Tự thêm thuyết minh vào HD (ko phải phụ đề)

lggood

Banned
Ðề: Tự thêm thuyết minh vào HD (ko phải phụ đề)

nói vậy thì cần gì xem mấy cái HDrip này mua dỉa 15k coi đi.
ở đây chủ yếu là âm thanh & hình anh mà.
em cũng từng bị sai lầm khi muốn ngu thuyết minh tiềng việt. lúc đó am thanh dts mất tiêu.
Ráng ngồi đọc. giúp ít cho mình mà. hihih

nhiều bác ko đọc kỹ post 1 thì phải, cứ phán luôn là audio thuyết minh, lồng tiếng nghe dở, làm giảm chất lượng này nọ.... cái này bác chủ thread định làm là có mục đích đấy chứ ^^
mình nghĩ khó nhất của vụ này là trích xuất audio thuyết minh từ dvd rồi phải sync lại cho khớp với phần video HD ^^

lovecarsaigon

Bác chủ thớt ngâm cứu nhá, em thấy cách làm này cũng hay là mình có thể chia sẽ cho những người trong nhà cảm giác HD chứ hong phải chỉ có mình.Em ủng hộ bác.

lggood

Banned

nhiều bác ko đọc kỹ post 1 thì phải, cứ phán luôn là audio thuyết minh, lồng tiếng nghe dở, làm giảm chất lượng này nọ.... cái này bác chủ thread định làm là có mục đích đấy chứ ^^
mình nghĩ khó nhất của vụ này là trích xuất audio thuyết minh từ dvd rồi phải sync lại cho khớp với phần video HD ^^

ac nếu bác chủ thớt mà tiềm tòi ra dc thuyết mình mà vẫn giữ dc am thanh dts thì ok.
còn nếu khong dc như thế thì dừng thưởng thức HDrip.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Làm việc với mkv sướng ở chỗ nó hỗ trợ nhiều track âm thanh đồng thời. Theo mình thì vấn đề rất đơn giản, chỉ việc nhét thêm 1 track thuyết minh vào mkv giống như track "commentary" vẫn gặp đó, âm thanh gốc không thể thay đổi. Trong quá trình xem phim, có thể tùy ý bật hay tắt thuyết minh mà vẫn dùng âm thanh gốc bình thường. Việc này về bản chất là khác với DVD, khi âm thanh thuyết mình phải nhúng hẳn vào track âm thanh làm mất hay.

megymax

Member

Mình thấy ý kiến này rất hay. Bác nào làm tutorial cách lấy audio từ dvd và cách mix lại cho file mkv để anh em làm 1 box chia sẻ các audio này thì hay quá

Hehe ý tưởng lớn gặp nhau :)

Bác nào có sẵn rồi share cho anh em với..

Upload lên RS, NL hay MU đó, dễ download, có thể dùng acc Free để download bằng Jdownloader.

ac nếu bác chủ thớt mà tiềm tòi ra dc thuyết mình mà vẫn giữ dc am thanh dts thì ok.
còn nếu khong dc như thế thì dừng thưởng thức HDrip.

mỗi người có nhu cầu thưởng thức riêng ^^, đồng ý với bạn về vấn đề chất lượng âm thanh thuyết minh, mục đích chính của bác ấy là cùng xem chung với nhiều người, đừng lôi tiêu chuẩn âm thanh dts ra làm gì, yêu cầu cao chả có gì sai nhưng có lẽ ôm 1 mình mà thưởng thức thôi, cùng 1 file film có thể thỏa mãn nhu cầu xem cho mình và cả mọi người thì có hại ko :)

Có nhiều phim rất muốn chia sẻ cho cả nhà xem (gồm trẻ em, người già - những đối tượng ko biết tiếng Anh, và đọc tiếng Việt cũng chậm).

