[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

thinhkieuphong

Ðề: Nhờ tư vấn xây dựng HTPC rẻ nhất có thể

cứ có khe pci-e là cắm được thôi mà, rẻ hơn nữa thì bác chọn main khác, chip thì xuống celeron D thôi, bác cứ vào web của Mai Hoàng mà chọn đồ cho dễ :D

dt_iunhau

laptop này có chơi HD đươc HD không?

câú hình laptop của em như sau có chơi đươc HD ko ạ :
HP pavilion dv5-1250us

Operating system
Genuine Windows Vista Home Premium 64-bit with Service Pack

Processor
AMD Turion X2 Ultra ZM-80 Dual-Core Mobile Processor

Display
15.4" Diagonal WXGA High-Definition HP BrightView Widescreen (1280 x 800) Display

Memory
4096MB DDR2 System Memory (2 Dimm)

Total memory slots
2

Maximum memory expansion
Max supported = 8192MB

Graphics card
ATI Radeon HD 3450 Graphics with M82-SCE with up to 2302MB total graphics memory with 512MB dedicated

Networking
Integrated 10/100/1000 Gigabit Ethernet LAN (RJ-45 connector)

Broadband wireless
Wireless LAN 802.11a/b/g/n WLAN

Primary CD/DVD drive
LightScribe SuperMulti 8X DVDýR/RW with Double Layer Support

Hard drive
400GB (5400RPM) Hard Drive (SATA) [gigabyte is defined as 1,000,000,000 bytes, accessible capacity may vary]

Personalization
HP Intersect Imprint finish & HP Webcam with integrated digital microphone

Front-side bus (processor dependent)
Up to 4400 MT/s system bus running at AC/DC mode 35 watt
PCI expansion
1 ExpressCard/54 Slot (also supports ExpressCard/34)

I/O ports
4 Universal Serial Bus (USB) 2.0, 4th port shared with eSATA 2 Headphone out 1 microphone-in HDMI 1 VGA (15-pin) eSATA + USB 2.0 1 RJ-11 (modem) 1 RJ -45 (LAN) 1 notebook expansion port 3 1 IEEE 1394 Firewire (4-pin) 1 Consumer IR (Remote Receiver)

Speakers
SRS Premium Sound

nêú chơi đươc HD thì cân mua thêm nhưng~ gi` nưã ạ.
receiver và loa,sub em có rôì ạ.

opteron

Member
Ðề: laptop này có chơi HD đươc HD không?

Con này chạy được. 1080 thì ko biết sao, chắc là giật nếu chạy thêm mấy chương trình khác.

vietbeovnn

Em này cũng ổn, tuy nhiên dòng này hình như không có ngõ optical cũng là vấn đề để suất âm thanh DTS khi kết hợp với AVR.
Chơi HD thì chỉ cần kiếm thêm vài HDD 1TB trở lên để copy phim nưa thôi hehe :D 400GB chưa thấm vào đâu cả.
Ý kiến chủ quan của em, có gì sai sót mong các đại ca bỏ qua.

dt_iunhau

hic.em cũng ko thâý lô~ nào đê căm' optical cả.giơ` muôn' ra receiver thì fải dùng ngõ 3.5li hả các bác

vietbeovnn

Dùng 3.5' nối với AVR bác chịu khó đưa âm thanh về AC3 thì ngon, xem vô tư. Nối em nó với TV bằng dây HDMI nữa thôi. Chúc bác setup thành công.

vanchai

Member

Máy bác chơi tôt, à không, cực tốt mới đúng. Con netbook asus N10J còn xem ngon lành nữa là máy bác

vanchai

Member
Ðề: xin tư vấn cho tôi mua 1 bộ máy tính

mục đích của tôi là chơi hầu hết các game trung bình và xem mượt hd 1080P.Tôi thường chơi game giả lập ps2.Vậy mong các bác chỉ cho cấu hình hợp lí.Tôi ko biết nhiều về vi tính nên cứ ham con core2quad.nghe 4 nhân là sướng rồi

chip 4 nhân = nóng + tốn điện + nhu cầu sử dụng của bác ko khai thác hết nó. Bác hạ xuống làm em 7400 hay 8400, còn thửa tiền đập hết vào nguồn, ram, vid, main ngon cho em.

vanchai

Member
Ðề: Tư vấn hệ thông HTPC 15tr

Không hiểu nổi việc bác Chip xóa post của tôi với lý do spam, khi mà tôi đưa ra cấu hình tư vấn khá phù hợp với mức chi phí bác chủ thớt đề ra. Nó đơn giản, nhưng trả lời tập trung, ko lan man. Hôm nay vào xem thử bác chủ thớt xem đã mua được máy chưa thì thấy bài bị xóa, hơi thât vọng với cách làm việc của bác.
Bác có phân biệt nổi thế nào là spam ko?

mr_blackman

Tư vấn cho bộ HTPC ngon bổ rẻ nào...

Tình hình là em đang định đầu tư bộ HTPC nhưng đang còn phân vân 1 số vấn đề, em đưa ra cấu hình thế này mong các bác tư vấn thêm giúp:
+ CPU: Intel® Core™2 Duo Desktop Processor E7400
+ RAM: 2* ADATA™ DDRII 1Gb 800Mhz - Heatsink for Oc
+ HDD: WD 500GB/ 7200Rpm/ Cache 32M/ Sata 2 - Caviar Black
+ Main: Chưa biết chọn loại nào mà không cần phải đầu tư thêm VGA rời vì em không có nhu cầu game(nghe nói mấy thằng G45 là ok nhưng chưa biết độ phân giải có thể lên được full HD không?)
+ DVD: ASUS DVD Rom 18x- E818AT /SATA(thi thoảng xem DVD, không có nhu cầu Write ^:)^).
+ Card sound: Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio(cần tư vấn thêm , không biết loại này nghe ra gì không?)
+ Power: Acbel Power Supply E2 Powe 510.
+ Monitor và loa nghiên cứu mua sau.~X(

mr_blackman

Tư vấn cho bộ HTPC ngon bổ rẻ nào...

Tình hình là em đang định đầu tư bộ HTPC nhưng đang còn phân vân 1 số vấn đề, em đưa ra cấu hình thế này mong các bác tư vấn thêm giúp:
+ CPU: Intel® Core™2 Duo Desktop Processor E7400
+ RAM: 2* ADATA™ DDRII 1Gb 800Mhz - Heatsink for Oc
+ HDD: WD 500GB/ 7200Rpm/ Cache 32M/ Sata 2 - Caviar Black
+ Main: Chưa biết chọn loại nào mà không cần phải đầu tư thêm VGA rời vì em không có nhu cầu game(nghe nói mấy thằng G45 là ok nhưng chưa biết độ phân giải có thể lên được full HD không?)
+ DVD: ASUS DVD Rom 18x- E818AT /SATA(thi thoảng xem DVD, không có nhu cầu Write ).
+ Card sound: Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio(cần tư vấn thêm , không biết loại này nghe ra gì không?)
+ Power: Acbel Power Supply E2 Powe 510.
+ Monitor và loa nghiên cứu mua sau.

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn cho bộ HTPC ngon bổ rẻ nào...

bác đừng mua ODD ASUS DVD Rom 18x- E818AT /SATA
mua BD luôn cho tương lai

NHN

Member

Với CPU của bác thì ko cần quan tâm tới VGA nữa bác ạ, cứ ffdshow mà xem HD. cắm D-sub ra LCD là được rồi, ko cần HDMI làm gì, DVI càng ko cần.
Sound thì bác cứ sound onboard mà chơi, nhưng mà nên lựa main nào có optical coxial sẵn trên board, rồi nối ra receiver giải mã, đỡ tốn hơn triệu mua cái sound, tiền đó để đầu tư HDD chứa film coi cho đã
Về HDD, theo mình gắn trong thì chỉ cần mua khoảng 200gb là được, để chứa win với program hoặc game, còn film HD thì nên kiếm 1 cái External có Esata để còn mang đi đây đó chép film.
Monitor nhà e thì tận dụng luôn cái 40" HD, tốt chán, vừa film vừa game, còn web thì chịu, phải dùng laptop
Nên mua 1 bộ keyboard mouse ko dây, em đang xài bộ của Buffalo có 300k thôi, xài cũng được.

phuong210876

Mình xin được đưa ra một cấu hình như sau : Trước hết nói cho chủ thớt hiểu.
1. Nền tảng sức mạnh của máy tính là Main boaard vì vậy múc con Main board GIGABYTE™ GA EP45-UD3R giá : 2.6t (main giaga dùng rất tốt dòng chipset EP45 đời nhất trong dong main chipset EP. Mian này được hỗ trơ ICH10, chip xử lý âm thanh mới nhất của realtek 889A và Ultra Durable 3 thay cho 2 )
2 chip Core 2 Duo E7400 - 2.8GHz 2,2t con nya công nghê 45nm và bus hệ thống 1066
3 KingMax DDR2 2.0GB bus 1066 x 2 = 1.2t (không thể dùng ram Bus 800 được bởi vì do Bus chip là 1066 nếu bus RAM 800 thì quả là ngớ ngẩn khi làm giam hiệu năng của bus hệ thống chip xuống còn 800 thì vì 1066)

4 Western Digital 1T = 2.2 giá hơn 500G không nhiều và rẻ hơn 1.5t rất nhiều hơn nữa ổ này chủ yếu là chứa nhạc HD, âm thanh lossness lên 1T là quả đủ không thừa chẳng thiếu
5 Gigabyte 1G DDR2 GeForce 9400 GT: 1.3t (dùng con này là đủ không cần cao cấp như 9500GT 9600GT làm gì với xem HD thì GT9400 cũng là quá thừa thãi) mua VGA cùng hãng GIGA nhé.
7 CoolerMaster Power Supply - 650W 1,571,000
8 Genius Keyboard Multimedia Twintouch 720E 504,000
9 Genius Wireless Ergo 725 573,000
10 ASUS DVD-RW 24-8-16 DVD / 48-32-48 CDRW ( 24B1ST ) Serial ATA 652,000

Tổng thiệt hại: 13 triệu
1. Chắc chắn chủ thớt hài lòng với con này em cũng đang sài con y chang thế này mà. Lưu ý khi cài windows thì cài bản 64bit nếu cài 32bit thì chỉ nhận được 3G của Ram thôi còn 1G nó không nhận được.
2. Với cấu hình trên không cần sài CUDA chạy vô tư chấp tất cả các loại Full HD luôn (nói thật cấu hình trên hơi thừa thãi so với cấu hình xem HD nhưng bởi vì bạn đưa giá 15t lên tôi mới tư vấn vậy)

quanghaiphong

Well-Known Member

Với CPU của bác thì ko cần quan tâm tới VGA nữa bác ạ, cứ ffdshow mà xem HD. cắm D-sub ra LCD là được rồi, ko cần HDMI làm gì, DVI càng ko cần.
Sound thì bác cứ sound onboard mà chơi, nhưng mà nên lựa main nào có optical coxial sẵn trên board, rồi nối ra receiver giải mã, đỡ tốn hơn triệu mua cái sound, tiền đó để đầu tư HDD chứa film coi cho đã
Về HDD, theo mình gắn trong thì chỉ cần mua khoảng 200gb là được, để chứa win với program hoặc game, còn film HD thì nên kiếm 1 cái External có Esata để còn mang đi đây đó chép film.
Monitor nhà e thì tận dụng luôn cái 40" HD, tốt chán, vừa film vừa game, còn web thì chịu, phải dùng laptop
Nên mua 1 bộ keyboard mouse ko dây, em đang xài bộ của Buffalo có 300k thôi, xài cũng được.

-Nếu xem phim thì DVI và HDMI cho hình ảnh đẹp hơn D-sub nhều.Dùng D-sub phải biết tinh chỉnh,cân đối nhiều nhưng kết quả ko khả quan bằng 2 thằng trên.
-Nói như bác thì vga có bán cho Tây nó dùng à?Thực tế em dùng vga on board ko thể = vga rời được...cái gì chuyên thì nó vẫn tốt hơn

quanghaiphong

Well-Known Member

1. Nền tảng sức mạnh của máy tính là Main boaard vì vậy múc con Main board GIGABYTE™ GA EP45-UD3R giá : 2.6t (main giaga dùng rất tốt dòng chipset EP45 đời nhất trong dong main chipset EP. Mian này được hỗ trơ ICH10, chip xử lý âm thanh mới nhất của realtek 889A và Ultra Durable 3 thay cho 2 )
2 chip Core 2 Duo E7400 - 2.8GHz 2,2t con nya công nghê 45nm và bus hệ thống 1066
3 KingMax DDR2 2.0GB bus 1066 x 2 = 1.2t (không thể dùng ram Bus 800 được bởi vì do Bus chip là 1066 nếu bus RAM 800 thì quả là ngớ ngẩn khi làm giam hiệu năng của bus hệ thống chip xuống còn 800 thì vì 1066)

4 Western Digital 1T = 2.2 giá hơn 500G không nhiều và rẻ hơn 1.5t rất nhiều hơn nữa ổ này chủ yếu là chứa nhạc HD, âm thanh lossness lên 1T là quả đủ không thừa chẳng thiếu
5 Gigabyte 1G DDR2 GeForce 9400 GT: 1.3t (dùng con này là đủ không cần cao cấp như 9500GT 9600GT làm gì với xem HD thì GT9400 cũng là quá thừa thãi) mua VGA cùng hãng GIGA nhé.

1. Chắc chắn chủ thớt hài lòng với con này em cũng đang sài con y chang thế này mà. Lưu ý khi cài windows thì cài bản 64bit nếu cài 32bit thì chỉ nhận được 3G của Ram thôi còn 1G nó không nhận được.
2. Với cấu hình trên không cần sài CUDA chạy vô tư chấp tất cả các loại Full HD luôn (nói thật cấu hình trên hơi thừa thãi so với cấu hình xem HD nhưng bởi vì bạn đưa giá 15t lên tôi mới tư vấn vậy)

-Bác tư vấn giúp em một con giá tầm 25 củ nhé,em tìm mãi mà ko ưng ý,vì ở quê em ko có đồ

buihung

Administrator
Ðề: xin tư vấn cho tôi mua 1 bộ máy tính

Sony W bác ạ, các bác cho em hỏi là phim HD có âm thanh Dolby Digital không ạ??? em đã config được tương đối roài, mỗi tội âm thanh là PCM 48Khz do âm ly đảm nhận giả lập thôi, 2 loa vòm rất ít tiếng thua cả đĩa DVD

Phim HD thì định dạng âm thanh nào cũng có, thấp nhất cũng phải là Dolby Digital, quan trọng phim có nén hay không và nhóm rip thích đưa định dạng nào vào thôi.

dotu

Member

Sao ko là 4GB RAM?

VGA 9400 đi với E7400 ko thấy khập khiểng sao? Với tổng tiền là 15tr ko có lí do gì mà chỉ để chơi HD cả

Bên trên