[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

truonghd

Well-Known Member
Cho e hỏi tý, cái CPU nhà mình có gắn thêm cạt màn hình ge fot 7300. trên cát màn hình có 2 cổng, 1 cổng là DVI, 1 cổng là VGA, vậy tui có thể gắn cùng lúc 2 màn hình được k,
nếu được thì gắn sao chỉ dùm mình với, Rồi làm cách nào nó hiện lên được cùng lúc 2 màn hình

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: SETUP RA CÙNG LÚC 2 MÀN HÌNH.

hihihi dám chắc là được
VGA--> nối vào LCD vi tính nhé
DVI nối vào TV hay ngược lại cũn gok
vào chỉnh trong Display Setting

đọc thêm topic khác trong 4rum nhé... có hết đó...

truonghd

Well-Known Member

hihihi dám chắc là được
VGA--> nối vào LCD vi tính nhé
DVI nối vào TV hay ngược lại cũn gok
vào chỉnh trong Display Setting

đọc thêm topic khác trong 4rum nhé... có hết đó...
cám ơn tiểu thiếu gia, mà minh cũng cắm vậy đó nhưng k biết cách setup . mổi lần làm vậy nó hay khởi động lại rồi vẩn nhử cũ

HD-Happy

Máy của mình card onboard nên mình dùng cách khác: gắn hộp chia 2 VGA (1 vào, 2 ra) mua ở Phong Vũ.

HDNewbie

Cho e hỏi tý, cái CPU nhà mình có gắn thêm cạt màn hình ge fot 7300. trên cát màn hình có 2 cổng, 1 cổng là DVI, 1 cổng là VGA, vậy tui có thể gắn cùng lúc 2 màn hình được k,
nếu được thì gắn sao chỉ dùm mình với, Rồi làm cách nào nó hiện lên được cùng lúc 2 màn hình

Bác vào Control Panel => nView Desktop Manager => Enable lên là ok

Frog

Member

Máy của mình card onboard nên mình dùng cách khác: gắn hộp chia 2 VGA (1 vào, 2 ra) mua ở Phong Vũ.

gắn thế thì 2 màn hình như vậy có phân chia công việc trên 2 màn hình được không bro?

thangtb

Member

gắn thế thì 2 màn hình như vậy có phân chia công việc trên 2 màn hình được không bro?

ko được bác ạ, chỉ có 1 vài máy có chức năng phân chia như vậy thôi ạ, và theo em biết thì giá chát vô cùng, tầm đâu >1800$

Ultimo

Member

ko được bác ạ, chỉ có 1 vài máy có chức năng phân chia như vậy thôi ạ, và theo em biết thì giá chát vô cùng, tầm đâu >1800$

Thay vì như thế thì chúng mình kiếm 1 cái card màn hình PCI gắn vào máy tính, loại bèo thì khoảng 5 chục - 1 trăm (ngàn VND), gặp bạn thì cho không luôn !!!

buihung

Administrator

Thay vì như thế thì chúng mình kiếm 1 cái card màn hình PCI gắn vào máy tính, loại bèo thì khoảng 5 chục - 1 trăm (ngàn VND), gặp bạn thì cho không luôn !!!

Thế này thì đâu có ra 2 màn hình được.

Nhân tiện đây hỏi mọi người luôn. Nếu mình có PC và Tivi rồi, giờ muốn kết nối cả 2 với máy tính để 1 cái(tivi) xem phim còn 1 cái( màn vi tính) làm việc khác cùng lúc thì chọn loại card VGA nào ngon bổ rẻ nhỉ (chỉ cần vừa vừa đủ xem thôi, ko cần hàng xịn quá). Nhưng phải cài đặt đc 2 độ phân giải khác nhau cơ (VD màn vi tính LCD 1440x900 và màn tivi LCD 1024x768 chẳng hạn). Thấy thông tin sản xuất card ko nói đến loại nào hỗ trợ 2 độ phân giải khác nhau

Ultimo

Member

Thế này thì đâu có ra 2 màn hình được.

Sao lại không nhỉ ??? 1 card on-board, 1 card gắn rời thì chả ra 2 màn hình là gì ? Vì bác kia hỏi "gắn thế thì 2 màn hình như vậy có phân chia công việc trên 2 màn hình được không bro?"

