Như có nói ở những phần trước rồi là nếu hard raid mà chết thì việc đầu tiên là phải kiếm được cái controller y chang như cái bị hư còn bằng ko thì ko thể nào lấy được dữ liệu trong hdd và lợi thế của zfs soft raid là build dữ liệu cho hdd bị lỗi thời gian nhanh hơn rất rất nhiều so với dùng hard raid.

Sweet-Heart

Active Member

Trước khi lập topic này mình cũng đã có tìm hiểu nhiều về hệ thống NAS tuy nhiên thực tế chưa từng xài bao giờ, chưa từng đụng bao giờ thậm chí cũng chưa từng được xem qua cho nên muốn lập topic này trước là để hỏi xin ý kiến những người đi trước, sau là cũng muốn nhận được các góp ý và sự giúp đỡ của các tiền bối.

Hiện giờ nhà đang dùng PC bình thường với 6HDD nhưng mà lượng còn dư thì ko còn nhiều nên chắc chắn phải lắp thêm. Trước thì ko quan tâm đến NAS lắm nhưng càng dấn thân vào HD thì thấy càng cần phải có 1 hệ thống ổn định; hơn nữa thời gian bỏ ra để sưu tầm những thứ đang có cũng kỳ công vì vậy cần dùng 1 hệ thống an toàn hơn cho dữ liệu. Qua tìm hiểu thì dự tính là sẽ build 1 hệ thống NAS như này; có gì các bác cứ góp ý thẳng.
Main: sẽ dùng main loại nhỏ gọi là Mini-itx nhỉ?
CPU: do chỉ làm data server là chính nên con nào ít tiền và ít tốn điện và bền nhất thì dùng
RAM: Do FreeNas + ZFS nên hơi tốn, sẽ dùng main support càng nhiều ram càng tốt ít nhất phải 16gb
HDD: Dự tính sẽ là 10 x 2TB Hdd nhưng main giờ chỉ có nhiều lắm là 6 slot cho nên sẽ dùng theme card.
**Có cơi sơ qua thấy có nhiều bác mua cái card gì gọi là SAS to SATA để ra được them 8HDD nữa; không biết cái đó là gì mà sao mắc thế?? SAS mà cắm vào main thì nó cắm vào cái slot nào? PCI express ạ?? Main có cần phải support gì để có thể gắm cái card đó không hay là cứ cắm là dùng được? Đọc thấy có nhiều bác bảo Main support RAID mà theo mình hiểu thì ZFS là software RAID cho nên main cũng ko cần phải support RAID đâu phải không??
PSU: Chưa biết bao nhiêu là đủ, và không biế tnên dùng loại nào cho ổn định nhất, loại dởm sợ làm tèo hdd
Case: Chắc là ko có case nào như ý đâu thôi thì tự mua nhựa cứng vè khoan làm quá.

Do mình ko ở các thành phố lớn (HCM và HN) nên không đi khảo giá được. Các bác cứ cho em cái cấu hình như như cầu của e ở trên và giá tham khảo, mà các bác tư vấn cho các loại nào mà dễ mua ở HCM ấy nhé. Để có gì e vào đấy mua 1 lần luôn chứ ko tốn thời gian tốn công lắm ạ. Có gì góp ý them hay hệ thống của e thiếu gì thì các bác cứ đưa ý kiến ạ. Cám ơn rất nhiều

Mình có nhu cầu giống bác. Không biết dùng con này được không ạ?
Sans Digital 8-Bay eSATA RAID 0/1/10/5/JBOD Tower Storage Enclosure w/ 6G PCIe Card TR8M+B (Black) - Newegg.com

Akhademik

Member

Thấy cái thùng thì ngon nhưng mà cái card raid đó thì ko có rõ cho lắm, chưa kể đó là Raid Controller là Hard Raid nên nó tự xử lý trên card mà bạn cũng tính dùng freenas thì phải chuyển cái controller này thàng card sata mở rộng bình thường thôi chứ ko nó lại dùng hard raid thì hơi phức tạp. Mình đang dùng cái IBM 1105 nó có bản firmware để bỏ chức năng Hard Raid nên boot nhanh hơn và ko liên can gì tới raid cả. Của mình tự build của bạn có sãn nên ko có ý kiến.

dungsin_lqd

Well-Known Member

---Freenas rồi cũng về nas win 7 thôi ...vấn đề thời gian thôi....cái gì không tiện thì quan tâm mỗ xẻ làm gì cho rối cả lên....linux có bao nhiêu người dủng rờm rà bất tiện toàn gõ lệnh lằng nhằng...tks

pgasqlkt

Member

---Freenas rồi cũng về nas win 7 thôi ...vấn đề thời gian thôi....cái gì không tiện thì quan tâm mỗ xẻ làm gì cho rối cả lên....linux có bao nhiêu người dủng rờm rà bất tiện toàn gõ lệnh lằng nhằng...tks

Bác nông dân đi làm công nghiệp

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Dạ em làm công nghiệp mà đỡ mất công lằng nhằng...em hóng mấy bác freenas được bao lâu....

Akhademik

Member

-Dạ em làm công nghiệp mà đỡ mất công lằng nhằng...em hóng mấy bác freenas được bao lâu....
1. Sao mà hóng được vì giờ nó đang xài tốt và cũng hài lòng, vì chỉ có share hdd thôi có làm gì khác hơn đâu mà lăng nhằng
2. Có chuyển qua xài win cũng ko lên đây thông báo đâu :D

dungsin_lqd

Well-Known Member

-PC làm đầy rẫy công việc và nhiều mục đích khác...lấy pc làm data cho các thiết bị khác thì hơi phí...dùng win ở đây là tính tiện dụng và dễ dàng...mỗi người mỗi cách nghĩ cách làm cái gì thấy vui thì tiếp tục...tks

rukawa90

-PC làm đầy rẫy công việc và nhiều mục đích khác...lấy pc làm data cho các thiết bị khác thì hơi phí...dùng win ở đây là tính tiện dụng và dễ dàng...mỗi người mỗi cách nghĩ cách làm cái gì thấy vui thì tiếp tục...tks

Em thấy bác nói hợp lý ( có điều giọng điệu có thể gây ra khó chịu :D). Lúc đầu khi mới tìm hiểu NAS em cứ nghĩ rằng NAS là cái gì nó cao siêu lắm, phải xài freenas hoặc nas4free hay phải cái gì của thằng linux (ubuntu chẳng hạn) tại vì thấy toàn các bài hướng dẫn cài freenas hoặc ubuntu, sau đấy nghĩ lại thấy tại sao không xài win 7 hoặc win server cho tiện (ngu linux nên nghĩ thế :D) và em thấy vài người cũng sử dụng win nhưng chưa có hướng dẫn hay ủng hộ việc dùng win nên đặt ra câu hỏi :" Hay tại thằng win hiệu năng NAS nó không tối ưu bằng mấy thằng kia? Hay tại khả năng chia sẻ dữ liệu đến các thiểt bị di động khác như tablet hay smartphone không bằng freenas?" ...bla bla ( vì chưa có điều kiện lắp case để làm NAS nên chưa thể test hết được )
Sau đấy thấy thằng Buffalo có dòng NAS chạy win server 2008 R2 nên có thể yên tâm hơn.

Nên em cũng tạm chia sẻ suy nghĩ vì sao mọi người dùng freenas, nas4free hay ubuntu thay vì win
1. Các bài hướng dẫn chẳng thấy cài win bao giờ cả (vì ngoài chia sẻ dữ liệu còn những thứ khác vd như quản lý từ xa mà ai không biết thì chịu, chẳng có hướng dẫn để biết mà làm theo)
2. NAS tự build tối giản hết các thiết bị (vd chip atom... nên việc cài hdh kiểu linux sẽ nhẹ hơn win)
3. Các dòng NAS mua sẵn sử dụng hđh là freenas nên nếu có tự build 1 em PC để làm NAS cũng không muốn thay đổi vì quen xài freenas rồi.

Nhưng vẫn cứ thắc mắc không biết nếu xài win thì có ngon hơn hoặc bằng với freenas không ( xét trên tốc độ copy, khả năng chia sẻ với các thiết bị khác trong LAN )
Chưa có điều kiện lắp máy để test nên nó luẩn quẩn thế đấy :)

Bên trên