Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

duong0912

Well-Known Member
Ðề: Cần tư vấn mua HDD ???

Sau bao ngày tích trữ đạn dược thì em cũng góp đc một số tiền (cụ thể là 1.200.000đông) Đang tính mua cái HDD mà chưa biết chọn sao cho tốt. Thiết nghĩ anh em HD chắc là rành vụ này nên đưa lên đây tham khảo tí.
Tiêu chí chọn hàng của em là:
1. Độ bền cao: vì nhu cầu ghi và xóa của anh em ta là rất lớn, cộng với tình trạng cúp điên không báo trước như hiện nay thì quan trọng nhất phải là một ổ cứng trâu bò.
2. Tốc độ: thời gian là tiền bạc, chất lượng hơn số lượng mà :)
3. Giá cả: cùng dung lượng, chất lượng thì cái nào rẻ hơn thì các bác tư vấn cho em cái :d
Với những tiêu chí trên thì theo các bác ổ của hãng nào tốt nhất ạ . Em ở Nha Trang Khánh Hòa, và máy của em là máy để bàn . Thanks các bác ^^

>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

Cứ WD mà phang nhé

meomatto

Active Member

Ổ 500GB của WD, dòng Caviar Green, cache 32 hoặc 64MB là ổn nhất. Chả có gì phải nghĩ.
Nơi bán thì có thể tham khảo đầy trên mạng, nhớ lấy hàng C.ty cho nó dc BH tử tế!
Chúc vui! :D

meomatto

Active Member
Ðề: Nên mua FreeAgent Desk 1.5TB hay FreeAgent Expansion 1.5TB

Giá 1 cái BOX HDD như vậy (170$) là quá đắt. Đảm bảo bạn không thể bán dc cho ae HD đâu!

hanta

Member

hehe wd cũng good đó.nhưng cẩn thận để né cái mạc platium nhé bạn!

meomatto

Active Member

À Cái WD Platinum này là thế nào các Bác nhỉ? Em tìm hẳn trên trang chủ của WD mà không thấy thông tin gì hết. Chả nhẽ nó là hàng đểu à? Thấy dạo này nhiều bác bán giá rẻ mà cũng băn khoăn lắm, ko biết hàng này là kiểu gì, chất lượng thế nào nữa?

Minh Kỳ

Giá 1 cái BOX HDD như vậy (170$) là quá đắt. Đảm bảo bạn không thể bán dc cho ae HD đâu!

Bạn lầm rồi, cái này không phải là BOX HDD. Nó là NAS chuyên dụng, có nhiều tính năng hơn bạn nghĩ đấy. Bạn có tin là chỉ 1cái Synology Ds110j nhỏ xíu vậy, nếu bạn biết cách kết nối, bạn có thể chiếu cùng lúc 10 bộ phim HD khác nhau trên 10 Tivi, nhưng tất cả phim chỉ cần lưu trong thiết bị nhỏ gọn của Synology chưa?

Minh Kỳ

À Cái WD Platinum này là thế nào các Bác nhỉ? Em tìm hẳn trên trang chủ của WD mà không thấy thông tin gì hết. Chả nhẽ nó là hàng đểu à? Thấy dạo này nhiều bác bán giá rẻ mà cũng băn khoăn lắm, ko biết hàng này là kiểu gì, chất lượng thế nào nữa?

Bán giá rẻ thì băn khoăn, bán giá đắt thì kêu la. What kind of person are you? Mèo mặt to?

Platinum không phải của WD, mà chính xác ra những ổ đĩa HDD không đủ chất lượng bị WD loại ra, và nó được dán mác khác là Platinum để bán ra trên thị trường. Mình thấy ở VN khá nhiều hàng của Platinum.... nhưng
- Giá Platinum rẻ hơn nhiều.
- Bảo hành ít hơn
- Tốc độ chậm hơn, kém ổn định, và mau hư.

dailammoc

Member

chắc mình phải lập cái topic bình chọn ổ cứng hãng nào tốt nhất :D, àh hàng seageter thì sao các bác, em thấy người ta dùng cũng nhiều :)

tdhvn

Active Member

Bạn lầm rồi, cái này không phải là BOX HDD. Nó là NAS chuyên dụng, có nhiều tính năng hơn bạn nghĩ đấy. Bạn có tin là chỉ 1cái Synology Ds110j nhỏ xíu vậy, nếu bạn biết cách kết nối, bạn có thể chiếu cùng lúc 10 bộ phim HD khác nhau trên 10 Tivi, nhưng tất cả phim chỉ cần lưu trong thiết bị nhỏ gọn của Synology chưa?

