[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Vdzung

Active Member
Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

E đang cần tư vấn dàn nghe nhạc thì gặp thớt này, quá may mắn. Vì các shop mỗi shop cho e mỗi cấu hình, ko biết tin vào đâu được, e mới lần đầu mua dàn nghe nhạc nên không có kinh nghiệm gì, nhờ các bác tư vấn giùm em nhé.
1/ Diện tích phòng ngủ: 4m x 5m
2/ Thể loại nhạc: nhạc trẻ, POP, Rock Ballad, Đàm Vĩnh Hưng, Lệ Quyên, Quang Dũng, Tuấn Ngọc...
3/ Nguồn phát: đầu HD Player(đang sử dụng Vaudi V6W, có lẽ phải nâng cấp lên Dune), Laptop, nhạc lossless download trên mạng về.
E đang có các lựa chọn sau:
1/ Denon 720 + Klipsch RF 62II
2/ Denon 720 + QDAC + Polk Audio TSi400 hoặc Klipsch RF 62II
3/ NAD C356BEE (có luôn DAC) + Polk Audio TSi400 hoặc Klipsch RF 62II
Cảm ơn các bác

Căn cứ vào thể loại nhạc bạn nghe, tầm tiền, khả năng nâng cấp thì mình vote cho phương án 2. Loa dùng Polk.
PA 1 không khai thác losless và PA 3 nghe thể loại nhạc của bạn hơi chán.

vnckien

Active Member

Có hiện tượng phát "bệnh".
Đổi Imax đi, mua Dune và đừng để chữ Dac nó in trong đầu.
Bệnh rồi.

Ý của bác Vdzung là: chỉ cần Dune thì có thể bỏ DAC luôn hay sao?

vnckien

Active Member
Ðề: Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Bác Dũng không sai khi chỉ prefer dòng loa Anh nhưng nếu tai đã nghe loa Anh ( hay châu Âu) thì thường nghe Tannoy, B&W, Haberth, Spendor, ...rồi. Dòng thấp rất dễ bị nhàm tai. Tùy tai mà quyết bác ạ.
Loa châu Âu có sự lan tỏa , chi tiết, không nịnh tai, càng nghe càng hay, nghe nhỏ cũng hay, nghe lớn cũng hay. Lớp lang của bản nhạc rất rõ. Loa Nhật, Mỹ khá lồi, ca sĩ như lao tới mặt mình, bass nổi nhưng thường không có độ sâu.
Thật sự là cứ 1 bản nhạc yêu thích thử trên 2-3 bộ dàn rồi quyết.
Quyết sớm mà về tận hưởng, chìm đắm chứ em ko theo trường phái phân tích hệ thống nên em chẳng chọn đồ giống bác. Hehehe.
Còn 1 điều vô cùng quan trọng mà nhiều khi các bác quên, đó là việc xử lý âm học phòng nghe. Nó chiếm đến gần 30% việc bộ dàn có hay không.
Em thử cho các bác 1 ví dụ nhé: trước mặt bộ dàn nhà các bác sẽ là 1 cái bàn, rồi đến ghế mình ngồi nghe phải không?
cách 1: Mang cái bàn ra chỗ khác - hay hơn 1 chút
cách 2: Mang cái chăn dày ra phủ lên cái bàn đó - hay hơn 2 chút
Cách 3: cách 2 + với có 1 tấm thảm sàn = hay hơn 3 chút
...............................
Thử mà xem, em làm rồi thấy vậy nên chia sẻ.

Đang tính sắm bộ dàn (gom gần đủ Obama), mà nghe đến cái vụ "âm học phòng nghe" mà nản quá. Dàn thì có thể sắm được sau vài tháng, còn âm học phòng nghe thì có lẽ phải 10 năm nữa. Thôi, trở về bộ cỏ thiệt là cỏ cho xong, quả này, ngay ngày mai ra vác bộ Onkyo HT45... gì đó về cho khỏi nâng cấp.

E cũng đang băn khoăn vụ này lắm. hôm nào cầm con IMAX sang Nam Phú thử với DAC và so sánh với DUNE không DAC xem sao. Kinh phí có hạn nên phải lựa cơm gắp mắm!

Đang tính sắm bộ dàn (gom gần đủ Obama), mà nghe đến cái vụ "âm học phòng nghe" mà nản quá. Dàn thì có thể sắm được sau vài tháng, còn âm học phòng nghe thì có lẽ phải 10 năm nữa. Thôi, trở về bộ cỏ thiệt là cỏ cho xong, quả này, ngay ngày mai ra vác bộ Onkyo HT45... gì đó về cho khỏi nâng cấp.

Đừng vội vàng nản chí thế chứ bác! Theo một số chuyên gia thì âm học phòng nghe chiếm 30%, còn lại 70% do dàn âm thanh quyết định. Bác đã không có 30% đó rồi mà bác lại định vứt nốt 70% kia đi thì nghe gì nữa. Phòng nghe nhà bác dù sao cũng hơn ngoài trời, chẳng lẽ không vớt vát được tí nào trong 30% kia ư? Nhà em kê ngay phòng khách chung cư rộng gần 50 m2 với lỉnh kỉnh một đống đồ, trình độ thẩm âm gần bằng Ngưu ma vương nhưng mỗi lần mở dàn lên nghe thể thoại mình thích cũng thấy phấn khích!

Minhsur

Banned

3/ Nguồn phát: đầu HD Player Dune, Laptop, nhạc lossless download trên mạng về.
3/ NAD C356BEE (có luôn DAC) + Polk Audio TSi400 hoặc Klipsch RF 62II

Với thể lọai nhạc yêu thích của bác, em thấy phần còn lại bên trên là đạt yêu cầu.
Nếu bác thích Denon thì chắc phải mua em PMA1510ae thôi bác ạ.

Minhsur

Banned

Ý của bác Vdzung cũng giống ý mình: HDP Imax chơi Lossless không hay bằng Dune (thua luôn cả PCH).
Nghe thôi thì không cần DAC. Còn để nghe hay thì phải có nguồn LL tốt, Amply 2CH và bộ loa khá một tý.

Em thì vẫn thích đầu tư một dàn 2ch nghe nhạc lossless nhưng chưa nghe bộ nào hay được như cdplayer. Hôm trước nghe bác C_pham nói dàn nhà bác ấy sử dụng máy tinh + Dac nghe cũng hay chẳng kém gì mấy bộ hôm trước nghe ở nhà bác Dũng nên rất muốn đến để nghe thử. Hôm qua bác ấy có bảo em đến tiếc là hôm qua em lại bận việc không đến được.

Minhsur

Banned

Em thì vẫn thích đầu tư một dàn 2ch nghe nhạc lossless nhưng chưa nghe bộ nào hay được như cdplayer. Hôm trước nghe bác C_pham nói dàn nhà bác ấy sử dụng máy tinh + Dac nghe cũng hay chẳng kém gì mấy bộ hôm trước nghe ở nhà bác Dũng nên rất muốn đến để nghe thử. Hôm qua bác ấy có bảo em đến tiếc là hôm qua em lại bận việc không đến được.

Hay - Dở em nghĩ phụ thuộc nhiều thứ lắm: Cùng là một hệ thống đồ chơi, nhưng không gian chơi cũng ảnh hưởng rất nhiều; Phòng khách nghe khác, phòng ngủ nghe khác; Lại còn gu nhạc của mỗi người cũng khác nhau; Cùng bài hát có người thích bass nhiều, người thích ít...
Cho nên nghe ké, nghe thử cũng là để tham khảo thôi.

Tất nhiên như bác nói âm thanh nghe hay thì ai cũng thích nhưng cái chính là nó phải phù hợp với túi tiền. Em chỉ muốn xác định ngay từ đầu mình sẽ đi theo hướng nào rồi quyết định xem có thể đâu tư bao nhiêu và đầu tư từng bước thế nào cho nó phù hợp thôi.

Phải công nhận một điều là khi bắt đầu tham gia chơi HD, mà không có các mục như này thì quả thật rối như tơ vò.
Kinh nghiệm của em khi tham gia chơi HD bắt đầu bằng sở thích và công nghệ. Đa phần là xem trên diễn đàn và đi nghe tại các shop ( nghe chơi thôi). Còn thực sự khi đi vào chiều sâu và quyết định mua là cả một quá trình. Ngoài gu nghe nhạc hoặc xem phim để chọn loa và âm ly thì cách được trực tiếp cảm nhận mới quan trọng ( chiếm tới 70%) ngoài ra còn một số tác động khách quan như : hình dáng, thương hiệu, mầu sắc, phòng nghe...vv quan trọng số 1 vẫn là túi tiền và điểm dừng tại thời điểm bắt đầu.

Phải công nhận một điều là khi bắt đầu tham gia chơi HD, mà không có các mục như này thì quả thật rối như tơ vò.
Kinh nghiệm của em khi tham gia chơi HD bắt đầu bằng sở thích và công nghệ. Đa phần là xem trên diễn đàn và đi nghe tại các shop ( nghe chơi thôi). Còn thực sự khi đi vào chiều sâu và quyết định mua là cả một quá trình. Ngoài gu nghe nhạc hoặc xem phim để chọn loa và âm ly thì cách được trực tiếp cảm nhận mới quan trọng ( chiếm tới 70%) ngoài ra còn một số tác động khách quan như : hình dáng, thương hiệu, mầu sắc, phòng nghe...vv quan trọng số 1 vẫn là túi tiền và điểm dừng tại thời điểm bắt đầu.

Vdzung

Active Member

Chơi nhạc losless quan trọng lắm là nguồn nhạc.
Cũng giống CDP, quan trọng lắm là đĩa thế nào.
CDP của bác hiệu gì? Em có con Q Dac ( vừa Dac, vừa Pre ), giá mới đâu như 12tr, nếu cùng tầm tiền CDP thì em sure là Q Dac của em cực hay. ( Nghe cùng trên 1 dàn nhé bác) .
Còn bác nghe theo kiểu này thì điểm 10 cho chất lượng: Cơ - DA - Pre - Pow - Loa
Có bác nhập về 1 em DAC PS Audio ( đâu như 3000usd, hàng 2nd) mà chấp nhạc nguồn là MP3 nghe vẫn cực hay. Vì PS nó upsampling lên bất chấp nguồn vào chỉ là mp3.
Em không đủ đạn chứ đủ thì em chơi cả Transport và DAC của PS luôn , thậm chí Pre-pow PS ( total chừng 10000usd ) thì quá hay luôn bác ạ.

tuyen2068

Active Member

Hồi trước em đã lập topic http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/656087-tu-van-tim-loa-cho-cap.html.

Các bác đã tư vấn rất nhiều thông tin bổ ích. Lúc đó em nghiêng về JBL TL260, nhiều bác bảo đánh với JMLab, Dyn, JBL890... Giờ thì em mơ HECO GT502. Nhưng hôm qua em và bác choiladuoc đã giành khoảng gần 1h để nghe Denon PMA2010ae đánh với B&W683, quả thực là nghe rất phê. Bass mạnh và không có đuôi, nghe tiếng trống đúng là tiếng trống da trâu...
Có thể trình của em cũng chỉ đến thế.

Hehe, em có B&W 603S3 lâu lắm rồi, mua của Đông Thành, sắm vì sự nổi tiếng của nó hơn là vì sự hiểu biết và cảm nhận của chính mình, nhưng dần dần nhận thức ra được dòng B&W seri 6 chỉ dùng để coi phim, còn nghe nhạc em phải đi tìm cặp loa khác.
Em nghĩ 603S3, 604S3 và 683, 684 không đến nỗi quá khác biệt, tất nhiên tạm bỏ qua chuyện cái loa lớn hay nhỏ.

Có lẽ cách thưởng thức (hay "gu") của bác khác với của em rồi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

B&W seri 6 chỉ dùng để coi phim quá chuẩn

Tất nhiên như bác nói âm thanh nghe hay thì ai cũng thích nhưng cái chính là nó phải phù hợp với túi tiền. Em chỉ muốn xác định ngay từ đầu mình sẽ đi theo hướng nào rồi quyết định xem có thể đâu tư bao nhiêu và đầu tư từng bước thế nào cho nó phù hợp thôi.

Đồng ý với ý kiến của bác. em cũng xác định được biết đủ để dừng là hạnh phúc. Bộ dàn của em có lẽ hơn mức cùi bắp tí nhưng em thấy ổn. CD thì sưu tầm được cái nào mình thích dùng cái đấy. Em chỉ còn lăn tăn mỗi nguồn phát nhạc lossless, chắc chắn sẽ nghiên cứu kỹ đầu tư cái nào để hạn chế trả học phí. hi

Minhsur

Banned

Hehe, em có B&W 603S3 lâu lắm rồi, mua của Đông Thành, sắm vì sự nổi tiếng của nó hơn là vì sự hiểu biết và cảm nhận của chính mình, nhưng dần dần nhận thức ra được dòng B&W seri 6 chỉ dùng để coi phim, còn nghe nhạc em phải đi tìm cặp loa khác.
Em nghĩ 603S3, 604S3 và 683, 684 không đến nỗi quá khác biệt, tất nhiên tạm bỏ qua chuyện cái loa lớn hay nhỏ.

Có lẽ cách thưởng thức (hay "gu") của bác khác với của em rồi.
Chắc chắn là trình độ thẩm âm của mình kém thật mà. Vì mình chỉ thích mỗi nhạc mạnh nhạc bốc. Đôi lúc đá tý nhạc vàng. Nên có lẽ mình thấy thế là đủ (giờ 2010ae ghép với Q Acoustics 2050 mà mình đã thấy hay lắm rồi). Mình thì chưa ấn tượng lắm với thương hiệu B&W - Thích mỗi cái loại có mũi ở trên đỉnh những đắt quá. Nhưng lần tới mình sẽ thử ghép với CM10 xem sao.
Mình kết denon2010 nên bốc em nó trước, tìm loa sau.

kinhphuong

Well-Known Member
Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Đề nghị bác tuanphongkt thể hiện chữ kí cho phù hợp với diễn đàn + topic.. theo như bác minhsur dự đoán thì diễn đàn mình hiện nay có khoảng 700 000 con người tham gia chia sẽ chứ không có bất cứ con thú nào ở đây. Nếu bác có khả năng phát hiện ra con thú nào đang đang tham gia diễn đàn HDvietnam thì thông qua ý bác minhsur tí và báo Mod giải quyết chứ đừng thể hiện phản cảm thế.
Cảm ơn nhiều.

Đề nghị bác tuanphongkt thể hiện chữ kí cho phù hợp với diễn đàn + topic.. theo như bác minhsur dự đoán thì diễn đàn mình hiện nay có khoảng 700 000 con người tham gia chia sẽ chứ không có bất cứ con thú nào ở đây. Nếu bác có khả năng phát hiện ra con thú nào đang đang tham gia diễn đàn HDvietnam thì thông qua ý bác minhsur tí và báo Mod giải quyết chứ đừng thể hiện phản cảm thế.
Cảm ơn nhiều.
Cảm ơn bạn nhiều! Mình sẽ xin lỗi bạn nếu điều này chạm đến niềm đam mê HD của bạn. Bản thân mình, chỗ nào vui, bổ ích thì mình "hóng" và ủn hộ, không thì mình lượn. chẳng liên quan gì đến bác Minhsur, MinhMod nào cả. Mình có ông anh Google rất bao dung, luôn chào đón. Nếu Mod cũng bao dung thì cũng sẽ có những quyết định và cái nhìn chính đáng. Hi vọng sau bài này nick này sẽ bị BAN!

vyhvtv

Active Member

Chơi nhạc losless quan trọng lắm là nguồn nhạc.
Cũng giống CDP, quan trọng lắm là đĩa thế nào.
CDP của bác hiệu gì? Em có con Q Dac ( vừa Dac, vừa Pre ), giá mới đâu như 12tr, nếu cùng tầm tiền CDP thì em sure là Q Dac của em cực hay. ( Nghe cùng trên 1 dàn nhé bác) .
Còn bác nghe theo kiểu này thì điểm 10 cho chất lượng: Cơ - DA - Pre - Pow - Loa
Có bác nhập về 1 em DAC PS Audio ( đâu như 3000usd, hàng 2nd) mà chấp nhạc nguồn là MP3 nghe vẫn cực hay. Vì PS nó upsampling lên bất chấp nguồn vào chỉ là mp3.
Em không đủ đạn chứ đủ thì em chơi cả Transport và DAC của PS luôn , thậm chí Pre-pow PS ( total chừng 10000usd ) thì quá hay luôn bác ạ.

Bác D dạo này đang chơi gì ạ. DAC theo bác thế nào rồi. Em cũng kiếm được DAC khác rùi bác ui.
Bác cho xin ít rì viu nhé!

Bên trên