[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

hd1vn

Member
Ðề: xin dc giúp đở về xuất ra 2 màn hình tivi

mình mới mua thêm màn hinh tivi 43d490 và bộ pc củ ở nhà có card GF 8600GT 2 cổng DVI..có bạn nào chỉ mình cách xuất ra 2 màn hình tivi 1 lượt ko.mình chỉ làm dc 1 trong 2 mà thôi.thank cả nhà

Như vậy là bác đã có: Card màn hình support nhiều cổng ra + 2 TV (hay 1 màn máy tính + 1 màn TV)
Vấn đề chỉ còn lại là thiết lập phần mềm, Bác cho em hỏi mấy câu:
Bác dùng windows gì (thiết lập trên chương trình có sẵn của windows dễ dàng hơn nhiều so với chương trình gốc kèm theo driver của card màn hình)
Bác muốn thiết lập dạng nào:
2 màn cùng hiển thị 1 nội dung
hay mỗi màn hiển thị những nội dung riêng biệt: Màn ở ngoài vợ con xem phim qua TV và dàn loa 5.1 Bên trong bác vẫn cần mẫn cày game online?

Có cái Video để các bác tham khảo:

Em ko nhớ ở mục nào có cái phần tách 2 màn hình + 2 kênh âm thanh riêng cho 2 mục đích đấy:
YouTube- HanoiHD Giai tri gia dinh toan dien 1of2

YouTube- HanoiHD Giai tri gia dinh toan dien 2of2

MrK3n

Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

Chỉnh 2 kênh âm thanh thì chỉ cần chọn trong soft là được mà! Thậm chí nếu bác thích thì cho ra 3 đường tiếng riêng biệt được ý chứ với 3 Player khác nhau !
1 HDMI - 1 Back Panel - 1 Font Panel.

supham

Member

Tình hình main trên mình gắn:
1 dây HDMI vào Plasma pana42
3 dây 3,5mm gắn với soundmax b50
Dùng WinXP, Mở file lên bằng MPC hoặc KMP:
Khi chưa kết nối HDMI thì âm thanh ra loa soundmax. Khi kết nối, thì âm thanh theo đường HDMI lên tivi. Mình làm nhiều cách mà không có âm thanh ra loa B50 khi kết nối với Pana.
Giờ làm sao để khi mở MPC thì cho ra âm thanh 5.1 qua dàn B50, mở KMP ra âm thanh 2.0 qua plasma. Thank các Pro rất nhiều.

kronpas

Active Member

Câu trả lời nằm ngay post bên trên đấy thôi: chỉnh trong phần option/prefence tuỳ chọn của từng soft nghe nhạc, kiếm chỗ nào ghi output, click vào đó rồi chọn đường xuất mình muốn.

trung15_9

Cho e hỏi dàn máy nhà e xài card onboard chỉ có 1 cổng D-sud nay e muốn mua thêm 1 cái tivi Lcd để coi phim thì e phải làm sao ?
1. E phải mua thêm card rời
2. Hay là mua bộ chuyển đổi 1 CPU dùng chung 2 màn hình LCD ở Phong Vũ bán tầm 115k
Nếu chọn phương án mua card rời thì các bác tư vấn cho e loại nào rẻ thôi vì máy e load phim HD bằng CPU

welldone

Well-Known Member

Em đào mộ tí, mong anh em giúp giùm
Tình hình là đang xài Asus GTS250. Em đang xài cái LCD Sharp 42 (kết nối VGA-native luôn) ở nhà ngon lành cành đào. Hôm qua ở cơ quan thanh lý, em xin được cái LCD monitor Samsung 15’. Em đem về định là gắn vào xài 2 màn hình luôn, cái Samsung thì em connect bằng DVI, nhưng không hiểu sao làm ko đc…hix. Khi gắn thêm em Samsung vào thì nó chỉ chạy kiểu extend mà thôi, tức là chỉ đc chọn 1 cái chính, 1 cái phụ. Em thì lại muốn 2 cái màn hình phải hiển thị y chang nhau (kiểu dual view). Em đang xài win7 ultimate, vào phần display setting chỉnh dual view thì đc mà có vấn đề là 2 cái màn hình nó sẽ set chung độ phân giải là 1024x768. Độ phân giải này là của Samsung, mà em thì thích cái nào ra cái đó….Cũng đã vào controlpanel của nvidia và chỉnh multi display rồi mà cũng ko đc…hix
Nên nay mong anh em chỉ giúp em làm sao chạy dualview, mà vẫn chỉnh được resolution cho từng màn hình vì cái Sharp 42’ của em là fullhd, nếu chạy 1024x768 thì quá chuối. Thanks anh em

manny1992003

Active Member

Dual view thì nó hiển thị cùng 1 nội dung trên 2 màn hình nên nó sẽ chọn độ phân giải thấp hơn để hiển thị vì monitor samsung của bác chỉ chịu được 1024x768, nếu set full HD như cái Sharp thì bên samsung nó sao hiện được.

toanbeohl

Member

Các bác ơi , nhà mình có tivi Samsung 3D LED D8000 + dàn âm thanh 5.1 rồi , h mình có khoảng 11 đến 12 triệu thì sắm HTPC nào ngon để xem đc 3D BD , BD ngon nghẻ đc ko các bác tư vấn dùm

duvanngoc

Member

Vấn đề của mình là thế này, ko biết bác nào có cao kiến gì không:
Mình dùng VGA ATI 5450, kết nối với Tivi LCD qua cáp HDMI.
Có cách nào để khi play phim thì giao diện của phần mềm (ví dụ wmp, mpc, vlc…) vẫn nằm trên màn hình chính (để dễ kiểm soát, thêm phim, tua v.v..) còn hình ảnh thì tự động xuất ra tivi để xem ko các bác. Ko nói đến trường hợp kéo sang màn hình 2 rồi double click nhé. Vì kéo thả có nhược điểm là khi xem phim xong thì ko biết kéo nó về màn hình chính như thế nào cả( tivi ở xa và quay lưng với pc).
Mục đích chủ yếu để xem phim, và xem bóng đá, karaoke.
Cái này mình làm ok với vga nvidia đời cổ 7300 nhưng lên ati 5450 thì config mãi không được.

hda

Có cách nào để khi play phim thì giao diện của phần mềm (ví dụ wmp, mpc, vlc…) vẫn nằm trên màn hình chính (để dễ kiểm soát, thêm phim, tua v.v..) còn hình ảnh thì tự động xuất ra tivi để xem ko các bác. Ko nói đến trường hợp kéo sang màn hình 2 rồi double click nhé. Vì kéo thả có nhược điểm là khi xem phim xong thì ko biết kéo nó về màn hình chính như thế nào cả( tivi ở xa và quay lưng với pc).
Cái này mình làm ok với vga nvidia đời cổ 7300 nhưng lên ati 5450 thì config mãi không được.

Mua thêm con chuột không dây 150-200 k là giải quyết dứt điểm thắc mắc trên.

duvanngoc

Member

Mua thêm con chuột không dây 150-200 k là giải quyết dứt điểm thắc mắc trên.
Ko được bác àh, ko đúng ý mình, mình muốn config để nó tự xuất ra màn hình phụ vì ngoài xem phim còn dùng karaoke nữa bác à.

duvanngoc

Member

Tình hình đã tìm ra nguyên nhân rồi bác à.
Tính năng mình nói tên là Theater Mode cho dòng ATI/AMD. Còn Nvidia là dualview.
Theater mode chỉ chạy trên winxp còn win7 hoặc vista thì hiện giờ chưa có cách nào khắc phục được ( đã thử ghost về xp và ok, nhưng chả lẽ lại dùng xp thì chuối quá.
Bác nào thích tính năng đó có thể dùng vlc, mình đã setup thành công, tự fullscreen trên màn phụ, màn chính vẫn còn control bar để điều khiển

hoadainhan70

Well-Known Member

Cũng đã hỏi trên 4 rum của mình (hdvietnam) một lần rồi , nhưng trình tiếng anh của Tôi kém quá lên làm mãi mà không được : Giowf xin hỏi lại anh em xem có ai đã dùng trường hợp giống mình thì vào giúp đỡ :
1 HTPC đã xuất được hình ảnh ra hai màn hình 1 là TV 32 in và 1 là màn hình vi tinh 17 in Nhưng loay hoay mãi vẫn chỉ làm được 1 tác vụ trên 1 màn hình chứ không thể vừa xem phim trên màn hình tivi 32 in vừa soạn thảo văn bản trên màn hình 17 in ( Máy vi tính cấu hình đủ mạnh để làm đồng thời 2 việc đó ) Như hình minh họa ở dưới đây , Vậy mong anh em bỏ thời gian giúp đỡ :

thz

Member

Cũng đã hỏi trên 4 rum của mình (hdvietnam) một lần rồi , nhưng trình tiếng anh của Tôi kém quá lên làm mãi mà không được : Giowf xin hỏi lại anh em xem có ai đã dùng trường hợp giống mình thì vào giúp đỡ :
1 HTPC đã xuất được hình ảnh ra hai màn hình 1 là TV 32 in và 1 là màn hình vi tinh 17 in Nhưng loay hoay mãi vẫn chỉ làm được 1 tác vụ trên 1 màn hình chứ không thể vừa xem phim trên màn hình tivi 32 in vừa soạn thảo văn bản trên màn hình 17 in ( Máy vi tính cấu hình đủ mạnh để làm đồng thời 2 việc đó ) Như hình minh họa ở dưới đây , Vậy mong anh em bỏ thời gian giúp đỡ :
Nếu bác muốn dùng 2 màn hình thì chọn dòng Extend these displays ạ.

hoadainhan70

Well-Known Member

Af nói vậy :
Nếu bác muốn dùng 2 màn hình thì chọn dòng Extend these displays ạ.
Bro thz thân mến , chỉ dùng được hai màn hình hiển thị cùng một nội dung thôi Còn không thể dùng 1 màn hình xem phim , màn hình còn lại soạn thảo văn bản hay lướt web .

thz

Member

Bác thử cài lại bản driver của card màn hình bác xem sao, vì bình thường đấy là chế độ để mở rộng hiển thị mà. Chỉ khi bác chọn Duplicate these displays mới là hiển thị cùng 1 nội dung. Em dịch nôm na Duplicate là trùng lặp và Extend là mở rộng ạ.

hoadainhan70

Well-Known Member

Bác thử cài lại bản driver của card màn hình bác xem sao, vì bình thường đấy là chế độ để mở rộng hiển thị mà. Chỉ khi bác chọn Duplicate these displays mới là hiển thị cùng 1 nội dung. Em dịch nôm na Duplicate là trùng lặp và Extend là mở rộng ạ.
Đúng là không được Bro à ! chỉ hiển thị cả hai màn hình 1 nội dung hoặc một mở một tắt thôi , Tớ đã cài đầy đủ Driver rồi

thz

Member

Bác kiểm tra lại kỹ xem
1 chọn Duplicate these displays là hiển thị cùng 1 nội dung.
2 chọn Extend these displays là mở rộng hiển thị ra 2 màn hình.
Nếu bác đã chọn 2 mà giống 1 thì bác thử xem lại lỗi ở đâu không, nếu có thể thử cài lại 1 bản Win mới xem.

hoadainhan70

Well-Known Member

Đúng là hai mà giống một , Tôi tính chiều nghỉ 1 buổi để cài lại Windows và tìm một Driver Card Video mới đây , Không biết là dùng 1 tool của hãng thứ 3 thì có không Bro ơi , tức là không dùng cái có trong windows nữa ý mà .

Bên trên