[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

vâng,em này thì hình thức miễn chê ạ,âm trầm thì sâu lắng. Nhưng có một điểm yếu các bác biết là gì ko ạ, em này ko co remote điều khiển từ xa.

Em cũng chưa nghe thấy Sub có điều khiển từ xa bao giờ. Em thì cứ để một mức cố định trên Sub, sau đó chỉnh Crossover và Level speaker trên RCV cũng không thấy ảnh hưởng gì. Tính sơ sơ trong phòng khách của mấy bác audio trung bình cũng có tới 8 cái điều khiển rồi, em nghĩ cái đó cũng không cần thiết lắm!

gvnth

Active Member

Velodyne điều khiển từ xa các bác ạ, crossover thì điều khiển bằng...cơm thôi

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Hình như dòng Polkaudio cũng có điều khiển từ xa, nhưng quả thật em cũng không chú ý lắm.

ttlinhha

Well-Known Member

Hình như dòng Polkaudio cũng có điều khiển từ xa, nhưng quả thật em cũng không chú ý lắm.

Polk 125 e đã dùng rồi nhưng ko có bác ah, kể ra có điều khiển thì cũng tiện đỡ phải ra sau bật tắt

Polk 125 e đã dùng rồi nhưng ko có bác ah, kể ra có điều khiển thì cũng tiện đỡ phải ra sau bật tắt

ko biết con polk thế nào, còn con Sub Boston 650 của em có tùy chỉnh mà bác, khi bật RCV và có tín hiệu âm trầm thì Sub sẽ tự kích hoạt, khi không sử dụng thì Sub sẽ tự động chuyển sang chế độ chờ. khi em không nghe nữa thì tắt ổn áp và BACL là xong!

ttlinhha

Well-Known Member

ko biết con polk thế nào, còn con Sub Boston 650 của em có tùy chỉnh mà bác, khi bật RCV và có tín hiệu âm trầm thì Sub sẽ tự kích hoạt, khi không sử dụng thì Sub sẽ tự động chuyển sang chế độ chờ. khi em không nghe nữa thì tắt ổn áp và BACL là xong!

Bây giờ e cũng đang dùng 650 giống bác, thì mình vẫn phải tắt sub hoặc cái công tắc đằng sau chứ e ko hiểu là sub cứ để chế độ chờ tự động như vậy có ổn ko nhỉ hay tắt tay mới đc?

Bây giờ e cũng đang dùng 650 giống bác, thì mình vẫn phải tắt sub hoặc cái công tắc đằng sau chứ e ko hiểu là sub cứ để chế độ chờ tự động như vậy có ổn ko nhỉ hay tắt tay mới đc?

em dùng polk 110 không thấy có công tắc nguần.em để chế độ auto cắm điện để suốt bác ah!sờ phía sau ấm suốt chắc cũng chẳng sao đâu

lan806

Well-Known Member

em dùng polk 110 không thấy có công tắc nguần.em để chế độ auto cắm điện để suốt bác ah!sờ phía sau ấm suốt chắc cũng chẳng sao đâu

Khi cái đèn chuyển sang màu vàng là mạch công suất tự động tắt rồi, lúc đó còn cái biến thế nguồn và bộ cảm biến hoạt động thôi bác ạ.

Cái công tắc nguồn có 3 nấc L ạ, nấc thứ nhất là off, nấc thứ hai là auto - on, nấc thứ ba là always on. Mình để nấc auto suốt cũng thấy ổn khi nào không dùng nữa hoặc đi vắng dài ngày thì tắt toàn bộ hệ thống bằng luôn cái automat trên ổn áp, mình nghĩ cái công tắc mỏng manh đấy không nên bật đi bật lại nhiều, dễ bị mòn tiếp điểm dẫn đến tiếp xúc kém!

ttlinhha

Well-Known Member

Cái công tắc nguồn có 3 nấc L ạ, nấc thứ nhất là off, nấc thứ hai là auto - on, nấc thứ ba là always on. Mình để nấc auto suốt cũng thấy ổn khi nào không dùng nữa hoặc đi vắng dài ngày thì tắt toàn bộ hệ thống bằng luôn cái automat trên ổn áp, mình nghĩ cái công tắc mỏng manh đấy không nên bật đi bật lại nhiều, dễ bị mòn tiếp điểm dẫn đến tiếp xúc kém!

