[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

osiric

Well-Known Member
Ðề: 1pc 2 màn hình

không thể làm được, hết. Nói thật bạn hỏi cái này mình thấy hơi vớ vẩn

Ko biết thì dựa cột mà nghe, đừng có tỏ ra mình nguy hiểm

Trong 4rum thấy có bài chỉ cách setup + 1 bài bàn luận về vấn đề này chủ thớt vào xem thử

Chạy thj chạy được. Nhưng đầu tiên bác fai mua thêm con ram 1Gb nữa đi, 1 Gb sợ không đủ đâu :D. bác cắ cổng HDmi ấy, tiếng ra theo cổng HDIM dành cho film, còn cổng cắm tiếng analog thì dành cho chơi game. Mình vẫn hay xuất 2 màn hình phục vụ cho công việc,hehe. Có khúc mắc j bác cứ hỏi

mikkan2008

SAu khi làm thử em đã thành công việc 1 PC xuất 2 màn hình rồi nhưng vẩn còn vướng một điều là phần âm thanh.
Vợ em chơi game Zing Play em thì xem film như vậy 2 phần âm thanh sẽ bị trùng nhau!!! Vậy em phải giải quyết như thế nào ?? mong các anh chỉ giáo.
Ah phần card màn hình em tính mua 8400GS hàng 2nd giá 500k. Nghe nói card có cỗng HDMI tích hợp được luôn phần âm thanh ah? nếu vậy mua card có cỗng HDMI giải quyết vấn đề của em ko vậy???

kronpas

Active Member

SAu khi làm thử em đã thành công việc 1 PC xuất 2 màn hình rồi nhưng vẩn còn vướng một điều là phần âm thanh.
Vợ em chơi game Zing Play em thì xem film như vậy 2 phần âm thanh sẽ bị trùng nhau!!! Vậy em phải giải quyết như thế nào ?? mong các anh chỉ giáo.
Ah phần card màn hình em tính mua 8400GS hàng 2nd giá 500k. Nghe nói card có cỗng HDMI tích hợp được luôn phần âm thanh ah? nếu vậy mua card có cỗng HDMI giải quyết vấn đề của em ko vậy???

Âm thanh cần 2 card sound, hoặc nếu nhớ ko nhầm có thể cắm đường out của cả front lẫn back panel, ưindows sẽ tự nhận thành 2 card. Sau đó setup audio out của từng phần mềm cụ thể. Hdmi cũng là một cách.

mikkan2008

Thanks các pác đã quan tâm. Sau khi mày mò tìm hiểu em đã thỏa điều kiện 1 pc 2 màn hình của mình rồi . Cám ơn các pác quan tâm.

phamhongson

Well-Known Member

Nói như bác Nit-Kangta là chuẩn đấy. Tuy nhien cạc dòng NVIDIA, GF thì em không rõ nhưng cạc ATI thì phải dòng HD5xxx mới làm được. Em mới rước cạc HD5570 về và đúng là nó passthrough âm thanh kèm theo hình ảnh ra LCD luôn. Em set LCD= extent monitor để phát phim qua LCD (cả tiếng luôn), còn màn máy tính = master monitor để làm việc, khi đó ở màn master em chạy tiếp 1 phim nữa và âm thanh lấy qua lỗ cắn tai nghe trên main. Trước đây em cũng loay hoay mãi với vụ phát âm thanh độc lập, giờ thì làm được rồi.

dungoc

Member

card nvidia bây giờ dùng cho main chạy cho chíp core i xuất được 2 luồng digital độc lập luôn.

anvantung

Well-Known Member
Ðề: SETUP RA CÙNG LÚC 2 MÀN HÌNH.

minh có con card 7300 GS mình đã làm như các bạn hướng dẫn nhưng khi ra màn hình tivi thì không full bạn ah.màn tivi của mình 32'' .
bạn có thể hướng dẫn mình cách setup để được full màn hình không ???

HTPC Supporter

[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC 2 màn hình phù hợp với các nhu cầu: Xem phim, làm việc, chơi Game

Các bài viết liên quan sẽ được di chuyển vào đây

caphdmi

Nói như bác Nit-Kangta là chuẩn đấy. Tuy nhien cạc dòng NVIDIA, GF thì em không rõ nhưng cạc ATI thì phải dòng HD5xxx mới làm được. Em mới rước cạc HD5570 về và đúng là nó passthrough âm thanh kèm theo hình ảnh ra LCD luôn. Em set LCD= extent monitor để phát phim qua LCD (cả tiếng luôn), còn màn máy tính = master monitor để làm việc, khi đó ở màn master em chạy tiếp 1 phim nữa và âm thanh lấy qua lỗ cắn tai nghe trên main. Trước đây em cũng loay hoay mãi với vụ phát âm thanh độc lập, giờ thì làm được rồi.

bác cho em hỏi 1 câu

thứ nhất: extend monitor thì âm thanh phải set default hdmi out mới có tiếng ra tivi vậy sao có thể nghe headphone được bác:(
vì lúc mình cắm vào thì tivi mất tiếng và nghe ở headphone

bác có thể chỉ rõ hơn không:)

hy vọng được học thêm kiến thức

p/s: âm thanh ra 2 dàn trên một máy thì ok (1 jack 3ly, 1optical) thì mình hoàn toàn có thể tách được vừa xem phim vừa nghe nhạc nhưng headphone và hdmi out thì po tay:)

nort

Active Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC 2 màn hình phù hợp với các nhu cầu: Xem phim, làm việc, chơi Game

Vấn đề Xuất ra 2 màn hình thì em đã làm được lâu rồi, nhưng mà có khúc mắc 1 chỗ là, nếu 1 màn xem phim bằng WMC thì PC nó sẽ chỉ focus vào cái màn đó, cái màn còn lại muốn làm gì thì lại phải nhấn Windows hoặc Alt+ Tab rất bất tiện ( kể cả dùng các soft khác như MultiMon )

Vậy có bác nào có thể giải quyết vấn đề này không ạ ! ( bắt buộc là phải xem bằng WMC )

Em xin cám ơn !

phamhongson

Well-Known Member

bác cho em hỏi 1 câu

thứ nhất: extend monitor thì âm thanh phải set default hdmi out mới có tiếng ra tivi vậy sao có thể nghe headphone được bác:(
vì lúc mình cắm vào thì tivi mất tiếng và nghe ở headphone

bác có thể chỉ rõ hơn không:)

hy vọng được học thêm kiến thức

p/s: âm thanh ra 2 dàn trên một máy thì ok (1 jack 3ly, 1optical) thì mình hoàn toàn có thể tách được vừa xem phim vừa nghe nhạc nhưng headphone và hdmi out thì po tay:)
Cái này thì em phải đính chính lại. Em phát 2 phim trên 2 màn hình thì OK nhưng tiếng thì bị trùng nhau và hiẹn vẫn đang vọc để thử.
Optical thì em chưa thử nhưng HDMI và các đường Annalog thì dễ thôi. Bác vào control panel tìm audio device thì phần display out nó cho phép lựa chọn ATI device và Realtek. Nếu tích vào ATI thì âm thanh passthrough qua HDMI, còn nếu tich vào Realtek thì nó cắt tiếng ở HDMI và cho ra ở đường Analog. (Bình thường nếu tắt LCD đi thì âm thanh mặc định là Realtek- tức là ra analog, còn nếu bật LCD lên thì tự nó cắt đường analog và chuyển sang HDMI).
Em đang thử cài đặt để 1 phim chạy =KMP và ra LCD= HDMI (audio device=ATI) và 1 phim chạy =WMP xuất ra monitor qua VGA và audio analog (audio= Realtek). Không biết có cao thủ nào giúp em không?

