Tự thêm thuyết minh vào HD (ko phải phụ đề)

Xuka

Có nhiều phim rất mua chia sẻ cho cả nhà xem (gồm trẻ em, người già - những đối tượng ko biết tiếng Anh, và đọc tiếng Việt cũng chậm).

Theo em cách đơn giản nhất là tự thu tiếng ra 1 file âm thanh bên ngoài rồi bật song song. Cách này thủ công quá.

Có ai đã làm "thuyết minh" và có giải pháp nào đơn giản và nhanh hơn ko? Có tool nào trên PC hỗ trợ việc này ko?

Thank you,

IZZ

Active Member
Ðề: Tự thêm thuyết minh vào HD (ko phải phụ đề)

Ý tưởng cũng hay đấy nhưng mà tự mình ngồi 90 phút để đọc hết 1 phim cũng hơi oải dù rất độc đáo. Bác nào có kinh nghiệm share đi.

superman

dễ thôi,em ko rành lắm mà cũng thử i
Đầu tiên:Mở 1 film HD có phụ đề tiếng việt,rùi dùng phần mềm record âm thanh để thu âm tiếng của mình,típ theo sau đó là ngồi đọc theo phụ đề để ghj âm thui,đọc xong cho ra file mp3 hoặc đuôi khác gì á
b2:dùng cái phần mềm j` để tách tiếng và hình từ file mkv á như mkvtoolnix để tách cái file AC3 hoặc DTS ra riêng
b3:dùng phần mềm google search để convert từ ac3,dts ra mp3 hoặc đuôi khác tùy
b4:dùng ulead video studio rùi mux 2 file mp3 (file ghi âm tiếng thuyết minh của mình và file mp3 của film) đó vô rùi dùng ulead đóa convert ra file mp3 mới
b5 rùi dùng phần mềm convert từ mp3 hoặc file gì á tùy thích convert ra ac3
**CHÚ Ý**:khj làm thuyết minh sẽ ko có âm thanh 5.1 do ko có đồ nghề chuyên nghiệp
Và thêm nữa rất quan trọng NÊN MUA 1 THÙNG TRÀ XANH KO ĐỘ HOẶC 1 THÙNG NƯỚC ĐỂ SẴN KẾ BÊN

nvngoc1986

Active Member

Sao bác ko lấy thuyết minh của bon bán DVD lậu ấy !

nplong

Tôi cũng đang xem xét vấn đề đưa thuyết minh tiếng Việt vào film MKV, đặc biệt là phim hoạt hình cho trẻ con xem. Có lẽ cách đơn giản nhất là extract vietnamese audio track từ đĩa DVD lậu ra rồi dung MKVTool để mix lại. Tôi đã làm thử một vài film thấy cũng được. Phim DVD chắc tìm chỗ cho thuê thôi chứ mua film DVD về thì tốn tiền quá :)

nvngoc1986

Active Member

Tôi cũng đang xem xét vấn đề đưa thuyết minh tiếng Việt vào film MKV, đặc biệt là phim hoạt hình cho trẻ con xem. Có lẽ cách đơn giản nhất là extract vietnamese audio track từ đĩa DVD lậu ra rồi dung MKVTool để mix lại. Tôi đã làm thử một vài film thấy cũng được. Phim DVD chắc tìm chỗ cho thuê thôi chứ mua film DVD về thì tốn tiền quá :)
Cám ơn bác đã đồng quan điểm <:p

HDViet.Com

Thế thì thành Half-Defenition rồi

Zray

Member

Mình thấy ý kiến này rất hay. Bác nào làm tutorial cách lấy audio từ dvd và cách mix lại cho file mkv để anh em làm 1 box chia sẻ các audio này thì hay quá

redclock

Member

ý tưởng tuyệt vời, chí ít khi ghi ra đĩa thì vẫn còn tốt hơn mấy đĩa DVD lậu bán tràn lan ngoài kia.

peterd

Member

minh nghĩ forum nên có thêm 1 folder cho phần Audio việt. ai có DVD demux ra roi share lên. mọi người tự lấy về mux lại. Ai cần tool lấy audio từ DVD thì mình share cho.

IZZ

Active Member

Cái này nếu làm chắc cũng phải chỉnh lại timing đúng không bác, mà có vẻ cũng tốn xiền hehe.

HDViet.Com

Các bác làm em thấy buồn cười quá. Cái này giống như ăn phở có bánh phở, thịt tái ngon nhưng nước lèo thì dở như hạch ấy -__-

nvmy

Well-Known Member

Các bác làm em thấy buồn cười quá. Cái này giống như ăn phở có bánh phở, thịt tái ngon nhưng nước lèo thì dở như hạch ấy -__-

Mình thì chả thấy buồn cười gì cả.:-B
Ngay từ đầu cái việc này đã có mục đích rồi này:

Xuka đã viết:
Có nhiều phim rất mua chia sẻ cho cả nhà xem (gồm trẻ em, người già - những đối tượng ko biết tiếng Anh, và đọc tiếng Việt cũng chậm).

cũng giống như vào quán phở gọi bát phở nhưng lại vớt bánh, thịt tái gắp cho người khác, còn nước lèo (dù dở như hạch) thì lại húp ngon lành. Vì có người ăn phở thích húp nước hơn :D

redclock

Member

bạn nvmy's nói đúng rồi, down film CJ7 về mà thấy thằng em mình ko đọc kịp phụ đề cũng tội lắm chứ. Hoan nghênh các bác lập 1 topic về share Audio Việt......

nvngoc1986

Active Member

Cái này em đề nghị có trong kế hoạch của HDviE team :D

cuongch3

Member

Bác nào giỏi lập trình có thể dùng thư viện text to speech có sẵn để viết chương trình đọc phụ đề tiếng Việt từ file .srt không nhỉ?

Các bác tham khảo link sau:

http://www.vnisg.com/HOME/VnspeechPC.htm

leminhha93

Bác nào giỏi lập trình có thể dùng thư viện text to speech có sẵn để viết chương trình đọc phụ đề tiếng Việt từ file .srt không nhỉ?

Các bác tham khảo link sau:

http://www.vnisg.com/HOME/VnspeechPC.htm

Nghe cái này khác gì đấm vào tai :))

Em nghĩ là có thể rip audio từ DVD rồi cho vào kênh audio trong HD được. Hiện tại mới có một đĩa Pirates Caribbean Dead Man's Chest và bản HD của bitTAT thôi, trong thời gian ngắn tới em sẽ thử mux thêm 1 kênh Audio vào bản HD xem sao, các bác đợi thử xem sao.

Xuka

Tình hình tìm hiểu cách mix thêm 1 kênh audio vào ntn rồi bác?

Bên trên