Ultimo

Member

Nhân tiện đây hỏi mọi người luôn. Nếu mình có PC và Tivi rồi, giờ muốn kết nối cả 2 với máy tính để 1 cái(tivi) xem phim còn 1 cái( màn vi tính) làm việc khác cùng lúc thì chọn loại card VGA nào ngon bổ rẻ nhỉ (chỉ cần vừa vừa đủ xem thôi, ko cần hàng xịn quá). Nhưng phải cài đặt đc 2 độ phân giải khác nhau cơ (VD màn vi tính LCD 1440x900 và màn tivi LCD 1024x768 chẳng hạn). Thấy thông tin sản xuất card ko nói đến loại nào hỗ trợ 2 độ phân giải khác nhau

Bác chuẩn bị khoảng 40 USD nhé.
Các loại card màn hình PCI-Express phổ thông đều cài được theo yêu cầu của bác. Nếu cả LCD và màn hình PC đều có cổng DVI thì bác kiếm loại card có 2 cổng DVI, bằng không thì mua loại D-sub + DVI. Nếu cả 2 màn hình đều chỉ có cổng D-sub thôi, thì bác tìm mua thêm cái đầu chuyển đổi DVI-Dsub (mấy card ASUS thì bán kèm luôn cái đầu này)

Độ phân giải thì bác có thể tùy chỉnh cho từng màn hình, với loại có cổng S-video thì cắm được ra cả TC CRT thông thường.

Chỉnh sửa lần cuối:

jackpham

Well-Known Member

Nếu là nvidia (vì chưa xài ATi nên kg nói đc) thì có thể xài 2 màn hình (một cắm vào dsub, một cắm vào DVI). Bạn mở Nvidia Control Panel vào mục Display -> Set up multiple displays. Có nhiều chế độ (Clone,...) để chọn lựa. Có thể phân chia công việc trên 2 màn hình độc lập như 1 cái chát chít, 1 cái chiếu phim. Chú ý : phải cắm 2 màn hình vào máy trước khi khởi động để cho card nhận diện. Nếu chạy lần đầu thì cần chạy wizard để setup.

buihung

Administrator

Sao lại không nhỉ ??? 1 card on-board, 1 card gắn rời thì chả ra 2 màn hình là gì ?

Cảm ơn bác, giờ em mới biết vụ này, từ trước đến giờ cứ nghĩ PC không cùng lúc xuất tín hiệu qua 2 cổng này.

Frog

Member

Nvidia mình không biết làm thế nào. với Ati mình set dual màn hình(phân chia công việc như mấy cái hình sau).
kích chuột phải vào Desktop1=>swap display==>maintain per-display mode setting.
chọn các hiển thị cần hiển thị tại màn hình 2.ví dụ xem film:
bật film, tạm dừng. kéo film "ném" sang màn hình 2. lưu lại cấu hình là ok.

Đính kèm

96.7 KB · Xem: 1,568

tieuthieugia

Well-Known Member

như mình đã nói trên.

precious

bác tieuthieugia chỉ dẫn cẩn thận chút, em đang dùng 2 màn hình màn hình máy tính thì OK (cổng VGA), màn hình TV bị mất 2 bên (cổng HDMI), điều chỉnh rất nhiều rồi nhưng ko được. Hiện tại em đang dùng con gefoce GT 8500 của ASUS.

tieuthieugia

Well-Known Member

bác tieuthieugia chỉ dẫn cẩn thận chút, em đang dùng 2 màn hình màn hình máy tính thì OK (cổng VGA), màn hình TV bị mất 2 bên (cổng HDMI), điều chỉnh rất nhiều rồi nhưng ko được. Hiện tại em đang dùng con gefoce GT 8500 của ASUS.

bạn tìm ra chức năng Scale của nó, mình dùng ATI 4850 cũng phải Scale lên chút mới full MH được còn k thì thiếu 2 sọc 2 bên theo phương đứng

truonghd

Well-Known Member

Nếu là nvidia (vì chưa xài ATi nên kg nói đc) thì có thể xài 2 màn hình (một cắm vào dsub, một cắm vào DVI). Bạn mở Nvidia Control Panel vào mục Display -> Set up multiple displays. Có nhiều chế độ (Clone,...) để chọn lựa. Có thể phân chia công việc trên 2 màn hình độc lập như 1 cái chát chít, 1 cái chiếu phim. Chú ý : phải cắm 2 màn hình vào máy trước khi khởi động để cho card nhận diện. Nếu chạy lần đầu thì cần chạy wizard để setup.
cám ơn tất cả các bạn, mình làm dược rồi , làm giống y hệt như jackpham chỉ là ok. chỉ cần nắm kéo qua lại là được

game_matter

Sao lại không nhỉ ??? 1 card on-board, 1 card gắn rời thì chả ra 2 màn hình là gì ? Vì bác kia hỏi "gắn thế thì 2 màn hình như vậy có phân chia công việc trên 2 màn hình được không bro?"

Khi dùng VGA rời thì VGA Oboard đã bị disable rồi bác ơi ^:)^ làm gì có chuyện 1 onboard 1 card rời thì ra 2 màn hình
Muốn connect PC vào 2 monitor để phân chia ra 2 công việc trên 2 màn như bạn nói thì phải connect vào cả hai đường DVI (hoặc D-sub) của VGA rời, config theo như trên là được

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên