[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

phucphat86

Ðề: Xem bằng HDMI, DVI bị giật hình, PLEASE HELP ME!!!

Mình dùng win 7 ultimate 64 bit và đang sử dụng k-code. nhưng không hiểu sao xem bằng DVI và HDMI lại bị giật.

kienkoo

Member

ớ em dùng mượt lắm chạy bằng window media center nhin rất pro.nhưng mà em bị giật hình khi đá PES11 khi xuất hình ra LCD còn khi trên Latop thì rất mượt.

phucphat86

Bác nào làm ơn giúp em mới T_T, xem giật giật nhìn ghét quá đi :((

osiric

Well-Known Member

Cài lại bản windows có thể hết giật

sword_009

card xịn và màn hình "dsub" xem full HD dc k vay ?

nhờ các bác giúp với, mih` có màn hình chỉ có cổng dsub nếu mua card màn hình xin ko biết chất lượng hình ảnh có tốt hơn ko vậy? card màn hình nào mih` nên mua :D

bazokadance

Ðề: card xịn và màn hình "dsub" xem full HD dc k vay ?

d-sub hay quen gọi là cổng VGA có thể xuất hình được 2048 x 1536 nên có thể xem được full HD, bây h có lẽ mấy con tầm như là GT240 là ngon nghẻ rồi!! bác chủ định dành bao tiền mua VGA ??

calcifer

Active Member

theo mình thì card màn hình "xịn" hơn card màn hình "không xịn" ở chỗ MẠNH hơn thôi

tức là card xịn thì dựng hình 3D, khử răng cưa, đẩy phân giải... cho GAMES tốt hơn card yếu

-> hình đẹp hơn, nhưng chỉ là trong GAMES thôi

còn video thì hình đã dựng sẵn, card hình "xịn" hay "không xịn" cũng cho chất lượng video tương đương nhau

phucphat86

Mình đã thử rồi, vẫn thế bạn ạ.

sword_009

@calcifer : bác nói vậy chắc mình sẽ mua vừa đủ thôi, lúc đầu mình cứ tưởng như game card càng xịn hình càng đẹp chứ :))

calcifer

Active Member

với GAMES thì không bao nhiêu cho đủ, hihi, 1 card rồi chạy 2 card, 3 card... vì khử răng cưa AA, lọc AF, rồi hiệu ứng này kia, rồi phân giải cao, lại phải tải thêm cả vật lý (physx)...

nhưng đúng là với VIDEO thì đơn giản hơn rất nhiều, chỉ sử dụng 1 phần nhỏ sức mạnh của card thôi, nên cũng ko cần mua loại khủng quá (vừa tốn điện, nóng máy, lại ồn do quạt tản nhiệt lớn...)

lưu ý với bạn: nên chọn card bit stream được DTS-HD / DD TrueHD, sau này đỡ phải nâng cấp nữa
(ví dụ: dòng ATI HD5000, Nvidia GTX460)

ATI HD 5670 1GB DDR5 share ram lấy mất 1,5 GB Ram :(.

Em đang dùng ATI HD 5670 1GB DDR5 , và Ram hệ thống là 6GB DDR3.
Chẳng hiểu sao bình thường con 5670 chỉ có 1GB , hôm nay em lắp thêm 4GB ram vào thì 5670 nó nuôt mất của em 1,5GB ram , nhảy lên 2,5GB hoành tráng.
Chỉnh thế nào cho 5670 nó nhả ra 1,5GB kia bây giờ các bác nhỉ .
Mong các bác hướng dẫn hộ em , xin đa tạ :).

lukas2036

Member
Ðề: ATI HD 5670 1GB DDR5 share ram lấy mất 1,5 GB Ram :(.

bro xài win 7 chứ gì, ko sao cả , đây là chuyện bình thường kể từ win vista, bro không hề bị lấy mất tẹo ram nào cả, ram card bị đôn lên 2,5gb chỉ là ram ảo thôi, dạng như turbo cache của NVIDIA hoặc hyper memory của ATI, bro cứ thế yên tâm mà dùng, ram vẫn còn nguyên 6144MB triple chanel mà. Thân!

anan

Member

win nó báo vậy thôi :)
bro down CPUz hoặc GPUz để kiểm tra thực tết nhé :)
5670 kg có turbo memory đâu

chenzenvl

Well-Known Member

cảd mạnh muh tủbo chi nữa :D nó chỉ có dùng cho cảd yếu với VRAM kèm theo còn chậm hơn RAM hệ thống thôi :)

onelove27

Chuyển mã video (Encoder); Nvidia, Intel hay ATI đỉnh hơn.

Mình đọc được một bài viết về vấn đề chất lượng chuyển mã video (Encoder) của các hãng Nvidia, Intel, ATI trên VOZ. Xin post lên đây cho mọi người tham khảo. Mình nghĩ Encoder ngon thì chắc Decode cũng ngon và ngược lại Encoder dở thì Decode cũng chẳng khá. (1)

Vì mình thấy sự khác biệt rất lớn về chất lượng hình ảnh nên muốn mọi người xem để có thể đưa ra lựa chọn đúng đắn khi nâng cấp phần cứng.

Những nhận định của mình còn chủ quan, đặc biệt là về vấn đề Decode (1) mình chưa có thời gian tìm hiểu thêm. Nếu có gì sai mong các bác chỉnh giúp.

Chất lượng hình ảnh khi sử dụng Intel Quick Sync >>:
Chất lượng hình ảnh khi sử dụng ATI Stream >>:
Chất lượng hình ảnh khi sử dụng Nvidia Cuda >>:

Chất lượng hình ảnh khi sử dụng Intel Quick Sync >>:
Chất lượng hình ảnh khi sử dụng ATI Stream >>:
Chất lượng hình ảnh khi sử dụng Nvidia Cuda >>:

Vài bạn có lẽ còn nhớ preview về Quick Sync mà chúng tôi từng giới thiệu trước đây. Lúc ấy bạn / tôi nói gì ? Thật khó tưởng tượng !!! Tốc độ chuyển mã (transcoding) video khi bật Quick Sync cực kỳ nhanh, hơn hẳn cả khi bạn tăng tốc bằng GPU. Thế còn chất lượng hình ảnh ? “Dục tốc bất đạt”, đôi khi chúng ta thường nói thế. Và ở đây, câu ấy phần nào đúng …

Nhưng khoan ! “Đúng” với một số và … “trật” với số còn lại. Nghĩa là sao ?

“Đúng” khi bạn dùng CUDA và “trật” khi bạn dùng Quick Sync hoặc ATI Stream (hay tôi nên gọi là AMD Catalyst Accelerated Parallel Processing ? Cá nhân tôi thì cái tên mới rất là “ngốc” !). Không may là chúng tôi không có nhiều thời gian để thử nghiệm. Các kết quả dưới đây tôi mượn lại từ AnandTech (mà tôi cho là họ không có lý do để “đì” NVIDIA).

Tốc độ chuyển mã trên Quick Sync phải nói cực kỳ ấn tượng. Nguyên nhân thì không khó hình dung lắm : IGP trên SnB nằm cùng die với các nhân x86, chia sẻ chung L3 cache và được tăng cường băng thông lên mức 384 GB/s nhờ vào Ringbus. Trong khi đó card đồ hoạ sử dụng giao tiếp PCI Express (PCIe) chỉ đạt 7 GB/s băng thông. Rõ ràng đã có sự nghẽn cổ chai (bottleneck) và chưa tính cả độ trễ (latency) khi dữ liệu phải “chạy” quãng đường xa như thế. Cứ tưởng tượng như bạn chạy giữa Hà Nội – Sài Gòn so với chạy từ Sài Gòn – Long An hoặc Hà Nội – Hải Dương : lượng hàng trung chuyển được trong cùng 1 ngày cho 2 trường hợp sau chắc chắn cao hơn so với tình huống đầu.

Lại nói vấn đề chất lượng hình ảnh, thứ đáng quan tâm hơn ở đây. Thực tình mà nói, Intel đã “tát” vào mặt AMD lẫn NVIDIA với Quick Sync. Riêng NVIDIA thì “nặng hơn” – NVIDIA không được làm chip x86 và chả có SnB hay Fusion APU nào ở đây cả. Mặc dù tốc độ chuyển mã khi dùng CUDA có vẻ nhanh hơn so với ATI Stream hoặc chỉ thuần là x86, bù lại thì chất lượng hình ảnh … Bạn có thể tự xem và bình luận …

Lý do mà Quick Sync không chỉ đạt về “chất” lẫn “lượng” ở đây, có thể hiểu là Intel vốn là chuyên gia về x86. Các đường dẫn ống lệnh dùng cho IGP trên SnB rất gần với ống lệnh x86 truyền thống. Thế nên khác biệt về chất lượng hình ảnh được giảm thiểu đáng kể. Với ATI Stream, cũng có thể giải thích tương tự vì AMD cũng “rành” x86. Nhưng các hạn chế về băng thông và độ trễ như đã nêu hạn chế phần nào năng lực những chiếc GPU Radeon. (1)

Nhưng (lại nhưng !) … Quick Sync có một nhược điểm không nằm ở chính nó, mà ở chính người tạo ra nó, Intel : bạn không thể dùng tính năng này trên dòng main không hỗ trợ IGP của SnB, hoặc khi IGP không được bật (cắm card đồ hoạ rời). Ah, geez !

Cái khó ló cái khôn. Chúng ta đang hy vọng với công nghệ Optimus của NVIDIA hoặc Switchable Graphics của AMD, điều “dở hơi” kia có thể bị loại bỏ. Dù vậy, hiện Optimus & Switchable Graphics chỉ tồn tại trên laptop. Với desktop, giải pháp khả thi nhất hiện nay là chip Hydra từ Lucid. Nhưng không phải chiếc board desktop nào cũng có con chip này.

Vẫn có 1 con đường …

Do nội dung bài viết gốc không chọc thẳng ngay vấn đề mình muốn các bạn biết. Nên mình đã thay đổi bố cục bài biết (nội dung không đổi). Các bạn có thể xem chi tiết bài viết gốc Quick Sync – Món giúp Intel “hạ nhục” NVIDIA

Chỉnh sửa lần cuối:

mafia8486

Ván đề với HDMI 15m mong các cao thủ chỉ giúp

tình hình là em có 1 còn HTPC card màn hình dùng chip ati hd5670 đã cài driver mới từ chính hãng, kết nối với tivi samsung seri6 qua cáp HDMI 15m, pc thì nhận ra tivi ngay còn tivi thì cứ báo không tìm thấy thiết bị. Dùng đầu HD của thằng bạn em cắm vào tivi thì ngon, cắm PC của em qua màn hình máy tình (cũng bằng sợi cáp 15m đó cũng chạy tốt)
rất mong các cao thủ chỉ giúp, thanks

siusiuenen

Ðề: Ván đề với HDMI 15m mong các cao thủ chỉ giúp

Bạn nên đọc lại manual của TV của bạn coi nó khuyến cáo nên xử dụng cổng nào cho PC . Nhanh nhất thì hãy thử cổng HDMI khác .

calcifer

Active Member
Ðề: Ván đề với HDMI 15m mong các cao thủ chỉ giúp

- bạn dùng đầu HD + sợi dây 15m đó cắm vào tivi thì ngon -> tivi, và dây ok
- vậy vấn đề là cấu hình PC thôi (mình đoán là phân giải cho tivi không đúng)

theo mình, đây là chủ đề phức tạp, nếu quen ai rành 1 chút đến nhà config là ok nhất

có 1 cách kiểm tra đơn giản là: bạn rút hết dây cáp hình ra (bỏ qua màn vi tính), rồi cắm chỉ 1 sợi dây HDMI vào case thôi, thường là PC sẽ detect ra tivi, và đặt 1 độ phân giải tối thiểu để tivi lên hình, sau đó bạn chỉnh lại phân giải chi đúng với phân giải tối đa của tivi

Bên trên