Em thì hay thò tay tắt cái công tắc nguồn sau sub chứ e chả mấy khi đả động đến cái nấc ấy vì e vẫn để auto. E ko hiểu là nếu ko tắt công tắc nguồn của sub mà cứ để như vậy cho nó tự động thì có vấn đề gì ko

hainam1982

Well-Known Member

Theo em nếu không dùng thì cứ tắt hẳn nó đi ạ,đồ điện tử để ngâm điện thì các vi mạch nhanh bị ngót đi dễ gây hỏng hóc.

HDmedia

Polk dòng PSW thì không có remote, tuy nhiên dòng PRO như DSW PRO440, PRO550, PRO660... thì có remote bác nhé :)

audio&video

Active Member

Khi cái đèn chuyển sang màu vàng là mạch công suất tự động tắt rồi, lúc đó còn cái biến thế nguồn và bộ cảm biến hoạt động thôi bác ạ.

Chuẩn luôn Bác Lân ah.nhưng nếu cẩn thẩn không dùng ra ngoài thì cứ off hẳn nguồn đi là tốt nhất bác ah

chuoichin

Member

Cám ơn bác đã mở 1 thread mới có chỗ cho anh em vào chia sẻ kinh nghiệm mua sắm, phối ghép, nâng cấp.

express_neon

Active Member

Bác Minhsur và các bác trong topic có thể hướng dẫn giúp em cái này được ko ạ, em gà mờ nên các bác thông cảm.

Em muốn tận dụng cái Amply này để kéo vài cặp loa thông qua 1 cục đẩy công suất thì được không ạ ? nếu được thì cách đấu nối thế nào và chất âm của cái Amply này có được giữ nguyên hay không (cả chức năng loudness) ?

hình ảnh amply :
132274973_6_644x461_kenwood-ka-4060r-1995-japan-mos-fet-_rev007.jpg

132274973_7_644x461_kenwood-ka-4060r-1995-japan-mos-fet-_rev007.jpg

lan806

Well-Known Member

Không được bác ạ, trừ phi bác sử dụng cổng headphone ở phía mặt trước. Dùng 2 cổng rec tape1, 2 cũng không được vì cổng ấy không có âm sắc và không chỉnh volume được.

hbc

Moderator

Bác Minhsur và các bác trong topic có thể hướng dẫn giúp em cái này được ko ạ, em gà mờ nên các bác thông cảm.

Em muốn tận dụng cái Amply này để kéo vài cặp loa thông qua 1 cục đẩy công suất thì được không ạ ? nếu được thì cách đấu nối thế nào và chất âm của cái Amply này có được giữ nguyên hay không (cả chức năng loudness) ?

hình ảnh amply :
132274973_6_644x461_kenwood-ka-4060r-1995-japan-mos-fet-_rev007.jpg

Nó không có pre out nên không ghép được với pow

Như mấy em này thì mới ghép được với pow:

Dùng cầu nối

Dùng mạch điều khiển

nghia303

Well-Known Member

Thêm vài em nữa để bác tham khảo thêm !!
- Amply nad 326bee

- Amply denon pma 720ae

Vdzung

Active Member

Con amp của bác tuy chưa khủng nhưng cũng loại ngon, bác dùng để kéo 1 cặp Loa vừa vừa nghe sẽ dễ chịu và êm tai. Máu gì kéo vài cặp Loa cho hàng xóm nó khó chịu. Hơn nữa thấy cổng phono có cả đường cho MM và MC thì cũng là loại hay đấy.
Chán thì để cho em !!!!!!!!!!! :)) :))

express_neon

Active Member

Con amp của bác tuy chưa khủng nhưng cũng loại ngon, bác dùng để kéo 1 cặp Loa vừa vừa nghe sẽ dễ chịu và êm tai. Máu gì kéo vài cặp Loa cho hàng xóm nó khó chịu. Hơn nữa thấy cổng phono có cả đường cho MM và MC thì cũng là loại hay đấy.
Chán thì để cho em !!!!!!!!!!! :)) :))

Em đang dùng với cặp JBL Control 5 và sub hơi. Do nghe nó hay nên mới muốn tìm cách tận dụng cái chất âm của nó, khuếch đại lên để kéo vào cặp dùng trong quán cafe.
nhưng có vẻ như không có cách nào các bác nhỉ ?

Các bác có thể tư vấn và giới thiệu giúp em một số amply nào đời mới mà chạy Mosfet, Class A, có loudness và có thể sử dụng được pow để khuếch đại nữa. Em đang tìm hiểu một số dòng Denon và Marantz nhưng không có ghi chi tiết các thông số này.

P/s: Em đang trong giai đoạn tìm hiểu về âm thanh nên còn nhiều điều chưa thông nên mong các chỉ giáo, cảm ơn các bác nhiều !

Bên trên