[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

tridong

Chắc là không vì muốn mua pm 6005 cho hạt rẻ :)
E nó đi rồi bác ạ.
E đang tìm ampli để ghép với Focal Chorus 716, nhờ các bác tư vấn hộ e, e chuyển sang chơi nhạc số, đang dùng tạm DAC Denon DA 10. E nghe chủ yếu Bolero(kết nhất Như Quỳnh-Trường Vũ), Balad. Mong muốn cho đôi loa của e ra được tiếng bass hay hay tý. Kinh phí amp từ 15-25tr ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

anhnv202

E là newbie đang cần tư vấn dàn nghe nhạc + karaoke nhưng tài chính chỉ có 30tr-35tr e xin tư vấn của các anh để có bộ dàn phù hợp với phòng khách. Diện tích 60m2. Cảm ơn mọi người

7662989

Các bác cho em hỏi ạ, em đang dùng dàn onkyo ht s3800 all in one, trước mua để xem phim vs nghe nhạc chơi chơi vì nó rẻ + nhỏ gọn.

Sau 1 thời gian chắc tai em nó nhớn nên cảm thấy nghe nhạc ko ổn lắm, nên em tính độ thêm đôi loa nghe nhạc xập xình lên đời thính giác tí. Ngân sách độ loanh quanh 10tr, loa nho nhỏ cỡ vài chục cm thôi chứ phòng khách em nhỏ ko có chỗ kê loa thùng ạ.

Các bác tư vấn em hướng nâng cấp với ạ, thanks các bác.

caothudeche

Moderator
Các bác cho em hỏi ạ, em đang dùng dàn onkyo ht s3800 all in one, trước mua để xem phim vs nghe nhạc chơi chơi vì nó rẻ + nhỏ gọn.

Sau 1 thời gian chắc tai em nó nhớn nên cảm thấy nghe nhạc ko ổn lắm, nên em tính độ thêm đôi loa nghe nhạc xập xình lên đời thính giác tí. Ngân sách độ loanh quanh 10tr, loa nho nhỏ cỡ vài chục cm thôi chứ phòng khách em nhỏ ko có chỗ kê loa thùng ạ.

Các bác tư vấn em hướng nâng cấp với ạ, thanks các bác.
Vâng, loa nhỏ cỡ "vài chục" cm thôi? 20 cm (cỡ trung) cũng là vài, 30 cm (cỡ lớn) cũng là vài. Kích thước loa phụ thuộc vào loa bass, nó chỉ to hơn loa bass 1 xíu mà thôi.
Một điều nữa là kích thước thì có 3 chiều, sâu x rộng x cao. Tùy vào các thiết kế mà trông hình dáng nó khác nhau. Ví dụ loa thùng thường là bass hướng trước nên nó rộng, gây tốn không gian chiều rộng của phòng. Nhiều loa cột lại có bass hướng hông, nên nó khá hẹp mặt trước, nhưng lại có chiều sâu, không tốn chiều ngang phòng nhưng cũng có thể có nhược điểm là nếu để bass hướng gần tường quá cũng không ổn.
Lan man quả "vài chục" của bạn tí, nói chung là bạn lấy loa có bass <= 20cm là đẹp. Và cũng đừng nghĩ là thêm con loa mà vẫn gắn vào cái ampli của S3800 là ngon nhé, chẳng biết thế nào đâu, có khi dở hơn đấy.
Theo mình bạn nên mua loại loa tích hợp sẵn ampli (không dây nữa cho gọn thì càng tốt). Tầm 10tr thì chắc mua loa bookshelf dễ hơn, chứ loa đứng sàn chính hãng thì hơi khó.

Bên trên