Bác có chắc là chơi được 10 phim HD cùng lúc qua Synology Ds110j không???

Minh Kỳ

Bác có chắc là chơi được 10 phim HD cùng lúc qua Synology Ds110j không???

Bạn không tin mình xách sản phẩm qua cho bạn thử. Mình đã thử trên mạng LAN 100Mbps chạy tốt 4phim HD qua wifi, và 1Phim HD qua Dây cable. Nếu bạn xài mạng Gigabit, thì việc chiếu 10phim HD khác nhau cùng 1lúc là việc quá đơn giản.

meomatto

Active Member

Không phải đắt thì kêu mà rẻ thì nghi ngờ nhé! Thông tin bây giờ thì đầy ra. Giá rổ gì thì cũng phải hợp lý bạn ạ. Sản phẩm của bạn, cứ cho tính năng như quảng cáo đi, nhưng mà đắt quá sức của hầu hết ae trên này, tốt nhưng mà đắt lòi mắt ra, vậy ai cần??? Bạn bán cho ai? chưa kể quảng cáo lung tung gây khó chịu cho người đọc.
Còn những sp rẻ quá mức so với tình hình chung trên thị trường thì rõ ràng là phải nghi vấn rồi. Có câu: "Chỉ có người mua nhầm chứ người bán không nhầm" không biết bạn nghĩ thế nào???

1080p

Bác quảng cáo tùm lum thế? Có ngày cũng bị mod xử trảm!

Minh Kỳ

Không phải đắt thì kêu mà rẻ thì nghi ngờ nhé! Thông tin bây giờ thì đầy ra. Giá rổ gì thì cũng phải hợp lý bạn ạ. Sản phẩm của bạn, cứ cho tính năng như quảng cáo đi, nhưng mà đắt quá sức của hầu hết ae trên này, tốt nhưng mà đắt lòi mắt ra, vậy ai cần??? Bạn bán cho ai? chưa kể quảng cáo lung tung gây khó chịu cho người đọc.
Còn những sp rẻ quá mức so với tình hình chung trên thị trường thì rõ ràng là phải nghi vấn rồi. Có câu: "Chỉ có người mua nhầm chứ người bán không nhầm" không biết bạn nghĩ thế nào???

Cám ơn bạn góp ý. Bạn check giá trên Amazon trước rồi so sánh với giá của mình nhé. Hàng trên Amazon thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm về nguồn gốc cũng như chất lượng. Vì vậy giá bán trên Amazon cũng là giá được tin tưởng nhiều nhất.

Hàng cũng mình cũng là hàng chính hãng, nhập khẩu trực tiếp từ nhà sản xuất về VN để phân phối. Bán có bảo hành lâu dài... và các dịch vụ chăm sóc khách hàng.

iloveme

Mua em WD (Western Digital) đi Uyên khìn, WD luôn được các hãng hàng đầu như IBM, Dell, HP ... tin dùng, giá hơi cao hơn Seagate chút xíu nhưng đáng đồng tiền.

Em mua loại WD Passport í, thiết kế có sẵn box chống sốc chạy ổn định hơn, nếu hok đủ khả năng tài chính thì mua HDD ùi mua box HDD 2,5" khoảng 60k xài cũng ok. Hehe.

Đi đâu cũng gặp pé hết ta, dạo nì có duyên ghê hén ^^

gaucon1999

Ðề: Kinh nghiệm chọn mua đĩa DVD

Các bác cho mình ý kiến
Tình hình là mình toàn dùng Kachi . mình có đến 3 loại kachi nhưng không biết thật giả tốt xấu thế nào

1 cái đĩa đầu tiên là nhờ bạn mua burn thấy tốt nhất . cái thứ 2,3 là mình tự mua ở tiệm Kim Duyên ở Nhật Tảo
loại 1,2 khi thì mặt sau tốt đều không có lỗi
riêng loại thứ 3 thì trong 2 cây 50 đĩa mình mua ở KD đa số bị những lỗi như thế này

dò thông tin loại thứ 3 thì ra cái này

phải chăng loại 3 là loại nhái
mình dùng cả 3 loại đã tầm 6 tháng và chưa bị mất dữ liệu

Mình muốn mua Verbatim,Kachi,Sigma tốt thì mua ở đâu để không bị fake ?