Chỉnh sửa lần cuối:

tinhyeu44

Member

Đỡ phải mix tiếng, bật phim bằng 1 player, bật một player khác để play audio, thưởng thức các hiệu ứng âm thanh cũng như nghe tiếng thuyết minh được hết. Cách này chỉ xem trên PC :-D

thienlongtrang

Đỡ phải mix tiếng, bật phim bằng 1 player, bật một player khác để play audio, thưởng thức các hiệu ứng âm thanh cũng như nghe tiếng thuyết minh được hết. Cách này chỉ xem trên PC :-D
Cái này thì Window Media Player có sẵn mà. Bật file MKV với file Audio cùng lúc. Tiếc là h0k có file audio riêng lẻ thui

tuannv36

nghe nội dung thảo luận thấy quen quen các bác ạ, lại là giải pháp ...

vegamu

Member

Thuường thì âm thanh phim HD sẽ là 5.1
Kênh tiếng nói của diễn viên là center => Cần làm việc với kênh này(thay kênh này bằng cách tự thuyết minh hoặc lấy từ nguồn nào đó)
Bên forum Hdvnbits đã có người làm thế với Avatar.
Chất lượng âm thanh của phim không bị thay đổi nhiều (chỉ thay đổi chất lượng ở kênh center)

modest

e chọn cách học một khóa tiếng anh giao tiếp và củng cố tiếng anh cơ bản cách này ngon bổ lại hiệu quả chứ e ko dại làm như mấy bac mất công lại còn chưa chắc đã chính xác ^^

vuminhhd

Một ý tưởng tuyệt vời.E xin hoan nghênh bác chủ thờt 2 tay 2 chân lun.Chứ mấy nhóc nhỏ nhà e ghiền fim Siêu nhân,xem đĩa lậu thì mờ mờ ảo ảo hư hết cả mắt...còn xem các phim có chất lượpng cao thì lại kg có thuyết minh...cứ phải ngồi suốt ở đó trả lời những câu đại loại như : "Bố ơi, chú đó nói gì thê'"...hic...hic..

anhtuanph

Member

Làm việc với mkv sướng ở chỗ nó hỗ trợ nhiều track âm thanh đồng thời. Theo mình thì vấn đề rất đơn giản, chỉ việc nhét thêm 1 track thuyết minh vào mkv giống như track "commentary" vẫn gặp đó, âm thanh gốc không thể thay đổi. Trong quá trình xem phim, có thể tùy ý bật hay tắt thuyết minh mà vẫn dùng âm thanh gốc bình thường. Việc này về bản chất là khác với DVD, khi âm thanh thuyết mình phải nhúng hẳn vào track âm thanh làm mất hay.

Cách của Bác Chip là chuyên nghiệp nhất nè, ủng hộ 2 tay 2 chân, cứ phải ngồi đọc cho con cả bộ phim khô cả họng :(

anbxc

Vấn đề có thể như tớ nè, muốn cho ra DVD chứ không phải chạy song song 2 cái như thế. Nghe thuyết minh DVD lậu mất hết cả giọng diễn viên ( như xem anh hùng xạ điêu của Lý Á Bằng vs Châu Tấn ấy, mất giọng Châu Tấn nghe chán hẳn)

anbinhdo

Well-Known Member

Có nhiều phim rất mua chia sẻ cho cả nhà xem (gồm trẻ em, người già - những đối tượng ko biết tiếng Anh, và đọc tiếng Việt cũng chậm).

Theo em cách đơn giản nhất là tự thu tiếng ra 1 file âm thanh bên ngoài rồi bật song song. Cách này thủ công quá.

Có ai đã làm "thuyết minh" và có giải pháp nào đơn giản và nhanh hơn ko? Có tool nào trên PC hỗ trợ việc này ko?

Thank you,

-----------------
Mình thấy ý tưởng quá hay, Hội mình đang tính làm thử 1 thể loại phim hoạt hình dành cho các Cháu thiếu nhi, các Bác nào có phần tool nào hổ trợ hay về vấn đề này nữa không ?
Rất cảm ơn !

pgasqlkt

Member

đi đâu cũng gặp thầy hết trơn

matom7981

Member

em ủng hộ bác chủ thớt cả hay tay luôn.

em_dai_kho

Cái quan trọng là ghép sao cho khớp, nếu không thì như cảnh bắn nhau mà khi bắn không nghe kêu mà đến lúc lăn quay ra đất rồi mới nghe cái đoàng thì chắn lắm :D

phidiepdan

ý tưởng quá hay! đã có bác nào làm thành công chưa vậy?

Bên trên