Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Meg2k

Ðề: NAS nào hỗ trợ Wake On LAN ?

Tôi vừa rước em LS-QL : LinkStation™ Quad về, thấy có chức năng mà bạn đang cần đó. Tham khảo tại đây.

Đa số mấy cái Buffalo NAS không phải là WOL mình muốn bạn ạ...

Cách làm việc của Buffalo NAS là như thế này nếu được để ở chế độ Auto Mode, chương trình NAS Navi trên PC của bạn sẽ tuần tự gửi tín hiệu WOL đến Buffalo NAS khoảng 20 giây / lần để đừng cho Buffalo NAS tự động tắt.

Tình huống của mình là thế này: mình đang ở ngoài đường và dự định Wake Up cho NAS ở nhà lên, đưa cho nó một cái torrent để cho nó download ==> khoảng 5 phút sau là nó tắt mất tiêu vì không có bất kỳ tín hiệu WOL nào gửi cho nó nữa (vì không thể ngồi đó để 20 giây gửi tín hiệu 1 lần).......không cách nào chuyển nó từ Auto Mode sang On Mode trong Web Admin cả (mình từng tìm cách truy cập vào con Buffalo NAS ở nhà để lấy tài liệu thông qua phần Web Access của nó nhưng rất phiền là phải gửi WOL liên tục để nó đừng tắt).

Nên mới hỏi các cao thủ trong box này đã setup như thế nào cho phần Torrent và Remote Access...

yaiba

Bác Meg2k cho em hỏi với, làm sao mà bác điều khiển torent từ ngoài đc ạ? theo em hiểu thì mình phải có 1 IP tĩnh thì mới có thể, chứ toàn IP động thì lam thế nào ạ? mong bác hướng dẫn em với, cảm ơn bác nhiều

Vậy HDD ko tự spin down khi ko chạy hả bác...
Thường mình dùng cái NAS để seed luôn... Nên cả ngày đều chạy...
Nên cũng ko có nhu cầu WOL như bác...

Bác Meg2k cho em hỏi với, làm sao mà bác điều khiển torent từ ngoài đc ạ? theo em hiểu thì mình phải có 1 IP tĩnh thì mới có thể, chứ toàn IP động thì lam thế nào ạ? mong bác hướng dẫn em với, cảm ơn bác nhiều

Ý bạn là set IP internet tĩnh? Mình thì mình dùng dyndns.com. Khi cần truy cập thì dùng tên dạng như abc.dyndns.org... chứ ko dùng IP.

sunlight

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB và MAX khủng...

Em vừa mua một con Terastation (TS-TGL) nhưng đang ko biết xử lý nó thế nào đây. Tốc độ copy chỉ được max là 10MB/s nhưng điều đó không quan trọng lắm, quan trọng là tốc độ đọc rất chậm. Nối với TVIX-7000 bằng SAMBA chỉ xem được phim 720p hoặc 1080p có tốc độ bit thấp. Phim bluray hoặc 1080p có bitrate cao xem cà giật à, có lẽ do không kết nối được với TVIX bằng NFS. Bác nào biết cách tăng tốc độ đọc hoặc cách nào kết nối bằng NFS xin chỉ giúp (em dùng switch 1Gb). Xin cám ơn trước.

yaiba

Ý bạn là set IP internet tĩnh? Mình thì mình dùng dyndns.com. Khi cần truy cập thì dùng tên dạng như abc.dyndns.org... chứ ko dùng IP.

thanks bác, em có thử vào đăng kí ở dyndns.com, em đăng ký 1 tên miền dạng abc.dyndns.org, thì có 3 lựa chọn :

Service Type :
1. Host with IP address
2. WebHop Redirect
3. Offline Hostname

thì em nên chọn cái nào ạ? Giả sử em chọn 1 thì mỗi lần em tắt, bật modem thì lại có 1 IP mới thì cái tên miền còn dùng đc ko?

hacthientinhky

Mình cũng đang dùng dyndns.com

Mình lựa chọn mục 1.

Mỗi lần tắt hay bật modem thì mình sẽ có 1 IP mới nhưng thông qua cái tên miền đó mình vẫn truy cập được máy của mình thông qua internet.

dungcj

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB và MAX khủng...

Mình không rành về Linux, bác có thể hướng dẩn thêm về cách mount rồi chép dữ liệu qua không. Chứ còn đưa dữ liệu theo kiểu move của win thì chờ chắc dài cổ luôn.~X(
vậy copy bằng cái j chài? hay bạn mở HDD ra, rồi lấy cái dĩa của cái kia gắn vào vỏ của HDD đích ~X(
Em vừa mua một con Terastation (TS-TGL) nhưng đang ko biết xử lý nó thế nào đây. Tốc độ copy chỉ được max là 10MB/s nhưng điều đó không quan trọng lắm, quan trọng là tốc độ đọc rất chậm. Nối với TVIX-7000 bằng SAMBA chỉ xem được phim 720p hoặc 1080p có tốc độ bit thấp. Phim bluray hoặc 1080p có bitrate cao xem cà giật à, có lẽ do không kết nối được với TVIX bằng NFS. Bác nào biết cách tăng tốc độ đọc hoặc cách nào kết nối bằng NFS xin chỉ giúp (em dùng switch 1Gb). Xin cám ơn trước.

vụ này còn nhiều thứ liên quan dẫn tới phim giật giật, chứ làm j phim HDD truyền quá 10Mb/giây

Meg2k

Bạn phải qua 3 bước sau:
  1. Forward port của router ADSL của bạn đến port của máy tính đang chạy trình torrent để có thể điều khiển được (VD máy PC Linux NAS của mình ở nhà thì torrent đang chạy ở port 4000, mình forward port 8000 trên ADSL trỏ đến port 4000 trên Linux NAS)
  2. Đăng ký một account tại bất kỳ dịch vụ Dynamic DNS nào (DDNS) như dyndns.com hay no-ip.org
  3. Tải chương trình Client Updater của DDNS để chương trình cập nhật IP của bạn liên tục (mình thì không cần bước này vì cái router ADSL của mình có hỗ trợ DDNS trực tiếp trong router, đa số router mới sau này cái nào cũng hỗ trợ vụ này, bạn kiểm tra xem).

Vậy HDD ko tự spin down khi ko chạy hả bác...
Thường mình dùng cái NAS để seed luôn... Nên cả ngày đều chạy...
Nên cũng ko có nhu cầu WOL như bác...

Bạn đang hỏi cái Buffalo NAS hay cái PC NAS, hình như mấy cái Buffalo NAS không có tính năng spin-down? (Nó tắt hẳn khi ở Auto Mode chứ không phải spin-down, lúc cần thì bạn wake nó dậy). Cái LinkStation Live thì mình cho nó download torrent cả ngày nhưng đôi lúc hết torrent để download nên mình tắt nó và .... không cách gì wake up nó dậy khi sáng đó đi làm quên bật nó lên ?!?!?!
Cái PC NAS của mình thì HDD tự động spin-down khi không có tác vụ đọc/ghi trong 15 phút....tính lấy thêm 1 con TeraStation nhưng thấy nó không có WOL nên đang phân vân vì mình cần remote access nhiều khi đang ở văn phòng làm việc....

Tieubaocaca

Active Member

Cơ bản là TViX nếu chạy file 1080p + để video output ở chế độ 1080p thì tèo:D

Meg2k

Mình không rành về Linux, bác có thể hướng dẩn thêm về cách mount rồi chép dữ liệu qua không. Chứ còn đưa dữ liệu theo kiểu move của win thì chờ chắc dài cổ luôn.~X(

Nếu bạn không rành về Linux, bạn có thể download phiên bản Ubuntu Desktop rồi chạy ở chế độ Live (không cần cài đặt) hoặc Slax Live CD rồi boot trên máy, gắn 2 HDD vào để mount rồi chép (nếu bạn không thể view dữ liệu trên HDD thì mình hướng dẫn bạn cách mount bằng tay, Ubuntu và Slax tự động mount HDD khi bạn double click lên HDD trong GUI ==> thường thì tìm mấy cái HDD của bạn trong /dev). Đừng sử dụng Windows cho mấy cái dữ liệu của Linux, dễ hỏng lắm....

NFS cho Buffalo :)

http://buffalo.nas-central.org/wiki/Terastation_NFS
http://buffalo.nas-central.org/wiki/Talk:Terastation_NFS
http://www.campworld.net/thewiki/pmwiki.php/MACosX/BuffaloTeraStation

sunlight

Cảm ơn Bác Meg2K nhưng cái anh UNIX hay LINUX này khó hiểu quá! Bác nào có cách giải quyết được xin chỉ dẫn chi tiết với. Thanks.

tunggiao

Member

TViX của bạn đời nào? TViX 7000A của mình chạy vù vù, thậm chí play file 1080p trên NAS TeraSattion mà NAS lúc đó đang chép phim từ PC, ko giật tí nào. Đương nhiên để output 1080p vì monitor full HD, phim 1080p ko xài thì phí :))

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Hỏi cách cấu hình TeraStation cho người mới sử dụng

Sao lại cắm thẳng vào máy tính với cáp thẳng hả bạn? Thế làm sao nhận được :) mà bạn mua cái board ở đâu thế?

Em có đọc bài hướng dẫn của bác Dũng viết cách upgrade FW, con TS làm cái gì mà check HDD mất hết 6hr/1TB ==> 4 cái HDD 1.5TB mất hết ... 1 ngày rưỡi hả các bác !?!?!?

Hinh như bây giờ Card mạng 1G link cáp thẳng hết.Máy tính đời sau này được trang bị Card 1G hết mà,mình dùng cáp thẳng link thấy bình thường mà
Hdd cũ (đã có partition) hình như bị trường hợp như thế.Mình xóa partition trước(non-partition) thấy nhanh hơn.
Trường hợp Ethernet Frame Size cho mình hỏi luôn ý nghĩa; mình nên set bao nhiêu phù hợp .Mình chọn default =1.518 bytes và jumbo frame =9,694 bytes thì hình như phim xem hơi giật.Nếu chọn 4,102 byte s có cải thiện.Giải thích giúp mình với.Thanks!!!

Ðề: Copy data từ TS, LS NAS sang HTPC trong Windows

Chào các bác, tớ thấy anh em chơi HD hay đầu tư một con TS hay LS để cho nó cày TR 24/7 (tất nhiên là để ở vp) nhưng có cái ngại là lúc copy dữ liệu ra qua LAN thì chậm quá. Hôm nay lượn trên mạng thấy bên Ubuntu for VietNamese Users có cái thớt này,
http://ubunvu.com/index.php?topic=90.0
giới thiệu một số phần mềm cho phép PC, HTPC cài Windows truy cập và đọc được phân vùng Linux(EXT2,EXT3…) của TS, LS, xin phép được post lại lên đây, bác nào đang sử dụng TS hoặc LS thử cài đặt, đánh giá mức độ thuận tiện, tốc độ copy và cho ý kiến nhé (có cái dở là phải tháo HDD từ TS, LS ra cắm vào PC, HTPC nhưng nếu tốc độ cải thiện rõ rệt thì cũng đáng lắm chứ).

=================================================
1. Đọc ghi filesystem ext2, ext3, reiserFS
Khi cài 2 hệ điều hành Windows, Linux, nhu cầu sử dụng Windows để đọc dữ liệu từ các partition của Linux là cần thiết. Trên Linux có nhiều file system khác nhau, trong đó ext2, ext3, reiserFS là được sử dụng khá phổ biến.

1.1. Explore2fs

Explore2fs cho phép explorer các partition sử dụng file system là ext2, ext3. Khi đó có thể copy dữ liệu từ các file system này trên Windows

Website

Trích dẫn
http://uranus.it.swin.edu.au/~jn/linux/explore2fs-old.htm
Phiên bản hiện thời là 1.0.7
Explorer 1.0.7:

Trích dẫn
http://uranus.it.swin.edu.au/~jn/explore2fs/explore2fs-1.07.zip
Explorer 1.0.8 Beta:

Trích dẫn
http://uranus.it.swin.edu.au/~jn/explore2fs/explore2fs-1.08beta7.exe
Giao diện chương trình

Các tính năng chính
* ext2 and ext3 support
* Drag and drop
* Support for all block sizes
* Support for floppy disks 1.44meg and 120meg
* Supports Zip and Jaz
* Supports Windows 98 extended partition scheme
* Export file(s)
* Export file as text
* Export directory
* View / Execute file
* View Symbolic links
* Make directory
* Large disk support
* Large file support
* LVM2
* ReiserFS Detection
Hệ điều hành hỗ trợ

Exlorer2fs được viết trên Windows NT 4.0, tuy nhiên nó cũng chạy trên các hệ điều hành Win32 như Windows 95/98/ME; Windows NT 4.0, Windows 2000/XP/2003.

1.2. Ext2 Installable File System for Windows
Ext2 Installable File System for Windows cung cấp cho Windows NT4.0/2000/XP/2003 truy cập đầy đủ đến Linux Ext2 volumes (đọc, ghi). Linux Ext3 cũng được hỗ trợ.

Trích dẫn
http://www.fs-driver.org/
Download

Trích dẫn
http://www.fs-driver.org/download.html
Các tính năng chính
* Supports Windows NT4.0, Windows 2000, Windows XP and Windows 2003 (x86 processors only).
* All operations you would expect: Reading and writing files, listing directories, creating, renaming, moving and deleting files or directories, querying and modifying the volume's label.
* Files larger than 4 GBytes. (Please read the FAQ section, too.)
* Paging files are supported. (A paging file is a file "pagefile.sys", which Windows swaps virtual memory to.) Users may create paging files at NT's control panel at Ext2 volumes.
* Specific functions of the I/O subsystem of NT: Byte range locks, notification of changes of directories, oplocks (which are required by the NT LAN manager for sharing files via SMB).

1.3. DiskInternals Linux Reader
DiskInternals Linux Reader là một công cụ chạy trên Windows hỗ trợ việc mở các hệ thống file ext2, ext3 trên Linux và extract các file từ đó

Download

Trích dẫn
http://www.diskinternals.com/download/Linux_Reader.exe

1.4 ReiserFS với rfstool
Rfttool cho phép Windows có thể truy cập đến (chỉ đọc) các phân vùng sử dụng file system ReiserFS (openSuSE sử dụng ReiserFS là file system ngầm định).
Hệ điều hành hỗ trợ: Windows 95/98/ME; Windows NT/2000/XP/2003.

Việc sử dụng rfstool dạng command line không thuận tiện, nên sử dụng YAReG - Yet Another R(eiser)FStool GUI là một dạng giao diện đồ họa của rfstool.

Trích dẫn
http://yareg.akucom.de/
Tính năng

- Browse your ReiserFS partitions on any of your computer's harddisk drives as if they were regular Windows partitions
- Simply drag and drop files or directories from your ReiserFS partitions to the Windows Explorer or any other application (or use the context menu for faster transfer of huge files)
Download.

Trích dẫn
http://yareg.akucom.de/download.cgi/YAReG-1.0.zip
Trích dẫn
http://p-nand-q.com/download/rfstool.html

--------------------------------------------------------------------------------

Chia sẻ để được sẻ chia.

silverhat
Cao thủ Ubuntu

Just another Linux dreamer

Truy cập phân vùng Linux(EXT2,EXT3…) từ Windows
« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Một 23, 2008, 10:12:58 PM »

--------------------------------------------------------------------------------

Nếu trong máy tính của bạn có cài đặt song song 2 hệ điều hành Linux và Windows thì hướng dẫn ở đây sẽ giúp bạn truy cập vào phân vùng Linux từ Windows dễ dàng
1/ Explore2fs , DiskInternals Linux Reader

Link: http://www.chrysocome.net/explore2fs , http://www.diskinternals.com/linux-reader/

Bạn không thể đọc file trực tiếp từ phân vùng Linux mà phải copy file(Explorer2fs) hay save file(DiskInternals Linux Reader) vào phân vùng của Windows để đọc. Và không thể ghi vào phân vùng Linux
2/ Ext2 Installable File System For Windows

Link: http://www.fs-driver.org/index.html download và tiến hành cài đặt.

Sau khi cài đặt bạn vào Control Panel - IFS Drive và đặt thứ tự cho các phân vùng Ext2, Ext3(phân vùng swap không cần thiết )

Và từ đây bạn có thể truy cập dễ dàng vào phân vùng Linux bằng Windows Explorer

Dùng Ext2 Installable File System bạn có thể đọc và ghi file trực tiếp vào phân vùng Linux. Dễ nhận thấy đây là cách thuận tiện nhất tuy nhiên xét về mặt an toàn bảo mật thì nên dùng 2 phần mềm trên.

http://www.howtoforge.com/access-linux-partitions-from-windows

=================================================

Tôi làm theo các cách này nhưng windows chỉ đọc được phần quản lý của ổ dĩa được format bằng LS-QL : LinkStation™ Quad (chuẩn XFS), còn phần data chứa phim không đọc được. Có cách nào đọc được phần chứa phim để chép cho nhanh không? Cám ơn!

MrBo682

Well-Known Member

Chỉ cần dùng đĩa CD ubuntu(bác google là có file .iso ngay mà).Cắm HDD vào,Boot từ CD này là dùng được rồi.Trực quan như Windows ,có cả tiếng Việt (chỉ khó với ai chưa từng dùng win hehehe> đùa chút thôi).Cần thiết thì rút dây HDD đang có hệ ĐH,chỉ cắm các HDD cần hoán đổi dữ liệu.Tốc độ mình chép đạt 70M~100M

MrBo682

Well-Known Member

Tèo là sao bác????
Mình chơi nguyên cục Bluray gốc chạy đùng đùng có sao đâu???
Có điều hình như khoảng cách xa cở trên 30m CAT-5 đôi khi mất dữ liệu,máy đứng hình bỏ vài frame xong chơi tiếp,âm thanh vẫn bình thường(phòng xa trên lầu mình bị thế),không biết phải tại dây không???.Để rãnh thay hết Cat-6 xem sao rồi báo cáo lại bác

Pointed

Ðề: Copy data từ TS, LS NAS sang HTPC trong Windows

Tôi làm theo các cách này nhưng windows chỉ đọc được phần quản lý của ổ dĩa được format bằng LS-QL : LinkStation™ Quad (chuẩn XFS), còn phần data chứa phim không đọc được. Có cách nào đọc được phần chứa phim để chép cho nhanh không? Cám ơn!

Bác thử xem lại LS-Q của bác có đang setup ở chế độ RAID 0 hay 5 hay k0? nếu để ở chế độ này em e là bác tháo một ổ ra đọc là k0 đươc đâu, em mới cướp được một cái LS Live V1 một ổ cứng, mai sẽ up thử firmware DHGL_FW_225-shmod5 (Nghe đồn là cái FW này đã cài sẵn TR rồi) lên coi làm sao rồi báo cáo các bác sau.

Ðề: Hỏi cách cấu hình TeraStation cho người mới sử dụng

Cảm ơn các bác!

Không thể format được vì cần lưu dữ liệu. Có cách cấu hình nhận từng HDD, ko biết cách này có phải format ko?

bán con TS, mua lại máy bàn cũ, cài Windows Home Server, ghim ổ cứng vô, SHARE!!! khổi cần format gì cả. khi nào muốn copy thì tháo ra gắn máy khác rồi gắn trở lại, share tiếp. Vừa làm file server, vừa down torrent, idm, v.v. Nếu muốn server không chạy 24/24 thì kiếm main nào có wake on lan.

Meg2k

Tèo là sao bác????
Mình chơi nguyên cục Bluray gốc chạy đùng đùng có sao đâu???
Có điều hình như khoảng cách xa cở trên 30m CAT-5 đôi khi mất dữ liệu,máy đứng hình bỏ vài frame xong chơi tiếp,âm thanh vẫn bình thường(phòng xa trên lầu mình bị thế),không biết phải tại dây không???.Để rãnh thay hết Cat-6 xem sao rồi báo cáo lại bác

Sử dụng CAT6 chi đắt tiền thế Bo? CAT5e được rồi :)

Cảm ơn Bác Meg2K nhưng cái anh UNIX hay LINUX này khó hiểu quá! Bác nào có cách giải quyết được xin chỉ dẫn chi tiết với. Thanks.

Mình không nghĩ có cách nào khác là bạn phải đụng đến một chút Linux cho vụ NAS, nếu không bạn có thể nhờ một người nào đó rành Linux làm giúp bạn (không cần kiến thức chuyên môn lắm về Linux cũng làm được mà). Chơi Buffalo NAS mà không vọc Linux thì bạn sử dụng chưa hết tính năng của mấy con Buffalo này đâu, nó còn làm được nhiều chuyện lắm :) nhưng đòi hỏi phải vọc một chút....

Bên trên