Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Các bác hay vọc Linux, có thể dùng WinSCP để từ Windows SSH vào Linux consoles (như là mấy cái Buffalo NAS)

hxxp://winscp.net/

soccerman

Ðề: Vài vấn đề với NAS-LinkStation pro Duo ver 3.0

Chào bạn, trả lời các câu hỏi của bạn...
1. Vẫn chưa hiểu ý của bạn với "khi được khi không" là nghĩa như thế nào? Lúc nào bạn truy cập được, đối với các NAS khi bạn chạy torrent thì nếu gặp phải các torrent lớn của phim Blu-ray thì thời gian đầu gần như quá tải vì nó phải check hash. Thường thì khi nào bạn sẽ gặp lỗi này?
:)

Thông thường thì khi bật máy tính lên thì khi dùng IE truy cập vào
Bufallo IP Address ( Trường hợp của mình là 192.168.1.103) thì sẽ vào được bảng điều khiển ngay. Tuy nhiên thường xuyên mình không truy cập được vào torrent ở 192.168.1.103:9091. Chỉ khi rút ra và khởi động lại NAS thì mới vào được.

2. Bạn có thể kiểm tra lại torrent có thể download hay không, download torrent thì rất chủ quan bạn ạ vì nhiều torrent không có peer (dead torrent) thì cho dù bạn để cả ngày cũng chẳng thể download được . Kiểm tra lại đi lại nhé...

Thỉnh thoảng khi vào được web torrent thì em thấy nó mới verifying lại và mới bắt đầu load. Mình băn khoăn là như vậy có phải là khi truy cập vào web torrent thì nó mới khởi động việc download hay không.

Về phần làm với Web Server thì mình đã tiến hành như sau

1. Đăng kí thành công với no IP ở địa chỉ http://soccerman.myftp.org

2. Cài phần mềm no IP DUC
3. Tiến hành cấu hình router

Tuy nhiên đến đây thì dừng lại vì không biết làm gì nữa, bác nào đã vọc qua hướng dẫn tiếp nhé

Để đổi port cho Buffalo Web UI, ta vào /etc/lighttpd/buffalo-web.conf sửa lại giá trị server.port = 80 thành port mình muốn.
Mã:
root@yourNAS:~# nano /etc/lighttpd/buffalo-web.conf
Sau đó nhớ reboot
Mã:
root@yourNAS:~# reboot
Từ đây vào Web UI bằng
Mã:
h**p://NAS_ip:new_port
Ta để dành port 80 để làm web hay blog :)

Tôi đang dùng LS-XHL, ko thể nào tìm thấy cái thư mục /etc/lighttpd/ ở root, trong khi đó lại tìm thấy thư mục /etc/apache/
Liệu có phải LS-XHL của tôi dùng apache để serve webui của NAS ko? Và nếu như vậy thì làm sao để thay đổi port cho webUI? Thanks

Update: đã tìm thấy file buffalo-web.conf nằm ngay ngoài /etc/, sửa port cho WebUI thành công. Vậy chắc chắn là WebUI của LS-XHL dùng built-in apache server rồi phải ko các cao thủ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạn chỉnh các thông số xong như thế xong bạn có kiểm tra lại các packet ACP gửi có ổn không? (nhấn chuột phải lên NASNavigator, gửi cho nó một thông điệp hoặc yêu cầu đổi IP :) ), mình chưa test thử bao giờ.

Sau khi tôi đổi port cho WebUI thành 81, dùng NasNavi vẫn search ra được LS-XHL, thay đổi giờ giấc OK. Vậy chắc là ổn bác nhỉ?

winxp2007

Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Các bác ơi cho em hỏi chút là chương trình này download xong thì file nó để ở đâu thế ạ? EM tìm hoài mà không ra :((

thuongnguyen

Có bác nào bị tình trạng HS-DHGL chạy 1 thời gian khi mất điện tự dưng báo lỗi EM Mode thì khắc phục như thế nào ?

Ping Thấy nhưng SSH, Telnet hay Web config đều không được
Dùng NAV thì thấy nhưng cũng chẳng làm gì được

Chủ yếu em dùng con HS-DHGL lưu dữ liệu thôi

Chỉ cài những cái cần thiết như:

Ver
- Firmware 2.28
- Tran: Ver 1.91
- SSH

Mỗi lần như vậy lại phải up lại Firmware và cài lại mấy cái soft hơi mất công. Bác nào bị rồi giúp em với !

Các bác ơi cho em hỏi chút là chương trình này download xong thì file nó để ở đâu thế ạ? EM tìm hoài mà không ra :((
thường nó hay lưu ở share, và tùy thuộc vào bác cấu hình chương trình download.
bạn vào Run gõ lệnh \\địa chỉ ip của nas và vào đó tìm fim, nhạc của bác

winxp2007

Em vào tìm rồi nhưng không thấy bác ạ. Phần Download Dir có ghi là /​mnt/​disk1/​downloads/​torrent nhưng em vào thư mục này thì chả thấy phần download đâu cả :((

PS2Guy

Sau khi tôi đổi port cho WebUI thành 81, dùng NasNavi vẫn search ra được LS-XHL, thay đổi giờ giấc OK. Vậy chắc là ổn bác nhỉ?

Chắc ổn vì ACP Packets không cần port :)

Có bác nào bị tình trạng HS-DHGL chạy 1 thời gian khi mất điện tự dưng báo lỗi EM Mode thì khắc phục như thế nào ?

Ping Thấy nhưng SSH, Telnet hay Web config đều không được
Dùng NAV thì thấy nhưng cũng chẳng làm gì được

Chủ yếu em dùng con HS-DHGL lưu dữ liệu thôi

Chỉ cài những cái cần thiết như:

Ver
- Firmware 2.28
- Tran: Ver 1.91
- SSH

Mỗi lần như vậy lại phải up lại Firmware và cài lại mấy cái soft hơi mất công. Bác nào bị rồi giúp em với !

Bạn kiểm tra lại tụ điện dành cho HDD, khi NAS khởi động quá 3 lần không thành công thì tự động chuyển vào EM Mode ==> bật NAS lên nếu power không nổi do sụt áp thì NAS cũng tự động xem như 1 lần reboot và nó reboot nhiều lần mà mình không biết (hơn 3 lần tự reboot vì sụt áp).

Tiếp tục phần cài Webserver và Rapidleech cho Buffalo LinkStation.
Chắc mọi người từng download free từ rapidshare sẽ biết rapidleech là gì. Chi tiết hơn thì các bạn vào tham khảo ở Rapidleech.com
đây là link download bản mới nhất
.....
và giờ đây, với cục NAS nhỏ gọn, nhẹ nhàng, tiết kiệm điện, ... bạn đã có thể vừa download từ torrent vừa download cái link direct ;;)
Chúc các bạn vui vẻ :)

Tôi rất hay bị lỗi sau khi dùng Rapidleech: "Couldn't connect to at port 80" và "Download values not found" sau khi nhấn Transload và đợi hết timelock. Có cách nào chữa lỗi này ko bạn?

thuongnguyen

Chắc ổn vì ACP Packets không cần port :)

Bạn kiểm tra lại tụ điện dành cho HDD, khi NAS khởi động quá 3 lần không thành công thì tự động chuyển vào EM Mode ==> bật NAS lên nếu power không nổi do sụt áp thì NAS cũng tự động xem như 1 lần reboot và nó reboot nhiều lần mà mình không biết (hơn 3 lần tự reboot vì sụt áp).

Vâng em biết thế. Nhưng cách khắc phục như thế nào mới là vấn đề.

Các bác xác nhận cho em là nó có bị gì liên quan đến Hardware hay là do
software.

Chứ thực ra là em không dùng nó nhiều chủ yếu chỉ để chứa dữ liệu thôi. mỗi lần mất điện là phải UP lại Firmware hơi mất công

Thank các bác nhiều ạ !

Bác check file settings.json xem download-dir nó nằm ở nơi mô?

soccerman

Bác PS2 Guy hay Luu Linh vào giúp em với , thanks nhieu

PS2Guy

Thông thường thì khi bật máy tính lên thì khi dùng IE truy cập vào
Bufallo IP Address ( Trường hợp của mình là 192.168.1.103) thì sẽ vào được bảng điều khiển ngay. Tuy nhiên thường xuyên mình không truy cập được vào torrent ở 192.168.1.103:9091. Chỉ khi rút ra và khởi động lại NAS thì mới vào được.

Thỉnh thoảng khi vào được web torrent thì em thấy nó mới verifying lại và mới bắt đầu load. Mình băn khoăn là như vậy có phải là khi truy cập vào web torrent thì nó mới khởi động việc download hay không.

Bạn có thấy rằng Pro Duo đã download thành công torrent nào hay không? Bạn có thể đem đến để bên mình kiểm tra lại vấn đề của bạn (bạn vui lòng để nguyên hiện trạng các torrent như khi bạn không truy cập được NAS, bên mình sẽ để cho chạy thử trước khi xác định nguyên nhân đến từ đâu).

Cho phép mình hỏi là bạn cho Pro Duo download cùng một lúc bao nhiêu torrent (torrent đang active và có connection thôi)?

Bên mình sẽ hỗ trợ bạn một session TeamViewer nếu bạn thấy cần thiết về vấn đề torrent này cho Pro Duo, vì có nhiều lỗi người sử dụng gặp trong quá trình thao tác rất khó tái lập lại khi đưa NAS đến để kiểm tra.

Về phần làm với Web Server thì mình đã tiến hành như sau

1. Đăng kí thành công với no IP ở địa chỉ http://soccerman.myftp.org

2. Cài phần mềm no IP DUC
3. Tiến hành cấu hình router

Tuy nhiên đến đây thì dừng lại vì không biết làm gì nữa, bác nào đã vọc qua hướng dẫn tiếp nhé

Mình chỉ hướng dẫn chung cho tất cả trường hợp, bạn có thể áp dụng vào trường hợp của bạn vì mỗi một router có một cách cấu hình khác nhau:

1. Đăng ký một account tại no-ip.org
  2. Tìm cách đăng ký IP động bằng IP DUC hoặc bất kỳ một IP Updater nào (trên NAS cũng có một chương trình có tính năng tương tự như IP DUC).
  3. Bật FTP Service trên NAS lên
  4. Cài đặt IP tĩnh cho NAS
  5. Forward port trong router đến IP tĩnh đó trên một port cố định nào đó
  6. Test bằng cách browse đến trang www.canyouseeme.org và test thử port bạn mới mở.

Rất tiếc là mình không thể hỗ trợ TeamViewer cho vấn đề port forwarding vì mỗi một router có cấu hình khác nhau.

fop198x

Mình có con LS-C1.0TL cắm vào Switch chung với PC nhưng dùng BUFFALO NAS Navigator2 quét ko thấy! Đã thử đổi IP 192.168.11.9 rồi ping đến 192.168.11.150 nhưng ko đc... :(

ACE cho hỏi có cần phải lắp HDD zô trước ko? Hiện giờ ko có, đèn LED chớp đỏ hoài. Mong giúp đỡ. Chân thành cám ơn...

PS2Guy

Vâng em biết thế. Nhưng cách khắc phục như thế nào mới là vấn đề.

Các bác xác nhận cho em là nó có bị gì liên quan đến Hardware hay là do
software.

Chứ thực ra là em không dùng nó nhiều chủ yếu chỉ để chứa dữ liệu thôi. mỗi lần mất điện là phải UP lại Firmware hơi mất công

Thank các bác nhiều ạ !

Cách khắc phục duy nhất là bạn mở NAS ra, kiểm tra xem các tụ điện trên board power có bị phù hay không, nếu bị tình trạng phù thì nên mang đi đổi tụ :)

Mình có con LS-C1.0TL cắm vào Switch chung với PC nhưng dùng BUFFALO NAS Navigator2 quét ko thấy! Đã thử đổi IP 192.168.11.9 rồi ping đến 192.168.11.150 nhưng ko đc... :(

ACE cho hỏi có cần phải lắp HDD zô trước ko? Hiện giờ ko có, đèn LED chớp đỏ hoài. Mong giúp đỡ. Chân thành cám ơn...

Phải gắn HDD vào hoặc bạn chuyển NAS sang EM Mode (download gói Recovery về rồi thao tác để chuyển NAS vào EM Mode, Google sẽ ra gói recovery của LS-CL) thì mới thấy được NAS.

winxp2007

"download-dir": "\/mnt\/disk1\/downloads\/torrent"
Nhưng mà mình vào trong box tìm toét cả mắt mà chả thấy file down load đâu cả :((

tmn

Member

Các bác cho em hỏi cách xóa file và folder với ạ.

Nếu em dùng BitTorrent có sẵn trong con NAS thì xóa - sửa vô tư, tuy nhiên dùng ruTorrent thì hầu như ko thể làm gì cái folder đã down về được (báo lỗi “You need permission to perform this action”) mặc dù đã share đủ quyền trong mục ControlPanel trong NAS và chạy cả Take Ownership trong Win (thường em chỉ copy file sub vô để xem thôi).
Tuy nhiên trong ruTorrent, nếu chọn remove data torrent đã down xong thì ok, tuy nhiên lại phải copy cái phim đó qua 1 chỗ khác rất mất thời gian.

Vậy còn có cách nào xóa, sửa khác ok hơn các bác?

Bên trên