Vấn đề nữa là các bác biết loại DVD9 nào tốt thì giới thiệu với . HD bay giờ đa số 6,5gb
trước có mua 2 cái dvd9 ở KD . hiêu sony , 10k 1 cái , về burn thì rớt cả hai

Chỉnh sửa lần cuối:

RazorLight

Các bác cho mình ý kiến
Tình hình là mình toàn dùng Kachi . mình có đến 3 loại kachi nhưng không biết thật giả tốt xấu thế nào

1 cái đĩa đầu tiên là nhờ bạn mua burn thấy tốt nhất . cái thứ 2,3 là mình tự mua ở tiệm Kim Duyên ở Nhật Tảo
loại 1,2 khi thì mặt sau tốt đều không có lỗi
riêng loại thứ 3 thì trong 2 cây 50 đĩa mình mua ở KD đa số bị những lỗi như thế này

dò thông tin loại thứ 3 thì ra cái này

phải chăng loại 3 là loại nhái
mình dùng cả 3 loại đã tầm 6 tháng và chưa bị mất dữ liệu

Mình muốn mua Verbatim,Kachi,Sigma tốt thì mua ở đâu để không bị fake ?

Vấn đề nữa là các bác biết loại DVD9 nào tốt thì giới thiệu với . HD bay giờ đa số 6,5gb
trước có mua 2 cái dvd9 ở KD . hiêu sony , 10k 1 cái , về burn thì rớt cả hai

Xem mặt của nó xem có chữ 1066T hoặc M817 ko. Nếu có thì chia buồn bởi vì đó hàng hàng 3rd class của Infosmart. Cực lởm.
Còn vụ đía thứ 3 kia thì nó bị bong ra cho ẩm và để quá lâu rồi. Theo tớ là loại ở giữa là ổn nhất :)
Verbatim muốn đảm bảo 100% thì Amazon.com đặt ship 1 thùng về ;))

gaucon1999

Xem mặt của nó xem có chữ 1066T hoặc M817 ko. Nếu có thì chia buồn bởi vì đó hàng hàng 3rd class của Infosmart. Cực lởm.
Còn vụ đía thứ 3 kia thì nó bị bong ra cho ẩm và để quá lâu rồi. Theo tớ là loại ở giữa là ổn nhất
Verbatim muốn đảm bảo 100% thì Amazon.com đặt ship 1 thùng về
mình thấy loại 1 và cả loại 2 bác khuyên đều có ghi DVD-R 1106T không phải 1066T
còn loại 3 ghi là N81102
loại đĩa số 3 mình cũng mới dùng tầm 6 tháng , vậy mà bị ẩm rùi T_T

P/S: đã kiểm tra lại mấy cái kachi loại 3 . đa số mất dữ liệu rùi . 2 cây 50 đĩa mình tiêu rùi .các bác cẩn thận nhé T_T

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

Theo em, bằng kinh nghiệm có thể phân biệt được đĩa thật - giả bằng mắt thường và bằng tay, với bất kỳ loại đĩa hay nhãn hiệu nào. Cái này rất khó để viết ra ở đây, nhưng nếu được cầm cùng lúc cả hai loại thật và giả, thì chắc chắn sẽ không cần phải mất công, ta có thể cảm nhận được chất lượng của nó.

Đĩa thật có bề mặt trong, các cạnh nhẵn nhụi, không có cảm giác "ba via", chữ in mặt sau không lem nhem, stampercode rõ ràng... Còn đĩa giả thì ngược lại. Theo kinh nghiệm bản thân em, có thể nhận biết đĩa giả, nhái bằng cách nhìn vào... vỏ hộp đựng đĩa. Đĩa hộp đơn (mỗi hộp một cái, tem mác đầy đủ...) thì rất ít hàng lởm. Chủ yếu ta xét các cọc đĩa 25, 50, 100 đĩa mỗi cọc. Với loại đóng trong bao ni lông, không hộp không tem nhãn, thôi khỏi xét, nhìn là thấy rõ mặt anh Hồ Cẩm Đào đang cười đểu rồi. Còn với loại được đóng trong hộp đàng hoàng, thì khi mua, ta chỉ cần soi bên ngoài cũng gần như có thể biết được chất lượng đĩa bên trong. Ở mặt đáy của hộp đĩa xịn được sản xuất bằng chất liệu nhựa tốt, nên chỉ có một màu duy nhất. Còn với hộp đĩa lởm, sẽ có những vệt nhựa khác màu, có thể do quá trình gia công sử dụng nhựa tái chế, chưa được "tinh luyện" lại. Ở phần vỏ úp lên (thường là nhựa trong suốt), loại lởm thường có các bọt khí lẫn bên trong, và trông rất "dại". Ngoài rìa của nó cũng có rất nhiều ba via. Nói tóm lại, vỏ hộp đĩa lởm được gia công rất cẩu thả, chi tiết in trên nhãn bằng giấy cũng mờ mờ ảo ảo, không sắc nét như đĩa xịn.

