Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

supham

Member
Ðề: Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

Thiết bị mình đang có: samsung 43D490: mua cũng cả năm rùi.
Soundmax B50: đánh tốt 2 năm hihii
Core I3 540, main asus P7H55 -M Pro (Tức cái HDMI trên main lúc trước nối được lên tivi, tự nhiên giwof nối lại không có tình hiệu), có cổng opitical
Giờ định mua AIO LG ~4-5tr. CHỉ chơi ổ cứng di động gắn vô tivi, nối âm thanh từ cổng oppitical của ti vi vô dàn LG. Như vậy âm thanh ở LG có phải DTS????????
Giải tán COmputer
Phuơng án zzay được không mí bạn?

hic, cái bác nay ngang kinh.
đúng là 1 số tivi thông minh khi xem HD qua ổ cứng cắm cổng usb ( trên tivi) nó có cho tín hiệu dts đi qua, đến cổng optical out ( của tivi ). lúc này phải nối với optical in của dàn AIO ( sony, LG , ss .. , pana là chết nhé.) dàn sẽ giải mã và xuất âm thanh ra các loa.
hỏi bác có thiết bị gì rồi, để ae còn biết mà tư vấn thêm cho bác thì bác cứ liên ma liên miên, chả giải quyết đc cái gì.
ai chả muốn tiết kiệm trong cái thời buổi này. em sẽ tư vấn cho bác lựa chọn tối ưu nhất, khi bác liệt kê hết cho em những thứ liên quan đến HD như tivi, máy tính, loa đài... những gì bác có cứ nói hết ra đây. em sẽ chỉ cho bác cách tối ưu nhất. lúc đấy bác nghe hay ko thì tùy, bác thích rước của nợ về và tự làm khó mình thì tùy bác.
Đây bác ơi, em cần tư vấn về AIO khi đã có TV + HDD :

Em đang ở Vũng Tàu bác ạ. Vùng sâu vùng xa khổ thế đấy.
Bác cho em hỏi : với LG 6320 thì khi cắm optical vào 47LS4600 (xem phim từ ổ cứng) thì có ra được âm thanh DTS không ạ ?

Hik, bác nóng tính quá. Calm down ! :D

Em tóm tắt lại thêm 1 lần , mong bác Khánh giúp em thêm 1 lần nữa :
Em có :
1. TV 47LS4600 - chỉ có 1 cổng âm thanh : Optical out !
2. Ổ cứng với các phim đã convert sang AC3.

Đang muốn :

1. Kiếm 1 dàn âm thanh (4-5T) để cắm vào TV , mục đích nhận được cả DTS5.1 cho đỡ tốn công convert DTS->AC3.
2. Muốn được thế em cần biết TV có pass tín hiệu DTS qua Optical sang AIO không ?

Chân thành cảm ơn các bác.

Mr S4y

Mình đang dùng opt dig, kết nối HDp sang dàn AIO, DTS bình thường. Có DTS hay ko phụ thuộc vào cái dùng để phát và cái nhận có giải mã được ko.
không giải mã được lấy gì pass bác :)

Mình đang dùng opt dig, kết nối HDp sang dàn AIO, DTS bình thường. Có DTS hay ko phụ thuộc vào cái dùng để phát và cái nhận có giải mã được ko.
không giải mã được lấy gì pass bác :)

Em nghe nói 1 số TV có thể pass được (dù không giải mã) - em hy vọng LG 47LS4600 của em nằm trong số đấy bác ạ.

Em vừa nhận được thư trả là của Công ty LG như sau :

Cảm ơn bạn đã liên lạc với Công ty Điện tử LG!

