[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

lan806

Well-Known Member
Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Các bác sử dụng Denon hướng dẫn giúp với ạ, Denon X3000 nó có main+zone2 vậy các bác chỉ giúp cho em cách đơn giản nhất có thể khi xuất HDMI đồng thời tại main+zone (HDMI out 1+2).
Hiện tại em không biết cách cài đặt nên em phải dùng bằng phương pháp ở main chọn (in HDP) rồi lại phải quay sang zone2 chọn (in HDP) để xem phim trên máy chiếu.
Cảm ơn các bác nhiều.

dangkitui

Well-Known Member

Cho mình hỏi 2triệu có thể mua được loại loa nào? mình chỉ có tivi,chưa có dàn âm thanh gì hết, mà cũng không rành nữa,chỉ định mua loa trước. diện tích phòng khoản 15-20m vuông.
Thank you.

Hung082012

Re: Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Cho mình hỏi 2triệu có thể mua được loại loa nào? mình chỉ có tivi,chưa có dàn âm thanh gì hết, mà cũng không rành nữa,chỉ định mua loa trước. diện tích phòng khoản 15-20m vuông.
Thank you.

Bác định dùng loa vào việc gì ạ? Theo em thì chưa nên mua vội, bác cứ gom cho đủ thóc rồi tính. Nếu thực sự cần để cải thiện âm - hình bác có thể bắt đầu bằng một bộ AIO.

dangkitui

Well-Known Member

Bạn mình mua 1 căn nhà nho nhỏ, giờ mua tivi nên định mua thêm loa để xem phim nghe nhạc, nhu cầu thì đơn giản thôi chứ không biết đến cao cấp. Mình thì cũng không rành gì cả,nào giờ chỉ biết mua loa gắn máy tính nghe nhạc thôi nên không biết cân nhắc việc mua loa này như thế nào. Chắc sẽ tìm hiểu bộ AIO trước xem sao, tại thấy siêu thị họ bán toàn 6-7triệu trở lên không à.

Minhsur

Banned

Bạn mình mua 1 căn nhà nho nhỏ, giờ mua tivi nên định mua thêm loa để xem phim nghe nhạc, nhu cầu thì đơn giản thôi chứ không biết đến cao cấp. Mình thì cũng không rành gì cả,nào giờ chỉ biết mua loa gắn máy tính nghe nhạc thôi nên không biết cân nhắc việc mua loa này như thế nào. Chắc sẽ tìm hiểu bộ AIO trước xem sao, tại thấy siêu thị họ bán toàn 6-7triệu trở lên không à.

Bác có thể tìm một bộ dàn nội địa, tầm 2t chắc cũng có nhiều lựa chọn tốt.

dangkitui

Well-Known Member

Mới thây cái này ở điện máy chợ lớn LG DH3130S | Dàn âm thanh nhìn vừa tầm giá :D, dùng cái này được không ta?

thanhyk

Well-Known Member

Dàn aio thì đẹp mã, có các cổng kết nối đời mới nhưng công suất hoặc âm thanh không bằng dàn mini nội địa nếu xét cùng giá. Ngay cả nếu xét về giá trị khi thanh lý cũng thế, chẳng ai mua dàn aio xài 4 năm qua vài model mà thanh lý lỗ dưới 50%, nhưng với dàn 2nd lại khác, sau 4 năm mua giờ nâng cấp thanh lý tự nhiên còn có lời... Đúng như bác minhsur nói, cứ dàn mini 2nd mà chơi, nhưng nếu 5.1 phải tầm 6 triệu mới khá (sau có sắm hàng đỉnh thì sắm cũng chẳng cần thanh lý vì nghe bình thường...tốt chán hơn chục lần cái loa vi tính đó).

dangkitui

Well-Known Member

Dàn aio thì đẹp mã, có các cổng kết nối đời mới nhưng công suất hoặc âm thanh không bằng dàn mini nội địa nếu xét cùng giá. Ngay cả nếu xét về giá trị khi thanh lý cũng thế, chẳng ai mua dàn aio xài 4 năm qua vài model mà thanh lý lỗ dưới 50%, nhưng với dàn 2nd lại khác, sau 4 năm mua giờ nâng cấp thanh lý tự nhiên còn có lời... Đúng như bác minhsur nói, cứ dàn mini 2nd mà chơi, nhưng nếu 5.1 phải tầm 6 triệu mới khá (sau có sắm hàng đỉnh thì sắm cũng chẳng cần thanh lý vì nghe bình thường...tốt chán hơn chục lần cái loa vi tính đó).
Search nãy giờ cũng thấy nhiều ý kiến giống bạn. Giờ mình sẽ tìm hiểu vụ dàn mini nội địa Nhật, các bạn biết những chỗ bán uy tính ở TPHCM thì chỉ giúp mình với nha. Mình đến tham khảo và học hỏi thêm.
Thanks.

hiennguyenvan

Hi các AE.
cho hỏi đã có bác nào dùng Denon AVR X510BT chưa? e đang phân vân 2 bộ này 1/ Denon AVR X510BT +JAMO S426 HCS3+ Sub JAMO S210; 2/ Denon AVR X1000 +JAMO S426 HCS3+ Sub JAMO S210. vì tầm giá cũng gần bằng nhau (21 - 22tr). Hoặc là các bác phối ghép dùm e tầm giá đó.
thanks.

TNAudio

X1000 ngon hơn nhưng đang hết hàng. X510BT chỉ hơn X500 cái Bluetooth thôi.

hiennguyenvan

cảm ơn bác TNaudio. X510BT nó hơn X500 là có cổng USB và phát 4K nữa mà bác.

pkowenl

Nhờ các bác tư vấn giúp e. Phòng e thì chỉ có 12m thôi (2,5x5). Em có nên chơi dàn rời ko các bác? ý e là có bị phí tiền ko khi ko dùng hết công suất e nó. E thì có tia e onkyo s4505 nhưng vẫn ham dàn rời cho bằng ae ạ.
Nếu dùng đc dàn rời, thì e có thể ghép trước receiver + loa font + sub trc đc ko? Center + sur e để sau ạ. E chỉ có kinh phí khoảng 15tr thôi. Em dùng dàn này với mục đích phim nhạc (thúy nga) 60/40.
Cám ơn các bác đã đọc.

TNAudio

Loa dàn rời chất âm chuẩn hơn loa của dàn AIO rồi bác. Ngân sách hiện tại chưa đủ thì bác lấy trước AVR, front, sub cũng được.

JESSIEBO

Active Member

Phòng bác nhỏ và với nhu cầu nghe nhạc nhiều hơn xem phim , bác nên chọn một bộ nghe nhạc cho hay, vì nghe nhạc hay thì xem phim hay, mà xem phim hay thì chưa chắc nghe nhạc đã hay. Bộ này nghe nhạc, coi Thúy Nga nghe chi tiết, nghe phê và xem phim thì hoành tráng hơn 4505 gấp 4 lần, chỉ khác là không có 3D, mà bác cũng đừng bận tâm, vì 3D bác phải đầu tư thêm máy chiếu, hoặc tv 3D thì mới coi được, lại thêm hao tốn mà nhu cầu xem phim lại ko có nhiều. Mời bác nghe thử bộ sau :
Marantz PM 5004
Loa Castle Knight 2
Bộ đôi này là vừa tầm giá khảong 15 triêu của bác, mấy bộ xem phim cùng tầm giá cũng phải nghiêng mình trước chất âm của nó.
Rảnh mời bác ghé 71B Hai BÀ Trưng . P. Cửa Nam. Q hoàn Kiếm . HN để nghe thử ạh. Chúc bác vui

C_Pham

Well-Known Member

Nhờ các bác tư vấn giúp e. Phòng e thì chỉ có 12m thôi (2,5x5). Em có nên chơi dàn rời ko các bác? ý e là có bị phí tiền ko khi ko dùng hết công suất e nó. E thì có tia e onkyo s4505 nhưng vẫn ham dàn rời cho bằng ae ạ.
Nếu dùng đc dàn rời, thì e có thể ghép trước receiver + loa font + sub trc đc ko? Center + sur e để sau ạ. E chỉ có kinh phí khoảng 15tr thôi. Em dùng dàn này với mục đích phim nhạc (thúy nga) 60/40.
Cám ơn các bác đã đọc.

Theo nhu cầu phim/nhạc của Bác là 60/40 (tức là phim nhiều hơn nhạc) và nhạc thì Bác lại nghe Thuý Nga bằng chuẩn Dolby D (5.1), vậy Bác nên đầu tư dàn 5.1 thì mới phù hợp với nhu cầu của Bác.

Bác nên đầu tư Bộ dàn rời và có thể đầu tư dần theo phương án của Bác là Rec+Front+Sub trước, khi có thêm thóc thì thêm center và sur.

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Hi các AE.
cho hỏi đã có bác nào dùng Denon AVR X510BT chưa? e đang phân vân 2 bộ này 1/ Denon AVR X510BT +JAMO S426 HCS3+ Sub JAMO S210; 2/ Denon AVR X1000 +JAMO S426 HCS3+ Sub JAMO S210. vì tầm giá cũng gần bằng nhau (21 - 22tr). Hoặc là các bác phối ghép dùm e tầm giá đó.
thanks.
Bên em vẫn còn nhiều X1000. Nếu bác ở HN em mời bác qua em nghe bộ X1000 ghép với bộ loa 626HCS3.

pkowenl

em cam on cac bac nhieu lam!

npth2014

Phòng bác nhỏ và với nhu cầu nghe nhạc nhiều hơn xem phim , bác nên chọn một bộ nghe nhạc cho hay, vì nghe nhạc hay thì xem phim hay, mà xem phim hay thì chưa chắc nghe nhạc đã hay. Bộ này nghe nhạc, coi Thúy Nga nghe chi tiết, nghe phê và xem phim thì hoành tráng hơn 4505 gấp 4 lần, chỉ khác là không có 3D, mà bác cũng đừng bận tâm, vì 3D bác phải đầu tư thêm máy chiếu, hoặc tv 3D thì mới coi được, lại thêm hao tốn mà nhu cầu xem phim lại ko có nhiều. Mời bác nghe thử bộ sau :
Marantz PM 5004
Loa Castle Knight 2
Bộ đôi này là vừa tầm giá khảong 15 triêu của bác, mấy bộ xem phim cùng tầm giá cũng phải nghiêng mình trước chất âm của nó.
Rảnh mời bác ghé 71B Hai BÀ Trưng . P. Cửa Nam. Q hoàn Kiếm . HN để nghe thử ạh. Chúc bác vui

Bác có bộ này không ạ
Pioneer Vietnam

Em qua nghe thử đôi Front trước ạ .( chót yêu chất âm của Pioneer từ cái radio cổ của ông cụ nhà em từ những năm 90 rồi )

Receiver : Pioneer VSX-924-K

Sau này có thiên thóc lúa thì em thêm center ,SUB ,SR sau . Ưu tiên phần nhạc trước bác à
Giá đẹp nhất là bao nhiêu bác để em gom thóc đến tết này cưới về ạ .
:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên