Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

khanhkun84

Active Member
Ðề: Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

Vậy là các Model sau có cổng optical xuất DTS (pass throught) ngon lành :

* LM7600
* LM6200

Còn các đồng bọn LS4600 - có ai có thiết bị (LS4600+AIO hỗ trợ DTS ngoài) check giùm em với.

vậy là theo vài người đã dùng và test, hỏi hãng thì là con ls4600 của bạn ko hỗ trợ PASS dts rồi. nên bó tay với phương án cắm ổ cứng vào tivi rồi nối ra dàn xem nhé. ( loại luôn đỡ nhức đầu).
em hỏi bác có thiết bị gì bác nói thiếu rồi. hiện giờ bác đang lên HDvn bằng gì? laptop, máy bàn? cấu hình như nào? của bác hay của ai? vì cái này rất quan trọng này, có thể dùng là nguồn phát HD chuẩn nhất luôn, đẹp hơn cả HDplayer. bác nhớ trả lời em nhé, em và mọi người sẽ giúp đc cho bác. yên tâm là tiêu chí tiết kiệm vẫn đc đảm bảo. em cũng giống bác thôi, có phải nhiều tiền gì đâu.

khanhkun84

Active Member

Bác làm 1 bài cho anh em mở mang tầm mắt :)

cái vấn đề này thực sự ko quan trọng lắm đâu bạn ạ. vì khi so sánh xem HD từ tivi giải mã hình ảnh, với xem HD từ máy tính giải mã thì máy tính cho ra đẹp hơn hẳn ngay. nên vẫn ưu tiên dùng máy tính làm thành 1 bộ HTPC phát HD cho nó chuẩn. còn chức năng của tivi là hiển thị hình ảnh, nên mình hãy chọn tivi nào đáp ứng tốt nhất tính năng này. còn những cái ngoài rìa như tivi thông minh, sờ mát tivi... nọ kia ko cần thiết lắm. chả nhẽ cái máy tính bỏ xó à? em vẫn dùng sony ngu si nhưng hình ảnh ra đẹp là đc rồi. các tính năng khác đã có HTPC đáp ứng.

vậy là theo vài người đã dùng và test, hỏi hãng thì là con ls4600 của bạn ko hỗ trợ PASS dts rồi. nên bó tay với phương án cắm ổ cứng vào tivi rồi nối ra dàn xem nhé. ( loại luôn đỡ nhức đầu).
em hỏi bác có thiết bị gì bác nói thiếu rồi. hiện giờ bác đang lên HDvn bằng gì? laptop, máy bàn? cấu hình như nào? của bác hay của ai? vì cái này rất quan trọng này, có thể dùng là nguồn phát HD chuẩn nhất luôn, đẹp hơn cả HDplayer. bác nhớ trả lời em nhé, em và mọi người sẽ giúp đc cho bác. yên tâm là tiêu chí tiết kiệm vẫn đc đảm bảo. em cũng giống bác thôi, có phải nhiều tiền gì đâu.
Em vào mạng bằng :
1. Playbook tether qua Storm
2. Dell 6400i (từ 2006 :D) qua Dcom (Dell chỉ có cổng VGA, ko có HDMI/Optical)
Thế nên em đang dự tính không chơi DTS nữa, múc Pana 165GA ~5T nối TV thay vì LG 6230 - chỉ chơi 5.1 AC3,AAC,MP3..
Bác có ý nào hay hơn thì khuyên em đi, em máu lắm rồi. Chắc không chịu được đến Tết mất.

khanhkun84

Active Member

Em vào mạng bằng :
1. Playbook tether qua Storm
2. Dell 6400i (từ 2006 :D) qua Dcom (Dell chỉ có cổng VGA, ko có HDMI/Optical)
Thế nên em đang dự tính không chơi DTS nữa, múc Pana 165GA ~5T nối TV thay vì LG 6230 - chỉ chơi 5.1 AC3,AAC,MP3..
Bác có ý nào hay hơn thì khuyên em đi, em máu lắm rồi. Chắc không chịu được đến Tết mất.
em đọc cấu hình thì thấy con lap Dell của bác có thể chiến HD đc đấy, ram 1 g thì nâng cấp lên 2 G là ok.
nối lap với tivi bằng dây VGA càng đẹp. rồi mua thêm em này để lấy âm thanh dts: BLATER X-FI SURROUND 5.1 PRO (USB)
số tiền còn lại nên lấy dàn LG , vẫn ko nên chơi dàn pana.

fomen

Member

( loại luôn đỡ nhức đầu)
chính bác là người phát ngôn câu nói này mà bác lại còn lạc đề đi so sánh chức năng của tivi với máy tính
ái vấn đề này thực sự ko quan trọng lắm đâu bạn ạ. vì khi so sánh xem HD từ tivi giải mã hình ảnh, với xem HD từ máy tính giải mã thì máy tính cho ra đẹp hơn hẳn ngay. nên vẫn ưu tiên dùng máy tính làm thành 1 bộ HTPC phát HD cho nó chuẩn. còn chức năng của tivi là hiển thị hình ảnh, nên mình hãy chọn tivi nào đáp ứng tốt nhất tính năng này. còn những cái ngoài rìa như tivi thông minh, sờ mát tivi... nọ kia ko cần thiết lắm. chả nhẽ cái máy tính bỏ xó à
bác thấy từ đầu đến giờ có ai bàn đến tính năng của tivi như tivi thông minh, sờ mát tivi...hay máy tính đâu mà tự nhiên bác mang so sánh, hay bác có ý show tivi sony nhà bác
em vẫn dùng sony ngu si nhưng hình ảnh ra đẹp
, tiêu đề của thớt và tất cả mọi người trong thớt này cũng chỉ thắc mắc 1 vấn đề về cổng kết nối âm thanh giữa tivi và dàn,theo mình tất cả nên dừng ở đây được rồi, vì chắc là 1 phần nào đấy bác chủ thớt cũng hiểu được vấn đề rồi

Cám ơn các bác, em đã múc ONKYO S3400 - chấp nhận chơi AC3 1 thời gian rồi nâng cấp dần : Thêm HDP, thêm cặp front ngon nghe nhạc.. chẳng hạn !

Em đã test thử LG 47LS4600 không pass-through qua S3400 được.

Hy vọng có bản firmware mới xuất hiện cho phép em pass-through qua Onkyo S3400 được thì quá tuyệt. :D

Cảm ơn tất cả các bác đã nhiệt tình giúp đỡ.

khanhkun84

Active Member

chính bác là người phát ngôn câu nói này mà bác lại còn lạc đề đi so sánh chức năng của tivi với máy tính
bác thấy từ đầu đến giờ có ai bàn đến tính năng của tivi như tivi thông minh, sờ mát tivi...hay máy tính đâu mà tự nhiên bác mang so sánh, hay bác có ý show tivi sony nhà bác
, tiêu đề của thớt và tất cả mọi người trong thớt này cũng chỉ thắc mắc 1 vấn đề về cổng kết nối âm thanh giữa tivi và dàn,theo mình tất cả nên dừng ở đây được rồi, vì chắc là 1 phần nào đấy bác chủ thớt cũng hiểu được vấn đề rồi
bác có vấn đề gì thế? , bác chủ có lap tội gì ko hướng đến xem HD trên lap mà phải cắm lên tivi làm gì? vào ko tư vấn thì thôi com mừn vớ vẩn

rua bo

Well-Known Member
Ðề: Re: Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

Sao chủ đề này không quá phức tạp mà nhiều người thắc mắc thế nhỉ?

Trong phạm vi hạn hẹp được biết, tôi có ý kiến chia sẻ như thế này, anh em tham khảo:
Tôi chưa thấy có cái TV nào hạng trung bình mà có cổng âm thanh xuất ra 5.1 (chứ chưa nói đến DTS)
Vậy nên các bạn đừng nên nghĩ đến chuyện dùng USB hoặc ổ cứng di động cắm vào cổng USB của TV để có âm thanh DTS ra loa TV hoặc xuất ra Amply (hoặc AVR).
Giải pháp hữu hiệu nhất hiện nay là: bạn nên mua cái đầu HPD chỉ cần loại trung bình đã thừa sức đáp ứng những nhu cầu trên đây.

Trân trọng.
Có. TV TOSHIBA PB10 xuất đủ 5.1 nhưng mà AC3 (DOLBY DIGITAL) qua cổng quang với LG HT6320 ầm ầm, đúng 5.1 luôn. Các Bác nhớ mua dây cáp quang đầu to (khoảng 180.000), chớ đưng mua đầu nhỏ (khoảng 250.000) là ok.

Có. TV TOSHIBA PB10 xuất đủ 5.1 nhưng mà AC3 (DOLBY DIGITAL) qua cổng quang với LG HT6320 ầm ầm, đúng 5.1 luôn. Các Bác nhớ mua dây cáp quang đầu to (khoảng 180.000), chớ đưng mua đầu nhỏ (khoảng 250.000) là ok.
hik, con TV của em (và đại đa số các TV hỗ trợ USB movie) cũng xuất AC3 bình thường bác ạ.

Mỗi DTS thì cùng là đời 2011/2012, Samsung pass-through được, Model LM của LG cũng được mà LS lại không - chuối thế chứ.

Các forum nước ngoài cũng ầm ĩ vụ này. Bảo là do vấn đề Lisence gì đó nhwng theo em thì dek phải - nếu do License thì LM cũng không có luôn chứ ?

Hy vọng LG chơi đẹp hơn (giờ có vẻ hơi xấu - :D ) update firmware mới cho DTS/DTS HD/.. cho LS để em đỡ bực.

hik, con TV của em (và đại đa số các TV hỗ trợ USB movie) cũng xuất AC3 bình thường bác ạ.

Mỗi DTS thì cùng là đời 2011/2012, Samsung pass-through được, Model LM của LG cũng được mà LS lại không - chuối thế chứ.

Các forum nước ngoài cũng ầm ĩ vụ này. Bảo là do vấn đề Lisence gì đó nhwng theo em thì dek phải - nếu do License thì LM cũng không có luôn chứ ?

Hy vọng LG chơi đẹp hơn (giờ có vẻ hơi xấu - :D ) update firmware mới cho DTS/DTS HD/.. cho LS để em đỡ bực.
Bác nói mà chả hiểu gì cả, phần cứng nó không hỗ trợ thì có mà up firmware đến già cũng chả xem được

Bác nói mà chả hiểu gì cả, phần cứng nó không hỗ trợ thì có mà up firmware đến già cũng chả xem được

Em tưởng firmware nó cho phép decode giống như phần mềm (MPC chẳng hạn) trên máy tính bác ạ ?
Cảm ơn bác đã mắng để em NGỘ và biết là mình ngộ (nhận) !

fomen

Member

bác có vấn đề gì thế? , bác chủ có lap tội gì ko hướng đến xem HD trên lap mà phải cắm lên tivi làm gì? vào ko tư vấn thì thôi com mừn vớ vẩn
vấn đề gì,tôi nói ko đúng sao,thế theo bác là tôi có vấn đề gì, mỗi người 1 ý nghĩ 1 cách làm,có phải bác chủ ko biết cách xem phim bằng lap đâu ,nhưng vì lap của bác chủ cũng ko chơi được DTS nên bác chủ mới phải hỏi Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO để chơi trên tivi,như nào mà bác bảo tôi vào ko tư vấn thì thôi lại còn.....vớ vẩn,bác bị ngộ chữ à hay bác là chuyên gia, kỹ thuật viên mà tư vấn ,bác xem lại tiêu đề đi hay chính bác là người chia sẻ tư vấn những câu linh tinh bên lề lạc với tiêu đề,hay bác có ý viết để kiếm bài
(hic..), còn tôi tôi chỉ biết chia sẻ trải nghiệm thực tế của tôi,
hiện tại mình đang dùng tivi LG- 42''lm-6200,amly đa kênh yamaha AZ2. mình xem phim bằng ổ cứng di động 500g cắm vào tivi, âm thanh cắm cáp quang từ tivi vào âmly yamaha AZ2 hiện chữ dts ở âmly luôn hiệu ứng 5.1 đầy đủ ko thiếu loa nào, vậy kiến thức của các bác chỉ biết đến vậy thì đừng có phán chắc chắn và khẳng định tivi có cổng quang ko pass được dts5.1 và nếu có chỉ là dts2.0 (cũng ko hẳn tất cả tivi có cổng quang đều pass được dts5.1)
bác đọc đọan này của tôi chưa mà bác nói tôi vào ko tư vấn còn vớ vẩn, thế theo bác tôi vớ vẩn cái gì,và theo đúng tiêu đề còn tư vấn cái gì nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

Bình tĩnh các bác ơi, anh em trao đổi , có gì chưa đúng thì cùng nhau sửa.

Em xin các bác đấy. Hik..

DTS_51

Một số Model TV đời 2011/2012 có DTS 5.1 , cắm cổng quang là được, có 1topic MOD HDVietNam đã thảo luận vấn đề này rồi.
Ai đã test rồi hãy tư vấn, chưa test thử đừng nên đoán mò và tư vấn lung tung.giả lập hay không giả lập thì phải test, so sánh cả với card sourd hỗ trỡ xuất DTS. cũng vậy cả thôi.

Bên trên