Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

Kính thưa các bác,

Em xin tư vấn 1 dàn AIO (4-5T) để xem DTS5.1 :

Hiện em có : TV 47LS4600 đang xem phim qua HDD cắm trực tiếp.
Em muốn : Nối TV --> cáp Optical --> dàn AIO : có xuất được DTS5.1 không ạ ?

Chân thành cảm ơn các bác,

Chỉnh sửa lần cuối:

khanhkun84

Active Member
Ðề: Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

chớ dại mà mua dàn panasonic nhé bạn, ko chiến đc hd, rồi lại phải con vớt phim mất công lắm. thà lấy LG còn hơn. cái chính là bạn định đầu tư bao nhiêu tiền vào bộ dàn? và có những thiết bị gì rồi?

Mình tính đầu tư 5T - phòng khoảng 16m2.

Sao không chạy được HD hả bạn ? AC3,Mp3 và AAC.. cũng là 5.1 mà ??

binhhc

Moderator
Bạn nên xem kỹ các cổng kết nối tín hiệu đầu vào của 2 bộ dàn đó (nhất là cổng quang), vì thông thường những bộ như vậy cổng quang chỉ nhận tín hiệu Stereo mà thôi.
Bạn có thể nên nghĩ tới bộ dàn khác có giá tương đương nhưng chắc chắn có đường vào DTS để sau này xem phim đỡ phải thay đổi.

Bạn vào diễn đàn này từ năm 2009, mà đến bây giờ vẫn nhầm lẫn giữa các ký hiệu vậy ư?

DTS_51

Mình tính đầu tư 5T - phòng khoảng 16m2.

theo tôi, bạn nên xem lại định dạng âm thanh chuẩn là ntn đã. còn dàn pana và LG thì lifegood nhé.

Hik, thời em reg nick thì em chưa dám sờ vào HD. Giờ mới ngo ngoe các bác ơi. Giúp em bài học vỡ lòng đi ạ.

khanhkun84

Active Member

nhà bác ở đâu? ở HN thì pm em hôm nào wa em bổ túc cho tí sẽ biết đủ để chơi HD.

Em đang ở Vũng Tàu bác ạ. Vùng sâu vùng xa khổ thế đấy.

Bác cho em hỏi : với LG 6320 thì khi cắm optical vào 47LS4600 (xem phim từ ổ cứng) thì có ra được âm thanh DTS không ạ ?

mdang84

Member

Bác cho em hỏi : với LG 6320 thì khi cắm optical vào 47LS4600 (xem phim từ ổ cứng) thì có ra được âm thanh DTS không ạ ?
e cũng đang có ý sắm như bác này, cũng đang phân vân như vậy
nghe mọi người nói là TV LG model này ko hỗ trợ DTS nên cũng ko xuất DTS ra dàn rời đc

e cũng đang có ý sắm như bác này, cũng đang phân vân như vậy
nghe mọi người nói là TV LG model này ko hỗ trợ DTS nên cũng ko xuất DTS ra dàn rời đc

Em băn khoăn chuyện này. Vì nếu đúng như thế thì PANASONIC SC-XH165GA lại hóa ngon hơn (hàng Nhật mà) so với LG DH6320H.

Có bác nào biết vấn đề này giúp em với.

binhhc

Moderator
Re: Ðề: Tư vấn : Giao tiếp Optical giữa Tivi và dàn âm thanh AIO

Ở Vũng Tàu đã lập Box, đã lập Hội HD, bạn nên đăng ký tham gia vào đó và nhờ các thành viên ở đó tư vấn trực tiếp cho sẽ thuận lợi hơn.
Vũng Tàu

supham

Member

Lên zum cho cao thủ chỉ với. Tình hình là con 43D490 nối cổng quang đến dàn âm thanh LG 5.1 AIO. Thì dàn âm thanh có cho ra DTS hay không vậy các cao thủ????

hd360sg

Nếu như bác có nhu cầu chỉ là tạm thôi thì ko nên đầu tư như thế, chỉ cần một đôi nam môn gắn vào audio của tv là oki rùi,chất phết đấy, còn nếu muốn nghe 5.1 thì nên đầu tư e LG rùi chờ thời tậu thêm một e HDP nữa mới dc.
Chứ mà gắn từ tv qua thì ko nghe dc 5.1 là thứ nhất, convert phim qua ac3 là hạ sách là thứ 2 ( tuy nhiên vẫn có thể nếu bác có thời gian). Nhưng theo e là ko hợp lý.
Theo như e thấy thì hầu hết tv smat mới hiện nay đều có optical out, tuy nhiên chỉ hỗ trợ là dts 2.0 thôi, vì thế bác ko nghe dc 5.1 từ nguồn này đâu.
Chúc bác nghiên cứu kỹ và vui vẻ.

Nếu như bác có nhu cầu chỉ là tạm thôi thì ko nên đầu tư như thế, chỉ cần một đôi nam môn gắn vào audio của tv là oki rùi,chất phết đấy, còn nếu muốn nghe 5.1 thì nên đầu tư e LG rùi chờ thời tậu thêm một e HDP nữa mới dc.
Chứ mà gắn từ tv qua thì ko nghe dc 5.1 là thứ nhất, convert phim qua ac3 là hạ sách là thứ 2 ( tuy nhiên vẫn có thể nếu bác có thời gian). Nhưng theo e là ko hợp lý.
Theo như e thấy thì hầu hết tv smat mới hiện nay đều có optical out, tuy nhiên chỉ hỗ trợ là dts 2.0 thôi, vì thế bác ko nghe dc 5.1 từ nguồn này đâu.
Chúc bác nghiên cứu kỹ và vui vẻ.
Hik, vụ này có chắc không bác ? Bên kia thấy có bác bảo được mà bác ơi.

Em gọi Kỹ thuật của LG thì cũng bảo không được, nhưng mà giọng nữ nên em không tin tưởng lắm.

rockloccoc

Well-Known Member

Hik, vụ này có chắc không bác ? Bên kia thấy có bác bảo được mà bác ơi.

Em gọi Kỹ thuật của LG thì cũng bảo không được, nhưng mà giọng nữ nên em không tin tưởng lắm.

Nếu bác cắm trực tiếp ổ cứng vào tivi để chạy thì LG LS4600 k hỗ trợ âm thanh DTS bác ạ. Nó sẽ báo định dạng âm thanh không hỗ trợ. (Nhà em cũng dùng nên em chắc chắn như vậy) Em là nam nên bác có thể tin tưởng :D

Nếu bác cắm trực tiếp ổ cứng vào tivi để chạy thì LG LS4600 k hỗ trợ âm thanh DTS bác ạ. Nó sẽ báo định dạng âm thanh không hỗ trợ. (Nhà em cũng dùng nên em chắc chắn như vậy) Em là nam nên bác có thể tin tưởng :D

Cái này em biết, nhưng em đang tìm hiểu vấn đề khác : "Âm thành DTS 5.1 có đi qua cổng Optical sang dàn AIO (vẫn cắm trực tiếp HDD qua USB) không?" cơ. :D

ninoninaxx

Well-Known Member

Cái này em biết, nhưng em đang tìm hiểu vấn đề khác : "Âm thành DTS 5.1 có đi qua cổng Optical sang dàn AIO (vẫn cắm trực tiếp HDD qua USB) không?" cơ. :D
nếu mình ko lầm thì optical nhận được sao thì nó cho ra vậy. ko có chuyện optical chỉ giải mã được 2.0 đâu. nếu nguồn vào là DTS thì nó xuất ra DTS . mà bạn hỏi vấn đề này cũng đâu giải quyết được cái tivi của bạn ko hỗ trợ DTS

nếu mình ko lầm thì optical nhận được sao thì nó cho ra vậy. ko có chuyện optical chỉ giải mã được 2.0 đâu. nếu nguồn vào là DTS thì nó xuất ra DTS . mà bạn hỏi vấn đề này cũng đâu giải quyết được cái tivi của bạn ko hỗ trợ DTS

Tại em có tìm hiểu và được biết 1 số TV tuy không giải mã DTS nhưng có thể passthrough qua AIO giải mã, em mong 47LS4600 làm được điều đó và như vậy chỉ thêm 1 dàn AIO em vẫn có DTS bác ạ.
Em hy vọng tiết kiệm được tiền mua HDP ấy mà (~4-5T nữa chứ ít ỏi gì đâu) :(

Chỉnh sửa lần cuối:

khanhkun84

Active Member

Tại em có tìm hiểu và được biết 1 số TV tuy không giải mã DTS nhưng có thể passthrough qua AIO giải mã, em mong 47LS4600 làm được điều đó và như vậy chỉ thêm 1 dàn AIO em vẫn có DTS bác ạ.
Em hy vọng tiết kiệm được tiền mua HDP ấy mà (~4-5T nữa chứ ít ỏi gì đâu) :(

hic, cái bác nay ngang kinh.
đúng là 1 số tivi thông minh khi xem HD qua ổ cứng cắm cổng usb ( trên tivi) nó có cho tín hiệu dts đi qua, đến cổng optical out ( của tivi ). lúc này phải nối với optical in của dàn AIO ( sony, LG , ss .. , pana là chết nhé.) dàn sẽ giải mã và xuất âm thanh ra các loa.
hỏi bác có thiết bị gì rồi, để ae còn biết mà tư vấn thêm cho bác thì bác cứ liên ma liên miên, chả giải quyết đc cái gì.
ai chả muốn tiết kiệm trong cái thời buổi này. em sẽ tư vấn cho bác lựa chọn tối ưu nhất, khi bác liệt kê hết cho em những thứ liên quan đến HD như tivi, máy tính, loa đài... những gì bác có cứ nói hết ra đây. em sẽ chỉ cho bác cách tối ưu nhất. lúc đấy bác nghe hay ko thì tùy, bác thích rước của nợ về và tự làm khó mình thì tùy bác.

Bên trên