kronpas

Active Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

Cái này thì em phải đính chính lại. Em phát 2 phim trên 2 màn hình thì OK nhưng tiếng thì bị trùng nhau và hiẹn vẫn đang vọc để thử.
Optical thì em chưa thử nhưng HDMI và các đường Annalog thì dễ thôi. Bác vào control panel tìm audio device thì phần display out nó cho phép lựa chọn ATI device và Realtek. Nếu tích vào ATI thì âm thanh passthrough qua HDMI, còn nếu tich vào Realtek thì nó cắt tiếng ở HDMI và cho ra ở đường Analog. (Bình thường nếu tắt LCD đi thì âm thanh mặc định là Realtek- tức là ra analog, còn nếu bật LCD lên thì tự nó cắt đường analog và chuyển sang HDMI).
Em đang thử cài đặt để 1 phim chạy =KMP và ra LCD= HDMI (audio device=ATI) và 1 phim chạy =WMP xuất ra monitor qua VGA và audio analog (audio= Realtek). Không biết có cao thủ nào giúp em không?

Đừng tick vào cái nào trong phần audio của windows cả. Mặc định, các phần mềm nghe nhạc chọn default audio device (trong control panel) của Windows để giải mã nhạc, nếu máy bạn có 2 audio device (HDMI và real tek onboard) thì vào trong phần option/prefence của media player dùng xem phim rồi chỉnh mỗi player dùng một audio device khác nhau.

Đại thể là như vậy, nhưng chưa thử với HDMI bao giờ, nên cũng không đảm bảo đúng. Mà làm gì có analog audio trên PC, digital tất. Có cái đầu ra analog thôi.

quần_tà _lỏn

Active Member

Câu hỏi này mình cũng hỏi trên dđ này từ rất lâu rồi! nhưng chưa có kết quả! Nay đọc thấy câu hỏi của bác chủ và câu trả lời dành cho các thiết bị hiện đại hơn nên có vẻ ...... khả thi!

Vấn đề của mình cũng như bác chủ:
Main là Giga Ep45 - DS3LR, nó có otpical cả coaxial lẫn analog,

mình cắm Vga Giga HD4670 nó thêm đc 1 cổng HDMI.

Xuất được 2 màn hình với 2 nội dung khác nhau thì OK! Vấn đề chỉ còn phần tiếng, nó xuất tiếng theo mặc định của cổng đc xét "Mặc định" trong Audio Device. Trong đó có 3 thiết bị là analog (cho ra tai nghe), digital (optical ra loa Z5500) và HDMI (ra LCD), cái nào mặc định cũng ra đc tiếng hết! nhưng nó ko ra đc tiếng của 2 nội dung khác nhau!

Nhạc đang chơi bằng FB2000 và phim chơi MPC thì đứt nhạc!.....

Có bác nói chỉnh đường xuất ngay từ trong soft, để tối nay thử rồi báo các bác! Hy vọng đc!

phamhongson

Well-Known Member

Đừng tick vào cái nào trong phần audio của windows cả. Mặc định, các phần mềm nghe nhạc chọn default audio device (trong control panel) của Windows để giải mã nhạc, nếu máy bạn có 2 audio device (HDMI và real tek onboard) thì vào trong phần option/prefence của media player dùng xem phim rồi chỉnh mỗi player dùng một audio device khác nhau.

Đại thể là như vậy, nhưng chưa thử với HDMI bao giờ, nên cũng không đảm bảo đúng. Mà làm gì có analog audio trên PC, digital tất. Có cái đầu ra analog thôi.
Tối qua về vọc một hồi và em làm ngon lành rồi. (hai tay hai điều khiển, 1 cái nối HDMI ra LCD, 1 cái nối SPDF ra amp còn analoge thì cắm tai nghe, cứ mò và chỉnh trong phần refence và audio setting) bảo đảm phát 2 phim độc lập trên 2 màn độc lập cả tiếng cả hình vô tư, kể cả hình phim a tiếng phim b và ngược lại đều ra được tất. Đương nhiên mỗi phim phải phát trên 1 phần mềm khác nhau.

quần_tà _lỏn

Active Member

Xong! 2 màn hình 2 nội dung và 2 tiếng!

Bên trên