Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

dungcj

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB và MAX khủng...

Chính xác, nếu trong đó có XXX thì đem mớ đó qua cho bác "Dùng Cái Jì" xử lý trước sau đó mới format lại được.... :)) :))

@DungCJ: cái NAS 4 bay, em chạy chỉ khoảng 2 HDD trước có được không bác? Công suất 57W là công suất chạy không HDD hả bác? Nó có tính năng Wake On LAN không bác? Em tính lấy 1 cái NAS 4 bay để nhét bớt mấy cái HDD vào...... riêng cái Buffalo LinkStation Live của bác chạy tốt lắm nhưng không hiểu tại sao số Serial của nó không hợp lệ trên website Buffalo nên nó không cho em lấy FW mới nhất..... :-?

các Loại từ 2 đến 4 HDD đều có thể chạy từ 1-->2 or từ 1--> 4 HDD.

khi down nó còn đòi IP bên Nhật hay bên Châu Âu, bạn vào web của nước khác xem có down được ko?

vuhothang

Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Bác ơi, em đã cài tới cái transmission rồi, nhưng khi vào /root/.config/transmission-daemon/ khi ls thi chỉ thấy 3 thumuc thôi, không thấy file setting.json và starts.json để chỉnh lại.

Giúp mình với nhé.

A quên mình cài vào cái LinkStation Pro Duo đó, đang chạy RAID1

Dr_slums

Thế con duo pro có cái đc torrent không hả bác? Em đang tính rước 1 em duo pro nhưng thấy bảo là không có torrent nên chán toàn tập. Với em torrent là quan trọng nhất miễn là nó chứa đc dữ liệu và tốc độ mạng đủ chạy full HD từ media player các cái khác chẳng có ý nghĩa gì cả.

vuhothang

Member

đã làm xong rồi, tìm thấy tại đây:

http://mybookworld.wikidot.com/forum/t-122402/transmission-settings-json-file

I had the same problem, and I did this:

1. Install Transmission http://mybookworld.wikidot.com/transmission

2. After part where you give "grep Transmission" -command:
# killall transmission-daemon

3. Then start Transmission again:
# /opt/bin/transmission-daemon
# ps -A | grep transmission

4. There you go..files settings.json -file should be there now.

Và cần phải restart lai LS- Pro Duo

tinti

Thế con duo pro có cái đc torrent không hả bác? Em đang tính rước 1 em duo pro nhưng thấy bảo là không có torrent nên chán toàn tập. Với em torrent là quan trọng nhất miễn là nó chứa đc dữ liệu và tốc độ mạng đủ chạy full HD từ media player các cái khác chẳng có ý nghĩa gì cả.

Vô đây thấy có. Phải Install Ipkg rồi mới install Transmission được coi của mình là Nas nào rồi install bằng link đó:
Mã:
http://buffalo.nas-central.org/index.php?title=Ipkg_on_the_Linkstation_(for_end-users)
Xong rồi mới:
Mã:
ipkg update
ipkg install transmission
Lâu lâu chạy :
Mã:
ipkg update
ipkg upgrade
Coi có version mới không nó tự up cho mình luôn.

vuhothang

Member

có bác nào xem lại hộ em, sau khi cài xong và chạy cái này, nó chỉ toàn down thôi, không chịu upload mới chết chứ, em đang down trên hd-bits.ro và bit-hdtv.com mà thế này thì chết em mất, kẻo lại bị band thì nguy

Kinas

Member

Ngoài lề tý: là bác puma07 down mấy cái K-pop = torrent ở site nào thế ?

puma07

Member

mình down K-pop ở hdvnbits :D
đang xin acc ở hdcorea mà chưa có :(

update phần hướng dẫn cài Rapidleech ở trang đầu :D

Cái rapidleech có cần chạy mỗi khi restart ko bác?

puma07

Member

rapidleech ko cần chạy lại mỗi khi restart, nhưng list download hình như phải add lại nếu tắt NAS

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB và MAX khủng...

thì teo cái DATA chứ sao! [-X bạn phải tìm cách dời DATA trước khi nhà SX Buffalo format cái HDD của bạn.
chú ý: khi trong HDD mà có phim XXX thì nó ko chịu format [-X
Trời ạ, dử liệu đang chứa trong 3 em 1.5TB đầy ói, tình tậu thêm 1 cái nữa và TS của bác để sử dụng mà bác nói dzậy thì em pó tay rồi. Help me...help me...8-}8-}8-}

Meg2k

Trời ạ, dử liệu đang chứa trong 3 em 1.5TB đầy ói, tình tậu thêm 1 cái nữa và TS của bác để sử dụng mà bác nói dzậy thì em pó tay rồi. Help me...help me...8-}8-}8-}

Kiếm thêm 1 cái 1.5TB bất kỳ (tạm thời gọi nó là HDD4 đi, 3 cái của bạn gọi là HDD1/2/3).
  1. Đưa cái HDD4 đó vào cho cái TS nó format và cài Kernel vào
  2. Gắn HDD4 đó vào PC, gắn HDD1 vào PC, dùng bất kỳ hệ Linux nào mount rồi chép dữ liệu qua
  3. Đưa cái HDD1 vào cho TS nó format.
  4. Lại đưa tiếp HDD1 vào PC, gắn HDD2 vào và chép dữ liệu từ HDD2 --> HDD1
  5. Đưa cái HDD2 vào cho TS format.
  6. Lại đưa tiếp HDD3 vào PC, và gắn HDD2 vào chuyển từ HDD3-->HDD2
  7. Đưa HDD3 vào cho TS format.

Xong, nếu làm xong thì các HDD1/2/4 chứa dữ liệu còn cái HDD3 là trống trơn như một HDD mới.....

Work không nhỉ? :-? nhưng chắc là work

chickro

Cho mình hỏi là mình làm Build Server Nas như bạn Meg2k hướng dẫn, sau đó mình cài Webserver Rapidleech như bạn.
Sao mình cài gói "ipkg" lên Ubuntu không được vậy bạn.
Bạn có thể hướng dẫn mình cài "ipkg" sau đó cài tiếp "rapidleech" lên Ubuntu được không? Thanks!!!

thuongshoo

Ðề: Hỏi cách cấu hình TeraStation cho người mới sử dụng

mình thì chỉ mua cái board, mua nguồn riêng. Cái của mình hiện chưa gắn đĩa cứng. Cắm cáp vào máy tính(cáp thẳng), rồi khởi động board. Chờ khoảng mười mấy giây thì ping được địa chỉ 192.168.11.150 nhưng chỉ 1 lát thì hết được và board cũng tắt luôn! Lúc ping được thì cũng không telnet được luôn!

Meg2k

Cho mình hỏi là mình làm Build Server Nas như bạn Meg2k hướng dẫn, sau đó mình cài Webserver Rapidleech như bạn.
Sao mình cài gói "ipkg" lên Ubuntu không được vậy bạn.
Bạn có thể hướng dẫn mình cài "ipkg" sau đó cài tiếp "rapidleech" lên Ubuntu được không? Thanks!!!

Ubuntu có sẵn nguyên một Webserver mạnh rồi, bạn cài đặt ipkg để cài lighttp để làm gì nữa :).

Bạn cứ download phiên bản RapidLeech như bạn puma07 hướng dẫn rồi copy vào /var/www (thường thì thư mục web root mặc định nằm ở chỗ này), rồi browse tới PC NAS của bạn là xong :).

chickro

Ubuntu có sẵn nguyên một Webserver mạnh rồi, bạn cài đặt ipkg để cài lighttp để làm gì nữa :).

Bạn cứ download phiên bản RapidLeech như bạn puma07 hướng dẫn rồi copy vào /var/www (thường thì thư mục web root mặc định nằm ở chỗ này), rồi browse tới PC NAS của bạn là xong :).

Vậy àh, thế mà mình không nghĩ ra, khờ thiệt.
Mà cho mình hỏi, có cách nào leech file xong nó save ở thư mục khác mà không fai ở thư mục rapidleech ko? Mà sao khi mình leech file thì nó báo lỗi lưu file trong files gì đó, mà trong thư mục rapidleech ko có thư muc files/files
Với lại cho mình hỏi, nếu mình ko có tài khoản mình có leech file được không mà sao mình leech mãi không được?

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Ðề: Hỏi cách cấu hình TeraStation cho người mới sử dụng

mình thì chỉ mua cái board, mua nguồn riêng. Cái của mình hiện chưa gắn đĩa cứng. Cắm cáp vào máy tính(cáp thẳng), rồi khởi động board. Chờ khoảng mười mấy giây thì ping được địa chỉ 192.168.11.150 nhưng chỉ 1 lát thì hết được và board cũng tắt luôn! Lúc ping được thì cũng không telnet được luôn!

Sao lại cắm thẳng vào máy tính với cáp thẳng hả bạn? Thế làm sao nhận được :) mà bạn mua cái board ở đâu thế?

Em có đọc bài hướng dẫn của bác Dũng viết cách upgrade FW, con TS làm cái gì mà check HDD mất hết 6hr/1TB ==> 4 cái HDD 1.5TB mất hết ... 1 ngày rưỡi hả các bác !?!?!?

Meg2k

NAS nào hỗ trợ Wake On LAN ?

Các bác cao thủ cho em hỏi là các biết có biết NAS nào giá thành tương đối thấp mà hỗ trợ tính năng Wake On LAN (WOL)? Em tìm kiếm thông tin và cuối cùng em chỉ tìm được một con mà giá thành nó thấp nhất là QNAP Turbo NAS TS-239 Pro 2-Bay với mức giá không tưởng là ..... gần 500US$ (chưa bao gồm phí shipping).

Em thật sự ngạc nhiên là hình như 100% NAS của Buffalo không có cái nào hỗ trợ tính năng WOL này cả? Hôm nay em cần truy cập vào con Buffalo NAS ở nhà để lấy một vài dữ liệu linh tinh thông qua cổng Web Access của nó thì mới phát hiện nó chẳng hỗ trợ WOL để mà đánh thức nó dậy....em đang mê một con TeraStation của bác "Dùng Cái Jì" nhưng phát hiện ra là nó chẳng hỗ trợ WOL luôn....

Tìm một lúc thì phát hiện cái tính năng "WOL của NAS Navi" không phải là WOL đúng nghĩa mà chỉ là kiểu "keep me alive" ==> định kỳ khoảng 2~3 phút thì NAS Navi gửi một tín hiệu tới con Buffalo để bảo rằng nó đừng có tắt ==> lúc ở ngoài Internet với port forwarding thì làm sao làm được vụ này? Em cũng muốn có vụ này để mai mốt có thể quẳng cái torrent vào cho Buffalo download từ ngoài Internet chứ bật nó 24/7 mà không download cũng không ổn, mà nếu bật sang chế độ Auto thì nó tắt sau 2~3 phút không có tín hiệu "keep alive" từ PC...

Các bác cao thủ có cao kiến gì không? Buffalo làm rối trí quá....

P/S: em đang xài Buffalo LinkStation Live LS-CH500L

Ðề: NAS nào hỗ trợ Wake On LAN ?

Tôi vừa rước em LS-QL : LinkStation™ Quad về, thấy có chức năng mà bạn đang cần đó. Tham khảo tại đây.

Kiếm thêm 1 cái 1.5TB bất kỳ (tạm thời gọi nó là HDD4 đi, 3 cái của bạn gọi là HDD1/2/3).
  1. Đưa cái HDD4 đó vào cho cái TS nó format và cài Kernel vào
  2. Gắn HDD4 đó vào PC, gắn HDD1 vào PC, dùng bất kỳ hệ Linux nào mount rồi chép dữ liệu qua
  3. Đưa cái HDD1 vào cho TS nó format.
  4. Lại đưa tiếp HDD1 vào PC, gắn HDD2 vào và chép dữ liệu từ HDD2 --> HDD1
  5. Đưa cái HDD2 vào cho TS format.
  6. Lại đưa tiếp HDD3 vào PC, và gắn HDD2 vào chuyển từ HDD3-->HDD2
  7. Đưa HDD3 vào cho TS format.

Xong, nếu làm xong thì các HDD1/2/4 chứa dữ liệu còn cái HDD3 là trống trơn như một HDD mới.....

Work không nhỉ? :-? nhưng chắc là work

Mình không rành về Linux, bác có thể hướng dẩn thêm về cách mount rồi chép dữ liệu qua không. Chứ còn đưa dữ liệu theo kiểu move của win thì chờ chắc dài cổ luôn.~X(

Bên trên