-Chào bạn !
Cảm ơn bạn đã gửi Email đến công ty điện tử LG Electronic Việt Nam .
Câu hỏi của bạn chúng tôi xin phép được trả lời giúp bạn như sau :
Tivi model : 47LS4600 không hỗ trợ định dạng âm thanh DTS, nên bạn không thể chuyển âm thanh từ ổ cứng di động vào tivi sau đó xuất ra dàn âm thanh được. Nếu bạn có đầu HD bạn có thể kết nối ổ cứng với đầu HD, sau đó kết nối đầu HD với tivi qua HDMI rồi xuất âm thanh ra dàn âm thanh qua Optical.

Gom thóc mua HDP thôi, hoặc không chịu khó cắm máy convert thành AC3 vậy.
Nếu bằng tiền chắc em chọn Pana quách. :(

supham

Member

Thiết bị mình đang có: samsung 43D490: mua cũng cả năm rùi.
Soundmax B50: đánh tốt 2 năm hihii
Core I3 540, main asus P7H55 -M Pro (Tức cái HDMI trên main lúc trước nối được lên tivi, tự nhiên giwof nối lại không có tình hiệu), có cổng opitical
Giờ định mua AIO LG ~4-5tr. CHỉ chơi ổ cứng di động gắn vô tivi, nối âm thanh từ cổng oppitical của ti vi vô dàn LG. Như vậy âm thanh ở LG có phải DTS????????
Giải tán COmputer
Phuơng án zzay được không mí bạn?
Cao thủ ới ời ơi, giúp với. Tết đến rồi nâng cấp thôi

hd360sg

Hik, vụ này có chắc không bác ? Bên kia thấy có bác bảo được mà bác ơi.

Em gọi Kỹ thuật của LG thì cũng bảo không được, nhưng mà giọng nữ nên em không tin tưởng lắm.

Thì e đã nói là hầu hết rùi, e ko dám khẳng định là 100%, nhưng hiện tại thì e vẫn chưa nghe thấy bác nào nói là tv nhà mình giải mã dts ra 5.1 qua optical cả.
E còn biết một số tv ko giải mã dc dts nên khi xem phim nếu có dts sẽ ko có tiếng chỉ có hình, tuy nhiên vẫn có những tv giải mã được dts nhưng sẽ downmix xuống 2.0 nên vẫn xem được hình và nghe được tiếng bình thường qua tv là 2.0 và nếu có cắm optical qua amly cũng chỉ là 2.0 mà thôi. chứ ko có chuyện đầu vào optical 5.1 ra cũng 5.1 nhé.( ở đầu HDP thì là như thế, nhưng ở tv thì ko hẳn là như thế)

supham

Member

Nghe mông lung quá. Có bác nào có Tivi và dàn rồi làm chuột bạch cho ACE xem với. Đơn giản mà: cắm dây optical từ tivi xuống dàn là xong.

binhhc

Moderator
Sao chủ đề này không quá phức tạp mà nhiều người thắc mắc thế nhỉ?

Trong phạm vi hạn hẹp được biết, tôi có ý kiến chia sẻ như thế này, anh em tham khảo:
Tôi chưa thấy có cái TV nào hạng trung bình mà có cổng âm thanh xuất ra 5.1 (chứ chưa nói đến DTS)
Vậy nên các bạn đừng nên nghĩ đến chuyện dùng USB hoặc ổ cứng di động cắm vào cổng USB của TV để có âm thanh DTS ra loa TV hoặc xuất ra Amply (hoặc AVR).
Giải pháp hữu hiệu nhất hiện nay là: bạn nên mua cái đầu HPD chỉ cần loại trung bình đã thừa sức đáp ứng những nhu cầu trên đây.
Trân trọng.

fomen

Member

Theo như e thấy thì hầu hết tv smat mới hiện nay đều có optical out, tuy nhiên chỉ hỗ trợ là dts 2.0 thôi, vì thế bác ko nghe dc 5.1 từ nguồn này đâu.
Thì e đã nói là hầu hết rùi, e ko dám khẳng định là 100%, nhưng hiện tại thì e vẫn chưa nghe thấy bác nào nói là tv nhà mình giải mã dts ra 5.1 qua optical cả.
E còn biết một số tv ko giải mã dc dts nên khi xem phim nếu có dts sẽ ko có tiếng chỉ có hình, tuy nhiên vẫn có những tv giải mã được dts nhưng sẽ downmix xuống 2.0 nên vẫn xem được hình và nghe được tiếng bình thường qua tv là 2.0 và nếu có cắm optical qua amly cũng chỉ là 2.0 mà thôi. chứ ko có chuyện đầu vào optical 5.1 ra cũng 5.1 nhé.( ở đầu HDP thì là như thế, nhưng ở tv thì ko hẳn là như thế)
Trong phạm vi hạn hẹp được biết, tôi có ý kiến chia sẻ như thế này, anh em tham khảo:
Tôi chưa thấy có cái TV nào hạng trung bình mà có cổng âm thanh xuất ra 5.1 (chứ chưa nói đến DTS)
Vậy nên các bạn đừng nên nghĩ đến chuyện dùng USB hoặc ổ cứng di động cắm vào cổng USB của TV để có âm thanh DTS ra loa TV hoặc xuất ra Amply (hoặc AVR).
Giải pháp hữu hiệu nhất hiện nay là: bạn nên mua cái đầu HPD chỉ cần loại trung bình đã thừa sức đáp ứng những nhu cầu trên đây.
Trân trọng
.
các bác nói như đúng rồi,dựa vào đâu mà các bác nói là tivi có cổng quang ko pass đươcj DTS 5.1, có thể các bác chưa biết hoặc chưa từng được biết kiến thức các bác chỉ biết đến vậy thì cũng đừng phán bừa như vậy, còn bác nào ko tin hoặc muốn mở mang kiến thức thì qua nhà mình(ở HN) mình cho các bác mục sở thị xem tivi có cổng quang có xuất được DTS 5.1 hay ko
hiện tại mình đang dùng tivi LG- 42''lm-6200,amly đa kênh yamaha AZ2. mình xem phim bằng ổ cứng di động 500g cắm vào tivi, âm thanh cắm cáp quang từ tivi vào âmly yamaha AZ2 hiện chữ dts ở âmly luôn hiệu ứng 5.1 đầy đủ ko thiếu loa nào, vậy kiến thức của các bác chỉ biết đến vậy thì đừng có phán chắc chắn và khẳng định tivi có cổng quang ko pass được dts5.1 và nếu có chỉ là dts2.0 (cũng ko hẳn tất cả tivi có cổng quang đều pass được dts5.1)để những bạn có ý định chơi như vậy rối trí

.
các bác nói như đúng rồi,dựa vào đâu mà các bác nói là tivi có cổng quang ko pass đươcj DTS 5.1, có thể các bác chưa biết hoặc chưa từng được biết kiến thức các bác chỉ biết đến vậy thì cũng đừng phán bừa như vậy, còn bác nào ko tin hoặc muốn mở mang kiến thức thì qua nhà mình(ở HN) mình cho các bác mục sở thị xem tivi có cổng quang có xuất được DTS 5.1 hay ko
hiện tại mình đang dùng tivi LG- 42''lm-6200,amly đa kênh yamaha AZ2. mình xem phim bằng ổ cứng di động 500g cắm vào tivi, âm thanh cắm cáp quang từ tivi vào âmly yamaha AZ2 hiện chữ dts ở âmly luôn hiệu ứng 5.1 đầy đủ ko thiếu loa nào, vậy kiến thức của các bác chỉ biết đến vậy thì đừng có phán chắc chắn và khẳng định tivi có cổng quang ko pass được dts5.1 và nếu có chỉ là dts2.0 (cũng ko hẳn tất cả tivi có cổng quang đều pass được dts5.1)để những bạn có ý định chơi như vậy rối trí

Ồ, đây là 1 thông tin đáng hy vọng của em.

Để em check kỹ xem sao.

dnghi

Member

Bổ sung thêm: Mình đang xài LM7600, cổng optical xuất DTS (pass throught) ngon lành luôn nha!

Ðề: Re: Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

Sao chủ đề này không quá phức tạp mà nhiều người thắc mắc thế nhỉ?

Trân trọng.

Em nghĩ diễn đàn là sân chơi để học hỏi và chia sẻ bác ạ.
Mình không biết thì phải hỏi thôi, giấu dốt thì mãi không tiến bộ được.
Cụ thể tình hình nhà em : Thêm 1 đầu HDP + 1 HDD là đi đứt tháng lương rồi. Nếu pass thành công thì cháu nhà em đc thêm vài chục hộp sữa, bố cháu thì có cảm giác đã vì tiết kiệm cho cháu. Hi hi..

Vậy là các Model sau có cổng optical xuất DTS (pass throught) ngon lành :

* LM7600
* LM6200

Còn các đồng bọn LS4600 - có ai có thiết bị (LS4600+AIO hỗ trợ DTS ngoài) check giùm em với.

mdang84

Member

Vậy là các Model sau có cổng optical xuất DTS (pass throught) ngon lành :

* LM7600
* LM6200

Còn các đồng bọn LS4600 - có ai có thiết bị (LS4600+AIO hỗ trợ DTS ngoài) check giùm em với.
* LM7600 + LM6200 => Model này có cổng optical xuất DTS (pass throught) ngon lành là vì e nó giải mã được âm DTS nên xuất ra được
còn LS4600 ko hỗ trợ DTS nên ko pass được (nó ko hiểu DTS là cái quái j thì làm j mà pass nó được

binhhc

Moderator
Re: Ðề: Re: Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

Em nghĩ diễn đàn là sân chơi để học hỏi và chia sẻ bác ạ.
Mình không biết thì phải hỏi thôi, giấu dốt thì mãi không tiến bộ được.
.
Nhất trí. vậy mới cần lên diễn đàn. Mình cũng chỉ nói những gì mình đã biết mà thôi.

Gửi bạn fomen: bạn nên đọc kỹ xem mọi người viết những gì, sau đó hãy nhận xét:
các bác nói như đúng rồi,dựa vào đâu mà các bác nói là tivi có cổng quang ko pass đươcj DTS 5.1, có thể các bác chưa biết hoặc chưa từng được biết kiến thức các bác chỉ biết đến vậy thì cũng đừng phán bừa như vậy
Cá nhân tôi có viết rằng:
Tôi chưa thấy có cái TV nào hạng trung bình mà có cổng âm thanh xuất ra 5.1
Con LG LM6200 của bạn theo mình đâu phải hạng trung bình.
Dù sao cũng cảm ơn bạn đã có 1 ví dụ cụ thể cho bạn chủ thớt để có hướng xử trí đối với yêu cầu của bạn đó.

Mr S4y

Em nghe nói 1 số TV có thể pass được (dù không giải mã) - em hy vọng LG 47LS4600 của em nằm trong số đấy bác ạ.

LM5800 của mình ko giải mã, và ko pass được DTS
Theo mình thì ko hiểu thì làm sao giải thích cho người khác hiểu được :D, ý miềng nói cái TV á :))

thienanh

Active Member

Em đang ở Vũng Tàu bác ạ. Vùng sâu vùng xa khổ thế đấy.

Bác cho em hỏi : với LG 6320 thì khi cắm optical vào 47LS4600 (xem phim từ ổ cứng) thì có ra được âm thanh DTS không ạ ?

Em thấy có bác trên diễn đàn có Review về em LG này, em nó không chơi được DTS nha bác. Nếu bác muốn chơi 5.1 thì sẽ phải mất công convert đấy.

thienanh

Active Member

.

Bác làm 1 bài cho anh em mở mang tầm mắt :)

Bên trên