Đĩa DVD là đĩa có lớp ghi dữ liệu nằm ở giữa hai lớp nhựa bảo vệ bên ngoài, khác với đĩa CD là không có lớp bảo vệ phía sau. Ta có thể nhìn vào cách dán hai lớp nhựa bên ngoài đó để nhận định chất lượng đĩa. Với đĩa thật thì có thể nói là không thể nhận thấy có sự ghép dán lên nhau của hai lớp này khi nhìn vào vòng tròn nhựa trong suốt phía tâm đĩa, chỉ có thể thấy được chút ít khi nhìn ở rìa đĩa. Còn ngược lại với đĩa đểu, thậm chí còn có thể đưa móng tay vào giữa hai lớp này, nhìn vào vòng tròn ở tâm đĩa có cảm giác như anh Hồ Cẩm Đào ngồi lấy keo dán hai lớp đĩa lại. - Trường hợp này giống cái ảnh bác ở trên có đưa lên. Nếu bảo do ẩm, nóng... thì em không đồng ý, vì em có rất nhiều đĩa xịn, để từ những năm 2002, 2003 đến giờ, nóng ẩm đủ cả, vậy nhưng không một đĩa nào bị như vậy. Còn với đĩa lởm, thậm chí mua về nó đã vậy rồi.

Nếu không có kinh nghiệm, thì tốt hơn hết là mọi người tránh xa các nhãn hiệu như Kachi, Maxell, Sony đóng trong cọc ra, vì mấy loại đó bị làm giả cực nhiều (đặc biệt là Kachi, gần như 100% luôn, sau đó tới Maxell và Sony...). Ngoài ra ở các cửa hàng lớn còn hay bán loại đĩa của Daewoo, em không rõ thật giả thế nào, song loại đĩa này em thấy chất lượng rất kém, cty em suýt bị phạt một lần vì gửi sản phẩm cho khách hàng qua cái đĩa này, nên một lần và mãi mãi, em cạch mặt luôn. Còn đĩa Sigma thì em thấy yên tâm nhất, giá cả cũng dễ chấp nhận (em ở HN, mua ở Lê Thanh Nghị, nguồn rẻ nhất mà em lấy được là 4000đ khi mua trên 100 cái - vậy nên bác nào biết chỗ giá rẻ hơn chỉ giúp em với nhé, em mua cho cty dùng rất nhiều, nên được một hai giá cũng là đáng kể :D)

Dài dòng quá, cảm ơn các bác đã đọc bài viết của em!

RazorLight

mình thấy loại 1 và cả loại 2 bác khuyên đều có ghi DVD-R 1106T không phải 1066T
còn loại 3 ghi là N81102
loại đĩa số 3 mình cũng mới dùng tầm 6 tháng , vậy mà bị ẩm rùi T_T

P/S: đã kiểm tra lại mấy cái kachi loại 3 . đa số mất dữ liệu rùi . 2 cây 50 đĩa mình tiêu rùi .các bác cẩn thận nhé T_T

quên. 1106T. Chuẩn hàng lởm rồi đấy. Loại này mua kiểu dealer chỉ có 2k-2k2

@earl_grey: Chúa ghét hàng Maxell và Sony. Kachi thì may ra mua CD là có hàng tốt (Ritek) và CD của Maxell cũng dùng Ritek.
P/S: Có 1 cách nhận biết CD Ritek và CD Plasmon. Ví dụ thằng Kachi nhận diện bằng mắt thường rất dễ. Plasmon thì màu bóng và vàng đậm (như shjt ý) còn Ritek thì vàng của gold. Và có cách nhận biết nữa là có đầu RF ở vành trong cùng, hôm nào tớ chụp ảnh 2 loại này cho mà xem, chú ý 1 chút là phát hiện ra ngay

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên