[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

nemesistan

Active Member
Ðề: PC to LCD??

vào trình điều khiển VGA, bật hai màn hình lên (nhớ là phải kết nối với cái màn của PC đã), có cái Catalis đó, vào đó hiệu chỉnh (chi tiết thì ko rõ, nhưng bro vào đó mò ra luôn dễ hơn ăn cơm) vừa xem lại cái lap thì thấy là vào Desktop & DIsplay trong Catalis nhé. chọn màn hình là okie. Chắc chắn khi được, bác sẽ lại có câu hỏi khác.

kira178

Member

:) thanks anh em vì cái card kiểm tra nó ko có cổng hdmi lên mới phải cắm trực tiếp lên main >.<

davidcz

khi gắn card hình rời thì card onboad sẽ tự động disable. không thể dùng được cả 2. Card rời của bạn không có cổng HDMI thì bạn ra tiệm mua cái jack chuyển từ DVI sang HDMI, hoặc cable 1 đầu là DVI còn đầu kia vào TV là HDMI. Mình dùng card GeForce N285GTX mà cũng không có port HDMI mà phải dùng jack chuyển DVI=>HDMI, nhưng chất lượng cũng như HDMI<==>HDMI vì nó là phụ kiện đi kèm khi mua với card

atboy0201

Các pro mách dùm em con VGA để xem Full HD trên LCD TV 50 inches với ạ?

<):)Em có câu hỏi như trên tiêu đề topic ạ, xin các pro mách dùm em với, em ko có nhu cầu chơi game, chỉ muốn xem chất lượng video tốt trên màn LCD 50inches thì mua em VGA nào phù hợp nhu cầu ạ?? Cám ơn các pro trước nhé.

davidcz

Ðề: Các pro mách dùm em con VGA để xem Full HD trên LCD TV 50 inches với ạ?

tùy túi tiền. GTS8600 cũng có thể xem được rồi, tất nhiên card càng nhiều tiền thì càng có chất lượng hơn. Tui cũng nối máy tính vào LCD 47" . Ngồi xa màn hình 5m nhìn vẫn chữ nào ra chữ đó. Xem phim HD hay BluRay_Rip y như xem bằng multimedia Box, không thấy sự phân biệt nào. Tôi dùng card GeForce N285GTX

calcifer

Active Member

card thì nhiều loại, $$$ cũng khác nhau nhiều lắm, mình tổng quát thế này nhé:

1. card rời hiện có 2 loại: của AMD ATI và của NVIDIA - nếu không quan tâm lắm tới kỹ thuật, hoặc fan của hãng này hãng kia, thì cơ bản là card 2 hãng na ná nhau

2. chất lượng hình ành của 2 hãng trên nói chung tương đương nhau, có người thích hãng này thì bảo hãng này đẹp hơn, người lại bảo hãng kia nét hơn, abc xyz... cơ bản là CHẤT LƯỢNG HÌNH ẢNH thì 2 hãng này tương đương nhau

nói nôm na kiểu như hình ảnh của tivi SONY và hình ảnh c ủa tivi PANASONIC ấy

3. card đắt tiền, và card rẻ tiền, cơ bản là chất lượng hình ảnh cho ra như nhau.

vậy nó khác nhau ở điểm nào? không nói la cà về kỹ thuật, thì card đắt tiền thì mạnh hơn card rẻ tiền, nhưng việc xem phim HD nói chung không đòi hỏi card phải mạnh, do vậy tùy nhu cầu, hầu bao và sở thích chơi đồ khủng bố, còn lại nếu chỉ chơi HD thì card rẻ tiền cũng ok, HOÀN TOÀN không ảnh hưởng gì tới CHẤT LƯỢNG

ví dụ thực tế dễ hiểu là xem HD giống như yêu cầu đi lại cơ bản, XE ĐẠP ĐIỆN là ok (xe đạp bằng chân thì khỏi nói nhé), vậy lựa XE ĐẠP ĐIỆN, xe máy 50cc, xe máy 110, 125 hay mô tô 1000c thì cũng không khác gì nhau

4. mua card hình PHẢI CÓ KẾ HOẠCH VỀ ÂM THANH

cũng xin phép không nói dài dòng sợ vượt quá nhu cầu / yêu cầu của bạn, mình chỉ tóm lược 1 chút, để bạn có cái nhìn tổng quan về vấn đề âm thanh như sau:

- nếu bạn mới chơi, hiện hài lòng với âm thanh từ TIVI LCD, hoặc hài lòng với âm thanh 5.1 từ receiver DTS. thì chơi card nào cũng được. không quan tâm lắm.
- nếu bạn (sắp) có kế hoạch chơi lên 7.1 DTS-HD thì nên lựa card của hãng AMD ATI, thế hệ từ HD5000 trở lên (lúc đó hỏi tiếp nhé)

5. với nhu cầu không games, chỉ HD tốt, thì mình suggest cho bạn như sau:

- lựa chọn hợp lý: AMD ATI HD 5650 (giá tâm 2tr2) hoặc 5750, 5770...
- ít $$$ hơn: HD5450. NVIDIA GT220
- ít $$$ hơn nữa: HD4350, NVIDIA 9400
- tiết kiệm chơi 2nd: NVIDIA 8400GS

vô tư mà chọn bạn ạ, hihi

ngodungmitec

Giúp em với " Màn hình tivi bị co hình vào giữa "

Hi Các bác,

Em vừa lắp con HTPC để xem HD, màn hình của em là Led SamSung 46C5000. Em sử dụng cáp HDMI để kết nối giữa máy tính và Tivi, không hiểu sao màn hình bị co lại vào giữa mỗi mép màn hình mất mấy phân. Bác nào biết về lỗi đó giúp em với.

Cảm ơn các bác nhiều

calcifer

Active Member
Ðề: Giúp em với " Màn hình tivi bị co hình vào giữa "

bạn thử chỉnh các chế độ hình trên tivi xem

ví dụ: 16:9 -> Zoom -> Just Scan...

nếu ko được, post lên cấu hình máy (cần thông tin về card hình)

vấn đề fit hình ảnh lên tivi LCD đã nói nhiều, chịu khó search cũng ra đấy

ngodungmitec

Em chỉnh thử hết rồi không được, tìm mãi trên 4R không thấy.
cấu hình máy tính của mình:

Bộ vi xử lý Phenom II X4-955 - 3.2GHz(x4)/ RAM 4GB/ HDD 1TB/ GIGABYTE™ GV R465OC 1GI / GIGABYTE™ GA-880GA-UD3H

Bac giup em.

calcifer

Active Member

card hình của bạn là ATI 4650, có 1 topic nói về việc fit hình cho card ATI đấy

mình thì ko ở nhà nên không minh họa rõ giúp bạn được

bạn tìm trong setting của card, giống thế này:

thử xem nhé

kiwithien

TI VI LCD HD READY CÓ HỖ TRỢ ĐỘ PHÂN GIẢI 1080I KHÔNG???

Chào các bác hôm trước em có mày mò chân tay gắn cái PC vào màn hình Lcd hd ready , em chỉnh độ phân giải lên 1920x 1080 thi màn hình hiện lên chữ thiết bị không hỗ trợ , toát mồ hôi cả buổi rồi cũng phải F8 thôi, em cũng định mua đầu thu Hd cua VTC em cứ sợ lỡ chỉnh lung tung test thử 1080i , lỡ màn hình cũng không hỗ trợ thì phải làm sao, không biết phải mày mò trong bòng tối , hay khôi phục mặc định đầu thu như thế nào nữa, các bác cho em nhận xét và lời khuyên nhé. Em mới post lần đầu nên dài dòng các bác thông cảm.

sevendark

Ðề: TI VI LCD HD READY CÓ HỖ TRỢ ĐỘ PHÂN GIẢI 1080I KHÔNG???

HD Ready co res 1366x768 nên bạn để res 1920x1080 sao hỗ xuất ra đc chứ.khi mua đầu thu HD của VTC gan dây thì nò cũng chỉ xuất res mà LCD ho trợ thôi

cannabis9x

Ðề: TI VI LCD HD READY CÓ HỖ TRỢ ĐỘ PHÂN GIẢI 1080I KHÔNG???

Source 1080 hay 720 cũng dậy ! hiệu chỉnh độ phân giải PC = độ phân giải của LCD trước :
1.source 720 = độ phân giải PC = độ phân giải LCD => ko có vấn đề gì
2.source 720, độ phân giải PC > độ phân giải LCD => ko xem được
3.Source 1080, độ phân giải PC = độ phân giải LCD => xem được nhưng ko hiển thị được 1080
3.Source 1080,quay lại trường hợp 2 !
khi kết nối lưu ý set PC sao cho tương thích với LCD là ok ! ko gì phải hoang mang :D

bazokadance

góp ý thêm vs tầm 1t7 > 2t3 thì xách tay có thể kiểm được 5750 5770 ạ :D

calcifer

Active Member

góp ý thêm vs tầm 1t7 > 2t3 thì xách tay có thể kiểm được 5750 5770 ạ :D

5750/5770 bán khá nhiều, hàng chính hãng bảo hành 3 năm, xài khoảng 6 tháng - 1 năm giá rất mềm

hàng xách tay mới 100% không bảo hành cũng không thiếu, bạn chịu khó tìm trên các diễn đàn IT nhé

yeudha

Member

ATI HD5450.. ngon, bổ , rẻ..
.

6422

GT240 1GB DDR5 giá khoảng 2tr3 ngon bổ rẻ

edc

Active Member

Có 2 em ngon bổ rẻ cho ban xem HD là Nvidia 9400GT 128bit và Ati 5450 và chỉ cần 512MB quá đủ nếu bạn k chơi games cả 2 em này đều có cổng HDMI.

MrHien_na

Active Member
Nhờ các bạn xem hộ mình con VGA này!

Mình có con EVGA 9800GTX.
http://up.anhso.net
Khi để DF thế này: (COn này mình mua trong SG, đã bị OC nhiều mà không biết....)
Thì chơi Game nào cũng bị out và sọc hình, nhưng khi mình dùng EVGA Precision kéo xung xuống thấp nhất thế này:
Thì chiến được tất cả các game hiện nay. các bạn có ai biết Flash lại Bios chỉ mình với! Xin cảm ơn! :D:D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên